เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 พฤษภาคม 2024, 09:34:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย  (อ่าน 20188 ครั้ง)
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 01:56:19 »

คุณหมอคะ น้องหมาเกิดมาแล้วแม่เค้าเลียน้ำคล่ำออกไม่หมด เกิดเป็นแผล เป็นเฉพาะจุดค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นที่ขากับหาง ตอนนี้ก็ให้น้องกินยาแก้อักเสบของเด็กอยู่
แผลก็เริ่มแห้งตกสะเก็ดแล้ว อยากทราบว่านอกจากให้กินยาแก้อักเสบแล้ว มีวิธีไหนที่จะรักษาได้อีกคะ แล้วใช้เวลานานมั้ยกว่าขนจะขึ้นอ่ะค่ะ

ล้างด้วยน้ำอุ่นให้สะอาด แล้วเช็ดให้แห้ง ทาด้วยเบตาดีนค่ะ เน้นเรื่องความสะอาดน่ะค่ะ เพราะอุจจาระและปัสสาวะ ทำให้ผิวหนังลูกหมาอักเสบและติดเชื้อได้

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 02:00:27 »

คุณหมอค่ะคือสุนัขเจ้าแม็กกี้น้องชายหนูเป็นสุนัขพันธุ์ชิสุห์ผสมชิวาว่ามั้งค่ะคือมันมีอาการตาแชะแต่ไม่มีขี้ตานะค่ะคือยังไงดีอธิบายไม่ถูกดูมันก็เฉยๆนะค่ะร่าเริงแต่หนูเห็นขนบริเวณใต้ตาของมันจะเปี๊ยกยุตลอดเลยค่ะจะเป็นทางเลยเหมือนน้ำตามันไหลอ่ะค่ะมันจะเป็นไรไหมค่ะคุณหมอหรือว่ามันเป็นปกติของมันค่ะ ปล.คุณหมอสวยมากค่ะ

ระวังเกิดแผลที่กระจกตาน่ะค่ะ การที่น้องหมามีน้ำตาไหลตลอดอาจเกิดจากการระคายเคืองจากขนที่บริเวณรอบๆตา ลองตัดขนรอบๆตาให้สั้น และหยอดน้ำตาเทียมบ่อยๆค่ะ อีกอย่างน้องหมาตาโบนจะเสี่ยงต่อการเกิดแผลที่กระจกตาได้ง่ายค่ะ

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 11:43:07 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nongmoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2011, 22:53:02 »

ช่วยด้วยคะชิสุเป็นโรคผิวหนังทำยังไงดีคะ ผู้มีประสพการเรื่องนี้ ช่วยบอกหน่อยคะ
อาการ เกาทั้งวัน  มีเกล็ดสีขาวตามที่คัน
คัยมีวิธีบอกด้วยนะคะ  มือใหม่หัดเลี้ยงคะ  (เสียเงินไปเยอะแล้วแต่ก็ไม่หายสักที อีกอย่างสงสารเค้าด้วยคันตลอดเลย)  ตอนนี้มันอายุประมาณ3 เดือนกว่าแล้ว ฉีดวัคซีนครบหมดแล้ว ดื้อมาก กัดตลอดทำไงดีคะ ช่วยด้วย !!  Help me .
paintaker
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2011, 11:41:25 »

แมวชอบเข้าไปใต้ท้องรถ จะมีวิธีแก้ไหมค๊าบ
3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2011, 23:44:14 »

ใครพอจะแนะนำวิธีฝึกให้น้องหมาอึ+ฉี่ให้เป็นที่เป็นทางบ้างครับ น้องหมาพันธุ์พุดเดิ้ล อายุ 4 เดือนแล้ว

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 23:00:44 »

ช่วยด้วยคะชิสุเป็นโรคผิวหนังทำยังไงดีคะ ผู้มีประสพการเรื่องนี้ ช่วยบอกหน่อยคะ
อาการ เกาทั้งวัน  มีเกล็ดสีขาวตามที่คัน
คัยมีวิธีบอกด้วยนะคะ  มือใหม่หัดเลี้ยงคะ  (เสียเงินไปเยอะแล้วแต่ก็ไม่หายสักที อีกอย่างสงสารเค้าด้วยคันตลอดเลย)  ตอนนี้มันอายุประมาณ3 เดือนกว่าแล้ว ฉีดวัคซีนครบหมดแล้ว ดื้อมาก กัดตลอดทำไงดีคะ ช่วยด้วย !!  Help me .
.        อาการเกา และมีสะเก็ดขาว ก็เกิดจากหลายสาเหตุ เช่น แพ้ เนื่องจากระคายเคือง , ติดเชื้อราหรือแบคทีเรีย , ขี้เรื้อน  ซึ้งสาเหตุของโรคจะทราบได้ก็ต้องผ่านการตรวจก่อน การตรวจก็ไม่ยุ่งยากอะไร  แล้วเจ้าของดูแลความสะอาดแบบไหน? แชมพูที่ใช้? ลูกหมามีเห็บมั้ย?   ลองพามาให้หมอดูก็ได้ค่ะ^^                                                                                                                                                                   

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 23:12:16 »

แมวชอบเข้าไปใต้ท้องรถ จะมีวิธีแก้ไหมค๊าบ
.   หมอเองก็ไม่เข้าใจว่าทำไมทั้งหมา ทั้งแมว ชอบไปนอนใต้ท้องรถ แต่น่าจะเป็นเพราะความอุ่นของตัวรถก็ได้สัตว์เลยชอบเข้าไปนอน หรือตอนกลางวันก็เป็นที่หลบแดดได้ดี  หมอเองก็จะเจอเคสที่เจ้าของทับหมาแมวของตัวเอง เป็นประจำ  แนะนำว่า ลองจัดที่นอนของเค้าให้เป็นที่เป็นทาง และสามารถใช้กันแดด กันลมหนาวได้ กลางคืนนอนแล้วอุ่น กลางวันก็หลบแดดร้อนได้. ส่วนวิธีสุดท้ายคือเจ้าของรถต้องค่อยตวรจดูว่ามีหมาแมวนอนอยู่มั้ย อาจต้องค่อยกดแตรรถเพื่อให้สัตว์รู้ตัวก่อน

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 23:26:32 »

ใครพอจะแนะนำวิธีฝึกให้น้องหมาอึ+ฉี่ให้เป็นที่เป็นทางบ้างครับ น้องหมาพันธุ์พุดเดิ้ล อายุ 4 เดือนแล้ว
.  ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ หรือแผ่นรองฉี่ พอเห็นน้องหมาฉี่ตรงไหน ให้เอากระดาษไปวางทับเพื่อให้กระดาษมีกลิ่นฉี่  แนะนำว่าช่วงแรกอย่าเพิ่งย้ายกระดาษ เพราะส่วนใหญ่แล้วหมาชอบฉี่ที่เดิม แล้วเมื่อไรที่เค้าเริ่มฉี่บนกระดาษเราค่อยเปลี่ยนที่ก็ได้ แล้วคราวนี้น้องหมาก็จะตามหากระดาษเพื่อฉี่เองค่ะ  แล้วอีกวิธีคือพาไปเดินเล่นนอกบ้านจนกว่าเค้าจะฉี่และอึ แล้วค่อยพาเข้าบ้าน ทำ เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน เลยก็ได้ถ้าเจ้าของมีเวลา แล้วอีกหน่อยเค้าก็จะถ่ายนอกบ้านค่ะ (ขั้นตอนทั้งหมดนี้อาจใช้เวลาไม่กี่วันจนถึงอาจเป็นเดือน ทั้งหมดต้องใช้ความใส่ใจของเจ้าของและความอดทนค่ะ สู้ๆน่ะค่ะ)

3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2011, 17:58:11 »

.  ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ หรือแผ่นรองฉี่ พอเห็นน้องหมาฉี่ตรงไหน ให้เอากระดาษไปวางทับเพื่อให้กระดาษมีกลิ่นฉี่  แนะนำว่าช่วงแรกอย่าเพิ่งย้ายกระดาษ เพราะส่วนใหญ่แล้วหมาชอบฉี่ที่เดิม แล้วเมื่อไรที่เค้าเริ่มฉี่บนกระดาษเราค่อยเปลี่ยนที่ก็ได้ แล้วคราวนี้น้องหมาก็จะตามหากระดาษเพื่อฉี่เองค่ะ  แล้วอีกวิธีคือพาไปเดินเล่นนอกบ้านจนกว่าเค้าจะฉี่และอึ แล้วค่อยพาเข้าบ้าน ทำ เช้า กลางวัน เย็น ก่อนนอน เลยก็ได้ถ้าเจ้าของมีเวลา แล้วอีกหน่อยเค้าก็จะถ่ายนอกบ้านค่ะ (ขั้นตอนทั้งหมดนี้อาจใช้เวลาไม่กี่วันจนถึงอาจเป็นเดือน ทั้งหมดต้องใช้ความใส่ใจของเจ้าของและความอดทนค่ะ สู้ๆน่ะค่ะ)
ขอบคุณมากๆครับคุณหมอ จะลองทำดูครับ

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 09:49:28 »

คุณ หมอ คับ ช่วยบอก วิธีทำ คลอด น้องหมา ด้วยคับ เราต้อง เตรียม รายบ้าง คับ

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
paintaker
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 10:25:26 »

.   หมอเองก็ไม่เข้าใจว่าทำไมทั้งหมา ทั้งแมว ชอบไปนอนใต้ท้องรถ แต่น่าจะเป็นเพราะความอุ่นของตัวรถก็ได้สัตว์เลยชอบเข้าไปนอน หรือตอนกลางวันก็เป็นที่หลบแดดได้ดี  หมอเองก็จะเจอเคสที่เจ้าของทับหมาแมวของตัวเอง เป็นประจำ  แนะนำว่า ลองจัดที่นอนของเค้าให้เป็นที่เป็นทาง และสามารถใช้กันแดด กันลมหนาวได้ กลางคืนนอนแล้วอุ่น กลางวันก็หลบแดดร้อนได้. ส่วนวิธีสุดท้ายคือเจ้าของรถต้องค่อยตวรจดูว่ามีหมาแมวนอนอยู่มั้ย อาจต้องค่อยกดแตรรถเพื่อให้สัตว์รู้ตัวก่อน
ขอบคุณค๊าบ
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 10 ธันวาคม 2011, 23:45:37 »

คุณ หมอ คับ ช่วยบอก วิธีทำ คลอด น้องหมา ด้วยคับ เราต้อง เตรียม รายบ้าง คับ

อยากรู้ด้วยคับ 

ถามอีกอย่างคับ    น้องเฉาก๊วย ผสม ครั้งแรก วันที่ 15พฤษจิกา ที่ผ่านมา ครั้งที่ 2 วันที่ 20     

ไม่ทราบว่า น้องเฉาก๊วย จะเกิดประมาณวันที่ เท่าไหร่คับ    ตอนนี้รู้สึกว่า ท้องป่อง  แล้วคับ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

dekdee707
ชั้นประถม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 19:19:45 »

สวัสดีค่ะคุณหมอลูกแพร์ จำ  "อั้งตู๋"  ได้มั๊ยค่ะ โกเด้ล9+เดือนที่ไปรักษาท้องเสียเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาอ่าค่ะตอนนี้หายแล้วน่ะค่ะแต่ต้องกินยาฆ่าเชื้อต่อไปจนกว่าจะหาย  ^^  ตอนนี้สบายดีแล้วค่ะ  ไฮเปอร์สุด ขาหลังก็ยิงสั่นอยู่เป็นบางครั้้งแต่ไม่มากเหมือนเมื่อก่อน เพราะแคลเซียมที่คุณหมอให้มาด้วยอ่าค่ะ  ที่สำคัญกินเยอะมากกกกกก^^

notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 15:30:06 »

ถามไรหน่อยนะคัพ
น้องหมาผมไม่รู้ไปอะไร วันแรกไอ และเหมือนมีสเล็ด ในลำคอ พาไปหาหมอ ให้ยาแก้ไอมากินได้ 2วัน ตอนนี้หายแล้ว
แต่พอไอ หายแล้ว วันที่3  น้องหมาอาเจียร์เป็นสีเหลือง มีฟอง ไม่ยอมทานอาหาร
พอวันที่4 เช้ามา อึเหลว ทุกที อึเป็นก้อน

ตรวจไข้ก็ไม่พบ วัคชีน ก็ฉีดครบ ไม่รู้เป็นอะไรไหมคัพ ตอนนี้นอนซึมเลย
ทำเอาผมกับแฟน นอนไม่หลับมา2คืนแล้ว

คุณหมอช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยนะคัพ
ตอนนี้น้องหมาไม่ทานอาหารเลยอะคัพ แต่ก็พยายามป้อนน้ำให้น้องหมาอยู่นะคัพ
nongmoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2011, 17:53:40 »

คุณหมอค่ะ น้องหมา ชิสุ ไม่ค่อยทานอาหารอะค่ะ
Patt29
ชั้นประถม
*

ซื้อ-ขาย ลูกสุนัข ลาบราดอร์แท้และโกลเด้นแท้ จร้า!

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2011, 18:47:29 »

ช่วยด้วยค่ะ  ตอนนี้น้องหมาลาบาดอร์ 2 ปีกว่า
มีอาการ ไอแห้ง เหมือนมีอะไรติดคอ มาได้4 วันแล้วค่ะ
พอวันที่ 4 วันนี้ตอนเย็นเริ่มสังเกตเห็นว่า น้องหมาเริ่มมีอาการเหมือน มีน้ำมูก
เหมือนน้ำมูกไหลแล้วน้องหมาแกก็พยามสูบเข้าไป

อาการแบบนี้ น้องหมาเป็นอะไรคะ   
กลัวจะเป็นอะไรร้ายแรง ค่ะ

รับซื้อ-ขาย ลุกสุนัข ลาบราดอร์แท้&โกลเด้นแท้ จร้า!
ติดต่อ 086-6716959 Line ID:Pattisia2529 แพทค่ะ
notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2011, 19:32:22 »

ช่วยด้วยค่ะ  ตอนนี้น้องหมาลาบาดอร์ 2 ปีกว่า
มีอาการ ไอแห้ง เหมือนมีอะไรติดคอ มาได้4 วันแล้วค่ะ
พอวันที่ 4 วันนี้ตอนเย็นเริ่มสังเกตเห็นว่า น้องหมาเริ่มมีอาการเหมือน มีน้ำมูก
เหมือนน้ำมูกไหลแล้วน้องหมาแกก็พยามสูบเข้าไป

อาการแบบนี้ น้องหมาเป็นอะไรคะ   
กลัวจะเป็นอะไรร้ายแรง ค่ะ

พาไปพบแพทย์น่าจะดีกว่านะค่ะ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=165572.0
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 11:48:27 »

อยากรู้ด้วยคับ 

ถามอีกอย่างคับ    น้องเฉาก๊วย ผสม ครั้งแรก วันที่ 15พฤษจิกา ที่ผ่านมา ครั้งที่ 2 วันที่ 20     

ไม่ทราบว่า น้องเฉาก๊วย จะเกิดประมาณวันที่ เท่าไหร่คับ    ตอนนี้รู้สึกว่า ท้องป่อง  แล้วคับ

กรรไกรสะอาดไว้ตัดสายสะดือ
ด้ายเส้นหนาไว้ผูกสายสะดือ
เบตาดีนทาแผล ทาสายสะดือที่ตัดและผูกแล้ว
ถุงมือยาง
ผ้าเช็ดตัวสะอาด หลายๆผืน

http://www.youtube.com/watch?v=8LFHyeZynrI

ที่สำคัญคือสุนัขต้องมีแรงเบ่ง และเชิงกรานกวางพอที่จะให้ลูกออก อย่าดึงแรงมาก ไม่ต้องให้แม่หมากินรกลูก เพราะไม่จำเป็น(แต่แม่หมาจะแย่งกิน)  ให้ดึงเมื่อสุนัขเบ่ง  แต่ถ้าทำเองไม่ได้พาไปโรงพยาบาลสัตว์ดีกว่า

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 11:56:05 »

ถามไรหน่อยนะคัพ
น้องหมาผมไม่รู้ไปอะไร วันแรกไอ และเหมือนมีสเล็ด ในลำคอ พาไปหาหมอ ให้ยาแก้ไอมากินได้ 2วัน ตอนนี้หายแล้ว
แต่พอไอ หายแล้ว วันที่3  น้องหมาอาเจียร์เป็นสีเหลือง มีฟอง ไม่ยอมทานอาหาร
พอวันที่4 เช้ามา อึเหลว ทุกที อึเป็นก้อน

ตรวจไข้ก็ไม่พบ วัคชีน ก็ฉีดครบ ไม่รู้เป็นอะไรไหมคัพ ตอนนี้นอนซึมเลย
ทำเอาผมกับแฟน นอนไม่หลับมา2คืนแล้ว

คุณหมอช่วยวิเคราะห์อาการให้หน่อยนะคัพ
ตอนนี้น้องหมาไม่ทานอาหารเลยอะคัพ แต่ก็พยายามป้อนน้ำให้น้องหมาอยู่นะคัพ

ที่อาเจียนอาจเพราะไม่กินอาหาร กระเพาะว่างเลยทำให้อาเจียนเป็นน้ำย่อย ปกติถ้าสุนัขไม่สบายก็จะไม่กินอาหารอยู่แล้ว  อาหารที่ให้ควรมีกลิ่นหอมทำสดใหม่ๆ จะได้กระตุ้นความอยากอาหาร บ้างที่สุนัขอาจมีไข้เป็นช่วงๆ แต่เจ้าของไม่ทราบ นำแนะว่าพาไปหาสัตวแพทย์ดีกว่าค่ะ ลองเปลี่ยนที่บ้าง เพราะหมอแต่ละคนอาจวิเคราะห์โรคได้ไม่เหมือนกันค่ะ แต่อย่าลืมแจ้งประวัติการรักษาและัอาการที่ผ่านมาของสุนัขด้วยน่ะค่ะ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 พิมพ์