เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 มิถุนายน 2024, 14:20:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย  (อ่าน 20211 ครั้ง)
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 20:50:55 »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ แมวเปอร์เซีย อายุ 4 เดือน ตอนแรกก็ให้กินคานิน อึก็เป็นก้อนนะค่ะ พอเปลียนเป็น แม็กซีม่า อึเหลวๆทั้ง 2 ตัวเลยค่ะ จะเกียวกับอาหารเม็ดไมค่ะ
ขออนุญาต ตอบนะครับ
การเปลี่ยนอาหาร ไม่ว่าหมาหรือแมว หากเปลี่ยนทันทีอาจทำให้ท้องเสียได้
วิธีเปลี่ยน ให้ผสมอาหารเก่ากับของใหม่ ในอัตราส่วนของเก่า 4 ส่วนของใหม่ 1 ส่วนในวันแรก แล้วค่อยๆเพิ่มสัดส่วนอาหารใหม่ขึ้น เรื่อยๆในวันต่อไปโดยลดอาหารเก่าลงไปตามสัดส่วนครับ   ใช้เวลาสามสี่วันเพื่อให้เค้าปรับตัวกับของใหม่ก่อน อย่าใจร้อนครับ ยิ้ม

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 21:27:26 »

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ แมวเปอร์เซีย อายุ 4 เดือน ตอนแรกก็ให้กินคานิน อึก็เป็นก้อนนะค่ะ พอเปลียนเป็น แม็กซีม่า อึเหลวๆทั้ง 2 ตัวเลยค่ะ จะเกียวกับอาหารเม็ดไมค่ะ
การเปลี่ยนอาหาร ไม่ว่าหมาหรือแมว หากเปลี่ยนทันทีอาจทำให้ท้องเสียได้
วิธีเปลี่ยน ให้ผสมอาหารเก่ากับของใหม่ ในอัตราส่วนของเก่า 4 ส่วนของใหม่ 1 ส่วนในวันแรก แล้วค่อยๆเพิ่มสัดส่วนอาหารใหม่ขึ้น เรื่อยๆในวันต่อไปโดยลดอาหารเก่าลงไปตามสัดส่วนครับ   ใช้เวลาสามสี่วันเพื่อให้เค้าปรับตัวกับของใหม่ก่อน อย่าใจร้อนครับ ยิ้ม

ถูกต้องตามนี้เลยค่ะ

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 21:30:01 »

คุณหมอครับ ผมถูกลูกสุนัขพันธุ์ชิวาว่า อายุ 60 วันกัดจนได้เลือดที่นิ้วมือ จะเป็นอะไรไหมครับ ขอคำตอบด่วนเลยนะครับเป็นห่วงเจ้าตัวน้อยครับ ขอบคุณมากครับ
ลูกหมาที่เกิดจากแม่ที่ทำวัคซีนครบตลอด  จะมีภูมิคุ้นกันโรคพิษสุนัขบ้าจนถึงอายุ 3เดือน  เพราะฉะนั้นลูกหมาไม่ได้บ้า แต่อาจแค่ไม่รู้ว่าการกัดแบบนี้คือการกัดที่รุนแรงหรือไม่เค้าอาจโมโห
เจ้าของเอง  เจ้าของต้องค่อยสอนอย่าให้มีพฤติกรรมก้าวร้าว  (ถ้าหมอตอบไม่ตรงคำถามช่วยถามมาอีกครั้งนะค่ะ)
ขอบคุณมากครับ ยิ้มกว้างๆ น้องเป็นเพศเมีย ร่าเริงมาก กินเก่งครับกินไม่ค่อยเป็นเวลา กินน้อยแต่กินบ่อย ลังเล แต่เวลาเล่น น้องเล่นแรงมากครับกัดอย่างเดียว(ทีแรกตอนมาใหม่ๆสงสัยจะคันเขี้ยวกัดเบาๆ หลังๆชักกัดแรงมาก จนผมได้เลือดเลยทีเดียว ร้องไห้ )และทำเสียงครางเหมือนขู่ทำหน้าย่นอย่างกะโกรธด้วย แต่หางเค้ากระดิกเหมือนดีใจตลอดเลย ลังเล ไม่เข้าใจอารมณ์เค้าจริงๆ ฮืม เวลาเล่นก็ไม่ได้ทำอะไรให้เค้าโกรธนะครับ ถ้าเค้าอยากเล่นจู่ๆก็มาครางที่มือเรา กระดิกหาง แล้วโดดงับเลย ลังเล ควรจัดการนิสัยแบบนี้ยังไงดีครับ ฮืม ของเล่นที่มีน้องกัดและสะบัดอย่างรุนแรงมาก(คงคิดว่าตัวเองเป็นล๊อตไวเลอร์ ลังเล) ปล.เพิ่งเลี้ยงสุนัขพันธุ์ชิวาว่าเป็นครั้งแรก ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ;Dเป็นครั้งแรก

ต้องรีบฝึกตั้งแต่ตอนนี้  ดุบ้างพอเป็นพิธี ไม่อย่างนั้นเค้าอาจกลายเป็นเจ้านายเราแทนน่ะค่ะ  สู้ๆค่ะ

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2011, 21:33:18 »

ผมเพิ่งได้น้องหมาอายุ 1 เดือน กับอีก 3 วัน มาเลี้ยง อยากทราบว่าจะฉีดวัคซีน(ทุกอย่าง) เมื่ออายุเท่าไหร่ อยากได้คำแนะนำเรื่องอาหารสำหรับน้องหมาพันธุ์เล็ก (พุดเดิ้ล+ชิสุห์+ปอม) ตามอายุด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับหมอแพร์ ยิ้มกว้างๆ

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
joobjang
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2011, 11:03:20 »

อ้างจาก: JaTom ที่ วันที่ 13 กันยายน  2011, 13:36:11

วิธีเปลี่ยน ให้ผสมอาหารเก่ากับของใหม่ ในอัตราส่วนของเก่า 4 ส่วนของใหม่ 1 ส่วนในวันแรก แล้วค่อยๆเพิ่มสัดส่วนอาหารใหม่ขึ้น เรื่อยๆในวันต่อไปโดยลดอาหารเก่าลงไปตามสัดส่วนครับ   ใช้เวลาสามสี่วันเพื่อให้เค้าปรับตัวกับของใหม่ก่อน อย่าใจร้อนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ แต่น้องกินแม็กซีม่ามาครึ่งเดือนแล้วนะค่ะ แต่ยังเหลวๆอยู่ จะทำยังไงต่อดีค่ะ
hansa
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2011, 12:30:08 »

ปั๊กผสมครบ 2 เดือนแล้ว แม่หมานมใหญ่ แต่ท้องไม่ป่องครับ อาการขุด เลี่ยเหมือนท้องทุกอย่าง ท้องเทียมใช่ไหมครับ
วันนี้ 15 /9/54 ครบ 2เดือนพอดี  ขั้นต่อไปเราดูแลเขายังไงดีสงสารมันมาก  นมจะคัดหรือปล่าว
แบ่งน้ำนมให้คนอื่นได้ไหม (มันจะมีน้ำนมไหม)  ตัวนี้ผมเกษียณเขาปีนี้  ไม่ให้ผสมแล้ว  ผูกพันธ์กันมาก
Small Dog
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2011, 14:35:28 »

มินิเจอร์ของผมคลอดได้ 3 วันล่ะ แม่ไม่มีน้ำนมให้ลูกกินเลย..ตอนนี้พยายามซื้อนมทดแทนให้กิน รู้สึกว่าเริ่มดีขึ้น แต่เราต้องบำรุงอะไรลูกหมากับแม่หมาเพิ่มป่าวครับ....

อย่าทำตัวเหมือนกระดาษทราย

ทีดีแต่ขัดเกลาคนอื่นให้เงา

ทั้งที่ตัวเองก็ "หยาบ"

โทร.080-5003070 / Line : pbdrp
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 14:16:22 »

ผมเพิ่งได้น้องหมาอายุ 1 เดือน กับอีก 3 วัน มาเลี้ยง อยากทราบว่าจะฉีดวัคซีน(ทุกอย่าง) เมื่ออายุเท่าไหร่ อยากได้คำแนะนำเรื่องอาหารสำหรับน้องหมาพันธุ์เล็ก (พุดเดิ้ล+ชิสุห์+ปอม) ตามอายุด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับหมอแพร์ ยิ้มกว้างๆ

ลองเข้าไปเว็ป นี้ดูคับ มีรายระเอียดการให้อาหารหมาด้วยคับ
http://www.pedigree.co.th/pedigree/products-type-puppy-detail1.html

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 16:24:36 »

ทำวัคซีนรวมเข็มแรกที่อายุ45วัน  และตามด้วยเข็มที่2และ3  แต่ละเข็มห่าง2สัปดาห์ หลังจากนั้นกระตุ้นทุกปี
ทำวัคซีนพิษสุนัขบ้าตอนอายุ3เดือน และตามด้วยเข็มที่2 แต่หล่ะเข็มห่างกัน2-3เดือน หลังจากนั้นกระตุ้นทุกปี
อาหารควรให้กินอาหารสำหรับลูกสุนัขพันธุ์เล็ก และควรเป็นเกรดพรีเมียมก่อน โตแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นเกรดรองลงมา

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 16:28:40 »

อ้างจาก: JaTom ที่ วันที่ 13 กันยายน  2011, 13:36:11

วิธีเปลี่ยน ให้ผสมอาหารเก่ากับของใหม่ ในอัตราส่วนของเก่า 4 ส่วนของใหม่ 1 ส่วนในวันแรก แล้วค่อยๆเพิ่มสัดส่วนอาหารใหม่ขึ้น เรื่อยๆในวันต่อไปโดยลดอาหารเก่าลงไปตามสัดส่วนครับ   ใช้เวลาสามสี่วันเพื่อให้เค้าปรับตัวกับของใหม่ก่อน อย่าใจร้อนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ แต่น้องกินแม็กซีม่ามาครึ่งเดือนแล้วนะค่ะ แต่ยังเหลวๆอยู่ จะทำยังไงต่อดีค่ะ
ลองถ่ายพยาธิทางเดินอาหาร  และป้อนยาปฎิชีวนะ  เพราะช่วงนี้มีเชื้อโรคที่ทำให้แมวท้องเสียเรื้อรังค่ะ  แล้วอย่าลืมดูอาหารด้วยว่าชื้นหรือราขึ้นมั้ย ดูวันหมดอายุข้างถุงด้วยเวลาเลือกซื้อ หรือไม่ก็กลับไปกินสูตรเดิมค่ะ ไม่ต้องให้กินนมน่ะค่ะเพราะนมทำให้ท้องเสีย  อาหารคนด้วยน่ะค่ะทำให้ท้องเสียเหมือนกัน

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 16:33:14 »

ปั๊กผสมครบ 2 เดือนแล้ว แม่หมานมใหญ่ แต่ท้องไม่ป่องครับ อาการขุด เลี่ยเหมือนท้องทุกอย่าง ท้องเทียมใช่ไหมครับ
วันนี้ 15 /9/54 ครบ 2เดือนพอดี  ขั้นต่อไปเราดูแลเขายังไงดีสงสารมันมาก  นมจะคัดหรือปล่าว
แบ่งน้ำนมให้คนอื่นได้ไหม (มันจะมีน้ำนมไหม)  ตัวนี้ผมเกษียณเขาปีนี้  ไม่ให้ผสมแล้ว  ผูกพันธ์กันมาก
อาการท้องเทียม  ช่วงแรกท้องจะขยายเหมือนท้อง หลังจากนั้นจะแฟบลง  น้ำนมที่ไหลจะใสเหมือนน้ำฟางข้าว  แต่ถ้าจะให้ชัวร์ว่าท้องมั้ย ก็พาไปX-ray หรือ Ultrasoundได้ค่ะ  แล้วสุนัขตั้งท้องประมาณ60วัน +-2วันค่ะ

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 16:41:11 »

มินิเจอร์ของผมคลอดได้ 3 วันล่ะ แม่ไม่มีน้ำนมให้ลูกกินเลย..ตอนนี้พยายามซื้อนมทดแทนให้กิน รู้สึกว่าเริ่มดีขึ้น แต่เราต้องบำรุงอะไรลูกหมากับแม่หมาเพิ่มป่าวครับ....
ตัวแม่ ให้แคลเซียมเสริม(ปริมาณการให้ตามน้ำหนักตัว/วัน) และให้กินอาหารเยอะๆ
ตัวลูก ถ้าแม่ไม่มีนม ให้ไปหาซื้อนมผงยี่ห้อ Similac สูตรสำหรับเด็กที่แพ้นมวัว สำหรับเด็กแรกเกิด(นมคน) อัตราการผสม นมผง1ช้อน/น้ำต้มสุก2ออนซ์(อย่าลืมทิ้งให้หายร้อนก่อนน่ะค่ะ) ขวดนมให้ใช้ขวดนมของทารกเบอร์ss หรือs เอาแบบที่จุกนมเล็กสุด ขวดนมหมาไม่ต้องใช้ ใช้ขวดนมคนดีที่สุดเพราะเราไม่ต้องเจาะเอง เวลาลูกหมาดูดจะไม่มีปัญหาเรื่องสำลักนมลงปอดน่ะค่ะ  แล้วลูกหมาจะหิวทุก2-3ชม.น่ะค่ะ

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 16:42:50 »

ตัวแม่ ให้แคลเซียมเสริม(ปริมาณการให้ตามน้ำหนักตัว/วัน) และให้กินอาหารเยอะๆ
ตัวลูก ถ้าแม่ไม่มีนม ให้ไปหาซื้อนมผงยี่ห้อ Similac สูตรสำหรับเด็กที่แพ้นมวัว สำหรับเด็กแรกเกิด(นมคน) อัตราการผสม นมผง1ช้อน/น้ำต้มสุก2ออนซ์(อย่าลืมทิ้งให้หายร้อนก่อนน่ะค่ะ) ขวดนมให้ใช้ขวดนมของทารกเบอร์ss หรือs เอาแบบที่จุกนมเล็กสุด ขวดนมหมาไม่ต้องใช้ ใช้ขวดนมคนดีที่สุดเพราะเราไม่ต้องเจาะเอง เวลาลูกหมาดูดจะไม่มีปัญหาเรื่องสำลักนมลงปอดน่ะค่ะ แต่ถ้าจุกนมใหญ่ไปก็ใช้ไซริ้ง1ซีซีแทนได้ค่ะ ค่อยๆหยดใส่ปากให้ลูกหมากิน แล้วลูกหมาจะหิวทุก2-3ชม.น่ะค่ะ

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 20:42:24 »

มาฟังคุณหมอตอบ   ยิงฟันยิ้ม
3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2011, 21:58:42 »

ขอบคุณหมอลูกแพร์มากครับ  ยิงฟันยิ้ม

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2011, 00:12:49 »

ถามหน่อยคับ

1.ลูกหมาควรทำวัคซีนเมื่ออายุเท่าราย ฉีคอะไรบ้างคับ
2.เเล้วเราฉีควัคซีน กระตุ้นเข็มที่2 พร้อม กับฉีค พิษสุนัขบ้าได้ป่าวคับ เพราะหมาผม3เดือกว่าเเล้ว รบกวนตอบด้วยนะคับ

ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2011, 19:05:10 »

ถามหน่อยคับ

1.ลูกหมาควรทำวัคซีนเมื่ออายุเท่าราย ฉีคอะไรบ้างคับ
2.เเล้วเราฉีควัคซีน กระตุ้นเข็มที่2 พร้อม กับฉีค พิษสุนัขบ้าได้ป่าวคับ เพราะหมาผม3เดือกว่าเเล้ว รบกวนตอบด้วยนะคับ

ตอบ 1. อายุ45วัน---------->วัคซีนรวมเข็มที่1(ลำไส้,ไข้หัด,ตับอักเสบ,เล็ปโตสไปโรซีส,ไข้หวัดใหญ่+ถ่ายพยาธิทางเดินอาหาร)
          อายุุ60วัน----------->กระตุ้นวัคซีนรวมเข็มที่2+ถ่ายพยาธิ
          อายุ2เดือนครึ่ง----->กระตุ้นวัคซีนรวมเข็มที่3+ถ่ายพยาธิ
          อายุ3เดือน---------->วัคซีนพิษสุนัขบ้าเข็มที่1+ถ่ายพยาธิ+พยาธิหนอนหัวใจ
          อายุ5เดือน---------->กระตุ้นวัคซีนพิษสุนัขบ้าเข็มที่2+ถ่ายพยาธิ+พยาธิหนอนหัวใจ

พอทำครบตามนี้ การดูแลทุก1เดือนคือ กำจัดเห็บหมัด
                                 ทุก2เดือนคือ ถ่ายพยาธิทางเดินอาหาร+ฉีด/กินยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ
                                 ทุก1ปีคือ กระตุ้นวัคซีนรวม+พิษสุนัขบ้า

ตอบ 2. ในกรณีของคุณคือฉีดวัคซีนช้า  เพราะฉะนั้นฉีดให้ครบตามโปรแกรม ถึงอายุจะเกินก็ต้องฉีดตามนี้ค่ะ  สำหรับวัคซีนรวมกับพิษสุนัขบ้าสามารถฉีดรวมกันได้ และตอนนี้ก็มีวัคซีนรวม6โรคในเข็มเดียว น้องหมาของคุณก็จะเจ็บแค่ครั้งเดียวค่ะ (วัคซีนรวม6โรค คือ ลำไส้,ไข้หัด,ตับอักเสบ,เลปโต,ไข้หวัดใหญ่,พิษสุนัขบ้า)

โปรแกรมของหมออาจไม่เหมือนกับหมอบ้างทานน่ะค่ะ แต่ตามมาตรฐานสากลทั่วประเทศจะทำตามนี้ค่ะ และการทำวัคซีนตามโปรแกรมนี้สัตวแพทย์หลายสถาบันจะทำแบบนี้ค่ะ เพราะเป็นโปรแกรมวัคซีนที่สามารถกระตุ้นภูมิต้านทานในตัวสัตว์ได้ดีที่สุด ไม่เกี่ยวกับว่าสัตว์อยู่ในกลุ่มเสี่ยงหรือไม่ได้อยู่ในกลุ่มเสี่ยงค่ะ 

joobjang
มัธยม
**

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2011, 10:54:47 »

ขอบคุณคุณหมอมากค่ะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2011, 11:37:08 »

ขอบคุณมากเลยคับ

Shabu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 00:06:40 »

ถามค่ะ คือว่าน้องชาบูพันธ์ชิวาว่า 8 เดือน กับน้องมินนี่ 8 ปี ผสมพันธ์กันแล้วจะติดไหมค่ะ ทุกข์ใจมากค่ะไม่อยากให้น้องมิ่นนี่ท้อง
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์