เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 มิถุนายน 2024, 19:47:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย  (อ่าน 20213 ครั้ง)
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 11:59:41 »

ช่วยด้วยค่ะ  ตอนนี้น้องหมาลาบาดอร์ 2 ปีกว่า
มีอาการ ไอแห้ง เหมือนมีอะไรติดคอ มาได้4 วันแล้วค่ะ
พอวันที่ 4 วันนี้ตอนเย็นเริ่มสังเกตเห็นว่า น้องหมาเริ่มมีอาการเหมือน มีน้ำมูก
เหมือนน้ำมูกไหลแล้วน้องหมาแกก็พยามสูบเข้าไป

อาการแบบนี้ น้องหมาเป็นอะไรคะ   
กลัวจะเป็นอะไรร้ายแรง ค่ะ

จากอาการน่าจะเป็นหวัด และหลอดลมอักเสบ ต้องกินยาค่ะ (อย่าซื้อยาเองน่ะค่ะ เพราะหมากับคน ปริมาณยาที่ให่ไม่เหมือนกันค่ะ)

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
team963
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2011, 15:13:47 »

แมวผมอาการไม่คอยดีเบื่ออาหารไม่ค่อยกินอะไรน้ำยังไม่กินเลยปากเป็นแผลควรเอาไปหาหมอใหมกลัวตายมาก ร้องไห้
notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2011, 12:59:28 »

หายแล้วคัพ ขอบคุณทุกความคิดเห็น

พอดีน้องหมาเป็นลำใส้อักเสบอะคัพ
นอน คลีนิค ตั้ง1 อาทิตย์
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 08:30:44 »

แมวผมอาการไม่คอยดีเบื่ออาหารไม่ค่อยกินอะไรน้ำยังไม่กินเลยปากเป็นแผลควรเอาไปหาหมอใหมกลัวตายมาก ร้องไห้
ต้องพาไปเลยค่ะ ถ้าปากเป็นแผลแมวก็จะกินอะไรไม่ได้ ต้องรีบรักษา แมวอาจป่วยเป็นเชื้อไวรัสน่ะค่ะ

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 11:17:45 »

ช่วยหมอหาเจ้าของหน่อยน่ะค่ะ ถ้าใครจำน้องหมาตัวนี้ได้ หรือรู้ว่าบ้านน้องหมาตัวนี้อยู่ไหน แจ้งหมอด้วยน่ะค่ะ

* 408129_318698614817927_100000333740454_1015864_708516878_n.jpg (71.83 KB, 960x717 - ดู 213 ครั้ง.)

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 11:20:51 »

ช่วยหมอหาเจ้าของหน่อยน่ะค่ะ ถ้าใครจำน้องหมาตัวนี้ได้ หรือรู้ว่าบ้านน้องหมาตัวนี้อยู่ไหน แจ้งหมอด้วยน่ะค่ะ

เก็บมาจากกลางถนน เลยปั๊มเอสโซ่ มุ่งหน้ามาทางสนามบิน มานิดหน่อย บ้านหมาตัวนี้น่าจะอยู่แถวนั้น  บ้านใครอยู่ละแวกนั้นช่วยหน่อยน่ะค่ะ ถือว่าช่วยหมาตาดำๆ

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2011, 11:22:20 »

เก็บมาจากกลางถนน เลยปั๊มเอสโซ่ มุ่งหน้ามาทางสนามบิน มานิดหน่อย บ้านหมาตัวนี้น่าจะอยู่แถวนั้น  บ้านใครอยู่ละแวกนั้นช่วยหน่อยน่ะค่ะ ถือว่าช่วยหมาตาดำๆ (หมาตัวนี้โดนรถชนค่ะ)

K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2012, 20:56:01 »

คุณ หมอ คับ ช่วยบอก วิธีทำ คลอด น้องหมา ด้วยคับ เราต้อง เตรียม รายบ้าง คับ

อยากรู้ด้วยคับ 

ถามอีกอย่างคับ    น้องเฉาก๊วย ผสม ครั้งแรก วันที่ 15พฤษจิกา ที่ผ่านมา ครั้งที่ 2 วันที่ 20     

ไม่ทราบว่า น้องเฉาก๊วย จะเกิดประมาณวันที่ เท่าไหร่คับ    ตอนนี้รู้สึกว่า ท้องป่อง  แล้วคับ

กรรไกรสะอาดไว้ตัดสายสะดือ
ด้ายเส้นหนาไว้ผูกสายสะดือ
เบตาดีนทาแผล ทาสายสะดือที่ตัดและผูกแล้ว
ถุงมือยาง
ผ้าเช็ดตัวสะอาด หลายๆผืน

http://www.youtube.com/watch?v=8LFHyeZynrI

ที่สำคัญคือสุนัขต้องมีแรงเบ่ง และเชิงกรานกวางพอที่จะให้ลูกออก อย่าดึงแรงมาก ไม่ต้องให้แม่หมากินรกลูก เพราะไม่จำเป็น(แต่แม่หมาจะแย่งกิน)  ให้ดึงเมื่อสุนัขเบ่ง  แต่ถ้าทำเองไม่ได้พาไปโรงพยาบาลสัตว์ดีกว่า

http://www.youtube.com/watch?v=CUCvR6qp-L4&feature=related   

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 13:57:47 »

น่าสงสารจังขอให้เจอเจ้าของไวๆนะครับ
snoopy12345
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 07 มกราคม 2012, 23:46:17 »

hansa
มัธยม
**

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 09:42:46 »

น้องวุ้นปั๊กเพศเมียเข้าปีที่ 7 แล้ว  มีลูกคลอดเดียวไปให้เขาผสมไม่ติดมาสองครั้ง  ล่าสุดท้องเทียม  เราจะเลิกผสมหรือยังครับ
หมาหยุดผสมเมืออายุเท่าไร  ขอบคุณครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2012, 19:48:52 »

น้องหมา(พูเดิ้ล)เพิ่งคลอด 6ม.ค. อยากทราบว่า จะเป็นสัดพร้อมผสมอีกเมื่อไหร่ครับ
หรือต้องรอเวลานานออกไปอีก
ขอบคุณครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2012, 20:26:29 โดย Ck 5678 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 22:06:04 »

น้องวุ้นปั๊กเพศเมียเข้าปีที่ 7 แล้ว  มีลูกคลอดเดียวไปให้เขาผสมไม่ติดมาสองครั้ง  ล่าสุดท้องเทียม  เราจะเลิกผสมหรือยังครับ
หมาหยุดผสมเมืออายุเท่าไร  ขอบคุณครับ
[/quote

7 ขวบก็ถือว่าอายุเริ่มเยอะแล้วน่ะค่ะ  ถ้าจะให้ผสมอีกหมอว่าอาจจะติดยาก หมาก็เหมือนคนมีวันที่ไข่จะหมดได้ แล้วถ้าเค้าไข่ตกหมดแล้วโอกาสที่จะผสมติดก็คงไม่มี แล้ว7ขวบก็เป็นช่วงที่ไข่ของเค้าตกน่าจะใกล้หมดแล้ว ถึงผสมติดยาก  แล้วถ้าเกิดผสมติดขึ้นมา น้องวุ้นเกิดคลอดเองไม่ได้จากสาเหตุหลายๆอย่าง เช่นแก่แล้ว ไม่มีแรงเบ่ง ลูกตัวใหญ่ เป็นต้น น้องก็ต้องถูกผ่าตัดเอาลูกออกมา การผ่าตัดก็ต้องดูสภาพสัตว์อีกว่าจะทนกับบาดแผลไหวหรือไม่ เพราะแผลผ่าตัดยาวไม่ต่ำกว่า5-10 cm แน่นอน ไหนจะสภาพของตับไตอีกว่าจะพร้อมสำหรับวางยาหรือไม่

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 22:07:20 »

น้องหมา(พูเดิ้ล)เพิ่งคลอด 6ม.ค. อยากทราบว่า จะเป็นสัดพร้อมผสมอีกเมื่อไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นับจากหลังคลอดไปอีก3-6เดือน หมาจะกลับสัดค่ะ

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2012, 22:40:34 »

ขอบคุณครับ

นับจากหลังคลอดไปอีก3-6เดือน หมาจะกลับสัดค่ะ
ขอบคุณมากครั

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Fary_dotta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2012, 12:40:01 »

อยากถามหมออ่ะค่ะ หมาที่บ้าน (เพศเมีย)พอดีมันผสมพันธ์เเล้วที่นี้ ตรงอวัยะเพศของมันโผล่ออกมาเป็นก้อนสีเเดงๆอ่ะค่ะ เเล้วเลือดไหลตลอดเวลา มีเมือกๆด้วย เป็นมาเป็น 5 เดือนเเล้วอ่ะค่ะ เบื้องต้นเอาเเอลกอฮอลเช็ดรอบๆๆเเผลให้มัน อ่ะ มันเป็นไรรึป่าวค่ะหมอ ถ้ารักษาราคา้เทท่าไหร่ค่ะ ถึงขั้นต้องผ่าตัดมดลูกทิ้งรึป่าวถ้าผ่าตัดมดลูกราคาเท่าไหร่ค่ะ เเล้วถ้าไปรักษาที่ปศุสัตว์ได้ไหมหรือที่ไหนดีค่ะ คือสงสารมันอ่ะค่ะ ขอบคุณคุณหมอค่ะ

ปล หมาน่าจะมีระบบประกันสุขภาพเหมือนคนน้อ น่าสงสารมันอ่ะค่ะ เพราะค่ารักษาสัตว์ก้อเเพงมาก หน่วยงานที่เกี่ยวข้องพอมีเเนวคิดนี้ไหมค่ะ
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 12:39:10 »

อยากถามหมออ่ะค่ะ หมาที่บ้าน (เพศเมีย)พอดีมันผสมพันธ์เเล้วที่นี้ ตรงอวัยะเพศของมันโผล่ออกมาเป็นก้อนสีเเดงๆอ่ะค่ะ เเล้วเลือดไหลตลอดเวลา มีเมือกๆด้วย เป็นมาเป็น 5 เดือนเเล้วอ่ะค่ะ เบื้องต้นเอาเเอลกอฮอลเช็ดรอบๆๆเเผลให้มัน อ่ะ มันเป็นไรรึป่าวค่ะหมอ ถ้ารักษาราคา้เทท่าไหร่ค่ะ ถึงขั้นต้องผ่าตัดมดลูกทิ้งรึป่าวถ้าผ่าตัดมดลูกราคาเท่าไหร่ค่ะ เเล้วถ้าไปรักษาที่ปศุสัตว์ได้ไหมหรือที่ไหนดีค่ะ คือสงสารมันอ่ะค่ะ ขอบคุณคุณหมอค่ะ

ปล หมาน่าจะมีระบบประกันสุขภาพเหมือนคนน้อ น่าสงสารมันอ่ะค่ะ เพราะค่ารักษาสัตว์ก้อเเพงมาก หน่วยงานที่เกี่ยวข้องพอมีเเนวคิดนี้ไหมค่ะ

หมาน่าจะเป็น เนื้องอกที่อวัยวะเพศค่ะ ติดจากการผสมพันธุ์ การทำแผลหรือตัดออกไม่ช่วยน่ะค่ะ ต้องให้ คีโม อย่างเดียวถึงจะสามารถรักษาได้ ฉีดตั้งแต่ 3-6เข็ม สัปดาห์ละครั้ง จนกว่าเนื้องอกจะหมดไป ไม่ต้องตัดมดลูกก็ได้ค่ะ (อยู่ที่การวินิจฉัยของหมอค่ะ) รีบรักษาด่วนน่ะค่ะ พาไปที่ไหนก็ได้ค่ะ ที่ใกล้บ้านเพราะหมอว่าน่าจะมียาฉีดรักษาทุกที่ค่ะ

Fary_dotta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2012, 12:42:06 »

ขอบคุณค่ะคุณหมอ
kittipong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 12:11:44 »

หมาที่บ้าน เป็นพันธุ์พื้นเมือง ตัวเมีย ออกจะเป็นทอม ไม่ชอบหมาตัวผู้ ช่วงนี้หมาเป็นฮีด แต่หมาไม่ยอมให้ผสมพันธุ์ หมาจะเป็นฮีดกี่วัน โอกาสท้องมีมั้ย

อีกเรื่องครับ หมา บีเกิ้ล ผมพาฉีดยากัน เห็บ หมัด ให้หมา ควรเว้นระยะห่างการฉีดยาประมาณเท่าไหร่ น้องหมาอายุ 5 เดือนแล้วครับ
Jaang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2012, 23:28:38 »

กระต่ายท้องเสียทำไงดีค่ะ....ช่วยหนูด้วยนะค่ะ..สงสารเค้าอึตลอดเลย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 พิมพ์