เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 04 มิถุนายน 2024, 04:14:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์
ผู้เขียน กระทู้ ถาม-ตอบเกี่ยวกับสุขภาพเบี้องต้นของเจ้าตัวเล็กตัวใหญ่ทั้งหลาย  (อ่าน 20208 ครั้ง)
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 11:26:44 »

ถามค่ะ คือว่าน้องชาบูพันธ์ชิวาว่า 8 เดือน กับน้องมินนี่ 8 ปี ผสมพันธ์กันแล้วจะติดไหมค่ะ ทุกข์ใจมากค่ะไม่อยากให้น้องมิ่นนี่ท้อง

ไม่แน่ค่ะ เพราะถ้ามินนี่ยังมีไข่ตกอยู่ก็มีโอกาสท้อง  มียาคุมฉุกเฉิน ที่สามารถฉีดได้ภายใน3-7วันหลังผสม ฉีดวันเว้นวัน 3เข็มค่ะ

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
Shabu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2011, 12:11:24 »

ขอบคุณค่ะคุณหมอ
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2011, 20:50:10 »

อยากถามคุณหมอลูกแพร์เจ้า...
น้องหมาที่บ้านอายุ 6 ขวบ ทานอาหารวันละ 2 มื้อเช้า-เย็น
มื้อเช้าไม่มีปัญหา ปัญหาอยู่ที่มื้อเย็น ปกติมื้อเย็นจะทานประมาณ 4 โมงเย็นเจ้า
แต่พอทานมื้อเย็นเสร็จเรียบร้อยแล้ว ประมาณสัก 6 โมงเย็นเค้าจะมาขออาหารทานอีก
ยังงี้เรียกว่าเป็นโรคอัลไซเมอร์ หรืออย่างไรเจ้า
ขอบคุณเจ้า... ยิงฟันยิ้ม
PaP
PAT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2011, 22:59:03 »

อยากสอบถามค่ะ ว่าน้องหมาท้อง ถ้าให้กินแคลเซียมเยอะ ลูกหมาจะหัวโตคลอดยาก จริงหรือเปล่าคะ??? แล้วแค่ไหนถึงพอดีล่ะคะ

ไอดีนี้เป็นของแพท!!!
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:09:24 »

น้องหมาที่บ้านอายุ 6 ขวบ ทานอาหารวันละ 2 มื้อเช้า-เย็น
มื้อเช้าไม่มีปัญหา ปัญหาอยู่ที่มื้อเย็น ปกติมื้อเย็นจะทานประมาณ 4 โมงเย็นเจ้า
แต่พอทานมื้อเย็นเสร็จเรียบร้อยแล้ว ประมาณสัก 6 โมงเย็นเค้าจะมาขออาหารทานอีก
ยังงี้เรียกว่าเป็นโรคอัลไซเมอร์ หรืออย่างไรเจ้า

อายุแค่ 6ขวบยังไม่ถือว่าแก่มากถึงขนาดเป็นอัลไซเมอร์หรอกค่ะ  เค้าอาจต้องการอ้อนเจ้าของ หรือ หิวจิงๆก็เป็นไปได้ค่ะ ถ้าเค้าเห็นเราทานอะไร ก็เป็นธรรมดาที่ เค้าก็อยากกินด้วย

คลินิกรักษาสัตว์หมอแพรช์ : ตรวจรักษาโรค ฉีดวัคซีน ป้องกันเห็บหมัด ผ่าตัดทำหมัน ผ่าคลอด รักษาโรคผิวหนัง รักษาโรคตา ฝากเลี้ยง บริการอาบน้ำตัดขน เบอร์โทร0812877751
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2011, 14:14:42 »

อยากสอบถามค่ะ ว่าน้องหมาท้อง ถ้าให้กินแคลเซียมเยอะ ลูกหมาจะหัวโตคลอดยาก จริงหรือเปล่าคะ??? แล้วแค่ไหนถึงพอดีล่ะคะ

การให้แคลเซียมก็ช่วยเสริมการสร้างกระดูกของลูกได้  แล้วช่วยป้องกันให้แม่ไม่ขาดแคลเซียมด้วย แต่เราต้องให้แคลในปริมาณที่ต้องการในแต่ละวัน เพราะให้มากไปส่วนเกินที่ร่างกายไม่ต้องการมันก็จะถูกขับออกจากร่างกายไป แล้วก่อนที่แม่หมาจะคลอดประมาณ 1สัปดาห์ เราต้องหยุดการให้แคลเซียม เพราะไม่อย่างนั้น แม่หมาอาจเกิดภาวะไข้น้ำนมได้ค่ะ

>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2011, 08:05:39 »

อายุแค่ 6ขวบยังไม่ถือว่าแก่มากถึงขนาดเป็นอัลไซเมอร์หรอกค่ะ  เค้าอาจต้องการอ้อนเจ้าของ หรือ หิวจิงๆก็เป็นไปได้ค่ะ ถ้าเค้าเห็นเราทานอะไร ก็เป็นธรรมดาที่ เค้าก็อยากกินด้วย

อ้อ...เข้าใจแล้วค่ะ ถ้างั้นสงสัยว่าคงจะอ้อนมากกว่าค่ะ
เพราะเวลามาขออาหารนี้อ้อนมากค่ะ แต่ทานรอบสองก็หมดเหมือนกันคงหิวด้วยค่ะ
ขอบคุณ...คุณหมอลูกแพร์มาก ๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
นอร์ทเทิร์นซิตี้
มัธยม
**

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 22:07:51 »

โมริ ค่ะ อายุ 10 เดือน เพิ่งเปนฮีต ครั้งเเรก ตอนนี้หายแล้ว และยังไม่เคยผสมเลย เเต่มีเรื่องสงสัยค่ะ คือว่า เต้านมเค้าใหญ่ขึ้น เเล้วท้องก็ป่อง นิดนึงอ่าค่ะ  กินเยอะกว่าเดิม อาหารเม็ดเมื่อก่อนไม่เคยกิน เเต่เดี๋ยวนี้กินหมดเกลี้ยงเลย และอีกอย่างขี้เซามากๆๆๆๆ อาการแบบนี้คืออาการอะไรคะ ฮืม ฮืม ฮืม

สนใจติดต่อ  093-3092521
Nongnamcha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2011, 22:11:06 »

โมริ ค่ะ อายุ 10 เดือน เพิ่งเปนฮีต ครั้งเเรก ตอนนี้หายแล้ว และยังไม่เคยผสมเลย เเต่มีเรื่องสงสัยค่ะ คือว่า เต้านมเค้าใหญ่ขึ้น เเล้วท้องก็ป่อง นิดนึงอ่าค่ะ  กินเยอะกว่าเดิม อาหารเม็ดเมื่อก่อนไม่เคยกิน เเต่เดี๋ยวนี้กินหมดเกลี้ยงเลย และอีกอย่างขี้เซามากๆๆๆๆ อาการแบบนี้คืออาการอะไรคะ ฮืม ฮืม ฮืม
อาจเกิดอาการท้องเทียม เกิดจากหมาคิดไปเองว่าตัวเองท้องเลยทำตัวเหมือนหมาที่ท้อง
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2011, 13:31:01 »

อาจเกิดอาการท้องเทียม เกิดจากหมาคิดไปเองว่าตัวเองท้องเลยทำตัวเหมือนหมาที่ท้อง

ท้องเทียมค่ะ  สักพักทุกอย่างก็จะกลับสู่ภาวะปกติค่ะ  ท้องจะแฟบลง เต้านมก็จะเล็กลงค่ะ

3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2011, 15:33:49 »

น้องหมาที่บ้านเพศเมีย อายุ 2 เดือน ฟันกำลังออก ชอบเล่นแรงมาก กัดแบบทีเล่นทีจริง บางทีกัดแบบเจ็บเหมือนจะเข้าเนื้อ ถ้าเราโดนกัดเป็นแผลเลือดออก จะเป็นอะไรมั้ยครับ (น้องหมาฉีดยาวัคซีนรวมเข็มที่ 3 แล้ว)  **อีกอย่างน้องหมาชอบครางขู่ เหมือนก้าวร้าวเลย **

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
IceHooM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2011, 21:51:26 »

ขอถามครับ

สุนัขผม ฉีดวัคซีน ไม่เหมือนที่คุณหมอบอก
ของผม 45 วัน  ทำเข็มแรก
แล้วเว้นไป ประมาน 3สัปดาห์ ทำเข๊มที 2 
ทำไมของผมถึง 3 สัปดาห์ครับ
นับๆแล้ว ทำวัคซีน พิษสุนัขบ้า อายุ 3 เดือนพอดี

งงมากครับ
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 02:29:22 »

ของ ผม ก่องง เหมือน กานคับ ทำเข็มเเรกตอน2เดือน กว่้า เเล้ว ก่อ ทำพิษสุนัข บ้าเลย
ไม่มีกระตุ้นเข็มเเรกเลยคับ งง อยู่เนี้ย

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
เเก้นโก๊ะ_*_
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 03:12:08 »

คำถาม

ถ้าหมาเกิดลูก เราใช้ กรรไกร ตัดได้ เลยหรือยังไงคับ
เเล้วเลือดที่ ออก คือเลือดในลกหรือเลือด ของลูก หมาคับ

บอกวิธีทำคลอดลูก หมาให้ หน่อยนะคับ

ผิดตรงไหนที่เกิดมาเป็น อีกา
ดีกว่านกใน กรงที่ลืมวิธีบินไปเเล้วถ่มเเท่ไป
มีดีกว่ากันเยอะเลย เป็นอีกานะมันดีอยู่เเล้ว...!!!
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2011, 22:14:37 »

คุณหมอคะ น้องหมาเกิดมาแล้วแม่เค้าเลียน้ำคล่ำออกไม่หมด เกิดเป็นแผล เป็นเฉพาะจุดค่ะ ส่วนใหญ่จะเป็นที่ขากับหาง ตอนนี้ก็ให้น้องกินยาแก้อักเสบของเด็กอยู่
แผลก็เริ่มแห้งตกสะเก็ดแล้ว อยากทราบว่านอกจากให้กินยาแก้อักเสบแล้ว มีวิธีไหนที่จะรักษาได้อีกคะ แล้วใช้เวลานานมั้ยกว่าขนจะขึ้นอ่ะค่ะ
enooying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2011, 15:43:51 »

คุณหมอค่ะคือสุนัขเจ้าแม็กกี้น้องชายหนูเป็นสุนัขพันธุ์ชิสุห์ผสมชิวาว่ามั้งค่ะคือมันมีอาการตาแชะแต่ไม่มีขี้ตานะค่ะคือยังไงดีอธิบายไม่ถูกดูมันก็เฉยๆนะค่ะร่าเริงแต่หนูเห็นขนบริเวณใต้ตาของมันจะเปี๊ยกยุตลอดเลยค่ะจะเป็นทางเลยเหมือนน้ำตามันไหลอ่ะค่ะมันจะเป็นไรไหมค่ะคุณหมอหรือว่ามันเป็นปกติของมันค่ะ ปล.คุณหมอสวยมากค่ะ

ล้มแล้วลุก ปัดฝุ่นแก้เขิน แล้วเดินต่อ
หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 01:40:37 »

น้องหมาที่บ้านเพศเมีย อายุ 2 เดือน ฟันกำลังออก ชอบเล่นแรงมาก กัดแบบทีเล่นทีจริง บางทีกัดแบบเจ็บเหมือนจะเข้าเนื้อ ถ้าเราโดนกัดเป็นแผลเลือดออก จะเป็นอะไรมั้ยครับ (น้องหมาฉีดยาวัคซีนรวมเข็มที่ 3 แล้ว)  **อีกอย่างน้องหมาชอบครางขู่ เหมือนก้าวร้าวเลย **

ดุบ้างไรบ้าง ก็ดีค่ะ ไม่งั้นอีกหน่อยโตแล้วต้องไปหาหมอ จะลำบากน่ะค่ะ

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 01:45:31 »

ขอถามครับ

สุนัขผม ฉีดวัคซีน ไม่เหมือนที่คุณหมอบอก
ของผม 45 วัน  ทำเข็มแรก
แล้วเว้นไป ประมาน 3สัปดาห์ ทำเข๊มที 2 
ทำไมของผมถึง 3 สัปดาห์ครับ
นับๆแล้ว ทำวัคซีน พิษสุนัขบ้า อายุ 3 เดือนพอดี

งงมากครับ

แล้วแต่โปรแกรมของหมอแต่ละคนค่ะ  วัคซีนรวมแต่ละเข็มสามารถห่างกันได้ 2-3 สัปดาห์  และพิษสุนัขบ้าแต่ละเข็มก็สามารถห่างกันได้ 2-3 เดือนเหมือนกันค่ะ  ที่หมอนัดให้มากระตุ้น 2 สัปดาห์ เพราะเป็นช่วงที่หมอเห็นว่าเหมาะสมในการกระตุ้นภูมิคุ้มกันแล้วค่ะ (ขอโทษน่ะค่ะที่ตอบช้า หมองานยุ่งมากค่ะ)

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 01:48:27 »

ของ ผม ก่องง เหมือน กานคับ ทำเข็มเเรกตอน2เดือน กว่้า เเล้ว ก่อ ทำพิษสุนัข บ้าเลย
ไม่มีกระตุ้นเข็มเเรกเลยคับ งง อยู่เนี้ย

ของคุณก็สามารถทำตามโปรแกรมได้ค่ะ เพียงแต่เราเลื่อนช่วงอายุออกไปแค่นั้นเอง ถ้าเจ้าของไม่เข้าใจลองเอาบัตรและประวัติวัคซีนไปปรึกษาหมอที่คุณรักษาเป็นประจำก็ได้ค่ะ

หมอลูกแพร์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 01:53:04 »

คำถาม

ถ้าหมาเกิดลูก เราใช้ กรรไกร ตัดได้ เลยหรือยังไงคับ
เเล้วเลือดที่ ออก คือเลือดในลกหรือเลือด ของลูก หมาคับ

บอกวิธีทำคลอดลูก หมาให้ หน่อยนะคับ

ฉีกรก เอาลูกมาออกมา เอาผ้าสะอาดเช็ดเอาน้ำคล้ำออก  หาด้ายสะอาดมาผูกสายสะดือโดยให้ห่างจากตัวลูกหมาประมาณ 1 cm แล้วตัดสายสะดือโดยใช้กรรไกรที่สะอาดฆ่าเชื้อแล้ว  จากนั้นแต้มเบตาดีนตรงสายสะดือที่ตัดไป แล้วให้แม่หมาดูแลต่อค่ะ ไม่ต้องให้แม่กินรกน่ะค่ะ เอาทิ้งไปเลย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 พิมพ์