เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:59:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ข้อคิดและบทเรียนรื้อโบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน ข้อคิดและบทเรียนรื้อโบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย  (อ่าน 36671 ครั้ง)
humble~angel
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 16:07:49 »

กรมศิลป์ขอกำลัง ตร.ดูแลคริสตจักรที่ 1 เวียงเชียงราย--------------------------------------------------------------------------------

วันเสาร์ ที่ 30 เม.ย. 2554   
เชียงราย 30 เม.ย.-เจ้าหน้าที่กรมศิลปากรขอกำลังตำรวจเข้าดูแลคริสตจักรที่ 1 เวียงเชียงราย อายุเก่าแก่เกือบ 100 ปี หลังมีกระแสข่าวว่ามีบุคคลบางกลุ่มจะทุบทิ้งวันที่ 2 พฤษภาคมนี้

นายตระกูล หาญทองกุล นายช่างเทคนิคอาวุโส สำนักศิลปากรที่ 8 เชียงใหม่ เข้าแจ้งความกับตำรวจภูธรเมืองเชียงราย เพื่อขอกำลังดูแลคริสตจักรที่ 1 เวียงเชียงราย ซึ่งอายุเก่าแก่เกือบ 100 ปี หลังมีกระแสข่าวว่า มีบุคคลบางกลุ่มมีแนวคิดจะทุบคริสตจักรแห่งนี้ทิ้งในวันที่ 2 พฤษภาคมนี้ ซึ่งแม้ปัจจุบันยังไม่มีการขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถาน แต่ด้วยความเก่าแก่อายุเกือบ 100 ปี และมีประวัติยาวนาน จึงควรค่าแก่การอนุรักษ์ ซึ่งหากผู้ใดฝ่าฝืนทำลายมีความผิดมาตร 32 (35) มีโทษจำคุกไม่เกิน 7 ปี ปรับไม่เกิน 700,000 บาท หากมีผู้ฝ่าฝืนจะถูกจับกุมดำเนินคดีทันที

สำหรับคริสตจักรแห่งนี้สร้างด้วยเงินบริจาคของคณะเพรสไบทีเรียนมิชชันแห่งสหรัฐอเมริกา ปลูกสร้างแล้วเสร็จในปีคริสต์ศักราช 1914 เพื่อใช้สอนศาสนาและเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวคริสเตียน ในยามศึกสงครามยังเป็นที่อาศัยหลบภัย.-สำนักข่าวไทย

หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 22:25:13 »

ผมบะใช่คริสต์นะครับ  แต่ขอร่วมลงชื่อคัดต้านการรื้อถอนตวยคน  เผอิญชอบอนุรักษ์ของโบรษรเหมือนกัน   สู้ๆครับ(มาแบบบะค่อยรู้เรื่อง  รู้ข่าวมาจาก นสพ.ไทยรัฐ)

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
A BB OffRoad Freedom Club
ระดับ ป.ตรี

E22YDA การยึดติดเป็นสิ่งไม่แท้

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2011, 22:38:44 »

ทางออกมีเสมอครับเพียงแต่เราจะเห็นกันเมื่อไห่ร

"ขาดทุนคือกำไร เพราะหากเรายอมขาดทุนกันบ้าง ไม่ว่าจะเป็นรายได้ ชื่อเสียง กำไรที่ได้ก็จะเกิดกับสังคม ทำให้สังคมดีขึ้น"พระราชดำรัสในหลวง"ทำบุญอย่าหวังผล ให้นึกว่าการทำบุญเป็นเรื่องสนุก แล้วความสุขจะตามมา
Jip Rider
ระดับ ป.ตรี

jiprider

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 03:22:06 »

เกิดมาก็เห็นแล้ว ยังไงก็ขอให้อยู่คู่เชียงรายตลอดไป 
charming-tulip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 08:19:27 »

เป็นสมาชิก คจ.ที่ 1 นะ  ประทับใจมากที่มีผู้โพส์ว่า.........พระวิหารเก่าอยู่รอดมาได้ ก็ไม่ได้ด้วยการกระทำของมนุษย์เพียงอย่างเดียว แต่ด้วยคุณค่าและพระพรที่มีในตัวอาคารเองด้วย......... ขอขอบคุณนักอนุรักษ์ที่ไม่ใช่ชาวคริสต์  และชาวคริสต์ทั้งหลายที่มีส่วนให้เกิดข้อยุติโดยการชี้ขาดของกฎหมายบ้านเมือง........ชาวคริสต์จง เชื่อและวางใจเถิด  งานของพระเจ้าจะไร้ประโยชน์ก็หาไม่  แผนงานรื้อถอนและการสร้างที่เตรียมไว้แม้จะทำไม่ได้ก็สอนใจและให้บทเรียนพวกเราหลายประการ  หากกระทำไปจะเกิดปัญหาอะไรขึ้นมนุษย์เราไม่ล่วงรู้หรอก..........ขอให้รวมใจเป็นหนึ่งเดียวในการทำงานของพระเจ้าตาม ตะลันต์ความสามารถที่พระเจ้าให้ต่อไปเถิด
Namdang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2011, 09:39:03 »

เป็นสมาชิก คจ.ที่ 1 นะ  ประทับใจมากที่มีผู้โพส์ว่า.........พระวิหารเก่าอยู่รอดมาได้ ก็ไม่ได้ด้วยการกระทำของมนุษย์เพียงอย่างเดียว แต่ด้วยคุณค่าและพระพรที่มีในตัวอาคารเองด้วย......... ขอขอบคุณนักอนุรักษ์ที่ไม่ใช่ชาวคริสต์  และชาวคริสต์ทั้งหลายที่มีส่วนให้เกิดข้อยุติโดยการชี้ขาดของกฎหมายบ้านเมือง........ชาวคริสต์จง เชื่อและวางใจเถิด  งานของพระเจ้าจะไร้ประโยชน์ก็หาไม่  แผนงานรื้อถอนและการสร้างที่เตรียมไว้แม้จะทำไม่ได้ก็สอนใจและให้บทเรียนพวกเราหลายประการ  หากกระทำไปจะเกิดปัญหาอะไรขึ้นมนุษย์เราไม่ล่วงรู้หรอก..........ขอให้รวมใจเป็นหนึ่งเดียวในการทำงานของพระเจ้าตาม ตะลันต์ความสามารถที่พระเจ้าให้ต่อไปเถิด
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Paul123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 09:50:48 »

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านและขอให้แต่ละฝ่ายฟังซึ่งกันและกันด้วยใจถ่อมสุภาพ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 11:00:54 โดย The first church » IP : บันทึกการเข้า
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 10:43:19 »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่หลายๆท่าน  ยิ้ม ยิ้ม
jacktr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 12:09:58 »

คุณไม่ใช่ คริสเตียนคุณจะมายุ่งอะไรครับ พอมีข่าวพวกคุณถึงจะเห็นคุณค่า คุณพูดยังกับว่าคุณจะมาดูโบสถ์แต่ที่จริงคุณไม่เคยสนใจเลย แล้วมายุ่งอะไรครับ
ผมอ่านพระคัมภีร์มานะ พระเจ้าบอกว่า พระเจ้าชอบวิหารทีียิ่งใหญ่
ผมต้องการสรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่บูชาโบราณสถาน และพวกที่บอกให้ไปซื้อที่ไหม่ คุณคิดว่ามีเงินหรอ เสียค่าที่ดิน+ค่าสร้างใหม่ เยอะกว่าทุบสร้างใหม่นะครับและพวกที่เปน คริสเตียนไม่เห็นด้วยกับการทุบ คุณเคยไปโบสถ์ไหม เคยอ่านพระคัมภีร์ไหม

อย่ามายุ่งกับโบสถ์ที่พวกคุณไม่เคยสนใจได้ไหม
spinter
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 13:45:49 »

คุณไม่ใช่ คริสเตียนคุณจะมายุ่งอะไรครับ พอมีข่าวพวกคุณถึงจะเห็นคุณค่า คุณพูดยังกับว่าคุณจะมาดูโบสถ์แต่ที่จริงคุณไม่เคยสนใจเลย แล้วมายุ่งอะไรครับ
ผมอ่านพระคัมภีร์มานะ พระเจ้าบอกว่า พระเจ้าชอบวิหารทีียิ่งใหญ่
ผมต้องการสรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่บูชาโบราณสถาน และพวกที่บอกให้ไปซื้อที่ไหม่ คุณคิดว่ามีเงินหรอ เสียค่าที่ดิน+ค่าสร้างใหม่ เยอะกว่าทุบสร้างใหม่นะครับและพวกที่เปน คริสเตียนไม่เห็นด้วยกับการทุบ คุณเคยไปโบสถ์ไหม เคยอ่านพระคัมภีร์ไหม

อย่ามายุ่งกับโบสถ์ที่พวกคุณไม่เคยสนใจได้ไหม
ผมเป็นคริสเตียนที่อยู่ในโบสถ์ 1 เวียง แต่ผมไม่เห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ  อยากให้ชี้แจงเหตุผลมากกว่าใช้อารมณ์ ไม่อย่างนั้นจะกลายเป็นการทะเลาะกันนะครับ
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 14:02:39 »

ที่พี่น้องทั้งหลายเข้ามายุ่ง ก็เพราะพวกเราสนใจไม่ใช่หรือ ?
สมาชิกโบสถ์จะหดหายก็เพราะมีคนอย่างคุณทำตัวเป็นเจ้าของโบสถ์นี่แหละ
ใช้ปัญญาอันมาจากพระเจ้า มากกว่าใช้อารมณ์ดีกว่านะ 
spinter
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 14:29:37 »

"พระเจ้าบอกว่า พระเจ้าชอบวิหารทีียิ่งใหญ่" มาจากพระคัมภีร์ข้อไหนครับ
"ผมต้องการสรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่บูชาโบราณสถาน" ไม่ได้บูชาครับ แต่มันเป็นมรดกทางความเชื่อของคนรุ่นปู่รุ่นย่าของเราที่สร้างขึ้น เมื่อเกิดมาผมก็เห็นภาพการนมัสการพระเจ้าที่เต็มไปด้วยความศรัทธาในโบสถ์หลังนี้จนเกิดความผูกพันธ์ เชื่อว่าคนที่ไม่ได้เป็นคริสต์เตียนแต่โตขึ้นมาในเชียงรายก็มีความรู้สึกเช่นนี้
"พวกที่บอกให้ไปซื้อที่ไหม่ คุณคิดว่ามีเงินหรอ" การซ่อมแซมของเดิม สามารถร้องขอให้กรมศิลปเข้ามาช่วยเหลือค่าใช้จ่ายได้ ค่าใช้จ่ายน้อยมาก ในขณะที่สร้างใหม่ต้องเก็บเงินสมาชิกอีกหลายล้านครับ

ที่ผมข้องใจที่สุดคือ การให้ข่าวด้านเดียวแก่สมาชิก  ผมรู้ว่ามีสมาชิกหลายท่านที่บอกว่าจะเลือกอนุรักษ์โบสถ์เก่าเอาไว้มากกว่าหากรู้ว่ามันซ่อมแซมได้  และแม้หนังสือพิมพ์หลายฉบับจะลงข่าวเกี่ยวกับโบสถ์นี้ แต่ก็ไม่มีการประกาศหรือบอกแก่สมาชิกในการนมัสการที่ผ่านมาเลย เป็นเพราะอะไรครับ การรื้อโบสถ์เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าจริงหรือ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 14:47:05 โดย spinter » IP : บันทึกการเข้า
marako
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 19:42:41 »

"วิหารที่ยิ่งใหญ่" มันคือกิเลสของเราเองรึเปล่า?
พระเยซูยังเลือกมาบังเกิดในโรงวัวต้อยต่ำ มากกว่าที่จะเกิดในปราสาทพระราชวังเลย
สิ่งนี้ไม่ใช่เหรอที่พระเจ้าต้องการสอนให้ลูกของพระองค์มีจิตใจที่ถ่อมสุภาพ ยอมฟังกันและกันด้วยความรัก

การที่หลายๆฝ่ายเห็นคุณค่าและแสดงความเป็นห่วง มันคือความรักที่เราหยิบยื่นให้แก่ท่านที่เป็นคริสเตียนในโบสถ์ที่ 1 แต่ท่านกลับโต้ตอบด้วยอารมณ์

นี่หรือคือท่าทีของคริสเตียนผู้เป็นลูกของพระเจ้า? นี่หรือคือน้ำใจของสมาชิกโบสถ์ที่ 1 เชียงราย? แล้วท่านจะสร้างวิหารหลังใหญ่ที่เชื้อเชิญผู้อื่นด้วยความรักได้อย่างไรกัน?
pam
ชั้นประถม
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 20:38:59 »

อนุรักษ์ไว้แต่รัฐต้องจ่ายเงินชดเชย แล้วขอตั้งเป็นโบราณสถาน
ค่าที่ก้แพงอยู่นะที่นั่น แต่ก้ควรให้ครับ

สำหรับชาวเชียงรายเป็นอนุสรณ์ว่าครั้งหนึ่งเราเจริญขึ้นได้ก็เพราะมี
มิชชั่นมาเผยแพร่ศาสนา มีโรงเรียน มีโรงบาลมาให้เรา และมีโบสถ์

สำหรับชาวคริสต์ ประชุมตามบ้าน
หาที่ดินใหม่สร้างคริสตจักร  พระเจ้าไม่ได้อยู่ในตัวอาคารจริงไหมค่ะ
หรือถ้าได้งบชดเชยจากรัฐ ก็สร้าง คจ.แบบโมเดิร์นสักหลังค่ะสวยๆจุพันคน
ตรงนี้เอาเป็นอนุสรณ์สถานให้ ชาวบ้านรุ้ไปว่าคริสเตียนเคยมีคูณาปกรต่อแผ่นดิน
 ยิ้มเท่ห์ เป็นความเห้นค่ะ
ut31648
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2011, 21:19:46 »

ที่ผมข้องใจที่สุดคือ การให้ข่าวด้านเดียวแก่สมาชิก  ผมรู้ว่ามีสมาชิกหลายท่านที่บอกว่าจะเลือกอนุรักษ์โบสถ์เก่าเอาไว้มากกว่าหากรู้ว่ามันซ่อมแซมได้  และแม้หนังสือพิมพ์หลายฉบับจะลงข่าวเกี่ยวกับโบสถ์นี้ แต่ก็ไม่มีการประกาศหรือบอกแก่สมาชิกในการนมัสการที่ผ่านมาเลย เป็นเพราะอะไรครับ การรื้อโบสถ์เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าจริงหรือ จาก  spinter

พวกเราก็ข้องใจเหมือนกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 19:26:17 โดย ut31648 » IP : บันทึกการเข้า
Namdang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 00:01:26 »

ควายยยยยยยย

คุณเกิดมาเสียชาติเกิดที่เป็นคริสเตียน เสียดายจริง ๆ
ถึงว่า สมาชิกโบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย
สมาชิกหดหายไปหมด ก็มีคนอย่างพวกคุณอยู่นี่แหละ
อีกไม่นานก็เหลือกันแค่ 4-5 คน พูดกันเอง ยอกันเอง  เอออออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 00:05:46 โดย Namdang » IP : บันทึกการเข้า
wiichy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 00:14:21 »

จริงๆน่าจะมาร่วมบินดีกันมากกว่าน่ะครับ ในเรื่องนี้ โบสถ์หลังนี้ แบบนี้ หลังเดียว หลังสุดท้ายในเชียงราย

ลองเทียบกับอาคารอื่นๆ รุ่นราวคราวเดียวกันน่ะครับ

อาคารแบคเทล หรืออาคารศรีวิทยาโรงเรียนเชียงรายวิทยาคม  อาคารศาลากลางหลังเก่า สร้างมาไล่เลี่ยกับโบสถ์ จนน่ะวันนี้พวกเขายังอยู่ได้ แข็งแรง คงทน และเป็นเอกลักษณ์ แผ่นดินไหวครั้งที่แล้วยังรอดมาได้เลย ยิ้มเท่ห์

แค่นี้ก็คือหนึ่งในเครื่องเตือนใจอนุชนรุ่นหลังได้แล้วครับ 
wattna supali
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 10:59:23 »

"มาดูคนคริสต์ทะเลาะกัน" เพื่อนผมเขาบอกอย่างนี้  อายเขานะครับ  หยุดได้แล้ว!!!!!!
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 11:05:15 »

สุดขั้วแบบนี้ไงครับ
ถึงมีสงครามศาสนาตั้งแต่ยุคโบราณจนถึงวันนี้

บางทีมองหลายๆด้านก็ดีน่ะครับ อย่ามัวมองอยู่แค่ตัวเอง
มองถึงอนาคตหลังจากที่เราจากโลกนี้ไป
เรามีอะไรให้ลูกหลานหรือคนรุ่นต่อไปไหม

ก่อนจะโน้มน้าวด้วยพระคัมภีร์
เราเชื้อเชิญด้วยศรัทธาก่อนดีไหมครับ
jacktr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 11:33:24 »

คนที่ไม่รู็ว่าอยู่ข้อไหนก็อย่ารู็เลยครับ คนยุคสุดท้ายก็แบบนี้แหละครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 พิมพ์