เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 04:08:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอทราบประสบการณ์ทหารรุ่นพี่ก่อนเข้าค่ายทหาร
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน ขอทราบประสบการณ์ทหารรุ่นพี่ก่อนเข้าค่ายทหาร  (อ่าน 41716 ครั้ง)
นวลนภาบ้านเช่า
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 09:38:12 »

ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง ขอคำแนะนำจากประสบการณ์รุ่นพี่
เช่น  เงิน สิ่งของ อื่นๆ

>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 09:53:23 »

ไปแต่ตัวครับ ........... ไปถึงที่มีให้หมด บริการตัดผมให้ด้วย ส่วนเงิน เขาไม่ให้เก็บไวเองครับ ช่วงที่ฝึก

แต่เขาจะมีการฝากไว้ เพื่อซื้อของกินในนั้น (เป็นพวกขนม น้ำอัดลม นม อ่ะคับ)

สิ่งของที่เอาไปวันแรก เสื้อยืดกางเกงขาสั้น รองเท้าแตะ ก็หรูละคับ

เพราะเข้าไปแล้วสิ่งที่จะได้ใช้วันแรกของเราก็คือ กกน. ครับ ที่เหลือเก็บหมด ใช้สีเขียวหมดคับ

วันที่่สองก็ กกน. ทบ. ครับ ขอบแข็งมา 555+ ช่วงแรกๆ ขาอาจเป็นแผล เพราะถูก ขอบ กกน. ทบ. ถูแสบนิดหน่อยคับ

อยู่ๆ ไปก็ชิน

สรุป ไปแต่ตัว ทัวยกแก๊ง ครับ โชคดีครับ ทบ.1/50 ร.17 พัน.3

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
HELLO MY NAM'S MODDAM
ระดับ :ป.โท

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 09:54:05 »

ไปเป็นทหารใหม่ ไม่ต้องพกเงิน เพราะเขามีข้าวให้กิน และมีเบี่ยเลี้ยงให้ด้วย
และที่สำคัญ ถ้าเข้ากรมไปแล้วห้ามทำตัวเด่น ห้ามโอ้อวด นอบนอมถ่อมตนได้เท่าไหร่ยิ่งดีกับตัวคุณเอง  พอฝึกเสร็จ เขาปล่อยกลับบ้าน แล้วกลับเข้ากรองร้อย ก็สามารถนำสิ่งจำเป็นเข้าไปได้ เช่น เงิน โทรศัพ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
คูณบารมี
ระดับ ป.ตรี

อะไหล่ คอม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 09:59:31 »

ต้องทำตัวไม่เป็นจุดเด่น ไม่เก่งหรือไม่ด้อยเกินไป อยู่ตรงกลางตลอด แค่นี้ก็สบายแล้วคับ ขันติลูกเดียว

เดียวดายใต้เงาจันทร์
ข้าเดินทางเพียงลำพัง
ชั้นประถม
*

ข้าเห่าไม่เป็น กัดลูกเดียว

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:03:26 »

อ้าวไอ้เพื่อน สมัครหรือจับได้อะ ไม่เห็นรู้ข่าวเลย ได้ที่ไหนล่ะเนี้ยะ

C#.NET/ASP.NET Developer
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:04:50 »

อย่าลืมพกใจมาด้วย...
pond_marine49
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:05:05 »

แนะนำอย่าเอาของมีค่าไปครับ มือถือ เงิน ฝากไว้ที่สิบเวร อย่าเอา่ไว้ที่ตู้เด็ดขาด ของหายขึ้นมาจะเสียความรู้สึก แถมถ้าไปแจ้งสิบเวร อาจโดนซ่อม เพราะเขาอาจไม่มาหาคนผิด แต่ใช้วิธีซ่อมจนคนผิดชอบรับผิดเอง
joecho
ระดับ ป.ตรี

ทำดีแทบตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:05:29 »

ทำใจครับ
จากประสบการณ์ ภายใน 7 วันแรก โคตรคิดถึงบ้าน  จากนั้นก็สนุกเต็มที่กับชีวิต เขาทำได้ เราก็ต้องทำได้ ปอยหลวงชัด ๆ ๆ  5555555+ 

ปล. ขอเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างอื่นทุกคนตอบแล้ว

ไม่มีใครไม่รู้จัก
0857102000
Lovesong
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

"ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก"

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:07:44 »

ยินดีด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม
เป็นทหารได้ไรเยอะครับ
เจ้าชายกระเพรา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:10:38 »

ทำใจครับ
จากประสบการณ์ ภายใน 7 วันแรก โคตรคิดถึงบ้าน  จากนั้นก็สนุกเต็มที่กับชีวิต เขาทำได้ เราก็ต้องทำได้ ปอยหลวงชัด ๆ ๆ  5555555+ 

ปล. ขอเป็นกำลังใจให้ครับ อย่างอื่นทุกคนตอบแล้ว

แต๊นิอ้ายโจ

NP Homemade Bakery ทุกคำ ทุกความอร่อย กลั่นมาจากใจ การันตีคุณภาพ รสชาติ และการบริการระดับมืออาชีพ!!! โทร08-7575-6252
joecho
ระดับ ป.ตรี

ทำดีแทบตาย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:13:58 »

ทำใจครับ

แต๊นิอ้ายโจ

โคตรม่วนเลย  แ้ก้ผ้าอาบน้ำ กันเป็นหมู่   บะเหลือซักชิ้นเลย น้องเนส  ชอบก่อ 55+

ไม่มีใครไม่รู้จัก
0857102000
>> A.P.COMPUTER <<
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

เธอทำให้ฉันรู้และเข้าใจคำว่าสองเรา

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:16:21 »

เพื่อนเพียบ.....................

ติดตั้งจานดาวเทียมเริ่มต้นเพียง 1,650 บาท
เลขบัญชี ธ.กรุงเทพฯ 511-031-7764 อภิชิต เรือนศ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:21:34 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกๆท่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:21:55 »

ถ้าผมอยากเอาสมุดเล่มเล็กๆไว้ไปเขียนไดอารี่จะได้ไหมครับ ?

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:26:13 »

อ้าวไอ้เพื่อน สมัครหรือจับได้อะ ไม่เห็นรู้ข่าวเลย ได้ที่ไหนล่ะเนี้ยะ

พลัด 1 พะเยาเพื่อน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดียวดายใต้เงาจันทร์
ข้าเดินทางเพียงลำพัง
ชั้นประถม
*

ข้าเห่าไม่เป็น กัดลูกเดียว

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:32:58 »

พลัด 1 พะเยาเพื่อน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โชคดีสำลีแป่ะหัวเด้อ 5555 ล้อเล่น พะเยาค่ายไหนนิ มันมี 2 ค่ายบ่แม่น?ฮืม

C#.NET/ASP.NET Developer
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:35:02 »

โชคดีสำลีแป่ะหัวเด้อ 5555 ล้อเล่น พะเยาค่ายไหนนิ มันมี 2 ค่ายบ่แม่น?ฮืม

ไม่ทราบรอเค้าแจ้งอีกที

Jumyut(จอมยุทธแดนเหนือ)
มัธยม
**

มีลูกปั๊ก+แม่พันธุ์ปั๊ก+ชิวาวา+ปอมขาว+รับผสม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 10:52:02 »

ถ้าผมอยากเอาสมุดเล่มเล็กๆไว้ไปเขียนไดอารี่จะได้ไหมครับ ?
เอาไปได้ครับ ถ้ามีเวลาว่างพอที่จะเขียนนะครับ(ครูฝึกเขาไม่ปล่อยให้เรามีเวลาว่างเยอะขนาดนั้นหรอกครับ)
1. ตื่นนอน 05.30 เก็บที่นอน แปรงฟัน แต่งตัว ให้เวลา 5 นาที
2. เข้าแถว วิ่งรอบค่าย ออกกำลังกาย ทำความสะอาดหน่วยฝึก เป็นชั่วโมง
3. แต่งตัว กินข้าว ให้เวลา 5 นาที
4. ฝึกรอบเช้า โครตนานโครตร้อน
5. กินเข้าเที่ยง ให้เวลา 20 นาที(แล้วแต่ครูฝึกที่เข้าเวร)
6. ฝึกรอบบ่าย โครตนานโครตร้อนกว่า
ึ7. วิ่งรอบค่าย ออกกำลังกาย วิ่งทั้งชุดฝึก คอมแบท หมวกเหล็ก ชุดพลางหนาๆ เสื้อ 2 ชั้น
8. เข้าแถว ทานข้าวเย็น แป๊บเดียว
9. อาบน้ำ ให้เวลา 5 นาที
10. PX เปิด  สวรรค์ โอ๊พระเจ้า ขอบคุณสวรรค์ อยากรู้คืออะไรต้องไปลองเอง
11. อบรมประจำวันในห้องกับกางเกงขาสั้น เสื้อยืดตัวเดียว และยุงอีกนับร้อยตัว ตอนนี้เเหละที่เราจะได้ถือปากกา แทนถือปืน
12. ขัดรองเท้า ซ่อมแซมเสื้อผ้าเอง ให้เวลา 10 นาที
13. สวดมนต์ก่อนนอน พร้อมกับการซ่อมเรียกเหงื่่อก่อนนอน
14. เข้านอน ปิดไฟ ห้ามส่งเสียงดัง ห้ามคุยกัน ห้ามลงจากเตียง และที่ำสำคัญ ห้ามหลับสนิท ครูฝึกสามารถเรียกมาซ่อมได้ตลอด

ทั้งหมดนี้คือ 2 % ของการเป็นทหารใหม่ดังคำที่ว่า "ไม่มีอะไรที่ทหารใหม่ ทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน" ขอให้สนุกกับการเป็นทหารใหม่ในหน้าร้อนนะครับ

ขายและรับซื้อลูกสุนัขทุกสายพันธุ์ ให้ราคาสูง บริการถึงที่ โทร 08-2185-7772 ต้น
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 11:02:53 »

เอาไปได้ครับ ถ้ามีเวลาว่างพอที่จะเขียนนะครับ(ครูฝึกเขาไม่ปล่อยให้เรามีเวลาว่างเยอะขนาดนั้นหรอกครับ)
1. ตื่นนอน 05.30 เก็บที่นอน แปรงฟัน แต่งตัว ให้เวลา 5 นาที
2. เข้าแถว วิ่งรอบค่าย ออกกำลังกาย ทำความสะอาดหน่วยฝึก เป็นชั่วโมง
3. แต่งตัว กินข้าว ให้เวลา 5 นาที
4. ฝึกรอบเช้า โครตนานโครตร้อน
5. กินเข้าเที่ยง ให้เวลา 20 นาที(แล้วแต่ครูฝึกที่เข้าเวร)
6. ฝึกรอบบ่าย โครตนานโครตร้อนกว่า
ึ7. วิ่งรอบค่าย ออกกำลังกาย วิ่งทั้งชุดฝึก คอมแบท หมวกเหล็ก ชุดพลางหนาๆ เสื้อ 2 ชั้น
8. เข้าแถว ทานข้าวเย็น แป๊บเดียว
9. อาบน้ำ ให้เวลา 5 นาที
10. PX เปิด  สวรรค์ โอ๊พระเจ้า ขอบคุณสวรรค์ อยากรู้คืออะไรต้องไปลองเอง
11. อบรมประจำวันในห้องกับกางเกงขาสั้น เสื้อยืดตัวเดียว และยุงอีกนับร้อยตัว ตอนนี้เเหละที่เราจะได้ถือปากกา แทนถือปืน
12. ขัดรองเท้า ซ่อมแซมเสื้อผ้าเอง ให้เวลา 10 นาที
13. สวดมนต์ก่อนนอน พร้อมกับการซ่อมเรียกเหงื่่อก่อนนอน
14. เข้านอน ปิดไฟ ห้ามส่งเสียงดัง ห้ามคุยกัน ห้ามลงจากเตียง และที่ำสำคัญ ห้ามหลับสนิท ครูฝึกสามารถเรียกมาซ่อมได้ตลอด

ทั้งหมดนี้คือ 2 % ของการเป็นทหารใหม่ดังคำที่ว่า "ไม่มีอะไรที่ทหารใหม่ ทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน" ขอให้สนุกกับการเป็นทหารใหม่ในหน้าร้อนนะครับ

ขอบคุณครับ แบบนี้สงสัยต้องรอให้ฝึกจบหมดก่อน 3 เดือนถึงจะเขียนได้สินะ -'-

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
Lovesong
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

"ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก"

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2011, 11:07:19 »

เพิ่มเติมนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทหารมีเข้าเวรด้วยนะครับ
ไม่ค่อยมีเวลานอนอิ่มหรอกครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์