เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 14:21:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอทราบประสบการณ์ทหารรุ่นพี่ก่อนเข้าค่ายทหาร
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 พิมพ์
ผู้เขียน ขอทราบประสบการณ์ทหารรุ่นพี่ก่อนเข้าค่ายทหาร  (อ่าน 41719 ครั้ง)
เทพบุตรเ้กิบกี๊บ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 09:31:06 »

ตอนฝึกมันส์สุดๆๆ  ผม 1/53  ได้ฝึกที่สนามกอฟ บ่อยมากๆ  อยากรู้เป็นไง ลองเลย

ChitChat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2011, 10:24:50 »

ฝึกเท่ากันนะครับ ผลัด 1 ผลัด 2

แต่รู้สึกว่าผลัด 2 จะได้กลับบ้านช้ากว่าผลัด 1 เพราะต้องรอสวนสนามสาบานธง  ยิงฟันยิ้ม

ความทุกข์ที่ทานทน    จะทำคนให้ทนทาน
sodaboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 12:37:02 »

ขอบคุณครับคุณcorolado4 มากนะครับ
 ได้ความรู้กระจ่างขึ้นมากเลย

แต่พอดีมีข้อสงสัยอีกหน่อยนะครับ

1.แล้วพวกของใช้ส่วนตัวอย่างอื่นละครับ เช่น โรลออน แป้งเย็น มีดโกนหนวด ฯลฯ จะเริ่มเอาเข้าไปได้ตอนไหนครับ เห็นเพื่อนบอกว่าสามารถฝากญาติที่มาเยี่ยมให้เอามาให้ได้ช่วงสองสามอาทิตย์แรก
2.สรุปแล้วตอนเราเข้ากองร้อย เราสามารถสมัครเรียนได้ใช่ไหมครับ ยกตัวอย่างเช่น ผมได้ผลัด 2 อยู่ 1 ปี เริ่มเข้าประมาณพฤศจิกายน 2554 พอประมาณเดือน กันยายน 2555 มีประกาศรับสมัครเรียนระดับปริญญาตรี/โท หรือสมัครเรียนระดับอื่นของมหาลัยต่าง ๆ เราสามารถขอออกไปสมัครได้หรือเปล่าครับ  ถ้ามีสอบสัมภาษณ์ หรือสอบข้อเขียนอีกในช่วงที่เรายังเป็นทหาร เราสามารถออกไปสอบได้หรือไหมครับ โดยที่เราจะเข้าเรียนในเดือน พฤษภาคม 2556 นู้น อย่างงี้เรามีสิทธิไปสมัครไหมครับ
3.ค่ายกำลังหลัก กับค่ายกำลังเสริม จะฝึกหนักต่างกันไหมครับ แล้วเชียงรายเป็นค่ายกำลังหลัก หรือกำลังเสริมครับ
4.ทอ ทบ ทร ต่างกันยังไงเหรอครับ ฝึกต่างกันไหม
5.แล้วทำงานในกองร้อยประเภทไหนเหรอครับ ถึงจะได้เบี้ยเลี้ยงพิเศษเพิ่มอีก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ^ ^

Yong Long Hair
ชั้นประถม
*

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 12:45:46 »

วันวานที่แสนเหนื่อย และมันส์มาก

นี่ทหารค่ายเม็งรายฯ แน่ๆเลย

Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 19:36:18 »

ผมต้องไปผลัด 1 นี้ล่ะครับ นับวันรอแล้วเนี่ย

ไปเที่ยวไปทัวร์มาจนพอใจล่ะครับพร้อมรับใช้ชาติแล้ว ทบ.1 ชร อิอิ

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
ชั้นประถม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:01:59 »

โชคดีแล้วที่เป็นทหารที่เชียงราย วันญาติเยี่ยมแฟนจะได้มาหาทุกวันเลย

uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:10:38 »

อย่าสงสัยเยอะอีกเลยจ๊ะที่รักอีก 6 วันหายใจลึกๆนะจ๊ะวิธีฝึกหรือกำหนดการที่แน่นอนกือ จปร จ๊ะ ส่วนอื่นก็ตามใจ สว.รว.รุ่นพี่จ๊ะ บอกได้ว่าม่วนแต้ๆเจ้าตั๋ว
ชั้นประถม
*

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:12:18 »

มองฟ้าคราไดหัวใจเต้นปัง  ไม่อยากจะฟังเสียงนกหวีดดังวิ่งชนกันโครม

nattapongoam
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:16:24 »

แล้วจะตามไปผลัดครับ จทบ ชร2
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:29:54 »

ถ้าว่างจะเอาขนม ผลไม้ไปเลี้ยงเน้อน้องๆ ปะกั๋น แด่น้องผู้หิวโหย(ขนาด)ระวังม่ามข้าวป้อนบัดดี้โตยเน้อ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ไข่กรอบมีก่อหารุ่นนี้ เอี้ย!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:33:22 โดย uki » IP : บันทึกการเข้า
kautocru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 01:06:44 »

ผมมีคำถามครับ สอบนักเรียนนายสิบ นี่เค้าจำกัดอายุไม่เกิน 24ปีเหรอครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 22:44:37 »

ค่ายเม็งรายอร่อยมากมาย เพื่อนผมตอนนี้อยู่สูทกรรม ร้อยจังหวัดทำอาหาร ลำขนาด

๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 23:44:28 »

ขอบคุณครับคุณcorolado4 มากนะครับ
 ได้ความรู้กระจ่างขึ้นมากเลย

แต่พอดีมีข้อสงสัยอีกหน่อยนะครับ

1.แล้วพวกของใช้ส่วนตัวอย่างอื่นละครับ เช่น โรลออน แป้งเย็น มีดโกนหนวด ฯลฯ จะเริ่มเอาเข้าไปได้ตอนไหนครับ เห็นเพื่อนบอกว่าสามารถฝากญาติที่มาเยี่ยมให้เอามาให้ได้ช่วงสองสามอาทิตย์แรก
2.สรุปแล้วตอนเราเข้ากองร้อย เราสามารถสมัครเรียนได้ใช่ไหมครับ ยกตัวอย่างเช่น ผมได้ผลัด 2 อยู่ 1 ปี เริ่มเข้าประมาณพฤศจิกายน 2554 พอประมาณเดือน กันยายน 2555 มีประกาศรับสมัครเรียนระดับปริญญาตรี/โท หรือสมัครเรียนระดับอื่นของมหาลัยต่าง ๆ เราสามารถขอออกไปสมัครได้หรือเปล่าครับ  ถ้ามีสอบสัมภาษณ์ หรือสอบข้อเขียนอีกในช่วงที่เรายังเป็นทหาร เราสามารถออกไปสอบได้หรือไหมครับ โดยที่เราจะเข้าเรียนในเดือน พฤษภาคม 2556 นู้น อย่างงี้เรามีสิทธิไปสมัครไหมครับ
3.ค่ายกำลังหลัก กับค่ายกำลังเสริม จะฝึกหนักต่างกันไหมครับ แล้วเชียงรายเป็นค่ายกำลังหลัก หรือกำลังเสริมครับ
4.ทอ ทบ ทร ต่างกันยังไงเหรอครับ ฝึกต่างกันไหม
5.แล้วทำงานในกองร้อยประเภทไหนเหรอครับ ถึงจะได้เบี้ยเลี้ยงพิเศษเพิ่มอีก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ^ ^

ขอตอบแบบคร่าวๆ อาจไม่เคลียร์เหมือนท่านcorolado4 นะครับ
ข้อ1.ตามเพื่อนว่าครับ แต่ระหว่างฝึกอยู่ในนั้น เราก็สามารถใช้บริการร้านค้า PX ของหน่วยฝึกที่ให้บริการอยู่ครับ ส่วนเงินนั้นเราก็มีเงินได้จากเงินเดือนรวมเบี้ยเลี้ยง(วันละ 75.-) ก็ได้อยู่ 8,200.-ถ้วน(อาจจะถูกหักเป็นเงินฝากและประกันชีวิต+อุบัติเหตุอีกนิดหน่อย)

ข้อ 2. ส่วนใหญ่ทางในค่ายจะเปิดให้เรียนในค่ายหลักสูตรมัธยม(กศน.) ส่วนระดับปริญญานั้น คงไม่อนุญาติให้ไปเรียน แต่ถ้าแค่ไปสมัครหรือไปสอบนั้นได้ครับ
เพราะเราถือว่าเป็นข้าราชการเหมือนกัน สามารถลากิจลาป่วยได้ หากสิบติดอะไรยังไง
ทหารหน่วยไม่รับผิดชอบ เพราะเราต้องมีเวลารับราชการให้ครบกำหนดปลดก่อน ถึงจะออกไปได้ครับ

ข้อ 3. ฝึกหนักเบา อาจต่างกันบ้างนิดหน่อย ตามเหล่าทหาร หรือเหล่ารบ เหล่าสนับสนุนการรบ แต่โดยรวมแล้วฝึกพื้นฐานทั่วไปเหมือนกัน ฝึกความอดทนอดกลั้นทั้งกายใจ
สมาธิ ฝึกจิตใจ ไหวพริบ ฯลฯ เชียงรายมีทั้งกำลังหลัก และกำลังเสริมครับ

ข้อ 4.คำตอบตามข้อ 3 ครับ

ข้อ 5.ทำงานในกองร้อยปกติก็ได้เบี้ยเลี้ยงวันละ 75.- แต่ถ้าได้ขึ้นไปปฏิบัติราชการหรือภารกิจที่ทางหน่วยมอบหมายเช่น ขึ้นไปประจำการตามหน่วยทหารบนดอยก็จะได้เบี้ยเลี้ยงพิเศษเพิ่มขึ้น

* 41.gif (29.67 KB, 50x50 - ดู 219 ครั้ง.)
wizwizyo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 23:59:17 »

ดีนะ ที่เรียน รด.

BuzzStation
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2011, 00:58:38 »

จากยอดดอยแดนไกลใครจะเห็น ~

uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2011, 22:44:26 »

มองฟ้าคราไดหัวใจเต้นปัง  ไม่อยากจะฟังเสียงนกหวีดดังวิ่งชนกันโครม
เดินแทบดินฟ้าถล่ม บ้างนอนเกลือกกลิ้งโคลนตมปวดร้าวระบมทั่วทั้งกายา  ยิงฟันยิ้ม
uki
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2011, 22:45:20 »

จากยอดดอยแดนไกลใครจะเห็น ~
ยากลำเค็ญเพียงใดใครจะเท่า   ยิงฟันยิ้ม
TUM_CK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2011, 16:28:44 »

อยากทราบอีก ว่า หากตัดผมสกรีนเฮดเบอร์ 1 ก่อนเข้าค่ายได้ไหม ใครรู้ช่วยตอบที  ขอบคุณคับ
Fri_DaY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 01:35:31 »

อยากทราบอีก ว่า หากตัดผมสกรีนเฮดเบอร์ 1 ก่อนเข้าค่ายได้ไหม ใครรู้ช่วยตอบที  ขอบคุณคับ
ตัดสกินเฮดไปก็ดี แต่เข้าก็ยังต้องตัดให้ข้างเกรียนอยู่ดี ที่ว่าดีนะหมายถึงพวกที่ผมยาวเข้าไปมันเป็นที่จดจำของรุ่นพี่แม่งจัดให้โครตเยอะ แล้วน้องสังกัดค่ายไหน พี่เสนารักษ์ค่ายเม็งราย 2/52 ปลดแล้วนะ
ChitChat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2011, 11:24:39 »

ผลัด 1 เจอแดดกับฝน ผลัด 2 นี่เจอหนาวเต็มๆ  ยิงฟันยิ้ม

ความทุกข์ที่ทานทน    จะทำคนให้ทนทาน
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 พิมพ์