เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 22:48:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอปิดกระทู้นี้ครับ!!ใครมีปัญหาเกี่ยวกับระบบหัวฉีด,กล่อง ECU ของรถยนต์ เชิญทางนี้
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ขอปิดกระทู้นี้ครับ!!ใครมีปัญหาเกี่ยวกับระบบหัวฉีด,กล่อง ECU ของรถยนต์ เชิญทางนี้  (อ่าน 14779 ครั้ง)
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 18:13:48 »

มีโปรแกรม CROME ตัวเต็มไหมครับ ไม่ใช่ DEMO นะ ถ้ามีเดวติดต่อหลังไมค์  ยิงฟันยิ้ม
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2011, 22:06:41 »

ยิงฟันยิ้ม ไม่มีครับ ผมใช้ scanpro xl อยู่ครับ ยิงฟันยิ้ม
jeep
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2011, 13:29:05 »

http://www.thailandoffroad.com/jeep/board/Question.asp?ID=J40382

พอจะมีวิธีเบื้องต้นในการ PM กล่อง ECU ของ Jeep มาฝากครับ
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 06:11:23 »

ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณหลาย ๆ เด้อ  ยิงฟันยิ้ม
yammaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 08:13:25 »

เครื่องเจไม่โบ น้ำมันเดินเบาสะดุดครับ ติดแก็สแบบมิกครับ จะเกี่ยวกับกล่องไหม
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 08:44:12 »

ยิงฟันยิ้ม วิ่งแก๊ส ไม่เป็นไรใช่เปล่าครับ?    ถ้าไม่เป็นไรก็แสดงว่าระบบจุดระเบิด O.K.(หัวเทียน,สายหัวเทียน,
คอยล์,IGNITER ฯลฯ) ต้องลองเช็คระบบเชื้อเพลิง แรงดันน้ำมัน O.K.มั๊ย  ระบบอากาศรั่วมั๊ย(เจอบ่อย ๆ)
เซ็นเซอร์ต่าง ๆ ปลั๊กหลุดหลวมหรือเปล่า,สายไฟโดนน้องหนูแทะหรือไม่,มีไฟเตือนเครื่องยนต์โชว์มั๊ย?
(บ้านเราบางทีไม่ได้ต่อไฟเตือน Check engine),อุปกรณ์ทำงาน Actuator ต่าง ๆ(หัวฉีด,โซลินอยด์วาวล์,มอเตอร์ ฯลฯ) OK.หรือไม่
หลาย ๆอย่างครับ  ถ้าระบบต่าง ๆดังกล่าวข้างต้น ปรกติ ก็อาจจะเป็นที่กล่องควบคุมก็ได้ครับ
เพราะว่ากล่องจะเป็นตัวรับสัญญาณสภาวะของเครื่องยนต์(อุณหภูมิน้ำ,อากาศ,ความเร็วรอบเครื่องยนต์,องศาเพลาข้อเหวี่ยง,ลูกเบี้ยว ฯลฯ)จากพวกเซ็นเซอร์ตรวจจับต่าง ๆแล้วจะนำสัญญาณเหล่านี้มาประมวลผล และสั่งให้อุปกรณ์ทำงาน เช่น หัวฉีด,คอยล์จุดระเบิด,มอเตอร์ควบคุมรอบเดินเบา ฯลฯ
 ยิงฟันยิ้มO.K.นะครับ ยิงฟันยิ้ม หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับผม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 08:54:50 โดย Mr.Auto mechanics » IP : บันทึกการเข้า
yammaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 14:10:05 »

เท่าที่เช็คดูแล้วค่อนข้างจะปรกติครับ แต่อาการนี้มีคนบอกว่ากล่่องมันงง เพราะเราไปตัดระบบการทำงานของน้ำมัน เวลาใช้น้ำมันรอบเดินเบาเลยเหมือนกับน้ำมันท่วม อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยเช๊คกล่องให้หน่อยครับ
tha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2011, 15:29:18 »

ผมกำลังหาวิธีหลอกเซ็นเซอร์ตัวที่ 2 อยู่ครับ ถ้าสำเร็จแล้วผมจะแจ้งข่าวอีกที

สำหรับ คุณ tha ผมว่าจริง ๆแล้วกล่องของคุณไม่น่าจะใหม้หรอกครับ เพราะถ้า
กล่องใหม้รถยนต์จะต้องมีปัญหาแล้วล่ะครับหรืออย่างน้อย ก็ต้องมีฟอลท์โค๊ด
โชว์บ้าง  บางที่รอยที่เห็นใหม้น่าจะเป็นกาวที่โรงงานเคลือบมา มากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2011, 21:37:50 »

เท่าที่เช็คดูแล้วค่อนข้างจะปรกติครับ แต่อาการนี้มีคนบอกว่ากล่่องมันงง เพราะเราไปตัดระบบการทำงานของน้ำมัน เวลาใช้น้ำมันรอบเดินเบาเลยเหมือนกับน้ำมันท่วม อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยเช๊คกล่องให้หน่อยครับ
ยิงฟันยิ้ม  ลองรีีเซตกล่องดูก่อนก็ได้ครับ วิธีการคือ เปิดสวิทช์กุญแจ ตำแหน่ง ON    ถอดขั้ว แบตฯ ขั้ว ลบ ออกประมาณ 10 วินาที ครับ  ใส่ขั้วแบตฯ คืน ติดเครื่อง แล้วสังเกตุดูอาการ เป็นอย่างไรบ้าง ลองดูก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม
O-L-Y-G-O-N
มัธยม
**

นานาจิตตัง

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2011, 15:05:18 »

ยิงฟันยิ้ม คุณ  boy p ของแต่งไม่มีครับ ถ้าว่างก็เชิญครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิงฟันยิ้ม คุณ O-L-Y-G-O-N  รถรุ่นใหนครับ TOYOTA ALTIS ใช่เปล่าครับ?

รถผม vios ครับ

จงเรียนรู้
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 13:17:32 »

ยิงฟันยิ้ม คุณ  boy p ของแต่งไม่มีครับ ถ้าว่างก็เชิญครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิงฟันยิ้ม คุณ O-L-Y-G-O-N  รถรุ่นใหนครับ TOYOTA ALTIS ใช่เปล่าครับ?

รถผม vios ครับ
ยิงฟันยิ้ม ขอโทษที่ตอบช้าครับ ช่วงนี้ภาระกิจเยอะครับ  รถยนต์ที่ตัดแคทฯ ออก ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ ๆที่มี เซ็นเซอร์ Ox  2 ตัว จะมีปัญหาครับ สาเหตุเพราะว่า เซ็นเซอร์ Ox NO.1 (ตัวหน้าแคท จับหนากว่า) กับเซ็นเซอร์ Ox NO.2 (ตัวหลังแคท จับบางกว่า) มันไ่ม่มีความแตกต่างกัน จับหนา-บางเท่า ๆ กันทำให้ ECU รับรู้ว่าไม่มีการกรองไอเสีย ก็คือ แคทเสียนั่นเอง  ECU จึงสั่งให้ไฟเตือนเครื่องยนต์ติดขึ้นมาครับ ทางแก้ก็พอมี สนใจเอารถมาลองแก้ดูก็ได้นะครับ (รู้วิธีแต่ยังไม่เคยลองแก้ เพราะไม่มีรถให้แก้) ยิงฟันยิ้ม
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 15:58:46 »

รบกวนสอบถามคร๊าบบบบ รถน้องใช้อยู่กรุงเทพ
นิวซิตี้ ปี09 ชนหนักมาครับ ซ่อมเสร็จขับปกติดีครับ
แต่พอได้ซัก 7-8 เดือน หลังซ่อม 0 ปัจจุบันมีปัญหาไฟตกครับ
ไฟตกมากกว่าปกติครับ รถเหมือนจะวูบดับ เกจน้ำมันวัดรอบ
วูบเหมือนตอนดับเครื่อง แล้วก็ขึ้นมาใหม่ วิทยุดับเป็นบางครั้ง แต่ซักพักก็ติดเองปกติ
ปัญหานี้น่าจะเกี่ยวกับอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ....
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 20:35:11 »

รบกวนสอบถามคร๊าบบบบ รถน้องใช้อยู่กรุงเทพ
นิวซิตี้ ปี09 ชนหนักมาครับ ซ่อมเสร็จขับปกติดีครับ
แต่พอได้ซัก 7-8 เดือน หลังซ่อม 0 ปัจจุบันมีปัญหาไฟตกครับ
ไฟตกมากกว่าปกติครับ รถเหมือนจะวูบดับ เกจน้ำมันวัดรอบ
วูบเหมือนตอนดับเครื่อง แล้วก็ขึ้นมาใหม่ วิทยุดับเป็นบางครั้ง แต่ซักพักก็ติดเองปกติ
ปัญหานี้น่าจะเกี่ยวกับอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ....
ยิงฟันยิ้ม อาการที่ว่า เป็นตอนใหนครับ?  เดินเบา(ติดเครื่องจอดรถไว้เฉย ๆ)หรือขณะขับรถใช้งานตามปรกติ,หรือจอดติดไฟแดงเปิดแอร์,รถเกียร์ออโต้หรือเกียร์ธรรมดาครับ? ยิงฟันยิ้ม
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2011, 20:49:18 »

ยิงฟันยิ้ม อาการที่ว่า เป็นตอนใหนครับ?  เดินเบา(ติดเครื่องจอดรถไว้เฉย ๆ)หรือขณะขับรถใช้งานตามปรกติ,หรือจอดติดไฟแดงเปิดแอร์,รถเกียร์ออโต้หรือเกียร์ธรรมดาครับ? ยิงฟันยิ้ม

นิวซิตี้ ออโต้ครับ
รอบเดินเบาเปิดแอร์ รถมีสะอึก เกจ์ตก ซีดีดับ
แต่ถ้าขับปกติเปิดแอร์ รถวิ่งปกติ เกจ์ตก ซีดีดับครับ
ถามน้องแล้ว น้องมันดูไม่ออกว่าเป็นตอนคอมแอร์ทำงานรึเปล่าครับ
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 07:21:07 »

นิวซิตี้ ออโต้ครับ
รอบเดินเบาเปิดแอร์ รถมีสะอึก เกจ์ตก ซีดีดับ
แต่ถ้าขับปกติเปิดแอร์ รถวิ่งปกติ เกจ์ตก ซีดีดับครับ
ถามน้องแล้ว น้องมันดูไม่ออกว่าเป็นตอนคอมแอร์ทำงานรึเปล่าครับ

ยิงฟันยิ้ม เวลาใช้รถนาน ๆ  (วิ่งไกล ๆ) แล้วนำรถมาจอดไว้ (เช่นขับไปทำงานตอนเช้าจอดไว้ตอนเย็นสตาร์ทเครื่อง หรือ จอดไว้ที่บ้านข้ามคืนตอนเช้าสตาร์ทเครื่อง) เครื่องติดปรกติหรือเปล่า?  มีอาการสตาร์ทอืดหรือไม่?   ถ้าไม่
   ผมว่ารถน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับพวกปลั๊กสายไฟต่าง ๆ (connector) อาจจะหลวม
เพราะรถชนมา แล้วตอนทำสีช่างต้องถอดปลั๊กพวกนี้ อาจจะประกอบแล้วเสียบไม่แน่น
(เจอบ่อย) ต้องบอกน้อง(ของท่าน)ให้เข้าอู่ที่รับซ่อมระบบนี้ตรวจสอบอีกทีครับ ยิงฟันยิ้ม
 ;Dอีกอย่างครับถามน้องดูด้วยว่า ไฟเตือนไฟชา์ร์จ (ไฟที่มีเครื่องหมาย +/-) และไฟเตือนเครื่องยนต์ที่หน้าปัทม์โชว์หรือเปล่าครับ? ถ้าไฟชาร์จโชว์ ไดร์ชาร์จ(Alternator)มีปัญหา ถ้าไฟเครื่องโชว์ปลั๊กสายไฟที่เกี่ยวกับเซ็นเซอร์ต่าง ๆของเครื่องยนต์มีปัญหาครับ ยิงฟันยิ้ม
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 07:59:47 »

ยิงฟันยิ้ม เวลาใช้รถนาน ๆ  (วิ่งไกล ๆ) แล้วนำรถมาจอดไว้ (เช่นขับไปทำงานตอนเช้าจอดไว้ตอนเย็นสตาร์ทเครื่อง หรือ จอดไว้ที่บ้านข้ามคืนตอนเช้าสตาร์ทเครื่อง) เครื่องติดปรกติหรือเปล่า?  มีอาการสตาร์ทอืดหรือไม่?   ถ้าไม่
   ผมว่ารถน่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับพวกปลั๊กสายไฟต่าง ๆ (connector) อาจจะหลวม
เพราะรถชนมา แล้วตอนทำสีช่างต้องถอดปลั๊กพวกนี้ อาจจะประกอบแล้วเสียบไม่แน่น
(เจอบ่อย) ต้องบอกน้อง(ของท่าน)ให้เข้าอู่ที่รับซ่อมระบบนี้ตรวจสอบอีกทีครับ ยิงฟันยิ้ม
 ;Dอีกอย่างครับถามน้องดูด้วยว่า ไฟเตือนไฟชา์ร์จ (ไฟที่มีเครื่องหมาย +/-) และไฟเตือนเครื่องยนต์ที่หน้าปัทม์โชว์หรือเปล่าครับ? ถ้าไฟชาร์จโชว์ ไดร์ชาร์จ(Alternator)มีปัญหา ถ้าไฟเครื่องโชว์ปลั๊กสายไฟที่เกี่ยวกับเซ็นเซอร์ต่าง ๆของเครื่องยนต์มีปัญหาครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 12:30:19 »

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
;Dไม่ทราบว่า(คุณน้อง)ของท่าน นำรถไปเช็คหรือยังครับ? แล้วผลเป็นอย่างไรบ้าง? ยิงฟันยิ้ม
HomdanG
มัธยม
**

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 12:45:53 »

อยากเรียนหลักสูตรพื้นฐาน ECU เปิดสอนป่าวครับ

►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 17:42:47 »

อยากเรียนหลักสูตรพื้นฐาน ECU เปิดสอนป่าวครับ

ใช่ ๆ ขอเป็นลูกน้องตั้งนานละไม่รับสักที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jeepjeep
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 23:23:22 »

ยิงฟันยิ้ม  คุณ HomdanG ผมแนะนำให้หาหนังสือที่ อ.ช่างยนต์ของวิทยาลัยเทคนิค หลาย ๆ ท่านแต่งขายครับ ระบบหัวฉีดอิเล็คทรอนิคส์เบื้องต้น รวบรวมพื้นฐานระบบหัวฉีดของรถยนต์หลาย ๆค่ายเอาไว้ ถ้าจำไม่ผิดที่ร้านหนังสือชั้นล่าง Big C ก็มีครับ อ่านแล้วโอ.เค. เพราะข้อมูลต่าง ๆก็จากบริษัทผู้ผลิตทั้งนั้น ยิ่งมีพื้นฐานทาง อิเล็คทรอนิคส์ ดีอยู่แล้วอย่างคุณ Natz.ผมว่าศึกษาเพิ่มเติมอีกนิดหน่อย รับรอง ฉลุยครับ ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์