เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:39:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ทายาทผู้ครองเมืองเชียงราย
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน ทายาทผู้ครองเมืองเชียงราย  (อ่าน 56692 ครั้ง)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 13:30:15 »

เคยอ่านเจอว่า มีคนนามสกุล ณ เชียงตุง/ หรือ  เม็งราย.. ทำนองนี้ เลยอยากรู้ต่อไปว่า
ลูกหลาน เจ้าผู้ครองนครเชียงราย( หรือมังราย/เม็งราย..) ตอนนี้ นามสกุลอะไรบ้างคะ และยังอยู่ในชร.หรือเปล่า เพราะข้าเจ้าเดิมอยู่กทม.แต่มาอยู่ชร.ได้ ๒๐ ปีแล้ว รักชร.มาก เลยอยากมีความรู้เรื่องนี้ค่ะ
ถ้ามีโอกาสอยากเห็นรูปถ่ายด้วย ก็จะดีมากกกก

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
T2K
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 17:33:48 »

น่าจะ เชื้อเจ็ดตน นะครับ
yem
ปรึกษา การเงินทุก อย่าง
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 17:43:30 »

น่าจะเหลือ  นามสกุล เชื่อเจ็ดตน  อยู่ที่เชียงแสน
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 17:58:12 »

น่าจะ เชื้อเจ็ดตน นะครับ
น่าจะเหลือ  นามสกุล เชื่อเจ็ดตน  อยู่ที่เชียงแสน

เจื้อเจ็ดต๋น สืบเจื้อสายมาจาก หนาน(เจ้า)ติ๊บจ๊าง  แห่งเมืองนครลำปางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2011, 18:03:53 โดย ฅนผะหยาปึก » IP : บันทึกการเข้า
armhawaii
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 18:15:05 »

เพื่อนผมนามสกุลนี้คับ อยู่มฟลนี่เอง ยิงฟันยิ้ม
spy555
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:06:48 »

นึกออกแล้ว นึกออกแล้วค่ะ นามสกุล ขุนศึกเม็งราย น่าจะสืบเชื้อสาย/ทายาทของอดึตผู้ครองนครเชียงรายเนอะ( ไม่เป็นอันกิน อันนอน ในที่สุดก็นึกออกแล้ว ไชโย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:14:02 »

นึกออกแล้ว นึกออกแล้วค่ะ นามสกุล ขุนศึกเม็งราย น่าจะสืบเชื้อสาย/ทายาทของอดึตผู้ครองนครเชียงรายเนอะ( ไม่เป็นอันกิน อันนอน ในที่สุดก็นึกออกแล้ว ไชโย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ผู้สืบสายเลือดพญามังราย (กษัตริย์ ไม่ใช่ แค่เจ้าผู้ครองนคร) คือ นามสกุล ณ เชียงตุง, ขุนศึกเม็งราย, ตุงคนาคร

ผู้สืบสายเลือดเจ้าหลวงเชียงราย-เชียงแสน (เจ้าเมือง) คือ นามสกุลเชื้อเจ็ดตน

ตระกูลเจ้าเจ็ดตนของหนานทิพย์ช้างขึ้นมามีอำนาจในล้านนา
หลังจากราชวงศ์มังรายเสื่อมอำนาจไป 200 กว่าปีเน้อ
Billy The Kid.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:18:22 »

ผู้สืบสายเลือดพญามังราย (กษัตริย์ ไม่ใช่ แค่เจ้าผู้ครองนคร) คือ นามสกุล ณ เชียงตุง, ขุนศึกเม็งราย, ตุงคนาคร

ผู้สืบสายเลือดเจ้าหลวงเชียงราย-เชียงแสน (เจ้าเมือง) คือ นามสกุลเชื้อเจ็ดตน

ตระกูลเจ้าเจ็ดตนของหนานทิพย์ช้างขึ้นมามีอำนาจในล้านนา
หลังจากราชวงศ์มังรายเสื่อมอำนาจไป 200 กว่าปีเน้อ

แล้ว "เจื้อเจ็ดต๋น" นี่มีต๋นหยังพ่องครับ จะได้ปะติดปะต่อถูกครับ
หันมีวัดเจื้อเจ็ดต๋นโตย
rakyha2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:19:28 »

ปี 2011  แล้ว   หิมะตกที่พม่าแล้วเน้อ เชียงรายคงอีกไม่กี่ปี  
Skt_Doungkaw
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:24:02 »

เชียงรายก็มีเจ้าหลวงเหมือนกันครับ แต่ว่า เมืองเชียงราย เป็นเมืองขึ้นของเชียงใหม่อีกทีครับผม ซึ่งเมืองเชียงรายในสมัยหลังนี้ สร้างขึ้นในสมัยเจ้าหลวงเชียงใหม่องค์ที่ 5 และเจ้าหลวงของเชียงรายองค์แรก ก็คือเจ้าหนานธรรมลังกา บุตรของเจ้าหลวงเสฏฐีฅำฝั้น (เจ้าหลวงเชียงใหม่ องค์ที่ 3 )
ต่อมาภายหลังเชื้อสายของเจ้าหลวงเมืองเชียงราย คือ สกุล "เชื้อเจ็ดตน" ครับผม ซึ่งเป็น สายเดียวกันกับ ณ เชียงใหม่ ณ ลำพูน และ ณ ลำปาง ครับผม

ราชตระกุลของเจ้านายฝ่ายเหนือจะมี ณ.เชียงใหม่ , ณ.ลำพูน , ณ.ลำปาง และ ณ.น่าน เท่านั้น สายสกุล เชื้อเจ็ดตน เป็นสายสกุลแรกก่อนที่จะแตกสายมาเป็น ราชตระกุล ณ. ต่างๆ ดังที่กล่าวมาข้างต้น.
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:25:02 »

แล้ว "เจื้อเจ็ดต๋น" นี่มีต๋นหยังพ่องครับ จะได้ปะติดปะต่อถูกครับ
หันมีวัดเจื้อเจ็ดต๋นโตย

เรียกว่า "เจ้าเจ็ดตน" ดีกว่าครับ ส่วนเจื้อเจ็ดตนเป๋นนามสกุลสายเจียงฮาย-เจียงแสน
สายอื่นๆที่เปิ้นก็มีสายหลักของเปิ้น อย่าง นะหั้นหะนี้ เจ่น ณ เจียงใหม่ ณ หละปูน ณ ลำปาง
เจ้าเจ็ดตนที่ว่าเป๋นหลานบ่าวของหนานติ๊บจ๊างแห่งนครลำปาง ก็มี
1. เจ้ากาวิละ
2. เจ้าคำสม
3. เจ้าธรรมลังกา
4. เจ้าดวงทิพย์
5. เจ้าหมูหล้า
6. เจ้าคำฝั้น
7. เจ้าบุญมา
แต้ๆมีแม่ญิงตวย แต่เปิ้นบ่นับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:27:47 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:26:47 »

อ้อ ลืมบอกไปครับว่า "ณ น่าน" เก่าเหลือเปิ้น
และบ่ได้มีเจื้อสายเจ้าเจ็ดตน
แต่สืบสายมาจากพระยาหลวงตื่นมหาวงศ์
Billy The Kid.
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:30:59 »

ยินดีขะหนาดขอรับ บ่าอ้ายเจียงฮายตั๋วแต้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:35:35 »

ลืมบอกแหมละ ว่านามสกุลเจ้าหลวงเจียงของคือ "จิตตางกูร"
ส่วนนามสกุลเจ้าหลวงพะเยาคือ "ศีติสาร"
ตึงสองนามสกุลเป๋นนามสกุลพระราชทานจากรัชกาลที่ 6

เจ้าหลวงเจียงของสืบเจื้อสายจากเจ้าหลวงน่าน
ส่วนเจ้าหลวงพะเยาสืบเจื้อสายจากหนานติ๊บจ๊าง เหมือนของเจียงฮาย เจียงแสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:44:26 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
O-L-Y-G-O-N
มัธยม
**

นานาจิตตัง

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:40:54 »

ขยิบตา

จงเรียนรู้
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 20:51:10 »

วันนั้นไปร้านหนังสือ se ed มีหนังสือประวัติฯล้านนา 500 กว่าหน้าน่าจะให้คำตอบได้ดีที่สุดครับมีภาพประกอบด้วยทั้ง รร สามัคคีเมื่อร้อยปีก่อน สถานีตำรวจเมื่อก่อตั้ง และภาพทั้งหมดของล้านนาชอบมากครับหามาอ่านดูนะครับ
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 22:21:04 »

น่าจะเปิดเรียนนะเนี่ย...อยากเรียน

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
T2K
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 22:53:47 »

ขอบคุณครับ ความรู้อีกแล้ว แต่นามสกุล ณ เชียงตุง, ขุนศึกเม็งราย, ตุงคนาคร ยังบ่เกยหันเลย
jubjaeng
ชั้นประถม
*

กำลังใจที่ดีที่สุดของแม่ คือลูก

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 23:03:30 »

ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแล้ว (ประวัติฯล้านนานี่น่าค้นหาจริงๆ)
Boyloso
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2011, 23:05:57 »

แวะมาอ่านได้ความรู้กลับไปเพียบ  ยิงฟันยิ้ม

รับถ่ายภาพบุคคล, พรีเวดดิ้ง, งานรับปริญญา, ถ่ายพระเครื่อง ราคากันเองครับ 081-6737998 บอยครับ ^^"
Facebook : http://www.facebook.com/boy.crutdfc
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์