เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 12:09:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  คิดยังไงที่พระสงฆ์มายืนรอรับบิณฑบาตร หน้าตลาด
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน คิดยังไงที่พระสงฆ์มายืนรอรับบิณฑบาตร หน้าตลาด  (อ่าน 6328 ครั้ง)
Mylovesss
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 11:34:38 »

เช้าวันนี้ผมผ่านไปทางตลาดบ้านดู่ เลยเเวะซื้อของที่ตลาดนี้ ประมาณ 7 โมงเช้า ผมสังเกตเห็นมีพระสงฆ์ยืนรอรับบิณฑบาตร อยู่บริเวณหน้าตลาด ตอนแรกก็คิดว่าท่านคงผ่านมาทางนี้ แต่หลังจากที่ซื้อของร่วมครึ่่งชั่วโมง ท่านก็ยังยืนอยู่ที่เดิม พอสังเกตดีๆ จะเห็นมีรถของวัดจอดอยู่  มีคนนั่งรออยู่ที่รถ เมื่อลองถามเเม่ค้าแถวนั้น ก็ได้ความว่าพระสงฆ์จะมายืนรอรับบิณฑบาตรที่หน้าตลาดทุกวัน พอได้เวลาก็จะขึ้นรถกลับวัดเลย ไม่เดินบิณฑบาตรเหมือนพระทั่วไป ผมเห็นแล้วรู้สึกเเปลกๆ ไม่รู้ว่าจะเหมาะสม หรือถูกต้องมั้ย (ไม่ได้อคติใดๆ นะครับ แค่สงสัยในการกระทำดังกล่าวครับ) เลยอยากจะทราบว่าท่านทั้งหลายคิดเห็นกันอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2011, 11:55:01 โดย Mylovesss » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 11:43:00 »

ตลาดแทบทุกที่ก็มักจะพบเห็นอยู่บ่อยครับ

อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าเหมาะสมหรือเปล่านะ

จงฝันอยู่เสมอ
ชั้นประถม
*

คนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่ได้ทำอะไรเลย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 11:58:49 »

ตลาดแถวบ้านพระบิณฯ หลายรอบมากค่ะ วนประมาณ 5 รอบได้

"คนเรา" บางครั้งต้องก้าวถอยหลังก่อน เพื่อที่จะกระโดดให้ได้ไกลขึ้น
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 12:02:00 »

ปกติเดินบิณฑบาตนะ ไม่ควรให้มีรถมารอรับค่ะ ถ้ามาแนวนี้เราก็แอบคิดนะ

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 12:05:25 »

ตอนแรกญาติโยม พ่อค้า แม่ค้า นิมนต์รับบิณฑบาตร หลังๆ ท่าน ถือเป็นธรรมเนียมเลย  ฮืม ไม่ไปจุดอื่น

คนที่ไปซื้อของที่ไปตลาด ก็ไปใส่ที่นั้น

ช่วยๆกันออกความเห็นเป็นกระทู้ที่ดี ครับ. ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มกราคม 2011, 12:23:51 โดย boondham » IP : บันทึกการเข้า

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 12:13:56 »

-ขับรถผ่าน ตลาดสามแยกฝั่งหมิ่น เห็นจนชิน ส่วนใหญ่ เป็น พระน้อย(เนร) ครับ
Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 12:21:00 »

ไม่แปลกนะ เพราะตามยุคสมัยตอนนี้ไม่มีคนคอยพระอยู่หน้าบ้านแล้วเพราะ สังคมเร่งรีบ ง่ายสุดก็คือไปตลาดแล้วก็ใส่บาตรเลยง่ายๆสบายใจได้บุญเหมือนกัน  แต่ที่แปลกคือ จขกท มากกว่า จะมาตั้งกระทู้ทำไมเป็น คนพุทธ รึปล่าว รึว่าเป็น คน คริต อิสลาม  ถ้าจะมาตั้งให้แตกแยก ก็ควรหยุดความคิดนั้นชะ  ว่างมากก็เอาสมองไปคิดเรื่องอื่นที่เป็นประโยชน์ดีกว่ามั๊ย ดีกว่ามานั่งจับผิดพระสง
ผมเป็นพุทธครับ ผมถามความเห็น ว่า "สมควรหรือไม่"  , "ถูกต้องหรือเปล่า" ที่ถามเพราะความไม่รู้ครับ ความรู้ทางธรรมมีน้อยเลยต้องถามผู้ที่รู้มากกว่า ในส่วนท้ายของผมก็บอกแล้วว่า  "ไม่ได้อคติใดๆ นะครับ แค่สงสัย" ไม่ได้ต้องการสร้างความเเตกแยก ส่วนตัวผมจะเคยเห็นแต้พระเดินบิณฑบาตร ไม่เคยเห็นแบบที่เล่าไป พอเห็นเลยมาถามครับ
T2K
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 12:50:23 »

พระที่รอยืนบิณบาตรหน้าตลาดบ้านดู่เป็นพระที่อยู่วัดธรรมกิตติรักษ์ หลวงพ่อท่านก็มีลูกศิษลูกหาเยอะแยะ ไม่เว้นแต่ นายพล จนถึง องค์มนตรีครับ ที่สำคัญท่านเป็นพระที่ผมนับถือมากที่สุด ยิ้มเท่ห์ ผมก็ไปบวชที่วัดท่าน อาหารที่ท่านฉันเหลือไม่ต้องห่วงครับท่านเอาไปบริจาคให้ชาวเขาหมดครับ แล้วที่กลับตรงเวลาเพราะ กลัวอาหารมันจะเยอะเกินความจำเป็น แต่ไม่ใช่ว่าท่านไม่เดินบิณบาตรนะครับ ท่านเดินทุกวันครับ แต่ จขกท อาจไม่เห็น ส่วนพระที่ยืนหน้าตลาดก็เป็นพระวัดท่านบ้าง และก็จะมี พระวัดพระธาตุจอมสัก มายืนบิณบาตรด้วย  ยิงฟันยิ้ม
เด็กชาววัง(หงส์)แพร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2011, 13:07:14 »

ผมคิดว่าไม่แปลกนะครับเพราะว่าในยุคสมัยมันเปลี่ยนไปเพราะว่าออกไปทำงานแต่เช้าหรือไม่ก็ไปส่งลูกไปโรงเรียนแต่เช้าพอเพราะท่านเดินบิณฑบาตผ่านหน้าบ้านเราก็ไม่มีใครออกจากบ้านมาใส่บาตรพระท่านเลย หรือบางคนตื่นสายไม่ทันพระ
พระท่านออกบิณฑบาตตามถนนสายนี้ทุกวันก็ไม่มีใครใส่บาตรพระท่านก็เลยไม่มีอะไรจะฉัน พระท่านก็เลยต้องไปที่ตลาดเพราะทุกคนต้องไปที่ตลาดเพื่อชื้อกับข้าวกันตอนเช้า
และก็จะได้ใส่บาตร
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 08:25:08 »

เมื่อก่อนก็ใส่ทุกวันครับ ที่นี่แหละ
ผมว่าสดวกดีคับ 20 บาทก็ได้ทำบุญแล้ว
ผมว่า เป็นจุดที่เราจะทำบุญใส่บาตรได้ทุกวัน

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 17:52:26 »

คิดทางบวกสิครับผม ถ้าพระไม่รอไปบิณฑิบาตรที่อื่นแล้วคนในตลาดจะได้ใส่หรือ   เราไม่ใส่ไม่ต้องไปคิดเรื่องที่ไม่ดี เพราะจะเป็นบาปกับเราเอง ลบกระทู้นี้เถอะ สร้างกรรมเวรกับตนเองเปล่า ๆ เราไม่ใส่บาตรก็ไม่มีใครว่าหรอก แต่คนใส่มีมาก บางคนมาตลาดก็เพื่อซื้อของแล้วไปใส่บาตร บางคนขางของอยู่ก็อยากจะใส่บาตรเพราะไม่มีเวลา หากพระไม่มารับบิณฑบาตรจะก็ไม่ได้ใส่ เลิกคิดในทางไม่ดีเถอะครับ
Jean Screen Club..ของขวัญมีไอเดีย
มัธยม
**

Screen Club ..ของขวัญมีไอเดีย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 มกราคม 2011, 18:00:06 »

ไม่แปลกนะ เพราะตามยุคสมัยตอนนี้ไม่มีคนคอยพระอยู่หน้าบ้านแล้วเพราะ สังคมเร่งรีบ ง่ายสุดก็คือไปตลาดแล้วก็ใส่บาตรเลยง่ายๆสบายใจได้บุญเหมือนกัน  แต่ที่แปลกคือ จขกท มากกว่า จะมาตั้งกระทู้ทำไมเป็น คนพุทธ รึปล่าว รึว่าเป็น คน คริต อิสลาม  ถ้าจะมาตั้งให้แตกแยก ก็ควรหยุดความคิดนั้นชะ  ว่างมากก็เอาสมองไปคิดเรื่องอื่นที่เป็นประโยชน์ดีกว่ามั๊ย ดีกว่ามานั่งจับผิดพระสง

ผมคิดว่า จขกท. แค่สงสัยแล้วก็ขอความคิดเห็นเท่านั้นครับ
ไม่ได้มีเจตนาอคติต่อพระสงฆ์เลยครับ

ใจร่มๆ ทั้งสองฝ่ายเน้อครับ
ครอบครัวเดียวกันจ๊ะ  ยิ้มกว้างๆ

Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2011, 13:23:53 »

คิดทางบวกสิครับผม ถ้าพระไม่รอไปบิณฑิบาตรที่อื่นแล้วคนในตลาดจะได้ใส่หรือ   เราไม่ใส่ไม่ต้องไปคิดเรื่องที่ไม่ดี เพราะจะเป็นบาปกับเราเอง ลบกระทู้นี้เถอะ สร้างกรรมเวรกับตนเองเปล่า ๆ เราไม่ใส่บาตรก็ไม่มีใครว่าหรอก แต่คนใส่มีมาก บางคนมาตลาดก็เพื่อซื้อของแล้วไปใส่บาตร บางคนขางของอยู่ก็อยากจะใส่บาตรเพราะไม่มีเวลา หากพระไม่มารับบิณฑบาตรจะก็ไม่ได้ใส่ เลิกคิดในทางไม่ดีเถอะครับ
ปกติผมก็ใส่บาตรเป็นประจำอยู่แล้วกับพระที่เดินบิณฑบาตรแถวบ้านผม และผมก็ไม่ได้คิดในทางไม่ดีนะครับ แต่แค่ติดใจสงสัยว่า การประจำจุดรับบิณฑบาตร แล้วก็นั่งรถกลับวัด นี่ถูกต้อง หรือเหมาะสมมั้ยแค่นั้น เนื่องจากผมไม่เคยเห็นในลักษณะนี้ จะเคยเห็นแต่พระท่านเดินบิณฑบาตรครับ
!!_maxki_!!
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2011, 14:24:19 »

อืมมมม......ก็เห็นอยู่เหมือนกัน

ละอ่อนเทิงพลัดถิ่น
ระดับ ป.ตรี

รับทำและออกแบบเสื้อผ้าวัยรุ่นชาย โทร.0909027407(ญา

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 มกราคม 2011, 22:50:18 »

ผมนับถือพุทธครับ แต่ไม่เห็นด้วย อยากให้กรมการศาสนา มีกฏห้ามพระยืนรอรับบิณฑบาตรหน้าตลาด ผมคนหนึ่งละที่มองพระพวกนี้(ใช้คำว่า"พวกนี้") (บางครั้งก็เห็นมีแม่ชีด้วย) ว่าไม่สมควรเป็นพระ ที่กทม.มีพระปลอมมายืนรอรับบิณฑบาตรและถูกจับมีเยอะแยะครับ มันเป็นธุรกิจค้าขายกับข้าวมากกว่า บาปมั้ยเนี่ย คิดว่าไม่บาปนะ ยิงฟันยิ้ม 

You'll Never Walk Alone.
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2011, 17:39:01 »

ที่ไหนๆก็มีครับ กทม ตจว มีเกือบทุกจังหวัด

ผมคิดว่าภาพลักษณ์อาจดูไม่ดี แต่ก็ดีในทางที่เราสามารถใส่บาตรได้สะดวกสบายสำหรับคนที่ไปจ่ายตลาดหรือผ่านไปมา เพราะบางทีเราตื่นสายใส่บาตรไม่ทัน อยากใส่ก็ไปตลาดหรือจะไปวัดก็แล้วแต่เราสะดวก

ทำที่ไหนเราสบายใจก็ทำไปเถอะครับ ทำบุญเพื่อความสุขของเรา ไม่ได้ไปทำให้ใครเดือดร้อน

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
Beebie13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 12:53:26 »

เป็นภาพลักษณ์ที่ดูไม่ดีนะคะ พระต้องเดินออกบิณฑบาตรค่ะ ...ไม่เช่นนั้นพระตื่นเช้ามาไม่ต้องเดินตามหน้าบ้านญาติโยมแค่มารอหน้าตลาดก็ได้ของเยอะแล้วแค่ยืนแปปเดียวก็มีคนมาใส่บาตร ตามหลักพระพุทธศาสนาพระต้องไม่ยึดติดกับทุกสิ่งไม่ว่าจะเป็นสถานที่หรือเลือกกับข้าวที่ญาติโยมจะมาใส่บาตร บางรูปอาจคิดว่าในตลาดอาหารอร่อยแต่หน้าบ้านญาติโยมบางท่านอาจเงินน้อยหน่อย กับข้าวก็ตามอัธภาพแต่พวกเขาเหล่านั้นก็อยากทำบุญและปฏิบัติหน้าที่ของพุทธศาสนิกชน พระท่านไม่มีสิทธิ์เลือกว่าจะรับกับข้าวแบบไหนค่ะ ส่วนมากจะเป็นเณรบวชใหม่ที่มารอหน้าตลาดที่ยังไม่รู้หลักของพระสงฆ์มากนัก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเจ้าอาวาสหรือผู้ดูแลวัดท่านจะกล่าวตักเตือนเองค่ะ
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2011, 13:39:30 »

เรื่องนี้อู้ยากครับ ยิ้ม  ขอเข้ามาผ่อเฉยๆบ่าดายก่อนเน้อ  รอท่านผู้แตกฉานในพระธรรมวินัยมาตอบครับ อู้อะหยังไปนักกลั๋วจะถูกใจ๋ฝ่ายหนึ่งบ่ถูกใจ๋แถมฝ่ายหนึ่งเข้าตำฮาตี่ว่า จับใจ๋แฮ้งบ่จับใจ๋ก๋า จับใจ๋ครูบาพระ(เณร)น้อยบ่สู้ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มกราคม 2011, 13:07:34 โดย ฅนผะหยาปึก » IP : บันทึกการเข้า
like_rainbow1987
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2011, 09:57:45 »

ไม่น่าจะผิดหรอค่ะ
 แต่ก่อนดิฉันก็คิดว่าทำแบบนี้ไม่ค่อยจะดูดีเลย แต่พอทราบเหตุผล ดิฉันก็เข้าใจ

วัดบางที่ พระเดินไปตักบาตรหน้าบ้านในหมู่บ้าน แล้วมีคนตักบาตรน้อย  พระท่านถึงจำเป็นต้องไปรอบิณบาตรหน้าตลาด เพราะพระลูกวัด เณร เด็กวัด สิค่ะมีมาก พระท่านไม่พอฉัน

เพราะสังคมยุคนี้ทุกคนต่างเร่งรีบไปทำงานแต่เช้า  ทำให้ไม่ค่อยจะมีใครตักบาตรหน้าบ้าน(มีแต่คนแก่ที่อยู่บ้าน ไม่ได้ทำงานแล้ว)
khayomhard
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 22:26:13 »

ไม่ผิดและไม่แปลกอะไรหรอกดีด้วยซ้ำไปที่ท่านมาโปรดถึงที่
ทำบุญไส่บาตรทุกวันบุญหนุนเตื่อมแถ้งเน้อ...
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์