เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 16:37:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  คิดยังไงที่พระสงฆ์มายืนรอรับบิณฑบาตร หน้าตลาด
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน คิดยังไงที่พระสงฆ์มายืนรอรับบิณฑบาตร หน้าตลาด  (อ่าน 6325 ครั้ง)
akiyajung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2011, 22:29:41 »

ก็คนเราเริ่มไม่มีเวลาให้กับการทำบุญ ทำทานกันแล้วเด๋วนี้อ่ะ
ก็ดีนะ ถือว่า มารับสินค้าจากผู้ผลิตโดยตรง ประหยัด และสะดวกดี คิกๆๆๆๆ
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2011, 15:51:50 »

แต่ผมว่าควรรับบิณฑบาตรแต่พอฉันนะ เห็นบางรูปที่ กทม.ต้องเหมารถตุ๊กๆกลับวัด บางรูปเอากระสอบมาใส่เลยก็มี(วันพระ) ส่วนมากจะไปใส่ที่วัดเลยสบายใจดี ยิงฟันยิ้ม

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
seaman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2011, 23:38:21 »

ไม่แปลกนะ เพราะตามยุคสมัยตอนนี้ไม่มีคนคอยพระอยู่หน้าบ้านแล้วเพราะ สังคมเร่งรีบ ง่ายสุดก็คือไปตลาดแล้วก็ใส่บาตรเลยง่ายๆสบายใจได้บุญเหมือนกัน  แต่ที่แปลกคือ จขกท มากกว่า จะมาตั้งกระทู้ทำไมเป็น คนพุทธ รึปล่าว รึว่าเป็น คน คริต อิสลาม  ถ้าจะมาตั้งให้แตกแยก ก็ควรหยุดความคิดนั้นชะ  ว่างมากก็เอาสมองไปคิดเรื่องอื่นที่เป็นประโยชน์ดีกว่ามั๊ย ดีกว่ามานั่งจับผิดพระสง

จริงก็ไม่อยากจะยกกระทู้ของ คุณ SLR999 มาอ้างแต่อ่านดูแล้วมันก็อดไม่ได้ เราชาวพุทธควรอย่างยิ่งที่จะเอาสิ่งต่างๆเกี่ยวกับศาสนามาพูดคุยกัน มาดุว่ามันเป็นปัญหาหรือไม่และเราควรจะร่วมกันแก้ไขอย่างไร นิสัยคนไทยเราอาจจะโดนปลูกฝังมาตั้งแต่ยังเด็กในชั้นเรียน ถ้านักเรียนยกมือถามกลายเป็นว่าเป็นคนมีปัญหา ไม่สนใจเรียนไปนั่น ซึ่งผมขอยกย่องเจ้าของกระทู้ครับเมื่อเราสงสัยก็ต้องถามถูกต้องที่สุดแล้ว ขอยกย่องอย่างจริงใจและน่าเอาเป็นแบบอย่าง ว่างๆอยากให้เจ้าของกระทู้หาคำถามเกี่ยวกับทางพุทธศาสนามาคุยกันในเวปอีก ซึ่งผมเป็นคนรุ่นเก่าถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เด็กบางสิ่งได้แค่คิดแต่ก็ไม่กล้าที่จะถามกลัวจะโดนคนที่คับแคบว่ากล่าวว่าเป็นตัวปัญหาได้ แม้แต่พระสงฆ์ก็ยังมีปุจฉา-วิสัชนา กันเพื่อปรับความเข้าใจให้ถูกต้องและรู้ข้อควรปฏิบัติและแก้ไขกัน ผมไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่าอะไร
         มาเข้าเรื่องที่เจ้าของกระทู้ถามตามความเข้าใจผม ความหมายของการทำทานคือการฝึกการให้ฝึกให้เรารู้จักสละสิ่งที่เรามี ไม่ยึดติด เป็นการฝึกจิตใจอย่างหนึ่ง ดังนั้นการที่เราทำทานไม่ว่าจะกลับพระสงฆ์ หรือขอทาน หรือมูลนิธิ หรือญาติสนิทมิตรสหายคนรู้จักหรือไม่รู้จักต่างๆ เป็นการพัฒนาจิตใจเราทางนึง ดังนั้นถ้าเราทำบุญและมองข้ามรายละเอียดต่างๆไปบ้างก็น่าจะดีน่ะจะได้ไม่ทำให้เรารู้สึกไม่ดีในการให้ทาน
          ส่วนทางพระสงฆ์พระพุทธเจ้าท่านกำหนดให้พระสงฆ์ไม่ให้สะสมสิ่งของต่างๆ เพื่อที่จะให้ละจากกิเลสและไม่ยึดติด ให้ดำรงค์ชีพด้วยการขอ ดังนั้นคำว่า ภิกษุ แปลได้อีกอย่างนึงว่าผู้ขอ เป็นกุศโลบายอย่างนึง เพื่อให้พุทธศาสนิกชน ได้รู้จักการให้การบริจาก และพระสงฆ์ได้ใกล้ชิดชาวบ้าน เผื่อสามารถช่วยแก้ไขปัญหาให้ชาวบ้านที่เดือดร้อนได้ ไม่ใช่เก็บตัวอยู่ในอนาเขตของตนอย่างเดียว ดังนั้นเมื่อสะสมไม่ได้พระสงฆ์ก็จะรับแต่พอฉันหรือให้พอเผื่อแพร่แก่บุคคลอื่นเช่น พระที่ป่วยหรือติดกฤษของสงไม่สามารถออกไปบิณฑบาตได้ หรือลูกศิษลูกหาที่อยู่ในความดูแลเป็นต้น
          ซึ่งในปัจจุบันเราจะพบเห็นว่ามีพระสงฆ์บางส่วนไม่ว่าจะจริงหรือปลอมได้แสวงหาผลประโยชน์ตรงนี้ จนมีบางคนเรียกว่าพุทธพาณิชย์ ดังนั้นผมว่าถ้าเราไม่สบายใจที่จะทำบุญกับพระสงฆ์ที่เราพบเห็น ก็คงจะแล้วแต่เราจะพิจารณาครับเพราะทำไปก็ไม่สบายใจ หรือไม่คิดมากก็ดีเพราะเราทำเพื่อพัฒนาตัวเราเอง ไม่งั้นก็ทำทานกับคนเร่ร่อนแถวตลาดเลยก็เหมือนกันก็ถือว่าเป็นการทำบุญเหมือนกัน แถมให้ตรงกับคนที่เค้าต้องการจริงๆก็ได้นะ
8inw
จอหงวนราชวงศ์ฮั่น
ระดับ ป.ตรี

เสร็จนาฆ่าโคทึก...เสร็จศึกฆ่าขุนพล

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2011, 09:45:07 »

มันต้องเปลี่ยนไปตามยุคสมัยครับผมว่า ถ้าจะให้พระเดินบิณฑบาตรมันก็อาจจะไม่มีคนมาค่อยไส่ทุกวันเราไปไส่บาตรตรงนั้นมันก็สะดวกดี ง่ายต่อการทำบุญด้วยไม่ต้องมาค่อยเตรียมอะไรให้ยุ่งยากมากนักจะได้ง่ายต่อเราและพระท่าน สะดวกสะบายทั้งสองฝ่ายครับ
samurai_dek
ห้าแยกพ่อขุนฯ
ชั้นประถม
*

ศรัทธาต้องมาก่อนสิ่งดีๆจึงจะตามมา

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2011, 10:00:53 »

ผมนับถือพุทธครับ แต่ไม่เห็นด้วย อยากให้กรมการศาสนา มีกฏห้ามพระยืนรอรับบิณฑบาตรหน้าตลาด ผมคนหนึ่งละที่มองพระพวกนี้(ใช้คำว่า"พวกนี้") (บางครั้งก็เห็นมีแม่ชีด้วย) ว่าไม่สมควรเป็นพระ ที่กทม.มีพระปลอมมายืนรอรับบิณฑบาตรและถูกจับมีเยอะแยะครับ มันเป็นธุรกิจค้าขายกับข้าวมากกว่า บาปมั้ยเนี่ย คิดว่าไม่บาปนะ ยิงฟันยิ้ม 

ทุกวันนี้พระสงฆ์องค์สามเณรก็เหมือนอยู่ในกรอบแคบๆอยู่แล้ว คุณยังอยากจะให้มีกฏห้ามเพิ่มอีกหรอคับ
สาเหตุที่ท่านยืนอยู่กับที่อาจจะเป็นเพราะ ตอนแรกพระก็ยืนอยู่ที่หน้าตลาดแต่พอคนที่อยู่บ้านข้างๆตลาดคือ(นาย ก)เห็นก็นินมต์ไปหน้าบ้านและ(นาย ข ) บ้านอยู่ถัดไปอีก ก็นิมนต์ท่านไปอีก และ( นาย ค ) บ้านอยู่ถัดไป ก็นิมนต์ท่านไปอีก และนิมนต์ท่านให้มารับบินฑบาตรที่หน้าบ้านทุกวัน เป็นสาเหตุที่ต้องให้พระเดินบินฑบาตรแต่พอ (นาย ก นาย ข และนาย ค ) บอกว่าพรุ่งนี้ขอหยุดใส่บาตรเพราะไม่ได้อยู่บ้าน ทำให้พระต้องกลับมายืนรอรับบินฑบาตรที่หน้าตลาดเหมือนเดิม (นี่อาจจะเป็นสาเหตุ) คิดในแง่ดีบ้าง ตรงที่คุณ (ใช้คำว่า"พวกนี้") ไม่เคารพพระสงฆ์เลยนะคับ ไหนคุณบอกว่านับถือพุทธ (พุทธคริส)หรือป่าว ถึงพูดทำลายเหล่าก่อแห่งสมณะเช่นนี้ ไม่ช่วยกันสืบทอดพระพุทธศาสนาแล้วยังจะพายามทำลายอีก แค่พระยืนอยู่กับที่บินฑบาตรเท่านั้น ท่านก็มีความคิดเห็นว่าไม่สมควรเป็นพระแบบนี้เลยหรอ แล้วที่ท่านว่าที่ กทม. มีพระปลอมมายืนรอรับบิณฑบาตรและถูกจับมีเยอะแยะ มันเป็นธุรกิจค้าขายกับข้าวมากกว่า... ผมก็อยู่เชียงรายมาตั้งแต่เกิดยังไม่เคยได้ยินพระปลอมที่เชียงรายเลย ท่านได้ยินที่กทม. ท่านก็ไปพิมพ์บนเว็บบอร์ดของกทม.สิคับ มาพิมพ์ให้พระท่านที่เชียงรายเสียหายทำไม (อยู่บ้านไหนใช้ไฟบ้านนั้น) และสุดท้ายท่านไม่ใส่บาตรให้พระที่เชียงรายท่านจะกลับไม่ใส่ที่กทม.ของท่านก็ได้นะคับพวกผมจะใส่เอง.....(โมโหแทน)

หนึ่งการกระทำ  สำคัญกว่าพันคำสอน  หนึ่งตัวอย่างที่มีชีวิต  มีผลสัมฤทธิ์กว่าร้อยอนุสาวรีย์
อ้ายๆ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:51:53 »

ผมนับถือพุทธครับ แต่ไม่เห็นด้วย อยากให้กรมการศาสนา มีกฏห้ามพระยืนรอรับบิณฑบาตรหน้าตลาด ผมคนหนึ่งละที่มองพระพวกนี้(ใช้คำว่า"พวกนี้") (บางครั้งก็เห็นมีแม่ชีด้วย) ว่าไม่สมควรเป็นพระ ที่กทม.มีพระปลอมมายืนรอรับบิณฑบาตรและถูกจับมีเยอะแยะครับ มันเป็นธุรกิจค้าขายกับข้าวมากกว่า บาปมั้ยเนี่ย คิดว่าไม่บาปนะ

ขอแจมด้วยคนนะครับ ในฐานะที่เคยบวชและเรียนมาก่อน
  พระสงฆ์ สามเณรมีวัตรปฏิบัติของท่าน ออกบิณฑบาตร ส่วนจะยืนอยู่หน้าตลาดหรืออยู่ที่เดียวไม่ไปไหน ผมว่าก็ไม่ผิดนะ ลองคิดอีกด้านสิครับ ว่าท่านไม่อยากเดินเข้าๆออกๆในตลาดไปเปียดกับคนเดินซื้อของหรือเปล่า ส่วนพระจริงพระปลอมนะ มันตรวจสอบได้ หนังสือสุทธิมี
แล้วที่ใช้คำว่า."พวกนี้" ผมว่ามันแรงนะ คุณไม่ชอบพระองค์ไหนๆไม่ดี ก็ว่าองค์นั้น
เปิ้ลว่า บ่านับถือพระ หื้อนับถือผ้าเหลือง  บ่านับถือเฟืองหื้อนับถือเข้าลีบ
oshi
ชั้นประถม
*

เจ้าชายผัก

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:54:07 »

สำหรับผม ให้ทำบุญได้เป็นผู้ให้ ผมก็มีความสุขใจครับไม่ต้องคิดมากครับ
อ้ายๆ
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2011, 13:55:08 »

ผมนับถือพุทธครับ แต่ไม่เห็นด้วย อยากให้กรมการศาสนา มีกฏห้ามพระยืนรอรับบิณฑบาตรหน้าตลาด ผมคนหนึ่งละที่มองพระพวกนี้(ใช้คำว่า"พวกนี้") (บางครั้งก็เห็นมีแม่ชีด้วย) ว่าไม่สมควรเป็นพระ ที่กทม.มีพระปลอมมายืนรอรับบิณฑบาตรและถูกจับมีเยอะแยะครับ มันเป็นธุรกิจค้าขายกับข้าวมากกว่า บาปมั้ยเนี่ย คิดว่าไม่บาปนะ

เดวฮาจะเอาควายขวิดเหียแล้ว
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2011, 13:41:18 »

ตักบาตรเวียนน่ะเหรอครับ ลองไปหาดูใน Google นะครับ โดนจับมาหลายแล้ว

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Ranger
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2011, 13:53:58 »

ขอโทษนะครับ ไม่มีอะไรทำกันเหรอคับ  ยุ่งกับสิ่งที่เรามองไม่เห็นตัว(บาป)
มันจะผิดหรือจะถูกเราจะมาตัดสินศาสนาที่เรานับถือเหรอคับ   ใครจะว่าผมก็ชั่งครับ  แค่คุณคิดก็บาปแล้ว   ทำอะไรจะไม่เจริญ     

คุณไปวัดผมถามว่าคุณไปหาพระ  หรือ  คุณไปทำบุญ
คุณไปทำบุญกับพระคุณถามประวัติของพระก่อนเหรอ

มีเรื่องอื่นให้คิดตั้งเยอะ    หมู หมา กา  ไก่ ก็คิดไปดิ
ไม่กลัวบาปก็คิดกันไปเถอะ

แค่เราทำบุญ เราสบายใจที่เราได้ทำบุญ  มันน่าจะมีความสุข  มาคิดเล็กคิดน้อยกับท่าน

ปาดๆๆๆๆสังคมไทย
ลุงหนาน
ผู้ดูแลบอร์ด
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2011, 11:48:05 »

พระท่านยืนรับบาตร ไม่ผิดวินัยอะไรหรอก.. เพราะว่าท่านก็ไม่ได้บังคับว่า ใครจะใส่หรือไม่ใส่อย่างไร เพียงแต่ว่า พระท่านก็ต้องดูสถานที่ด้วย เช่น ไม่ไปยืนบังร้านค้าเขา.. ส่วนเราคนใส่บาตร ก็ตามแต่เจตนาว่าเราจะทำหรือไม่เท่านั้นเอง...  การยืนบิณ หรือเดินบิณ ก็ไม่ได้ต่างอะไรกัน เพียงแต่ว่า ท่านบิณฑบาตร เพียงเพื่อความอยู่ได้แห่งกายนี้.. ไม่ได้บิณเพราะโลภหิ้วพะรุงพะรัง  หากเราเห็นพระท่านหิ้วของจนไม่ใหว ก็ไม่ต้องใส่แล้ว เพราะว่า แค่นั้นมันคงพอสำหรับการฉันของท่าน.. ดังนั้นก่อนใส่บาตรก็เลือกๆ ดูหน่อยละกัน.. ยิ่งพระที่มาบิณแล้วขอเป็นเงิน ฟันธงเลยว่า เป็นพระไม่ดี อย่าใส่ อย่าสนับสนุน.. เพราะพระดีท่านไม่บิณเอาเงิน...

อย่ายึดมั่นกับสิ่งใดๆ เพราะอะไรๆ ก็ไม่แน่นอน
nuttatida1
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2011, 10:02:19 »

เรื่องอย่างนี้นานาจิตตัง แล้วแต่ใครจะมองแล้วแต่ใครจะคิด ถูกผิดอยู่ที่เจตนา พระมาโปรดถึงที่ก็ดี มีกำลังศัทธาก็ทำบุญ ไม่มี ก็แค่ยกมือไหว้ ได้บุญเหมือนกัน คิดมากทำไม เจ้าของกระทู้ก็แค่สงสัย หาหัวข้อมาให้เราอ่านแค่นั้นอย่าคิดมาเลย จะแก่ไว 
                              เจ้าของกระทู้ สู้ สู้
M y L O V E . . . a
สู้...ให้ถึงที่สุดก่อน ค่อยยอมแพ้...
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ขออภัยในบางลีลา...

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 11:34:57 »

คำเตือน

พึงระมัดระวังการแสดงความเห็นด้วยนะครับ

มันส่งผลต่อตัวทุกท่านโดยตรง

ทั้งความคิด คำพูด และการกระทำ

โบราณว่า "มันจะเข้าตั๋วเก่า"

วิจารณ์ได้ครับเพื่อเป็นการสืบต่อ/ปกป้องศาสนา แต่อย่าลืมระมัดระวังด้วย

เชื่อมั่นในความดีในตัวทุกท่านอยู่แล้ว

ไม่งั้นไม่เข้ามากระทู้แนวนี้หรอก

"คนอัธยาศัยปราณีต ย่อมคบกันได้ คุยกันได้ กับคนอัธยาศัยปราณีตเหมือนกัน"

ยืมคำสอนครูบาอาจารย์มาฝากครับ

...........

ผมว่าอย่างน้อย ขณะขับรถผ่านไปมาเห็นคนใส่บาตรตอนเช้า/นั่งรับพรจากพระด้วยความปิติ

แค่นี้ใจก็เป็นสุขและพลอยร่วมอนุโมทนากับเขาแล้ว.....

......มองแค่นี้ก็ WIN WIN นะ..............ยาวไปหน่อยแต่จริงใจ

แด่....ความเวิ้งว้าง....อันไกลโพ้น......
บ้านโน๊คบุ๊ค....
ระดับ ป.ตรี

Toy..

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 14:40:04 »

ผมว่ายืนเป็นจุดก็ดีน่ะครับ เดินไปเดินมา เดี๋ยวก็หากันไม่เจออดทำบุญกันพอดี ถ้ารู้จุดก็สามารถไปทำบุญได้เลย ปาบบุญอยู่ที่ใจ ครับผม
tipy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2011, 14:48:07 »

การทำบุญอย่าคิดมากคะ การคิดเล็กคิดน้อยมันจะส่งผลไม่ดีต่อจิตใจเอง ให้คิดซะว่าท่านสบายใจก็ทำ ท่านทำแล้วไม่สบายใจก็ไม่ต้องทำคะ  ยิ้มเท่ห์
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 09:49:03 »

ได้อ่านแล้ว เกิดแนวความคิดขึ้นอย่างหนึ่ง นะครับ
     " วิชาเลขคณิตฯ หากเราไม่ได้เรียนมา แล้วขืนมา บวก ลบ คูณ หาร ผิด!ครับ "
วิชาคณิตศาสตร์ เป็นวิชาภาคบังคับมิใช่หรือ?

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
tictrin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 10:06:10 »

ผมเจอที่บิ๊กซีประมาณ อาทิตย์ที่ผ่านมาลานจอดรถ ผมกำลังจะขึ้นรถท่านเดินมาหาผมแล้วบอกว่า "โยมอาตมาจะเดินทางไปกรุงเทพแต่ขาดปัจจัยขออนุโมทนาปัจจัยจากโยม" ผมเลยบอกว่าผมซื้อของๆปหมดแล้วแล้วก็ไม่สนใจ ไม่รู้ว่าจะเป็นพระจริงหรือปลอม มาคิดอีกที พระสงฆ์ที่ขาดปัจจัยน่าจะไปที่วัดต่างๆคุยกับเจ้าอาวาสเงินค่าเดินทางไม่น่าจะมีปัญหาแค่ไปกรุงเทพ ผมดูการกระทำแล้วน่าสมเพศ
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2011, 10:40:11 »

ผมเจอที่บิ๊กซีประมาณ อาทิตย์ที่ผ่านมาลานจอดรถ ผมกำลังจะขึ้นรถท่านเดินมาหาผมแล้วบอกว่า "โยมอาตมาจะเดินทางไปกรุงเทพแต่ขาดปัจจัยขออนุโมทนาปัจจัยจากโยม" ผมเลยบอกว่าผมซื้อของๆปหมดแล้วแล้วก็ไม่สนใจ ไม่รู้ว่าจะเป็นพระจริงหรือปลอม มาคิดอีกที พระสงฆ์ที่ขาดปัจจัยน่าจะไปที่วัดต่างๆคุยกับเจ้าอาวาสเงินค่าเดินทางไม่น่าจะมีปัญหาแค่ไปกรุงเทพ ผมดูการกระทำแล้วน่าสมเพศ
     เจอบ่อยเหมือนกันครับ แต่เหตุการณ์เช่นนี้หากเกิดในประเทศที่เป็นต้นกำเนิดพระพุทธศาสนา เช่น อินเดีย คงไม่น่าเกียด แต่จะมาใช้กับสังคมไทยคงไม่ได้หรอกครับ เห็นแล้วคงน่าสมเพศเหมือนท่านว่า เพราะสังคมไทยเทิดทูลพระสงฆ์ให้อยู่ในฐานะที่สูง ภาวะการบิณฑบาตรก็เป็นสิ่งที่น่าเคารพเลื่อมใส ซึ่งมีในข้อกำหนดของพระธรรมวินัย
     ผมเห็นพระท่านบิณฑบาตร ผมชี่นใจ ผมปลื้มใจและดีใจ เพราะถือว่าเป็นสิริมงคลในฐานะชาวพุทธคนหนึ่ง จะพระแท้ พระปลอม ไม่ได้มองในจุดนั้นเป็นหลัก ขออย่างเดียว ให้สงบเสงี่ยมน่าเคารพเลื่อมใสก็คงพอ
     แต่หากมาเที่ยวขอพร่ำเพรื่อเหมือนที่ท่านได้พบเห็น ก็คงรับไม่ได้เหมือนกัน เผลอ ๆ ผมคงต้องชี้หน้าด่าเอาให้อับอายขายขี้หน้าไปเลยด้วยซ้ำ เพราะผมและชาวพุทธอีกหลาย ๆ คนที่ได้บวชเรียนมาก่อน
     แต่ก็นั่นแหละครับ คิดอีกที ...พระก็มาจากคน..มาจากลูกชาวบ้าน ครูก็มาจากคน มาจากลูกชาวบ้าน ตำรวจก็มาจากคน มาจากลูกชาวบ้าน
     คิดได้ดังนี้จึงสบายใจขึ้นมาได้ครับ (นี่เป็นทัศนคติส่วนตัวเท่านั้นครับ ไม่รู้ว่าจะผิดถูกแค่ไหน เพียงใด)

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
nansom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2011, 11:28:34 »

หน่วยงานที่รับผิดชอบควรดูแลบอกกล่าวท่านพระครูต่างๆ
ความจริงแล้วเอาแบบโบราณ คือ ส่งข้าววัด วัดไผวัดมัน บ่ต้องมาขอตามถนนหรือกาด และคนบ่มีเวลามารอใส่บาตร หากจัดแบบส่งข้าวเป็นสายหรือเป็นหมวด ก็จะพอดีฉัน บ่นักบ่น้อย บ่ต้องมาลู่เส้นทาง เอาบาตรมาก๊กหัวกันเพราะบิณฯทับเส้นทางกั๋น บ้านไหนเลี้ยงพระบ่ได้บ่กุ้ม ก็บ่ต้องมีวัด ดีก่อหา
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 09:10:12 »

ปิติเกิด บุญเกิด ปิติไม่เกิด บุญไม่เกิด ปิติ คือ บุญ การให้ทานให้ด้วยใจ ไม่หวังสิ่งใดตอบแทน
อย่าคิดมาก
ถ้าจะให้ ก็ให้ ถ้าเกิดกังวล ก็ไม่ต้องให้
เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้
สาธุกับ ปิติที่เกิดกับทุกท่าน
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์