เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 08:55:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  กีฬา (ผู้ดูแล: bm farm, ⒷⒼ*, Krit_66, ©®*)
| | |-+  สำหรับคนสนใจเล่นกล้าม เข้ามาหาความรู้กันได้เลย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน สำหรับคนสนใจเล่นกล้าม เข้ามาหาความรู้กันได้เลย  (อ่าน 15343 ครั้ง)
tide_watcharave
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2016, 12:17:21 »

มันฝรั่งพอทานได้ไหมครับ จัดเป็นคาร์โบไฮเดรตไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2016, 15:14:05 โดย tide_watcharave » IP : บันทึกการเข้า

ทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2016, 16:58:59 »

มันฝรั่งพอทานได้ไหมครับ จัดเป็นคาร์โบไฮเดรตไหมครับ?

ทานได้ครับ ผมชอบเอาไปนึ่ง หรือไม่ก็ต้ม บดทานอร่อย แต่ถ้าเอาไปทอดนี่ไม่แนะนำครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 25 มีนาคม 2016, 21:20:17 »

มันฝรั่งพอทานได้ไหมครับ จัดเป็นคาร์โบไฮเดรตไหมครับ?

ทานได้ครับ ผมชอบเอาไปนึ่ง หรือไม่ก็ต้ม บดทานอร่อย แต่ถ้าเอาไปทอดนี่ไม่แนะนำครับ

ชนิดที่เป็นห่อที่ขายตาม BIG C แบบสำเร็จถุงใหญ่ๆเลยอะนะครับ

veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2016, 11:13:06 »

ชนิดที่เป็นห่อที่ขายตาม BIG C แบบสำเร็จถุงใหญ่ๆเลยอะนะครับ

อันนั้นไม่แนะนำนะครับ เพราะไม่รู้ว่าทำจากมันฝรั่ง 100% หรือเปล่า / ผมหมายถึงหัวมันน่ะคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2016, 12:21:55 »

อันนั้นไม่แนะนำนะครับ เพราะไม่รู้ว่าทำจากมันฝรั่ง 100% หรือเปล่า / ผมหมายถึงหัวมันน่ะคับ

ขอบคุณครับ

veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2016, 16:57:04 »

หลายคนเป็นนะ เคยสงสัยมั้ย ทั้งที่ไดเอทจนจะไม่เหลือกล้ามอยู่แล้ว คุมอาหารจนจะไม่มีแรงอยู่แล้ว sixpack มันก็ยังไม่มาสักที เพราะอะไร?

จริงอยู่กับหลักการที่ว่า sixpack นั้นธรรมชาติมีกันทุกคน แค่ไดเอทให้ชั้นไขมันบางลง ก็จะเห็นเอง แต่!!!! อย่าลืมน้ำ น้ำในร่างกายนี่แหละคับ ตัวการสำคัญเลย อยากชัดต้องรู้จักคุมปริมาณน้ำในตัว บางคนไดเอทมาจนกล้ามจะไม่เหลือแล้วแต่ท้องยังไม่ชัด ก็พลอยคิดว่ายังต้องทำคาดิโอต่อ คุมอาหารต่อ สุดท้ายไม่ถึงไหนท้อเลิกทำ กลับมาอ้วนเหมือนเดิม

ถ้าสงสัยว่าคุมน้ำในตัวนี่หมายถึงคุมน้ำที่กินหรือเปล่า แล้ววิชาการที่ว่าดื่มน้ำมากๆดีต่อสุขภาพล่ะ สวนทางกันมั้ย ผมไม่ได้หมายความขนาดนั้น คุมน้ำในตัวหมายถึงการลดโซเดียม ลดเกลือหรือสารปรุงรสในอาหารลง เพราะเหล่านี้เป็นตัวการทำให้ร่างกายบวมน้ำ แอลกอฮอล ก็เช่นกัน พวกนักกีฬาเขาถึงมีการตัดโซเดียม ตัดน้ำ เพื่อให้ผิวแห้งชัดที่สุดนั่นแหละ แต่พวกเราที่ไม่ใช่นักกีฬาก็ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้คับ แค่ดิ่มน้ำเปล่าวันละ 1-1.5 ลิตร งดพวกของหวาน ของเค็มบ้าง โซเดียมในผงปรุงรสบ้าง น้ำเกลือแร่บ้าง น้ำอัดลมบ้าง ควบคู่ไปกับวินัยในการไดเอทแม่นๆ ออกกำลังกายสม่ำเสมอ เดี๋ยว Sixpack ที่รอคอยก็จะมาเองคับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2016, 11:21:14 »

ข้อเสียของคนเอเชียเราคืออกบนด้อย บ้านเราหลายคนเป็นกันทั้งที่ก็ฝึกปกติแต่มาสักพักพอเริมมีกล้ามอกจะเริ่มสังเกตุเห็นความแตกต่าง แก้ก็ไม่ยากครับก็ฝึกอกบนก่้อนเท่านั้นเอง
เพราะเวลาเราเล่นอก เราเอาอกบนมาฝึกก่อนแรงเรายังมีเต็มที่ฝึกหนักได้เต็มที่คับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2016, 16:41:01 »

หายไปนาน-
ไดเอทยังไงให้กล้ามไม่หาย / เชื่อว่าหลายคนอยากไดเอทดูสักครั้ง อยากเห็นซิกเแพ็กตัวเองว่าจะสวยสดงดงามเพียงใด แต่มันก็ยากซะเหลือเกินกลัวกล้ามหาย

ทำใจไว้ได้เลยคับว่าหายแน่นอน มากน้อยก็อยู่ที่อาหารคับ ขนาดกล้ามเนื้อ รอบแขน รอบขา อก ไหล่ ที่เคยบวมๆก็จะแฟ้บลง เพราะชั้นไขมันเริ่มถูกกำจัดออก

ช้่วงไดเอทให้ทานโปรตีนมากกว่าคาโบ แต่คงไขมันดีไว้เท่าเดิม ลดคาโบลงอย่างเดียว ช่วงแรกๆอาจลดลง 1/3..1/2  ตามลำดับ ไม่ทานคาโบไม่ได้นะคับ (ยกเว้นเตรียมแข่ง) ต้องให้มีคาโบ / วัน อย่างน้อย 100-150g ลดคาโบแล้วสัก 1 เดือนยังลงไม่ถึงไหน ยังบวมอยู่ ก็ให้เพิ่มคาดิโอเข้าไปแทน จากที่วันละ 30 นาที เป็น 1 ชม. / จากอาทิตย์ละ 3 วัน เป็น 4 วัน เป็นต้น

อาหารเสริมที่จะช่วยเรื่องรักษามวลกล้ามก็จะมี BCAA ช่วยได้ประมาณนึงคับ / ช่วงไดเอทใครทีทานพวกเกนเนอร์ mass megamass งดเลยนะคับ เปลียนเป็น Isolate  Iso100 ดีที่สุดคับ

ไดเอทกี่เดือน? ส่วนมาก 2 ไม่เกิน 3 เดือนคับ มากกว่านั้นได้มั้ย มากกว่านั้นไม่เรียกไดเอทคับ มากกว่านั้นเรียกคุมอาหาร หรือ คลีน หรือ สายลีน
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2016, 15:59:30 »

จะเกิดอะไรขึ้นถ้าเรากินน้อย และ เล่นหนัก
บางคนบ้าพลังชอบยกหนักๆ แต่ไม่ได้ดูว่าตัวเองทานไม่ถึง
ผลออกมาคือ
1. บาดเจ็บเรื้อรัง ไหล่ จะโดนหนักกว่าเพื่อ รองมาก็ข้อมือ ข้อศอก เป็นต้น
2. ขนาดตัวบวมใหญ่ แต่กล้ามเนื้อแคระ เหมือนจะตัวใหญ่ขึ้นนะ แต่มวลกล้ามเนื้อจริงๆข้างในไม่มี ไม่โตไม่พัฒนา เพราะไม่มีอาหารไปซ่อมแซมนั่นเอง เล่นนานเข้าก็จะวนมาเป็นข้อ 1 จนต้องเลิกเล่นไปในที่สุด หรือ พายเรือในอ่างวนอยู่แบบนั้น วิธีแก้ต้องใช้เวลา
เพราะพวกนี้จะติดเล่นหนักไปแล้ว
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2016, 10:06:02 »

หลังส่วนล่าง
เมื่อเล่นกล้ามมาได้สักระยะ น้ำหนักท่อนบนจะเริ่มหนักขึ้นเพราะมวลกล้ามเริ่มมี
ส่วนที่ต้องพยุงและรับน้ำหนักคือหลัง โดยเฉพาะหลังส่วนล่าง จำเป็นอย่างมากที่ต้องฝึกไว้ให้แข็งแรง เพื่อรองรับการฝึกกล้ามเนือท่อนบนที่หนักขึ้น และรองรับนำหนักตัวในชีวิตประจำวันด้วยนะครับ ท่าฝึกก็ง่าย (รูปประกอบ) http://stronglife.in.th/

ฝึกวันเดียวกับเล่นหลังนั่นแหละ เอาไว้ท่าท้ายๆ ก็ได้ครับ

* download.jpg (6.1 KB, 301x167 - ดู 159 ครั้ง.)
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2016, 15:28:50 »

วันนี้เอาโปรแกรมฝึกครับ / ตามโปรแกรมเลย ลองเอาไปใช้ดูคับ

* Back 1.JPG (62.61 KB, 499x621 - ดู 161 ครั้ง.)
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2016, 12:00:04 »

เครื่องออกกำลังกายที่ขายกันอยู่ทุกหน้าจอทีวีบ้านเราตอนนี้ ไม่พ้นเครื่องบริหารหน้าท้องเพราะตั้งใจเจาะตลาดกลุ่มนี้โดยเฉพาะ โดยใช้ความต้องการมี Sixpack ของคนไทยและความต้องการลดพุงมาเป็นตัวกระตุ้นการซื้อ

แต่ละเครื่องที่ทำออกมาถามว่าดีมั้ย? ผมไม่ทราบ เพราะไม่เคยลองซื้อมาใช้จริง แต่ดูจากวีดีโอพรีเซ้นที่เขาทำออกมา มันก็น่าจะโดนจุดไม่มากก็น้อย เพราะอย่างน้อยเครื่องมันก็ผ่านการทดลองและการออกแบบโดยผู้มีความรู้

แต่ที่ผมจะบอกคือ เราลดหน้าท้องโดยการโจมตีหน้าท้องอย่างเดียว มันไม่ค่อยได้ผลหรือแทบจะไม่ได้ผลเลยก็ว่าได้นะครับ หลายคนเข้าใจผิดคิดว่า Sit up คือท่าบริหารเพื่อลดพุง ป่าว//ไม่ใช่เลย มันคือท่าบริหารหน้าท้อง แต่ไม่ใช่ท่าลดพุง การลดพุงคือการคมอาหารกับคาดิโอหรือ ออกกำลังกายนะครับ ถ้าคุณไม่ออกกำลังกาย ไม่คุมอาหาร อาศัยแต่การโจมตีหน้าท้องอย่าง ไม่ดีแน่นอนคับ..
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2016, 10:20:58 »

อยากได้โปรตีนเสริม / ต้องหาซื้อโปรตีนเสริม

ผมไม่ได้กวนตรีนนนนะคับ ผมหมายถึง กล้ามเนื้อต้องการโปรตีนในการเสริมสร้างกล้ามเนื้อใช่มั้ย ทีนี้โปรตีนมันก็มีทั้งจากอาหารหลักและอาหารเสริม อาหารหลักก็อย่างที่รู้ๆกันคับว่ามีอะไรบ้าง

โปรตีนเสริม หรือ Whey นั่นแหละคับ ข้อดีของมันคือดูดซึมเร็วและกินง่าย ช่วยได้ในเวลาเร่งด่วนหรือช่วงที่กล้ามเนื้อต้องการ ทีนี้จากประโยคที่ผมบอก อบากได้โปรตีนเสริม ก็ต้องหาซื้อโปรตีนเสริม ไม่ใช่!!!! เกนเนอร์ ย้ำ!!!ว่าไม่ใช่เกนเนอร์ ผมจะบอกน้องๆทุกคนที่ถามมาเรื่องโปรตีน ผมไม่ค่อยแนะนำให้ซื้อพวก เกนเนอร์มากิน เพราะมันมีโปรตีนน้อย (เทียบในสัดส่วนต่อการกิน 1 ครั้ง) ส่วนมากจะเป็นพวกคาโบฯไขมัน ซะมากกว่า ชื่อก็บอกอยู่ว่าเพิ่มน้ำหนัก 5555+

อยากเพิ่มน้ำหนักให้ไปกินพวกขนมปัง ข้าว หัวมัน ให้มากขึ้น จะดีกว่ามากกกๆๆๆ คับ ยังไงๆ ไม่รู้นะผมแค่แนะนำใครจะเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ คนเรามันต้องลอง แต่ลองแล้วพลุ้ยไม่ได้กล้ามก็ค่อยกลับมาเชื่อผมก็ไม่สายยย ว่ามั้ย
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2016, 11:44:38 »

วันก่อนไปยิมฯ เห็นน้องมัธยมคนนึงเชคเวย์กินอย่างอร่อย ผมจึงเดินเข้าไปถามว่าน้องใช้ตัวไหนอยู่ครับ
น้องมันก็ตอบว่าใช้ LEAN MASS อยู่ครับ (น้องตัวเล็กบางผอมสูงพอประมาณ) ผมก็ถามว่าทำไมเลือกตัวนี้คับ
น้องมันก็ตอบว่า ผมต้องการเพิ่มน้ำหนักครับ // ตอบแบบข้อความโฆษณา เด๊ะ.... ผมก็เลยถามว่าที่ซื้อมาเหลืออีกเยอะมั้ย ให้กินให้หมดนะ แล้วต่อจากนี้ไป ให้ซื้อเวย์โปรตีนมากิน ไม่ใช่เกนเนอร์ เพราะพวกเกนเนอร์ หรือ ชื่อเรียกว่า MASS Leanmass Supermass อะไรพวกนี้ ต่อ 1 มื้อในการเชคทานน่ะ โปรตีนมันมีน้อยมาก // ซึ่งสวนทางกับแนวทางในการสร้างกล้ามที่หลังเล่นต้องการโปรตีน ย้ำ!! โปรตีนชนิดดูดซึมไว Whey Protein นั่นเอง ทีนี้เวย์ในท้องตลาดก็จะมี 3 ตัว ถูกสุดก็ คอนซัลเทรด กลางๆก็ไอโซเลท แพงๆดีๆก็ไฮโดรไลท์ แต่ถ้ากินนมได้ปกติก็ใช้คอนซัลเทรดเอาถูกดี

ทีนี้ถ้าอยากเพิ่มน้ำหนัก ไม่ยากครับ //แต่!!!! กล้ามต้องมาด้วย // คาโบไฮเดรทเป็นตัวควบคุมขนาดของกล้ามเนื้อ หมายถึงถ้าอยากใหญ่โต ก็ต้องกินคาโบฯเยอะๆ ถ้าอยากลีนๆ ก็กินคาโบ น้อยๆ แค่นั้นเอง แต่อยุ่บนพื้นฐานของโปรตีนที่ถึงแล้วเท่านั้น*

น้องอยากโตกว่านี้อยากหนักกว่านี้ น้องก็กินข้าวเยอะๆสิคับ ปกติสั่งข้าว 1 จาน ก็เพิ่มข้าวเปล่ามาอีก 1 จาน (5บาทเอง) กินมันทุก 2-3 ชัวโมงนั่นแหละ ไม่ใหญ่ไปด่าผมได้เลย ผมซ้อมอยู่โปรยิมฯคับ // คาโบที่ดีมาจากข้าว ขนมปัง หัวมัน เผือก ฟักทอง กินไปเถอะคับ // แต่พวกก๋วยเต๊ยว ราดหน้า ผัดไทย น้ำเงี้ยว อย่าไปกินมันมากนัก จ่ายเท่ากันกับข้าวแต่ประโยชน์น้อยกว่ามาก
Im.Worawich
ชั้นประถม
*

Paramedic UP

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 11:40:03 »

ผมมือใหม่หัดเล่น เข้ามาอ่านได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2016, 15:26:55 »

ขอบคุณครับ / ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกัน
สงสัยอะไร อยากรู้ตรงไหน ทิ้งคำถามไว้แล้วจะมาตอบให้นะคับ

ไหนๆก็แวะมาละ เอาเรื่องคาดิโอมาฝากละกัน สงสัยมั้ยครับว่า คาดิโอเช้า กับ เย็น อันไหนดีกว่ากัน
จริงๆแล้วดีทั้งคู่ครับ // แค่ไม่แนะนำให้ ทำพร้อมกันแบบเช้า+เย็น  *ยกเว้นว่านักกีฬาเตรียมแข่ง**
เพราะพวกนี้เค้ารักษามวลกล้ามเก่งกันอยู่แล้ว // มือใหม่ลองทำดูกล้ามที่เฝ้าทะนุถนอมปั้นมา หายแน่ๆคับ

อาทิตย์นึงมี 7 วัน พัก 2 วัน ฝึก 5 วัน  ใน 5 วันฝึกนั้น ก็คาดิโอเย็นหลังเล่น สัก 3 วัน และ คาดิโอเช้าหลังตื่นอีก 2 วัน ครบ 5 พอดี ถามว่าวันพักล่ะ ออกกำลังกายแบบอื่นได้มั้ย เช่น เดิน วิ่ง ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน /// ได้คับถ้าคุฯไม่ได้คาดหวังอะไรกับมวลกล้ามเนื้อเท่าไหร่ หวังแค่ให้ร่างกายแข็งแรง // แต่สำหรับคนที่ตั้งใจปั้นกล้ามแล้วล่ะก็ วันพักแนะนำให้พักไปเลยคับดีที่สุดคับ

Im.Worawich
ชั้นประถม
*

Paramedic UP

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2016, 18:16:43 »

คาดิโอ ก่อนเล่นเวท  กับหลังเล่น ต่างกันรึป่าวครับพี่
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2016, 16:13:36 »

วิธีการไม่ต่างกัน / แต่วัตถุประสงค์ต่างกันครับ
เล่นกล้ามเราไม่ทำคาดิโอก่อนเวทนะครับ /เพราะต้องการเก็บแรงไว้จัดหนัก แต่จะคาดิโอหลังเวท 10-15 นาที คับ

คาดิโอเยอะไม่เป็นผลดี ร่างกายทรุดโทรม เสี่ยงโอเวอร์เทรน อ่อนเพลีย นั่งไหนก็จะง่วง เสี่ยงกล้ามเนื้อถูกทำลาย

สำหรับคนรักสุขภาพทั่วไปก็สามารถทำคาดิโอก่อนเวทได้ครับไม่ได้เน้นสร้างกล้ามเนื้อ เน้นสุขภาพดี หัวใจแข็งแรง ก็สามารถทำได้ แต่เพาะกาย ย้ายเอาไปไว้หลังสุดก่อนกลับบ้านดีกว่าครับผ้มมมมม

veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2016, 17:01:28 »

อายุน้อย อยากเล่นกล้ามแต่กลัวความสูงจะลดลง หรือ กลัวความสูงจะไม่เพิ่ม
จริงๆไม่เกียวกันนะครับ เพียงแต่ช่วงเล่นกล้ามสารอาหารที่ได้รับ จะไปเสริมสร้างและซ่อมแซมกล้ามเนื้อมากกว่า ถูกนำไปใช้พัฒนาส่วนอื่นเท่านั้นเอง แต่ไม่ได้หมายความทั้งหมดซะทีเดียวนะครับแค่ส่วนใหญ่ // ดังนั้นอายุน้อยๆ ผมว่าเล่นกีฬาปกติไปก่อนก็ดีนะคับ + กับเสริมกล้ามเนื้อเล็กน้อย // พอตัดสินใตได้แล้วว่าจะเอาดีกีฬาประเภทไหนก็ค่อยมุ่งไปทางนั้น ดีกว่าครับ
veryhot_x
ชั้นประถม
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2017, 13:33:51 »

หายไปเป็นชาติกว่าเพิ่งกลับมาเริ่มใหม่ // แวะมาทิ้งคำถาม หรือ หาอ่านกันได้นะคับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์