เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 05:06:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ยกคอมฯ ไปลงวินโดวส์ใหม่ โดนควักเครื่องในครับทั่น!
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ยกคอมฯ ไปลงวินโดวส์ใหม่ โดนควักเครื่องในครับทั่น!  (อ่าน 3911 ครั้ง)
ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

ณ บ้านดู่ซิตี้

« เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 12:15:16 »

คนจะซวย ช่วยไม่ได้...

ประมาณ ก.ย. ปีที่แล้ว บังเอิญว่าคอมฯ กระผมมันโดนจับได้ว่าเป็นวินปลอม (ทั้งๆ ที่ก็ซื้อมาจากศูนย์ฯ มีชื่อ ใกล้บิ๊กซี แท้ๆ ยังปลอมกันอี๊ก!!!  ฮืม) แต่ขี้เกียจที่จะขนไปศูนย์ถึงในเมือง (ผมอยู่บ้านดู่) เลยให้คุณหลานยกไปร้านแถวนี้เพื่อลงวินใหม่ และไอ้ผมก็ไม่ได้ถามหรอกนะครับ ว่าจะเอาไปร้านไหน ปล่อยให้มันเอาไป รอจ่ายตังค์ตอนได้คืนมาแค่นั้น

(แต่ถามแล้ว ได้ความว่า ยกไปร้านคอมฯ ชื่อดัง (เหรอ!@#$%) ร้านหนึ่ง แถวย่านหน้าประตู ม.ราชภัฏ)

กลับมารอบแรก... มีปัญหา เครื่องเตือนว่าหน่วยความจำไม่พอที่จะเล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง แคนดี้ ยูทูป (อันหลังนี่เป็นบ่อย ถึงกับบราวเซอร์ดับ บางทีเครื่องแช่แข็งไปเฉยก็มี) ก็เลยบอกให้หลานยกไปใหม่ เอาไปดูอีกที เสียเงิน แต่ทำไมเล่นไม่ได้ งง !?!

กลับมารอบสอง... ร้านแจ้งว่า เครื่องโดนไวรัส ทำให้พื้นที่ความจำโดนกินไปหมด แต่ก็ลงวินให้ใหม่อีกรอบ ไอ้ผมก็งง เครื่องสเป็คค่อนข้างสูง จะโดนไวรัสกินจนง่อยได้เลยเหรอ? แล้วลงวินใหม่อีกเพื่อ? (ก็เสียเงินอีกรอบตามระเบียบ) แล้วมันก็อาการเหมือนเดิม ผมก็ทนใช้มาเรื่อย กับอาการติดๆ ดับๆ นั่นแหละครับ

จนก่อนสิ้นปี ครั้งนี้ผมยกไปเอง ร้านใกล้ๆ บ้านนี่เลย ตอนที่อุ้มเคสขึ้นมา ฝาปิดมันเลื่อนหลุด! เอ๊ะ!! ผมก็แปลกใจ ตัวเองเป็นแค่ผู้ใช้งานนะครับ ไม่ใช่ผู้ซ่อมหรือผู้สร้าง ผมหรือหลานคงไม่อุตริเปิดฝาเคสเล่นเป็นแน่แท้!!!  พอยกไปถึงร้าน บอกช่างถึงประวัติความเป็นมาพร้อมอาการไป ร้านเขาบอกเลย "ผมรับลูกค้าแบบนี้เยอะเลย ที่ยกไปร้านโน้นมา แล้วเอามาต่อที่ร้านผม!!!"

-----------------------

วันนี้ ผมพึ่งไปยกคืนมา หลังจากที่เสร็จสิ้นกระบวนการ ทางร้านได้แจ้งว่า เครื่องในของผมไม่ตรงกับสเป็คเดิมอย่างที่ควรจะเป็น เช่น ฮาร์ดดิส 1000 ก็หดเหลือ 80 ส่วนแรม 2 กิ๊ก ก็หดด้วย เหลือกิ๊กเดียว ฉะนั้นแล้ว ปัญหาที่ผมแจ้งตอนยกไปร้าน จึงได้คำตอบกลับมาเช่นนี้แล ร้านเขาก็แนะนำดีนะครับ ว่าให้กลับไปเคลมที่ร้านเก่า เผื่อเขาจะคืนของให้!

เฮ้อ... โจรที่ไหนจะบอกว่าตัวเองเป็นโจรมั่งล่ะครับ เกิดรับและคืนของตามสเป็คจริงให้ เขาก็ต้องโดนข้อหาลักทรัพย์อ่ะสิทั่นผู้โชมมม จริงมะ อีกอย่างมันก็ผ่านมาหลายเดือนแล้ว และผมก็สะเพร่าเองที่ไม่ไปรับเครื่องด้วยตัวเอง เลยไม่ได้เช็คสเป็คเครื่องก่อนยกกลับ แต่ถึงไปเองจริง ผมก็ไม่เช็คหรอกครับ อย่างที่บอก ผมอ่ะผู้ใช้ ไม่ใช่ผู้ซ่อมสร้าง เรื่องแบบนั้น คาดไม่ถึง..(ว่าโจรร้านคอมฯ จะมีอยู่จริง)..อยู่แล้ว 55+

----------------------

ก็อยากจะฝากเป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ใช้งานอีกหลายๆ ท่านนะครับ ให้ตรวจเช็คสเป็คของเครื่องให้ดี ทั้งตอนเอาไปส่ง และไปรับกลับ เพราะบางที ลูกของท่านอาจจะโดนควักเครื่องใน เหมือนที่ผมโดน ก็เป็นด้ายยยย ย ย ย  ยิงฟันยิ้ม

ปล. เป็นของขวัญปีใหม่ที่แกนตับมากๆ (อยากจะจิบ่าถบจ้งใส่ร้านมันโถ้ะ! ลมบ่าเด!!!)

สเป็คจริง ! http://www.uppic.com/do.php?img=108947
ใบแจ้งซ่อม http://www.uppic.com/do.php?img=108949
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มกราคม 2014, 12:23:04 โดย ลุงหน่อ » IP : บันทึกการเข้า

ถึง status จะไม่ โสด  แต่ก็อยู่ใน mode อิสระ
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 12:25:38 »

กระผมมันโดนจับได้ว่าเป็นวินปลอม (ทั้งๆ ที่ก็ซื้อมาจากศูนย์ฯ มีชื่อ ใกล้บิ๊กซี แท้ๆ ยังปลอมกันอี๊ก!!!  ฮืม)

จากรูปที่ 1 มันบอกว่า Free Dos ==> จึงไม่มี Windows มาให้

ฮาร์ดดิส 1000 ก็หดเหลือ 80 ส่วนแรม 2 กิ๊ก ก็หดด้วย เหลือกิ๊กเดียว

อันนี้ ก็ ... ล้ำไป

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 12:27:08 »

กระผมมันโดนจับได้ว่าเป็นวินปลอม (ทั้งๆ ที่ก็ซื้อมาจากศูนย์ฯ มีชื่อ ใกล้บิ๊กซี แท้ๆ ยังปลอมกันอี๊ก!!!  ฮืม)

จากรูปที่ 1 มันบอกว่า Free Dos ==> จึงไม่มี Windows มาให้

ฮาร์ดดิส 1000 ก็หดเหลือ 80 ส่วนแรม 2 กิ๊ก ก็หดด้วย เหลือกิ๊กเดียว

อันนี้ ก็ ... ล้ำไป

หือ.. แล้วที่มันขึ้นปลาดาว จีนี่จ๋า มันเป็นอิหยังห่อสู

ถึง status จะไม่ โสด  แต่ก็อยู่ใน mode อิสระ
pongpangs13
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 12:55:14 »

ผมว่าน่าจะบอกชื่อร้าน ไปเลยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆ จะได้ไม่หลงเข้าไปใช้บริการร้านแบบนี้ครับ แต่ถ้าให้เดาร้าน ผมว่าน่าจะร้านที่อยู่ใกล้ๆผมนี่แหละ  ร้านข้างๆผมร้านนี้ เค้าดังเรื่อง สับเปลี่ยนอะไหล่มานานแล้วอ่ะครับ
ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 12:59:08 »

ผมว่าน่าจะบอกชื่อร้าน ไปเลยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆ จะได้ไม่หลงเข้าไปใช้บริการร้านแบบนี้ครับ แต่ถ้าให้เดาร้าน ผมว่าน่าจะร้านที่อยู่ใกล้ๆผมนี่แหละ  ร้านข้างๆผมร้านนี้ เค้าดังเรื่อง สับเปลี่ยนอะไหล่มานานแล้วอ่ะครับ

บ่องตง ทำไม่ลง ปล่อยหื้อเวรหื้อกรรมสนองเขาไปตามยถากรรมดีกั่วคร่าบ

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 13:09:55 »

บ่องตง ทำไม่ลง ปล่อยหื้อเวรหื้อกรรมสนองเขาไปตามยถากรรมดีกั่วคร่าบ

เหตุการณ์เดียวกันหรือเปล่าครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=531268.msg6325570;topicseen#new

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
People's Liberation Army
การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 13:30:56 »

คุณลุงสละน่าจะลองยกเครื่องมาให้...ช่างที่สละเวลาเข้าตอบกระทู้ในห้องนี้.....จัดการให้ก็ได้น่ะ..
หลายๆท่านก็เป็นช่างตัวจริงมีผลงานเป็นที่ประจักษ์แก่เพื่อนสมาชิก...
....ที่บ้านดู่ตะก่อนก็มีช่างใหญ่คนหนึ่งชื่อ...คอมทูแคร์ฮักบ้านดู่(น่าจะชื่อแนวนี้)....ไม่รู้ปัจจุบันเขาไปใหนเพราะไม่เห็นมาตอบกระทู้เลย.
....ผมก็ได้ความรู้คอมกับท่านผู้นี้มามากมาย...
..หวังว่าคงเป็นแนวทางให้ท่านได้...

เหอๆๆๆ คนตี้อยู่ตังบนฮั้นก็แม่นลู้....หนึ่งในต๋องตึงเหมียนกั๋นเน้อ...ลองเอามาหื้อเปิ้นผ่อก่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มกราคม 2014, 13:33:48 โดย People's Liberation Army » IP : บันทึกการเข้า
ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 14:25:25 »

ผมว่าน่าจะบอกชื่อร้าน ไปเลยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆ จะได้ไม่หลงเข้าไปใช้บริการร้านแบบนี้ครับ แต่ถ้าให้เดาร้าน ผมว่าน่าจะร้านที่อยู่ใกล้ๆผมนี่แหละ  ร้านข้างๆผมร้านนี้ เค้าดังเรื่อง สับเปลี่ยนอะไหล่มานานแล้วอ่ะครับ

เหตุการณ์เดียวกันหรือเปล่าครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=531268.msg6325570;topicseen#new

ใช่เลย 55+

แต่ผมไม่ได้โวยวายหยั่งที่บอกในกระทู้นั้นเน้อ

แค่เหวอๆ แต่ก็พูดคุยกันปกติ 555+

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 14:28:05 »

คุณลุงสละน่าจะลองยกเครื่องมาให้...ช่างที่สละเวลาเข้าตอบกระทู้ในห้องนี้.....จัดการให้ก็ได้น่ะ..
หลายๆท่านก็เป็นช่างตัวจริงมีผลงานเป็นที่ประจักษ์แก่เพื่อนสมาชิก...
....ที่บ้านดู่ตะก่อนก็มีช่างใหญ่คนหนึ่งชื่อ...คอมทูแคร์ฮักบ้านดู่(น่าจะชื่อแนวนี้)....ไม่รู้ปัจจุบันเขาไปใหนเพราะไม่เห็นมาตอบกระทู้เลย.
....ผมก็ได้ความรู้คอมกับท่านผู้นี้มามากมาย...
..หวังว่าคงเป็นแนวทางให้ท่านได้...

เหอๆๆๆ คนตี้อยู่ตังบนฮั้นก็แม่นลู้....หนึ่งในต๋องตึงเหมียนกั๋นเน้อ...ลองเอามาหื้อเปิ้นผ่อก่า

แหม๋ ก็นะ อย่างที่บอก โจรที่ไหนจะรับว่าตัวเองเป็นโจร เห่อๆ

// ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคร้าบ

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 14:31:54 »

อ่าวววว ว่าจะไม่บอกชื่อร้าน ..รู้กันหมดเลยสิงานนี้ เอิ๊กๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 14:39:44 »

ชื่อร้านนี้..ดังในทางลบ ทุกปี..รู้สึกว่าปีที่แล้วก็ถูกโจมตีเรื่องค่าซ่อม..ทุกอาการ 99 บาท.หากจำไม่ผิด

ก็อย่างที่ จกขท.กล่าวไว้ครับ...เรื่องมันเกิดขึ้นนาน..จะเอาผิดร้านก็ไม่ได้ใครจะยอมรับ.แต่สุภาษิตโบราณยังขลังเสมอครับ
ซื่อกินไม่หมด..คดกินไม่นาน....ปากต่อปากเดี๋ยวก็ได้รับผลจากการกระทำของตนเองครับ

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 15:02:50 »

เครื่องที่เขียนว่า freedos ท่านจะใช้ของแท้ต้องซื้อโปรแกรมครับ
ส่วนที่ขึ้นปลาดาว ถ้าไม่อะไรมากมีโปรแกรมแก้ไขครับ

ที่ว่าโดนจับ ตำรวจจับหรือโปรแกรมมันพ้องครับ

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 15:19:00 »

ชื่อร้านนี้..ดังในทางลบ ทุกปี..รู้สึกว่าปีที่แล้วก็ถูกโจมตีเรื่องค่าซ่อม..ทุกอาการ 99 บาท.หากจำไม่ผิด

ก็อย่างที่ จกขท.กล่าวไว้ครับ...เรื่องมันเกิดขึ้นนาน..จะเอาผิดร้านก็ไม่ได้ใครจะยอมรับ.แต่สุภาษิตโบราณยังขลังเสมอครับ
ซื่อกินไม่หมด..คดกินไม่นาน....ปากต่อปากเดี๋ยวก็ได้รับผลจากการกระทำของตนเองครับ

ภาวนาให้เป็นเช่นนั้นคร้าบ  ยิ้มเท่ห์

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 15:19:41 »

เครื่องที่เขียนว่า freedos ท่านจะใช้ของแท้ต้องซื้อโปรแกรมครับ
ส่วนที่ขึ้นปลาดาว ถ้าไม่อะไรมากมีโปรแกรมแก้ไขครับ

ที่ว่าโดนจับ ตำรวจจับหรือโปรแกรมมันพ้องครับ

โปรแกรมมันฟ้องคร่าบบบ มิได้เกี่ยวกับโปลิสแต่อย่างใด  ยิงฟันยิ้ม

Mai_New
ถ้าพอเป็น....ก็เย็นใจ..^^
มัธยม
**

0816031484 ใหม่ค่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 15:23:04 »

ผมว่าน่าจะบอกชื่อร้าน ไปเลยนะครับ เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆ จะได้ไม่หลงเข้าไปใช้บริการร้านแบบนี้ครับ แต่ถ้าให้เดาร้าน ผมว่าน่าจะร้านที่อยู่ใกล้ๆผมนี่แหละ  ร้านข้างๆผมร้านนี้ เค้าดังเรื่อง สับเปลี่ยนอะไหล่มานานแล้วอ่ะครับ

ใช่เลย 55+

แต่ผมไม่ได้โวยวายหยั่งที่บอกในกระทู้นั้นเน้อ

แค่เหวอๆ แต่ก็พูดคุยกันปกติ 555+

ฮ่าๆๆ บอกไปเตอะอ้ายชื่อร้านเผื่อคนอื่นเปิ้นจะได้ระวัง ^^

เศษฝุ่นปลิวเข้าตา...ยังไม่เท่า..เศษวาจาปลิวเข้าใจ ไอ้ย่ะ!!! ^^
inwprint
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 15:34:37 »

ปกติ เครื่องคอม อย่างที่บอกถ้าท่านต้องการใช้ของลิขสิทธิ์ ต้องซื้อแฝ่นแท้หรือเครื่องที่มีติดมาด้วยครับ เครื่องที่มีติดมาก็จะมีสติกเกอร์ windows ติดที่เครื่องครับ บ้านเราทั่วไปใช้ ก๊อปปี้หมดครับ แต่ที่มันพ้องแก้ไขได้ครับไม่ต้องลงใหม่ด้วยครับ

UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2014, 10:31:21 »

วินโดว์ปลอมพอทนครับแต่เครื่องในหายนี่คงรับไม่ได้ครับอย่างแรง

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
inwprint
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2014, 11:44:33 »

วินโดว์ปลอมพอทนครับแต่เครื่องในหายนี่คงรับไม่ได้ครับอย่างแรง

เรื่องของหายนี่ไม่รู้จะพูดยังไงเหมือนกันครับ เพราะโหดเกินไป

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2014, 17:30:09 »

ใช่เลย 55+

ฮ่าๆๆ บอกไปเตอะอ้ายชื่อร้านเผื่อคนอื่นเปิ้นจะได้ระวัง ^^

ก็ว่า 55+

ลุงหน่อ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2014, 17:31:47 »

ปกติ เครื่องคอม อย่างที่บอกถ้าท่านต้องการใช้ของลิขสิทธิ์ ต้องซื้อแฝ่นแท้หรือเครื่องที่มีติดมาด้วยครับ เครื่องที่มีติดมาก็จะมีสติกเกอร์ windows ติดที่เครื่องครับ บ้านเราทั่วไปใช้ ก๊อปปี้หมดครับ แต่ที่มันพ้องแก้ไขได้ครับไม่ต้องลงใหม่ด้วยครับ

ก็ว่ากันไปครับ ถือเป็นบทเรียน (กับร้านนี้) คงไม่คิดไปใช้บริการอีกอย่างถาวร

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์