เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:41:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  พูดคุยแลกเปลี่ยนการปฏิบัติธรรม หรือปรึกษาปัญหาชีวิตได้ฟรีครับ เป็นธรรมทาน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน พูดคุยแลกเปลี่ยนการปฏิบัติธรรม หรือปรึกษาปัญหาชีวิตได้ฟรีครับ เป็นธรรมทาน  (อ่าน 1581 ครั้ง)
ใบโพธิ์
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 20:21:13 »

ปรึกษาปัญหาได้ฟรีครับ สำหรับปัญหาชีวิต
หรือแลกเปลี่ยนความรู้ด้านปฏิบัติธรรมด้วยกันครับผม
เป็นธรรมทานและกำลังใจครับ
เพื่อความสะดวก ขอเปลี่ยนเป็นทางเมล์ดีกว่าครับ ที่ y_arnun@hotmail.com หรือท่านที่อยู่ใกล้เคียงที่พะเยา ต้องการหาสถานปฏิบัติธรรม ที่พะเยา ก็สามารถปรึกษาได้ครับ

เจริญในธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 17:11:15 โดย ใบโพธิ์ » IP : บันทึกการเข้า
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 23:39:52 »

กราบเรียน ท่านใบโพธิ์ ที่ เคารพ

หนานธง  ขอผูกมิตรไมตรี กับ ท่านครับ   พร้อมกับ  ขอเป็น  ศัตรูคู่ต่อสู้ ไปด้วยครับผม

ผมไม่ขอเป็น สาวกมาร หรือ มาร ของ คนดี ของ ผู้เอาตามอรรถ ตามพยัญชนะ ของ พระธรรม พระวินัย
เคารพนบ ใน พระไตรรัตน์ , พระโพธิสัตว์ , พระยามารโพธิสัตว์   อีกทั้ง ยอมรับ มนุษย์ , อมนุษย์  ทั้งหลาย ในฝ่ายกุศล  โดยไม่จำกัด ใน พระศาสนา ที่ เขาศรัทธา ฯ

ขอต้านทาน อกุศล  เท่าที่พอจักทำได้ ฯ

ทำเหตุดี  สะสมดี  เป็นบุญ เป็นบารมีธัมม์  นำไปสู่ การพบสัจจธัมม์ ใน ชาติสุดท้าย ของ ข้าพเจ้า พร้อมเหล่าญาติธรรม สายบุญข้าพ์ ด้วยเทอญ

สาธุ ๆ ๆ  สวัสดี

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
ใบโพธิ์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 12:06:01 »

ฟังก่อนคุณหนานธง
คำว่าหนานนี้แสดงว่า เป็นผู้เคยบวชเรียนมาแล้ว ย่อมเป็นผู้ที่เรียนทางด้าน ปริญัติ และปฏิบัติมา
คุณหนานธงคงพอจะทราบแล้วว่า มนุษย์ทุกคนนี้มีสติปัญญาไม่เสมอกัน ธรรมสั่งสอนขององค์พระพุทธองค์นั้น ก็นำมาแต่ที่เดียวกันแต่แตกต่างกัน ตามจริตนิสัย แม้ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย จะนำมาสอนโดยกลอุบายที่ต่างกัน แต่
ก็คือธรรมะ ที่ออกมาแต่แหล่งเดียวกัน อุปมาถามว่า อะไรคือต้นมะม่วง ชี้ที่กิ่งมะม่วงก็ใช่ ชี้ที่ใบก็ใช่
ชี้ที่ก้าน ที่ราก ที่ผล ที่ดอก มันก็คือต้นมะม่วง ดังแสงเทียนที่ออกมาแต่แหล่งเดียวกัน สว่างสะไหวไปทั่ว
ก็คือออกมาจากที่เดียวกัน แต่ครูบาอาจารย์แต่ละคนปฏิบัติแล้ว ได้ผลก็นำเอาสิ่งที่ท่านได้มาสอนลูกศิษย์ลูกหา ตามแต่ผลและการปฏิบัติที่ท่านได้กระทำมา ผมไม่ปฏิเสธ ในธรรมของผู้ใด เพราะการปฏิบัติธรรมนั้น ผู้ปฏิบัติย่อมรู้ได้เองว่า การปฏิบัตินั้นถูกต้องหรือไม่ เปรียบดังน้ำกับน้ำมัน แม้เป็นของเหลวเหมือนกัน แต่คุณสมบัติไม่เหมือนกัน การปฏิบัติของจริงนั้น แม้มีรูปแบบต่างกันแต่ผลนั้นย่อมเหมือนกัน แล้วจะเถียงกันไปทำไมละครับ คุณหนานธงเองอาจเป็นคนมีภูมิความรู้อยู่แล้ว แต่สิ่งใดที่เป็นความจริงแต่พูดออกไปแล้วจะเป็นการถกเถียงกันเปล่าๆเราจะพูดออกไปทำไมละครับ ผลเสียมากกว่าเราจะพูดออกไปทำไมละครับ เพราะสิ่งเดียวกัน คนก็มองต่างกัน แม้คุณหนานธงเอง กับผมปฏิบัติธรรมเหมือนกัน แต่เราอาจมอง หลายเรื่องต่างกัน แล้วเราจะเอาอะไรมาตัดสินละครับว่าใคร ผิด หรือถูก การไม่ถกเถียงกัน เพื่อตีความธรรมะของพระพุทธองค์นั้น วิญญูชนพึ่งกระทำ
ผมบอกตรงๆว่า สิ่งที่คุณหนานธงเขียนมาข้างบนนั้น ผมอ่านดูแล้ว ยัง งง ขอคุณหนานธงเจริญซึ่งสติให้มาก มีความระลึกรู้อยู่ทั่วพร้อม เมื่อใดก็ตามที่เรามองเห็นว่า อุปทานนี้น้อยลงแล้ว และการปฏิบัติของเราเป็นไปเพื่อละอุปทานนี้แล้ว เมื่อนั้นเราย่อมเป็นที่พึ่งของตัวเอง และคนอื่นได้ ตามสมควร ครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 12:30:02 โดย ใบโพธิ์ » IP : บันทึกการเข้า
rabbitNUENG
*

ของมันอยู่ตี้ไหน ก่อหื้อมันอยู้ตี้หั้น

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 12:48:24 »

อ่านข้อความของหนานธงนี้ บ่าเข้าใจ๋คัฟ หมายถึงอะหยัง แล้วกำลังจะบอกอะหยัง มีเป้าหมายไปเพื่ออะหยัง ..... ยินดีกับคุณใบโพธิ์ตวยตี้มาเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกั๋น ให้เห็นทางออกของปัญหา ฮ่วมกั๋นสร้างโลกน้อย ๆ นี้อยู่สงบ สันติ ดีแล้วคัฟ

เจ้นดิน เจ้นฟ้า เมืองเจียงแสน ฮ่มฟ้าเมืองเจียงฮาย
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 12:53:30 »

สาธุกับจิตอันเป็นกุศลของเจ้าของกระทู้ครับ ยิ้ม
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 13:29:23 »

กราบเรียน ท่านใบโพธิ์ ที่เคารพ
เอาใจมาจับสาระ  
จะรู้ว่า มีไมตรีในธรรม  เป็น ศัตรู เมื่อเห็น ไม่เหมือนกัน  ในทางธัมม์
ต้องกล้าหา ธัมม์ อันแท้จริง  ยอมกันทางธ้มม์

สวัสดี    

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
สบายแมน

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 21:59:58 »

ผมไม่ค่อยคิดมากเรื่องธรรมะอะไรเท่าไหร่ แต่ก็ชอบทำบุญครับวันนี้เอาเพลงธรรมะมาฝากครับ เครดิตจากสมาชิกท่านหนึ่งในเว็ปนี้แหล่ะครับฟังแล้วเพราะดีเอามาแบ่งปันกันฟังครับ เจ้าของกระทู้เข้ามาตอบแสดงความเห็นบนเว็บสาธารณะนี้ได้เสมอนะครับเลขกระทู้เป็นเพียงแค่ตัวเลขครับไม่ต้องใส่ใจ ยิ้ม

ใบโพธิ์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 22:42:17 »

ขอบคุณสำหรับเพลงธรรมะครับ

สบายแมน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 12:13:15 »

วันนี้เอาอีกเพลงมาฝากครับ ภาพสวยเพลงเพราะเปิดฟังแล้วสบายใจดีครับ อนุโมทนาบุญกับผู้จัดทำด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

ใบโพธิ์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 13:24:40 »

ขอบคุณสำหรับ เพลงธรรมะและน้ำใจที่นำมาแบ่งปันครับ
สบายแมน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 22:00:18 »

ยิ้ม วันนี้วันพระ ยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 08:18:57 »

ขอบคุณที่ลิ้งให้ฟังยามเช้า อิอิ แต่ ใบโพธิ์ อย่าคิดมาก ฝ่านๆตาไปเถอะ มีไรก็รับปรึกษาให้ผมได้อ่านได้ศึกษาด้วย ผิดถูกไม่ว่า เพราะขนาดเวลามันยังไม่เท่ากันเลย อิอิ (มันขึ้นอยู่กับกาลเวลา และจริตแต่ละท่าน)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
สบายแมน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 13:13:36 »

ผมเชื่อว่าเทวดามีจริงครับ คิดดีจิตก็เป็นสุขทำบุญตามที่เราทำได้ไม่ลำบากหักโหม ทำด้วยความสบายใจก็เป็นสุข อยากให้เจ้าของกระทู้มาแนะนำการทำใจในตอนทำบุญแบบง่ายๆครับ ยิ้ม
ใบโพธิ์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 15:40:31 »

ขอบคุณ คุณสบายแมน สำหรับการแวะเวียนเข้ามาเยี่ยมกระทู้ผมเสมอนะครับ โดยเฉพาะบทเพลงธรรมะ
ในส่วนตัวผมมองการทำบุญอย่างนี้ครับว่า บุญนั้นสำเร็จที่ใจหรือเจตนา ทันที่ที่คิดที่จะทำบุญ บุญนั้นก็บังเกิดแล้ว การทำบุญในแต่ละครั้ง ไม่ว่าจะเป็นการเสียสละให้ทาน ในรูปแบบใด สิ่งเหล่านี้เมื่อคิดแล้ว จิตใจก็ย่อมเป็นสุขอยู่ แม้วันหลังนึกขึ้นมาได้ก็ยังเป็นสุขอยู่ ดังนั้นการทำบุญแต่ละครั้งเพียงแค่มีเจตนาดีเท่านั้นครับ บุญย่อมเต็มเม็ดเต็มหน่วย
อย่าได้ส่งสัยเลยว่า ทานที่เขารับไปแล้ว จะนำไปใช้ลักษณะใด นั่นสุดแล้วแต่เขา ดังนั้นเวลาทำบุญ ทำจิตใจให้ผ่องใส มีความสุขในบุญที่เราทำ เพียงแค่นี้เองครับ  
ในทางตรงกันข้ามหากเวลาทำบุญจิตใจวิตกกัลวล หรือเศร้าหมองผลของบุญนั้นย่อมลดลง แต่ในทางพุทธศาสนายังมีการสร้างบุญที่ไม่ต้องอาศัยปัจจัยภายนอกและได้บุญมาก อย่างเช่นการรักษาศีล การเจริญสมาธิครับ ซึ่งทำได้ง่ายมีอานิสงค์มากครับผม

ผิดถูกประการใด ต้องขออภัยด้วยครับเป็นความเห็นส่วนตัวครับผม
เจริญในธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 15:43:37 โดย ใบโพธิ์ » IP : บันทึกการเข้า
สบายแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 15:49:28 »

ขอบคุณครับเวลาทำบุญก็ไม่ค่อยคิดอะไรเท่าไหร่ แต่ก่อนเวลาทำบุญจะเป็นสุขขณะที่ทำบุญ พอได้เห็นข่าวอะไรต่างๆก็ทำให้ความศรัทธาลดลงไปบ้าง แต่ก็พยายามทำใจอย่างที่ท่านใบโพธิ์ได้กล่าวไว้เวลาทำบุญจะได้สบายใจครับ ยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 17:02:43 »

เขามารบกวนหน่อยหนึ่งนะครับ คือผมมีข้อสงสัยอยากหนึ่งอยากให้ท่านใบโพธิ์แนะนำครับ แต่จะถามในนี้ก็กลัวหลายๆอย่าง ยิงฟันยิ้ม เลยตั้งกระทู้ขึ้นมาเองเป็นการนำเสนอทางความคิดเชิญทางด้านนี้ครับ ยิ้ม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=448221.msg5393999
ใบโพธิ์
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 01:37:48 »

คนเรามักจะมีคำถามไม่สิ้นสุด และคำถามก็ไม่ได้มีประโยชน์ เพราะหลายๆคำถาม คำตอบ ก็มีมาจากการได้ยินได้ฟังต่อๆกันมาอยู่แล้ว พ้นวิสัยปุถุชนจะตอบได้ว่าจริงหรือไม่ หากเราจะสงสัยในเรื่องเหล่านี้ สู้เอาเวลามาพิจารณา ทุกข์ และทางแห่งการดับทุกข์จะดีกว่าครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2013, 06:14:23 »

งั้นผมตอบเอง อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
fulltime
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 06:29:38 »

ใบโพธิ์ให้ร่มเงา

เหนื่อยร้อน ผ่อนพ้ก ใต้ร่มโพธิ์

เดินหาอะไรกัน ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 06:33:00 โดย fulltime » IP : บันทึกการเข้า
ใบโพธิ์
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 10:54:38 »

ยินดีแลกเปลี่ยนความรู้ในการปฏิบัติเท่าที่ผมทราบครับ และพร้อมที่จะรับฟังปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นอันทำให้ทุกข์
แต่ผมขอยกเว้นคำถามที่ถามมาแล้ว ดูจะไม่สิ้นสุดหรือผมไม่อาจทราบข้อเท็จจริงได้  เพราะหลายๆคำถาม เราสามารถเปิดหนังสือหรือศึกษาเพิ่มเติมได้ เพราะมีผู้รู้ได้บอกเอาไว้อยู่แล้ว และเราก็รู้เพียงเพราะเขาบอกมาอย่างนั้น ครั้นจะรู้จะเห็นด้วยตัวเองได้ก็เกินวิสัย ส่วนผู้ปฏิบัติคนรู้คนเห็นก็เห็นด้วยตนเอง ไม่อาจมีหลักฐานใดๆมากล่าวอ้าง การใส่ความคิดของเราลงไปแทน ว่าเป็นเช่นนั้น เช่นนี้ จะนำมาซึ่งการถกเถียงกัน เพราะเมื่อเข้ากับความคิดของเรา เราก็จะบอกว่าถูก สิ่งตรงข้ามก็จะผิด และถึงที่สุดแล้วการถกเถียงกันอย่างนี้ ผมมองไม่เห็นประโยชน์ใดๆ ของทั้งสองฝ่ายเลย พิจารณาดูก่อนเถอะครับ  

ขอมีความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กรกฎาคม 2013, 11:03:38 โดย ใบโพธิ์ » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์