เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 16:00:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  โรบินสันเชียงราย(อีกแล้ว) เพื่อนที่ขายเสื้อผ้าบอกว่าเค้าเปิดให้จองพื้นที่กันแล้ว
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน โรบินสันเชียงราย(อีกแล้ว) เพื่อนที่ขายเสื้อผ้าบอกว่าเค้าเปิดให้จองพื้นที่กันแล้ว  (อ่าน 16963 ครั้ง)
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 18:42:50 »

ขอโทษนะครับ  เรื่องโรบินสันอีกแล้ว

พอดีเพื่อนมาบอกว่า(ทางmsn)ได้ไปจองร้านขายเสื้อผ้าในห้างมาแล้ว

ไม่ทราบว่าตอนนี้ถ้าใครผ่านไปผ่านมา แถวตรงข้ามบิ๊กซี เค้ามีอาคารเปิดให้จองที่แล้วหรอครับ

เพราะผมคิดว่าผังเค้ายังไม่ออกเลยนีน่า หรือว่าออกแล้ว ใครมีข้อมูลอะไรก็แบ่งปันบ้างนะครับ

พอดีสนใจจะเช่าเปิดร้านเหมือนกันน่ะครับ

ขอบคุณครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 19:39:24 »

โครงการจะแล้วเสร็จปี 54 โน่นครับท่าน
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 19:45:16 »

แสดงว่าให้จองล่วงหน้ากันข้ามปีเลย

Phat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 19:52:23 »

ขอโทษนะครับ  เรื่องโรบินสันอีกแล้ว

พอดีเพื่อนมาบอกว่า(ทางmsn)ได้ไปจองร้านขายเสื้อผ้าในห้างมาแล้ว

ไม่ทราบว่าตอนนี้ถ้าใครผ่านไปผ่านมา แถวตรงข้ามบิ๊กซี เค้ามีอาคารเปิดให้จองที่แล้วหรอครับ

เพราะผมคิดว่าผังเค้ายังไม่ออกเลยนีน่า หรือว่าออกแล้ว ใครมีข้อมูลอะไรก็แบ่งปันบ้างนะครับ

พอดีสนใจจะเช่าเปิดร้านเหมือนกันน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้เห็นมีแต่รถบรรทุกขนเอาดินไปถม เหมือนจะต่ำกว่าถนนเป็นเมตรเลย  คิดว่าน่าจะประมาณ 2-3 ปีโน่นมั้งครับ  กว่าจะสร้างเสร็จ เพราะกว่าดินจะอยู่ตัวก็นานเหมือนกัน
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 20:16:53 »

ขอบคุณทุกท่านครับผม

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 21:20:55 »

อ่าว โรบินสันจะมาเปิด แล้ว เซ็นทรัล ละ ไม่มาเปิดแล้วหรือนี่

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2009, 23:56:50 »

ที่เห็นถมดินอยู่ตรงข้ามบิ๊กซีนั่นเป็นที่ที่จะสร้างเซ็นทรัลไม่ใช่เหรอครับ แล้วโรบินสันอยู่ตรงไหนหว่า...

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2009, 08:17:38 »

ที่เห็นถมดินอยู่ตรงข้ามบิ๊กซีนั่นเป็นที่ที่จะสร้างเซ็นทรัลไม่ใช่เหรอครับ แล้วโรบินสันอยู่ตรงไหนหว่า...

ที่เดียวกันล่ะครับ

แต่ด้วยข้อมูลที่ได้มาส่วนตัว ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับ

ห้างที่จะสร้างที่เชียงราย ตัวอาคารจะเป็น เซ็นทรัล แต่ห้างข้างในจะเป็นโรบินสันน่ะครับ  คล้ายๆกับ เซ็นทรัลแอร์พอร์ท เชียงใหม่อ่ะครับผม

ผิดยังไงขออภัยด้วยนะครับ อันนี้เป็นความเข้าใจของผมเองน่ะครับ

แต่เท่าที่ดู สินค้าในเซ็นทรัล กับโรบินสัน ก็ไม่่ต่างกันมากครับ แต่บางอย่างที่ในเซ็นทรัลมี โรบินสันจะไม่มีครับ

mari(รักในหลวง)
ชั้นประถม
*

หัวใจ๋ฮอมปอย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2009, 10:44:09 »

ที่เดียวกันล่ะครับ

แต่ด้วยข้อมูลที่ได้มาส่วนตัว ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนะครับ

ห้างที่จะสร้างที่เชียงราย ตัวอาคารจะเป็น เซ็นทรัล แต่ห้างข้างในจะเป็นโรบินสันน่ะครับ  คล้ายๆกับ เซ็นทรัลแอร์พอร์ท เชียงใหม่อ่ะครับผม

ผิดยังไงขออภัยด้วยนะครับ อันนี้เป็นความเข้าใจของผมเองน่ะครับ

แต่เท่าที่ดู สินค้าในเซ็นทรัล กับโรบินสัน ก็ไม่่ต่างกันมากครับ แต่บางอย่างที่ในเซ็นทรัลมี โรบินสันจะไม่มีครับ

ถูกต้องแล้วค้าบบบบ
uki
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2009, 21:39:26 »

โรบินวันเปรียบเหมือน โลตัสเมื่ออยู่ในหห้างท่าน มันเป็นสาขาผู้ร่วมทุนของ central เหมือนลูกอะครับแม่ไปใหนลูกไปด้วย
MEETHIP ณ มฟล.
ชั้นประถม
*

คนเจียงฮาย หั๋วใจ๋เต้าฟ้า

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 12:45:55 »

จองยังไงคับ
สนใจ

❦♡เอิงเอย♡❦
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 21:26:27 »

แบบนี้ก็น่าระวังไว้เหมือนกันเนาะ
น่ากลัวว่าจะเป็นพวก 18 มงกุฏ มาสวมรอย  โกรธ โกรธ
เห็นมีข่าวว่าจะสร้าง และมีคนสนใจเยอะ อาจจะใช้กลอุบาย
หลอกให้มัดจำ แล้วเชิดเงินหนีได้ ระวังกันด้วยนะคะ
เดี๋ยวนี้ภัยสังคม มากันหลายรูปแบบเลยทีเดียวเชียว

แต่ถ้าเปิดให้จองจริงๆ โห คงยุ่งน่าดู
ไม่ต้องต้องเอาแปลนห้างมากางให้ดูกันยกใหญ่เลยหรอเนี่ยยยยย ตกใจ ตกใจ
เห็นมีหลายหลืบ หลายซอยกันเหลือเกิน โห แค่บิ๊กซีก็จะหาของไม่เจออยู่แล้ว555555 เดินรอบเดียวจอด เมื่อยอะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อไหร่จาเสร็จสักทีน๊า จะได้ไปซื้อขนม (ก็คิดได้แค่เนี๊ยะ ฮี่ๆๆๆ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
VIP>>//<<
มัธยม
**

ตั้งใจ มุ่งมั่น ความฝันย่อมสำเร็จ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 00:31:54 »

โทดทีค่าเพราะไม่ค่อยได้อยู่ไทย(เชียงราย)
เชียงรายมีโรบินสันด้วยหรอค่าอิอิอิ
อยากเช่าพื้นที่บ้างเปิดเมื่อไหร่บอกด้วยนะคะ
bb_underground
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 10:06:30 »

คาดว่า น่าจะเปิดปีหน้านะครับ

ถ้าสร้างทันนะ เพราะตอนนี้ก็กำลังถมดินอยู่

ลองติดตามดูที่ กระทู้นี้นะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=4578.0
nalismenox
มัธยม
**

สุดท้ายก็กลับมายืนจุดเดิม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 15:32:51 »

โปรดระวังถูกหลอกนะครับ
เพราะอีกปีกว่ากว่าห้างจะเสร็จและพร้อมให้บริการ
ดังนั้นหากมีใครมาติดต่อก็ควรขอเบอร์โทรศัพท์หรืออะไรก็ตามที่สามารถเป็นหลักฐานที่รัดกุมเพียงพอ
เวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องมานั่งเซ็งเป็ดไง...อิอิอิ
!DeePack!

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 16:31:51 »

โปรดระวังถูกหลอกนะครับ
เพราะอีกปีกว่ากว่าห้างจะเสร็จและพร้อมให้บริการ
ดังนั้นหากมีใครมาติดต่อก็ควรขอเบอร์โทรศัพท์หรืออะไรก็ตามที่สามารถเป็นหลักฐานที่รัดกุมเพียงพอ
เวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องมานั่งเซ็งเป็ดไง...อิอิอิ
เห็นด้วยระวังด้วยคนสมัยนี้
Rung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2010, 16:34:22 »

ลองโทรไปถามที่สำนักงานใหญ่ดีกว่าค่ะ...

อยากจองเหมือนกัน ที่ แจ้งวัฒนะ เดือนละหมื่น ที่นี่ไม่รู้เท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
amfunnyman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010, 14:40:37 »

ขอตอบในฐานะที่ผมเป็นคนเชียงราย บ้านอยู่เชียงแสน(แต่อยู่กรุงเทพฯ)
ผมทำกิจการรับเหมาออกแบบและตบแต่งร้านค้า พวกเดอะมอลล เซ็นทรัล โรบินสัน พารากอน เอ็มโพเรียม ...

ในระยะสองปีมานี้ กลุ่มทุนเซ็นทรัล ได้ขยายสาขาค่อนข้างมาก
ซึ่งก็เป็นข้อดี ทำให้ผมมีรายได้อยู่ตลอด

แต่ต้องบอกตามความจริง คือว่า การจะขายของในเซ็นทรัลนั้น ไม่หมูนะครับ ไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะไปรอด

เซ็นทรัลชลบุรี ขอนแก่น แจ้งวัฒนะ ค่าเช่าหมื่นหนึ่ง กับล๊อคเล็ก ๆ ถือว่าไม่แพง ถ้ามันขายได้ ตอนนี้หลาย ๆ ร้านกำลังเหนื่อย และหลาย ๆ ร้านต้องปิดตัวไป
โครงการที่อุดรฯ ก็กำลังชะลอทั้งการก่อสร้าง และผู้ประกอบการ เพราะที่ขอนแก่น ไปได้ไม่ค่อยสวยนัก อุดรฯ ซึ่งอยู่ใกล้ ๆ จึงลังเลไปด้วย

อยากจะพูดเรื่องค่าใช้จ่ายที่ใครที่อยากจะเปิดร้าน ต้องเตรียมไว้ (นอกจากค่าเช่าร้าน และค่าของที่จะซ์้อมาขาย)

- ค่าตบแต่ง (คร่าว ๆ ตารางเมตรละ เก้าพัน ทำถูก ๆ ประหยัด ๆ เหมือนบิ๊กซี ก็ไม่ได้ เซ็นทรัลเค้าจะตรวจแบบจากกรุงเทพฯ และมีสเป็คงาน และวัสดุกำหนดไว้)
- ค่าประกันแบบ (ก่อนเข้าตบแต่งร้าน จะมีการเสนอแบบไปให้เซ็นทรัล เพื่ออนุมัติก่อสร้าง ค่าประกันแบบคือ ประกันว่า เราจะสร้างให้เหมือนในแบบที่เราเสนอไป (ราว ๆ สามหมื่นนะครับ) ซึ่ง อาจจะได้คืนหลังเปิดร้านไปแล้ว ราว ๆ สามเดือน หรือมากกว่า)

เข้าใจว่า ร้านที่หลาย ๆ ท่านกำลังมองอยู่นี้ น่าจะเป็น โซน Fashion Plus (ใต้ดิน) ประมาณว่า ขายเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า ขั้นตอนทำร้าน ไม่ง่ายเหมือน Big C , Lotus นะครับ

แนะนำให้มองเรื่องจุดคุ้มทุนให้ดีครับ ถ้าขายเสื้อผ้า เราเอามาจากประตูน้ำ บิ๊กซีก็ประตุน้ำ แต่ค่าที่เราแพงกว่า ค่าตบแต่งเราแพงกว่า ถ้าขายเท่ากัน กำไรเราก็ต้องน้อยกว่า

ที่เปรียบเทียบกับบิ๊กซี เพราะเห็นว่า มันใกล้กัน (ไม่แน่ใจว่า มันอยู่ที่ห้าง CD เก่าหรือเปล่าครับ)

เรื่องการรีบไปจองพื่นที่
กรณีศึกษาที่เซ็นทรัลชลบุรี
พอห้องมันเหลือ หลังจากห้างเปิดแล้ว เค้าก็ลดราคาค่าเช่า และเงื่อนไขลง (แต่เจ้าที่เข้าก่อน โดนค่าเช่า และเงื่อนไขไปเต็ม ๆ)

ถ้าเป็นเรื่องทำร้าน ปรึกษาได้ครับ
อาทิตย์หน้า ว่าจะขับรถไปเที่ยวเชียงแสนซะหน่อย ช่วงนี้เริ่มชะลอตัวครับ
boondham

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010, 15:18:29 »

ของเชียงราย พอทราบรายละเอียดไหม ครับ..

ในเรื่องตัวห้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
amfunnyman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010, 15:24:39 »

ตอนนี้ยังไม่ได้เห็นแปลนเลยครับ
ผมมักจะได้เห็นตอนก่อสร้างเสร็จแล้วน่ะครับ
แปลนก่อนก่อสร้าง (ตอนจอง) กับตอนทำจริง ไม่ค่อยเหมือนกันครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์