เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 21:14:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  โรบินสันเชียงราย(อีกแล้ว) เพื่อนที่ขายเสื้อผ้าบอกว่าเค้าเปิดให้จองพื้นที่กันแล้ว
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน โรบินสันเชียงราย(อีกแล้ว) เพื่อนที่ขายเสื้อผ้าบอกว่าเค้าเปิดให้จองพื้นที่กันแล้ว  (อ่าน 16964 ครั้ง)
boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2010, 15:59:02 »

ขอบคุณมากครับ

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2010, 08:29:00 »

โรบินสันก็คือเซนทรัลละครับท่าน
SemBe
ไทยมุง 100%
ชั้นประถม
*

i Feel GooD

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2010, 10:53:13 »

ขอบคุณ จขกท และคุณ amfunnyman ที่หื้อข้อมูลเน้อครับ  ยิ้ม

Que sera,sera Whatever will be,will be.The Future's not ours to see Que sera,sera ***
tai_tais22
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2010, 14:46:38 »

ขอตอบในฐานะที่ผมเป็นคนเชียงราย บ้านอยู่เชียงแสน(แต่อยู่กรุงเทพฯ)
ผมทำกิจการรับเหมาออกแบบและตบแต่งร้านค้า พวกเดอะมอลล เซ็นทรัล โรบินสัน พารากอน เอ็มโพเรียม ...

ในระยะสองปีมานี้ กลุ่มทุนเซ็นทรัล ได้ขยายสาขาค่อนข้างมาก
ซึ่งก็เป็นข้อดี ทำให้ผมมีรายได้อยู่ตลอด

แต่ต้องบอกตามความจริง คือว่า การจะขายของในเซ็นทรัลนั้น ไม่หมูนะครับ ไม่ใช่ว่ามีเงินแล้วจะไปรอด

เซ็นทรัลชลบุรี ขอนแก่น แจ้งวัฒนะ ค่าเช่าหมื่นหนึ่ง กับล๊อคเล็ก ๆ ถือว่าไม่แพง ถ้ามันขายได้ ตอนนี้หลาย ๆ ร้านกำลังเหนื่อย และหลาย ๆ ร้านต้องปิดตัวไป
โครงการที่อุดรฯ ก็กำลังชะลอทั้งการก่อสร้าง และผู้ประกอบการ เพราะที่ขอนแก่น ไปได้ไม่ค่อยสวยนัก อุดรฯ ซึ่งอยู่ใกล้ ๆ จึงลังเลไปด้วย

อยากจะพูดเรื่องค่าใช้จ่ายที่ใครที่อยากจะเปิดร้าน ต้องเตรียมไว้ (นอกจากค่าเช่าร้าน และค่าของที่จะซ์้อมาขาย)

- ค่าตบแต่ง (คร่าว ๆ ตารางเมตรละ เก้าพัน ทำถูก ๆ ประหยัด ๆ เหมือนบิ๊กซี ก็ไม่ได้ เซ็นทรัลเค้าจะตรวจแบบจากกรุงเทพฯ และมีสเป็คงาน และวัสดุกำหนดไว้)
- ค่าประกันแบบ (ก่อนเข้าตบแต่งร้าน จะมีการเสนอแบบไปให้เซ็นทรัล เพื่ออนุมัติก่อสร้าง ค่าประกันแบบคือ ประกันว่า เราจะสร้างให้เหมือนในแบบที่เราเสนอไป (ราว ๆ สามหมื่นนะครับ) ซึ่ง อาจจะได้คืนหลังเปิดร้านไปแล้ว ราว ๆ สามเดือน หรือมากกว่า)

เข้าใจว่า ร้านที่หลาย ๆ ท่านกำลังมองอยู่นี้ น่าจะเป็น โซน Fashion Plus (ใต้ดิน) ประมาณว่า ขายเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า ขั้นตอนทำร้าน ไม่ง่ายเหมือน Big C , Lotus นะครับ

แนะนำให้มองเรื่องจุดคุ้มทุนให้ดีครับ ถ้าขายเสื้อผ้า เราเอามาจากประตูน้ำ บิ๊กซีก็ประตุน้ำ แต่ค่าที่เราแพงกว่า ค่าตบแต่งเราแพงกว่า ถ้าขายเท่ากัน กำไรเราก็ต้องน้อยกว่า

ที่เปรียบเทียบกับบิ๊กซี เพราะเห็นว่า มันใกล้กัน (ไม่แน่ใจว่า มันอยู่ที่ห้าง CD เก่าหรือเปล่าครับ)

เรื่องการรีบไปจองพื่นที่
กรณีศึกษาที่เซ็นทรัลชลบุรี
พอห้องมันเหลือ หลังจากห้างเปิดแล้ว เค้าก็ลดราคาค่าเช่า และเงื่อนไขลง (แต่เจ้าที่เข้าก่อน โดนค่าเช่า และเงื่อนไขไปเต็ม ๆ)

ถ้าเป็นเรื่องทำร้าน ปรึกษาได้ครับ
อาทิตย์หน้า ว่าจะขับรถไปเที่ยวเชียงแสนซะหน่อย ช่วงนี้เริ่มชะลอตัวครับ
ขอเมล์หน่อยได้มั้ยคะ มีเรื่องจะปรึกษา ถ้าไม่สะดวกเมล์มาก่อนก็ได้ค่ะ
tai_tais22@hotmail.com อยากปรึกษาด้วยจริงๆ ค่ะ
555555asd
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 21:05:37 »

เห็นว่าเลี่อนไปเปิด2555จริงเปล่า ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
boondham

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2010, 21:33:10 »

อ่านอีกกระทู้ ครับ.

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
MCL.Morchula shop
รถตู้ให้เช่า เชียงราย
ระดับ ป.ตรี

รถตู้ให้เช่า เชียงราย

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2010, 15:40:27 »

ก็ว่าจะไปหาจองอยู่   งั้นขอรอตอนเปิดก่อน เผื่อเหลือก็ลดค่าเช้าเหมือนชล ไงงงง
เราเคยไปเดินนะ  มันเหมือนห้างบ้านนอก  คนเดินน้อยมากกก   ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะ คงไปพัทยา  บางแสนกันหมด

รถตู้ให้เช่า เชียงราย (บริการทั่วไทย รถสวยบริการดี ต้อง AECรถตู้ตะลอนทัวร์)

081-6748776 เอรวัล
prasa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2010, 02:23:01 »

คนที่อยากจองพื้นที่ลองติดต่อสำนักงานใหญ่นะคะ
เป็นห่วงชาวเชียงรายกลัวโดนนายหน้าหลอก
เพราะแว่วมาว่ามีกรณีที่อ้างว่าเป็นนายหน้าให้โอนเงินหรือทำสัญญาปลอม
บ้างก็ตกเบ็ดได้ที่แล้วไปโก่งราคาชาวบ้านให้เช่าต่อบ้างล่ะ
ตอนนี้เราได้จองพื้นที่กับสำนักงานใหญ่ CPN แล้วค่ะไปทำสัญญาที่นั่นเลยเพราะตอนนี้อยู่ กทม.
ค่าที่ต่อเดือนปีแรกหมื่นกว่าๆเพราะเค้าโปรโมชั่น50% ปีที่สองก็ราคาเต็มค่ะ+ค่าไอเย็นและค่าส่วนกลางอีก สัญญาปีต่อปีนะคะ   ประกันล่วงหน้า 4 เดือน แสนกว่าๆนิดๆ ในใบสัญญาเขียนว่าเปิด 1 เมษานะคะ แต่ไม่แน่อาจจะเลื่อนไปกลางเมษา ถ้าไม่มีอะไรพิดพลาดนะ
boondham

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2010, 11:55:18 »

มีแบบนี้ด้วยเหรอครับ น่ากลัวจัง

ปกติเขาห้ามเช่าช่วงถ้ารู้สัญญาเป็นโมฆะไม่ได้เงินคืนเลยผู้ให้เช่าบอกเลิกสัญญาได้เลย

น่าจะแจ้งก็ดีนะครับผมว่า ถ้ามีจริงตรวจสอบพบ อันตรายเปล่าๆ

ประสานcpn. ดีกว่า

Dz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2010, 17:15:21 »

ปากต่อปาก..ไม่รู้ความจริงมีแค่ไหน   
ต้องรอดูวันเปิด แต่ค่าเช่าลด 50 % ก็เฉพาะfashion Plus 
ของเพื่อนก็ได้ ปีแรกค่าเช่า หกพันกว่าบาทเอง แต่ค่าแต่งแต่งนี้คง
หลายแสนอยู่
rocket21
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2010, 10:48:47 »

อืม  ...นานาจิตัง
sirnong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2010, 17:39:43 »

อ่ะจะตอบให้หายข้องใจเข้ามาดูครับ
 - ตัวตึกเป็นกลุ่ม CPN ในนามเซ็นทรัลกรุ๊ป เป็นผู้ลงทุนสร้าง
 - ห้างสรรพสินค้าโรบินสัน อยู่ในเครือเซ็นทรัลกรุ๊ป (เหมือนห้างเซ็นทรัล ในกรุงเทพ) ซึ่งตัวตึกเมื่อสร้างเสร็จจะใช้ชื่อ เซ็นทรัล หรือเรียกว่าพลาซ่า (ซึ่งสามารถจองพื้นที่เช่าทำธุรกิจได้)
 - อีกส่วนเป็นห้างสรรพสินค้าโรบินสันเชียงรายไม่สามารถเช่าพื้นที่ได้
 - จะเปิดดำเนินการสิ้นเดือนมีนาคม 2554
 - และที่เ้ข้าใจผิดคือเซ็นทรัล และโรบินสันแยกกันบริหาร เซ็นทรัลจะเปิดในเขตกรุงเทพ(จังหวัดใหญ่ๆ )  ส่วนโรบินสันจะขยายออกต่างจังหวัดตามนโยบายการขยายธุรกิจของเครือเซ็นทรัล
tritri
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2010, 19:56:55 »

ถูกต้องครับ โรบินสันไม่ได้ให้เช่าพื้นที่ครับ
ต้องส่วนของ เซ็นทรัลพลาซ่า ชั้นG ครับ ตอนนี้สามารถจองพื้นที่ขายได้อยู่เพราะยังไม่เต็มนะครับ ติดต่อ CPN CR สำนักงานชั่วคราวได้เลย
unna
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2010, 21:59:33 »

ขอนแก่น กับอุดร ร้านค้าเป็นยังงัยบ้างแล้วในเซ้นทรัลน่ะ ดีขึ้นบ้างไม๊
sorry7t
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 15:52:44 »

ว่าอยากจะกลับไปอยู่ที่บ้าน เลยลองโทรไปถามเรื่องพื้นที่สำหรับขายของ
ที่ Central เชียงราย เค้าบอกว่าพื้นที่ เต็ม - -"
ใครสงสัยก็ลองโทรไปนะครับ 02-635-1111#2
ไม่รู้จะกลับไปทำอะไรที่บ้าน ไม่มีอะไรให้ทำ Y Y
หน้า: 1 [2] พิมพ์