เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 02:25:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  เก็บตกทริปทะเลอันดามัน หลีเป๊ะ ตะรุเตา อาดังราวี O_^
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน เก็บตกทริปทะเลอันดามัน หลีเป๊ะ ตะรุเตา อาดังราวี O_^  (อ่าน 5357 ครั้ง)
^อยากขี้เหล่^
มัธยม
**

ฮ่าตึงว่าละหนา!!???

« เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:00:42 »

เก็บตกกับทริปนี่ ตั้งแต่ต้นปี 2555 ได้มีโอกาศไปทริปกับป้าๆ น้าๆ ที่เค้าพาไปครับ ไปกันแบบส่วนตัว ไกด์ส่วนตัวจัดกันไปเองเซฟค่าใช้จ่ายไปเยอะเลยทีเด๋ว ไปเที่ยวครั้งนี่ก็แบกเป้ไปแบบทุกครั้ง ไม่ได้ไฮโซอะไรมากมาย และก็ไม่ได้โลโซจนลำบากเกินไป

ทริปนี่ที่ไปก็มีเกาะหลีเป๊ะ ตะรุเตา อาดังราวี และที่อื่นๆ อีกที่ได้ผ่านหรือพอมีเวลา อาจจะเก็บภาพมาไม่ได้หมดทุกสถานที่
แต่ทุกๆ สถานที่ที่ไป อยู่ในความทรงจำตลอดไปแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์

สุดท้ายไปแล้ว Happy พอใจ อิ่มท้อง&สุขใจ ก็พอแล้วครับ

มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:10:49 »

เจ้าบ้านเริ่มต้นต้อนรับด้วยอาหารมื้อเช้ามื้อแรกที่สตูลครับ อาหารธรรมดาที่อิ่มท้องและให้พลังงานเต็มที่ เตรียมพร้อมก่อนการเดินทางต่อไป

เข้าต้มกุ้งยามเช้า  ตกใจ

พร้อมเครื่องเคียงต่างๆ

มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:12:35 »

ทำไมเว็บแปลกๆ ครับ จะโพสหลายครั้งแหละ แต่หลุดไปหลายครั้งมาก ข้อความที่พิมพ์ไปหายหมด ต้องมานั่งคิดใหม่ สุดท้ายสั้นนิดเด๋ว ลืม! แหะๆ  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:17:28 »

ก่อนการเดินทางพอมีเวลาครับ เจ้าบ้านเลยพาไปแวะชมที่วัดท้ายยอ ที่อยู่บนเกาะยอ
ซึ่ง "เกาะยอ" เป็นอีกจุดหมายปลายทางด้านการท่องเที่ยวที่สำคัญของจังหวัดสงขลา "วัดท้ายยอ" อีกหนึ่งสถานที่ท่องเที่ยวทางศาสนา และยังเป็นวัดเก่าแก่ของตำบลเกาะยอ อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา โดยวัดนั้นตั้งอยู่ทางด้านตะวันตก ค่อนไปทางทิศใต้ของเกาะยอ

Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:19:11 »

" เจ้าบ้านเริ่มต้นต้อนรับด้วยอาหารมื้อเช้ามื้อแรกที่สตูลครับ อาหารธรรมดาที่อิ่มท้องและให้พลังงานเต็มที่ เตรียมพร้อมก่อนการเดินทางต่อไป "

ข้าวต้มกุ้ง (อาหารธรรมดา)

โอ้โห กุ้งเพียบ เรียกอาหารธรรมดา  ... นี่น่าจะเป็นทริปที่ไม่ธรรมดาซะแล้ว ...

>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:22:51 »

ทำไมเว็บแปลกๆ ครับ จะโพสหลายครั้งแหละ แต่หลุดไปหลายครั้งมาก ข้อความที่พิมพ์ไปหายหมด ต้องมานั่งคิดใหม่ สุดท้ายสั้นนิดเด๋ว ลืม! แหะๆ  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

ต้องขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้เวบฯอยู่ในช่วงการพัฒนาปรับปรุงครับ สักพักก็คงกลับเข้าสู่สภาวะปกติครับ ว่าแต่เจ้าของกระทู้หายไปนานมาก(โข) เลยนะครับ นึกว่าจะลืมไปซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:24:47 »

"โรงเก็บเรือพระ" เป็นที่ตะลึงงึกงันมากครับ สวยงามมาก อย่างรู้ที่มาที่เป็นว่าประเพณีของชาวเกาะยอเป็นแบบไหน
ลองอ่านตามลิ้งค์นี่ครับ พร้อมรูปภาพประกอบสวยงาม  ยิงฟันยิ้ม

http://littlearch.multiply.com/photos/album/241/241

รายละเอียด แบบว่าใหญ่อลังการงานสร้างและสวยงาม ตระการตามากมายเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:25:50 »

" เจ้าบ้านเริ่มต้นต้อนรับด้วยอาหารมื้อเช้ามื้อแรกที่สตูลครับ อาหารธรรมดาที่อิ่มท้องและให้พลังงานเต็มที่ เตรียมพร้อมก่อนการเดินทางต่อไป "

ข้าวต้มกุ้ง (อาหารธรรมดา)

โอ้โห กุ้งเพียบ เรียกอาหารธรรมดา  ... นี่น่าจะเป็นทริปที่ไม่ธรรมดาซะแล้ว ...

พอดีพี่เจ้าบ้านเค้าบอกว่า "ขอโทษนะ พอดีพี่ไม่ได้เตรียมอะไรเลย ทานแค่นี่ไปก่อนนะ" งี้อะครับ อิอิ

มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:27:01 »

ต้องขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้เวบฯอยู่ในช่วงการพัฒนาปรับปรุงครับ สักพักก็คงกลับเข้าสู่สภาวะปกติครับ ว่าแต่เจ้าของกระทู้หายไปนานมาก(โข) เลยนะครับ นึกว่าจะลืมไปซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โนววววววววววว ไม่ลืมหรอกครับ เข้ามาดู ตามอ่านเป็นประจำครับ แค่ไม่ค่อยได้โพตส์แค่นั้นเองครับ ซุ้มแบบเงียบๆ ครับ หุหุ

มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:42:57 »

ได้เตรียมอาหารไว้ให้เบาๆ ย้ำนะครับว่า "เบาๆ"  ยิงฟันยิ้ม ทั้งจองตั๋วเรือที่เราจะนั่งไปยังตะรุเตาให้เรียบร้อย แบบว่าจัดการให้เส็ดศัพท์เลยครับ

เมนูมีไม่กี่อย่างครับ แต่!!!!! แต่ละอย่างแบบว่าสุดๆ ไปเลย

เมนูแรกเป็นของแปลก(สำหรับผมนะครับ) ปลาหมึกต้มยัดไส้ข้าวเหนียว มันจะมีน้ำคลุกคลิกสีม่วงๆ อ่ะครับไม่รู้วิธีทำเหมือนกัน รู้อย่างเด๋วอร่อยมากครับ

ทานกับน้ำปู ของมาเลเซียครับ เป็นขวดๆ เหมือนน้ำปลาบ้านเราเลยครับ แต่รสชาติไม่เหมือน "น้ำปู๋" บ้านเฮานะครับ อิอิ เหมือนซอสมากกว่าครับ

Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:49:08 »

โอ้มีแต่เมนูอาหารที่โดนๆทั้งนั้นเลย ยิ้มกว้างๆ
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:49:43 »

เร็วๆๆ ขะโจ๋เอาลงต่อ กำลังเพลิน ยิงฟันยิ้ม

มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:51:22 »

โอ้มีแต่เมนูอาหารที่โดนๆทั้งนั้นเลย ยิ้มกว้างๆ
โดนเหมือนกั๋นครับ กึ๋ดตึงหาแล้วส้มปากเลยครับ มื้อเที่ยงพอดี ฮ่าๆๆๆๆๆ

มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:52:36 »

เร็วๆๆ ขะโจ๋เอาลงต่อ กำลังเพลิน ยิงฟันยิ้ม
เอาลงเร็วไม่ได้ครับ ลุ้นเอาใจช่วยให้เว็บมันเสถียรเร็วๆ ครับ เอาใจช่วยทีมสต๊าฟทุกท่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 11:59:56 »

ไปเจอมาครับ น่าจะเป็นชื่อเมนูนี่ "ปลาหมึกยัดไส้เข้าเหนียวเปียก" หน้าตาคล้ายๆ กันแต่แตกต่างที่สีอาจจะผิดกันตรงที่เครื่องปรุงเลยออกมาคนละแบบแต่น่าจะชื่อเมนูนี่นะครับ

http://www.oknation.net/blog/mydaychapter/2012/11/10/entry-1

มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 12:04:54 »

ก่อนไปท่าเรือปากบาราครับ แวะที่นี่กันก่อนครับ "อุทยานแห่งชาติหมู่เกาะเภตรา" สวยงามสะอาดตา ทะเลใสเชียวละครับ

มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 12:07:56 »

และแล้วก็มาถึง "ท่าเรือปากบารา" ครับ เพื่อขึ้นเรือมุ่งหน้าไปเกาะหลีเป๊ะและตะรุเตาต่อ

ซึ่งช่วงที่ไปอากาศไม่ค่อยเวิร์กเท่าไร เพราะเจอมรสุมเข้าพอดี แต่ไม่แรงมากท้องฟ้าเลยไม่ค่อยสวย บางช่วงเจอฝนตกบ้าง เลยเฉอะแฉะไปตามๆ กัน

มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 12:25:19 »

ระหว่างทางขณะนั่งเรือ คลื่นลมแรงมาก ถ่ายรูปยากขึ้นไปอีก กระเด็นกระดอนไปตามๆ กันเพราะคนขับเรือแกบอกว่าแข่งกับพายุ กลัวเจอพายุระหว่างทางเลยต้องรีบ

เรือมาแวะระหว่างทางให้ชมประมาณ 10 นาทีได้ครับที่เกาะที่ทำการอุทยานแห่งชาติตะรุเตา สังเกตุได้จากตอนนั่งเรือมาถึงท่าเทียบเรือเกาะตะรุเตามีพายุฝนตกลงไล่ตามหลังมาเรื่อยๆ  ร้องไห้

เลยต้องรีบแวะ รีบถ่าย รีบขึ้นเรือ รีบเดินทางต่อ

สาธุ ................. ฝนอย่าเพิ่งตกนะค้าบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 12:32:17 »

น้ำปูถ้าจะเป๋นน้ำปูทะเลก้าครับ ยิ้ม
ขะใจ๋เอาลงเร็วๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 13:55:33 »

มาต่อกันรอบบ่ายครับ อิ่มท้องละ แก้ง่วงกันหน่อยดีฟ่าครับ

มาถึงละครับจุดเทียบเรือ เพื่อต่อเรือไปยังเกาะหลีเป๊ะหรือเกาะอาดัง ครับส่วนคืนนี่ พักกันที่เกาะอาดัง ซึ่งเป็นห้องพักที่ติดต่ออุทยานฯ ไว้ครับ

เรือชาวบ้านที่ว่างเว้นจากการหาปลา บ้างโอกาศก็มารับจ๊อบรับนักท่องเที่ยว หารายได้พิเศษ น่าจะมีปริมาณเยอะเหมือนกันครับ ซึ่งข้อเสียที่สังเกตอีกอย่างคือ บางลำจะมีน้ำมันเครื่องยนต์ไหล ซึ่งมันไหลลงผสมน้ำทะเลด้วยซึ่งเมื่อเทียบกับปริมาณเรือที่มีอยู่ ทำให้ปริมาณน้ำมันเครื่องยนต์ที่ลงทะเลนั่นเยอะมาก ตามไปด้วยเช่นกัน  แลบลิ้น

เสบียงและสัมภาระสำหรับการพักที่เกาะอาดัง 3 วัน 2 คืนมากันทั้งหมด 7 คนเยอะมากๆ ^^

จากบริเวณเทียบเรือน้ำลึกหน้าเกาะหลีเป๊ะ ไว้โอกาศหน้าจะมาพักที่เกาะหลีเป๊ะบ้าง ครั้งนี่พักที่อาดังไปก่อนซึ่งอยู่ไม่ไกลกันมาก สามารถนั่งเรือมาทานข้าวเดินเล่นแล้วกลับมาพักที่ที่เกาะอาดังได้ครับ

เกาะหลีเป๊ะ(ญ) จิงๆ อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ภาพสุดท้ายก่อนพระอาทิตย์ตกดินของเย็นวันนั้น ณ จุดเทียบเรือน้ำลึก เกาะหลีเป๊ะ&เกาะอาดัง  ยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์