เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 06:50:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  จะไปเที่ยวน่านครับจาก เชียงราย ไปน่าน ใช้เส้นทางไหนดีครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน จะไปเที่ยวน่านครับจาก เชียงราย ไปน่าน ใช้เส้นทางไหนดีครับ  (อ่าน 43580 ครั้ง)
golf2
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 14:42:10 »

จะไปเที่ยวน่าน จาก เชียงราย ไป น่าน ใช้เส้นทางไหนดีครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 14:51:45 »

.. ถ้าชอบธรรมชาติ แนะนำเส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว
   อีกเส้นก็ เชียงราย-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  เส้นนี้ก็ขึ้นเขาไม่เยอะเท่าเส้นแรก ถนนบางช่วงบนเขาปรับปรุงให้ดีขึ้นเยอะ
   ถ้าชอบขับรถแบบสบายๆไม่อยากขึ้นเขามาก ก็ พะเยา - งาว -ร้องกวาง - เวียงสา -น่านครับ อ้อมหน่อย แต่ขับสบายใช้ความเร็วได้เต็มที่เพราะเป็นถนนเส้นหลัก
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 14:56:24 »

เส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว .....    มีเสียว

เชียงราย-พะเยา-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  ... เส้นนี้ O.K. เลย

พะเยา - งาว - ร้องกวาง - เวียงสา -น่าน   ... อันนี้ไกลไปเยอะ
THANAPUT
เชียงรายบ๊อช คาร์ เซอร์วิส

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:04:15 »

2คำตอบข้างบน นั่นถูกต้องที่สุดแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บริการ  ติดตั้งแก๊สรถยนต์ ระบบหัวฉีด รับประกัน 5 ปีเต็ม  จำหน่าย สินค้า  BOSCH  ทั้งปลีกและราคาขายส่ง
http://www.chiangraiboschcarservice.com
golf2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:06:08 »

เส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว .....    มีเสียว

เชียงราย-พะเยา-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  ... เส้นนี้ O.K. เลย

พะเยา - งาว - ร้องกวาง - เวียงสา -น่าน   ... อันนี้ไกลไปเยอะ

1. เชียงราย ไปจุน โดยไม่เข้าป่าแดด โดยขับรถเลยทางเข้าป่าแดดไปทางเทิงไปก่อนถึงบ้านปล้อง จะมีทางแยกซ้าย ท่างไหนจะไกล้กว่าครับ
2.  เคยวิ่งเส้น พะเยา ดอกคำใต้ ตัดเข้า เชียงม่วนเลยเปล่าครับ  เทียบกับทาง 1. อันไหนจะไกล้กว่ากันครับ
darunwat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:09:09 »

ทางที่ 1 ครับ ใกล้กว่าครับ เชียงราย-เทิง(เลี้ยวขวาไปจุนที่บ้านน้ำจุน) ไป จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง น่าน   ระยะทาง  212  กิโลเมตรครับป๋ม
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:12:33 »

เส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว .....    มีเสียว

เชียงราย-พะเยา-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  ... เส้นนี้ O.K. เลย

พะเยา - งาว - ร้องกวาง - เวียงสา -น่าน   ... อันนี้ไกลไปเยอะ

1. เชียงราย ไปจุน โดยไม่เข้าป่าแดด โดยขับรถเลยทางเข้าป่าแดดไปทางเทิงไปก่อนถึงบ้านปล้อง จะมีทางแยกซ้าย ท่างไหนจะไกล้กว่าครับ
2.  เคยวิ่งเส้น พะเยา ดอกคำใต้ ตัดเข้า เชียงม่วนเลยเปล่าครับ  เทียบกับทาง 1. อันไหนจะไกล้กว่ากันครับ
... เส้นที่ 1 ผมว่าไม่หนีกันนะ เพราะมาบรรจบเส้นเดียวกันเลยป่าแดดไปหน่อย ต้องดูแผ่นที่ครับว่าความคดเคี้ยวของถนนเป็นการไปแล้ววกกลับมาบรรจบกันไหม
             ... เส้นที่ 2  โหดครับ ผมเคยกลับจากน่านดูแผนที่แล้วไม่ต้องผ่าน ปง จุน นึกกว่าใกล้ ทำเวลาได้ดี กลายเป็นว่าทางชันเอาเรื่อง โหดอยู่นะ แถมช่วงพื้นราบเส้นทางแคบผ่านหมู่บ้านขับรถต้องระวังมาก ไปครั้งเดียวเข็ดเลยครับ สงสารรถเก่ามากแล้ว ถ้ารถค่อนข้างเก่า ประเภทอายุ 10 ปีอัพ ไปเส้นที่ใช้สัญจรกันปกติ (เส้นรถประจำทาง) เผื่อเวลารถมีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:16:53 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
ChawThaiLue
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:20:48 »

ทั้งสามเส้นทาง น่าจะ มี

1.ระยะทาง
2.เดินทางใช้เวลาเท่าไหร่

ปล.ผมก็อยากไปอยู่เหมือนกันคับ ไม่ได้ไปมา 8-9 ปีละคับ

รับ.ชื้อน้ำมันพืชเก่า(ที่ใช้แร้ว) รวมทั้งน้ำมันหมู.
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=961105.msg10158584#msg10158584
เปียกปูน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 15:42:10 »

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติม ในฐานะคนที่เคยเดินทางไปน่าน ให้ช่วงหกปีที่ผ่านมา
สามเส้นทางที่ท่านกล่าวมานั้น เคยไปมาหมดแล้ว ที่อยากแนะนำคือเส้นจากเชียงราย เทิง (แม่ลอยไร่) จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง น่าน ค่ะ

คือจากเชียงราย ผ่านเชียงเคี่ยน แล้วเลี้ยวขวา ที่มีป้ายว่า น่าน โดยผ่านหมู่บ้านแม่ลอยไร่ ระหว่างทาง ให้ตามป้ายน่านไปเรื่อยๆ โดยจะผ่าน จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง แล้วก็ถึงน่าน มีช่วงดอยที่ชันคือ ออกจากเชียงม่วน แล้วช่วงสามสิบกิโลสุดท้ายก่อนลงเมืองน่านให้ระวังถนนลื่น เพราะเคยขับรถท้ายปัดเกือบตกดอยมาแล้ว

ก่อนเดินทางเช็ครถ เช็คเบรคด้วยนะคะ
tang_ton
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 16:02:18 »

.. ถ้าชอบธรรมชาติ แนะนำเส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว
   อีกเส้นก็ เชียงราย-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  เส้นนี้ก็ขึ้นเขาไม่เยอะเท่าเส้นแรก ถนนบางช่วงบนเขาปรับปรุงให้ดีขึ้นเยอะ
   ถ้าชอบขับรถแบบสบายๆไม่อยากขึ้นเขามาก ก็ พะเยา - งาว -ร้องกวาง - เวียงสา -น่านครับ อ้อมหน่อย แต่ขับสบายใช้ความเร็วได้เต็มที่เพราะเป็นถนนเส้นหลัก
เพิ่งไปมาเมื่อวันลอยกระทง ขาไปใช้เส้นทางที่1 ตลอดทางสวยงามมาก แต่ต้องระมัดระวังในการขับขื่ ขากลับใช้เส้นทางที่3 ขับสบายๆตลอดทาง ดูที่จุดประสงค์ที่จะไปดีกว่าครับ ถ้าไม่รีบและคนขับไม่ชำนาญเส้นทาง แนะนำใช้เส้นทางที่3ครับ
คนทำงาน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 16:05:46 »

ผมไปมาหมดทุกเส้นเพราะว่าไปอยู่ทุกเดือน คือว่าแล้วแต่เราจะไปอำเภอไหนแต่ละเส้นใช้เวลาเดินทางไม่ต่ำกว่าื 3 ชั่วโมง
Highwayboy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2012, 20:33:27 »

ข้อมูลจากเจ้าของเส้นทางครับ เส้นที่สะดวกที่สุดขอแนะนำครับ ออกจากเชียงรายเริ่มที่สี่แยกแม่กรณ์(ทางหลวงหมายเลข1020)เข้าไปทางเทิงถึงกม.40 เชียงเคี่ยน(ป้อมตำรวจเลี้ยวขวา) ทางหลวงหมายเลข1128 ผ่านบ้านป่าแงะระยะทาง 9กม. บรรจบทางหลวงหมายเลข1126 วิ่งผ่านป่าแดด ถึงสันมะค่า(ตลาด)จะมีสามแยกไปจุนได้ทั้งสองทางถ้าไปตามทางหลวง1126 จะอ้อมภูเขาอีกสองลูก ให้ตรงเข้าทางของทางหลวงชนบท ผ่านบ้านเนินสมบูรณ์ ทุ่งต้นศรี(ดอกคำใต้) ออกไปเจอทางหลวงแผ่นดินหมายเลข1021(พะเยาเชียงคำ)เข้าตัวอำเภอจุน(ระยะทางจากสันมะค่าถึงจุนประมาณ30กม ระยะเวลาจากเชียงรายถึงจุนไม่เกิน1-1.30ชม.(เส้นเชียงเทิงไม่สามารถใช้ความเร็วได้เต็มที่) ถึงเเยกจุนเข้า ปง เชียงม่วน จ. พะเยา)ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข1091ผ่านอำเภอบ้านหลวงน่าน เข้าสู่ตัวเมืองน่าน ระยะทางประมาณ120 กม. รวมรยะทางแล้วไม่เกิน 220กม. ใช้เวลามาตรฐานตามกฏหมายกำหนดไม่เกิน3 ชั่วโมงครับ
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 12:07:03 »

มาดูบ่ดายจร้า  เจ๋ง

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 12:12:41 »

ใช้เวลาเกิน 3 ชม แน่นอน แต่ถ้าใครจะไปตอนสิ้นปี ปรึกษาได้เพราะจะไปเวียงสาพอดี
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 12:38:41 »

เส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว .....    มีเสียว

เชียงราย-พะเยา-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  ... เส้นนี้ O.K. เลย

พะเยา - งาว - ร้องกวาง - เวียงสา -น่าน   ... อันนี้ไกลไปเยอะ

... เส้นที่ 1 ผมว่าไม่หนีกันนะ เพราะมาบรรจบเส้นเดียวกันเลยป่าแดดไปหน่อย ต้องดูแผ่นที่ครับว่าความคดเคี้ยวของถนนเป็นการไปแล้ววกกลับมาบรรจบกันไหม
             ... เส้นที่ 2  โหดครับ ผมเคยกลับจากน่านดูแผนที่แล้วไม่ต้องผ่าน ปง จุน นึกกว่าใกล้ ทำเวลาได้ดี กลายเป็นว่าทางชันเอาเรื่อง โหดอยู่นะ แถมช่วงพื้นราบเส้นทางแคบผ่านหมู่บ้านขับรถต้องระวังมาก ไปครั้งเดียวเข็ดเลยครับ สงสารรถเก่ามากแล้ว ถ้ารถค่อนข้างเก่า ประเภทอายุ 10 ปีอัพ ไปเส้นที่ใช้สัญจรกันปกติ (เส้นรถประจำทาง) เผื่อเวลารถมีปัญหา

พึ่งไปมาครับ ใช้ทุกเส้นทางมาแล้วครับ

ออกจากเชียงราย แยกเข้าป่าแดด จากนั้นพอไปถึงป่าแดด จะมี 2 เส้น
ถ้าวิ่งตามป้ายไปน่าน-จุน-ปง เส้นนี้ผ่านหมู่บ้าน จะช้านิดหนึ่ง เพราะโค้งเยอะ
ให้ไปเส้นโรงช้าง ไปถึงแยกดอกคำใต้-จุน ให้เลี้ยวซ้ายไปทางจุน
จากนั้นวิ่งไปเส้นจุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง- และเข้าเมืองน่าน

เวลาที่ใช้ขึ้นอยู่กับความเร็วที่ขับ ผมพึ่งขับไปเองครั้งแรก ตอนไปไปอีก 1 เส้นทาง ขากลับ ใช้อีกเส้นทาง
เส้นที่แนะนำดีที่สุด  ถนนดี สรา้งและปรับปรุงใหม่
ไม่แนะนำไปเส้นเทิง-เชียงคำ เส้นนั้น เขาชันและแคบกว่า

ถนนช่วงที่ขลุขละจะเป็นช่วงเส้นที่แยกจากเชียงราย-เทิง เข้าไปป่าแดดนี่แล่ะครับ
แต่ระยะทางไม่มาก  จากนั้นไปถึงน่าน  ถนนเส้นทางดีตลอด

ผมออกเชียงราย ตี 5 ไปถึงน่าน 7 โมงคึ่ง ใช้เวลา 2 ชั่วโมงครึ่งครับ
ขากลับ ออกน่าน 10 โมง มาถึงเชียงราย บ่ายโมงครับ เพราะสายๆ รถเยอะ

พึ่งไปมาเมื่อวันที่ 17-19 พ.ย. ที่ผ่านมานี่เองครับ

ภาพเส้นทางช่วงบนดอยเขต อำเภอบ้านหลวงครับ เอามาฝาก
ถ่ายประมาณ 10 โมงครึ่ง ครับ วันที่ 19

* 2012-11-19 10.31.01.jpg (77.06 KB, 600x361 - ดู 32582 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 12:50:39 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 14:36:57 »

กลับมารีวิวสถานที่ท่องเที่ยวให้ด้วยนะครับ ว่าจะไปอยู่เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
pom_9963

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 14:52:10 »

ยิงฟันยิ้ม .. ช่วงนี้วิวคงสวยงามครับ ผมไปช่วงสงกรานต์เกือบทุกปี เจอแต่ต้นไม้แห้งกะเขาหัวโล้น
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 15:09:52 »

กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ ฝากถึงเวปมาสเตอร์ไว้
ถ้ารวบรวมข้อมูลเหล่านี้ไว้จะเป็นการดีสำหรับนักเดินทางและนักท่องเที่ยวครับ

ถ้าเช็คกันจริงๆในเวปนี้ข้อมูลการท่องเที่ยวที่มีประโยชน์จริงๆสำหรับการค้นหาข้อมูล
มีไม่มากครับ ยิ่งเรื่องเส้นทางหรือสถานที่ท่องเที่ยวในเชียงราย ยังขาดความละเอียดและupdateข้อมูลล่าสุด
(อย่าพึ่งเวปของหน่วยงานราชการเด็ดขาด เพราะส่วนใหญ่ไร้ซึ่งประโยชน์)

ขอบคุณจขกท.ด้วยครับ

chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:10:23 »

แวะมาดูครับ เก็บข้อมูลด้วย ขอบคุณมากครับ ทุกคำตอบครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:12:32 »

เส้นทางนี้โอเคครับ สายตรงน่าเที่ยว

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
หน้า: [1] 2 พิมพ์