เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 19:15:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  จะไปเที่ยวน่านครับจาก เชียงราย ไปน่าน ใช้เส้นทางไหนดีครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน จะไปเที่ยวน่านครับจาก เชียงราย ไปน่าน ใช้เส้นทางไหนดีครับ  (อ่าน 43582 ครั้ง)
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:13:36 »

พะเยา - งาว - ร้องกวาง - เวียงสา -น่าน

เส้นนี้อ้อมโลกเลยครับเสียเวลาเปล่า

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:22:06 »

ข้อมูลจากเจ้าของเส้นทางครับ เส้นที่สะดวกที่สุดขอแนะนำครับ ออกจากเชียงรายเริ่มที่สี่แยกแม่กรณ์(ทางหลวงหมายเลข1020)เข้าไปทางเทิงถึงกม.40 เชียงเคี่ยน(ป้อมตำรวจเลี้ยวขวา) ทางหลวงหมายเลข1128 ผ่านบ้านป่าแงะระยะทาง 9กม. บรรจบทางหลวงหมายเลข1126 วิ่งผ่านป่าแดด ถึงสันมะค่า(ตลาด)จะมีสามแยกไปจุนได้ทั้งสองทางถ้าไปตามทางหลวง1126 จะอ้อมภูเขาอีกสองลูก ให้ตรงเข้าทางของทางหลวงชนบท ผ่านบ้านเนินสมบูรณ์ ทุ่งต้นศรี(ดอกคำใต้) ออกไปเจอทางหลวงแผ่นดินหมายเลข1021(พะเยาเชียงคำ)เข้าตัวอำเภอจุน(ระยะทางจากสันมะค่าถึงจุนประมาณ30กม ระยะเวลาจากเชียงรายถึงจุนไม่เกิน1-1.30ชม.(เส้นเชียงเทิงไม่สามารถใช้ความเร็วได้เต็มที่) ถึงเเยกจุนเข้า ปง เชียงม่วน จ. พะเยา)ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข1091ผ่านอำเภอบ้านหลวงน่าน เข้าสู่ตัวเมืองน่าน ระยะทางประมาณ120 กม. รวมรยะทางแล้วไม่เกิน 220กม. ใช้เวลามาตรฐานตามกฏหมายกำหนดไม่เกิน3 ชั่วโมงครับ

ถ้าออกจากเชียงรายใช้เส้นทางนี้ใกล้ที่สุด ถ้ามีทางแยกดูป้ายด้วยจะหลงทาง ที่ต้องระวังอย่างหนึ่งคือการผ่านหมู่บ้านต่างๆ อาจจะมีชาวบ้านชาวสวนออกจากบ้านหรือซอยโดยไม่ระวัง ขับช้าลงนิดอย่าประมาทครับ
RAYICE
i love you
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:34:24 »

ปลายทาง ที่น่าน
ไปได้หลายทาง

ชั่งหัวมัน
LaKKu
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2012, 21:34:38 »

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติม ในฐานะคนที่เคยเดินทางไปน่าน ให้ช่วงหกปีที่ผ่านมา
สามเส้นทางที่ท่านกล่าวมานั้น เคยไปมาหมดแล้ว ที่อยากแนะนำคือเส้นจากเชียงราย เทิง (แม่ลอยไร่) จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง น่าน ค่ะ

คือจากเชียงราย ผ่านเชียงเคี่ยน แล้วเลี้ยวขวา ที่มีป้ายว่า น่าน โดยผ่านหมู่บ้านแม่ลอยไร่ ระหว่างทาง ให้ตามป้ายน่านไปเรื่อยๆ โดยจะผ่าน จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง แล้วก็ถึงน่าน มีช่วงดอยที่ชันคือ ออกจากเชียงม่วน แล้วช่วงสามสิบกิโลสุดท้ายก่อนลงเมืองน่านให้ระวังถนนลื่น เพราะเคยขับรถท้ายปัดเกือบตกดอยมาแล้ว

ก่อนเดินทางเช็ครถ เช็คเบรคด้วยนะคะ

+10000 เส้นนีเถูกต้องที่สุดคับ ผ่านหมู่บ้านแม่ลอยไร่ เข้าต.หงษ์หินออกบ้านหงษ์หินเข้าบ้านน้ำจุน แล้วเข้าอ.จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง แล้วก็ถึงน่าน ทางนี้ใกล้ที่สุดแล้วละ
(ส่วนตัวผมชอบไปทางเชียงคำคับเพราะจะไปแวะแอ่วแถว อ.เฉลิมพระเกียรติ อ.ทุ่งช้าง อ.เชียงกลาง อ.ปัวแล้วแวะเข้าไปที่ อ.สันติสุข ออก อ.แม่จริม มาโผ่ที่ อ.ภูเพียง ถึงน่าน ดึกๆมา ไปต่อที่ร้าน ฅนคาเซ แวะร้าน the fip  ต่อที่ Chanel X หมดนี้แล้วไปไหนบ่ไหวแวะหลับที่ Bos ตรงข้ามกันฮั้นเนาะคับมีสาวๆๆตวยเน้อ 555 จบแค่นี้แหละคับ  ลองผ่อเน้อแล้วจะรู้เอง อิอิ....

...................................................
...................................................
มนุษย์เงินเดือน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 01:43:39 »

เส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว .....    มีเสียว

เส้นทางนี้โอเคครับ สายตรงน่าเที่ยว
เส้นนี้หากไม่ชำนาญ อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

อาคารพาณิชย์ 3 ชั้น 4 คูหา จากแยกฝั่งหมิ่น 150 เมตร 08 1111 5662
jinnalove
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 13:27:01 »

แล้วแต่อำเภอ ที่จะไปนะคับ ถ้าไม่เกินในเมือง แนะนำ พะเยา งาว แพร่ น่าน คับ ถึงจะไกลกว่าแต่สภาพทาง ใช้เวลาและน้ำมันพอๆกันคับ และปลอดภัยกับการขับรถมากกว่าคับ
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2012, 20:03:37 »

นั่งอ่านไป   เห็นเด็กนั่งหัวเราะข้างๆ เว๊ป   เออเน๊าะ  ไกลแสนไกล  โค้งสุดโค้ง  แต่คนก็จะไปเที่ยวกันได้เน๊าะ   แต่ไปแล้วก็หายเหนื่อยเมื่่อเจอของสวยๆ  งามๆ ของเมืองน่าน  เมืองลึกลับ ที่กว่าจะไปถึงได้   ก็นาน.......นาน.......นาน    จนเพี้ยนเป็นน่านไปล่ะ
YURI
มัธยม
**

我叫王艳平

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 21:04:39 »

ขออนุญาตให้ข้อมูลเพิ่มเติม ในฐานะคนที่เคยเดินทางไปน่าน ให้ช่วงหกปีที่ผ่านมา
สามเส้นทางที่ท่านกล่าวมานั้น เคยไปมาหมดแล้ว ที่อยากแนะนำคือเส้นจากเชียงราย เทิง (แม่ลอยไร่) จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง น่าน ค่ะ

คือจากเชียงราย ผ่านเชียงเคี่ยน แล้วเลี้ยวขวา ที่มีป้ายว่า น่าน โดยผ่านหมู่บ้านแม่ลอยไร่ ระหว่างทาง ให้ตามป้ายน่านไปเรื่อยๆ โดยจะผ่าน จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง แล้วก็ถึงน่าน มีช่วงดอยที่ชันคือ ออกจากเชียงม่วน แล้วช่วงสามสิบกิโลสุดท้ายก่อนลงเมืองน่านให้ระวังถนนลื่น เพราะเคยขับรถท้ายปัดเกือบตกดอยมาแล้ว

ก่อนเดินทางเช็ครถ เช็คเบรคด้วยนะคะ

+10000 เส้นนีเถูกต้องที่สุดคับ ผ่านหมู่บ้านแม่ลอยไร่ เข้าต.หงษ์หินออกบ้านหงษ์หินเข้าบ้านน้ำจุน แล้วเข้าอ.จุน ปง เชียงม่วน บ้านหลวง แล้วก็ถึงน่าน ทางนี้ใกล้ที่สุดแล้วละ
(ส่วนตัวผมชอบไปทางเชียงคำคับเพราะจะไปแวะแอ่วแถว อ.เฉลิมพระเกียรติ อ.ทุ่งช้าง อ.เชียงกลาง อ.ปัวแล้วแวะเข้าไปที่ อ.สันติสุข ออก อ.แม่จริม มาโผ่ที่ อ.ภูเพียง ถึงน่าน ดึกๆมา ไปต่อที่ร้าน ฅนคาเซ แวะร้าน the fip  ต่อที่ Chanel X หมดนี้แล้วไปไหนบ่ไหวแวะหลับที่ Bos ตรงข้ามกันฮั้นเนาะคับมีสาวๆๆตวยเน้อ 555 จบแค่นี้แหละคับ  ลองผ่อเน้อแล้วจะรู้เอง อิอิ....

คนนี้รู้จริง รู้ด้วยว่าต้องไปจบ ที่ Chanel ผู้เชี่ยวชาณน่าน 555   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เส้นทางนี้เป็นเส้นทางที่ใช้ประจำค่ะ ขับเส้นทางนี้ไม่เคนเกิน 3 ชั่วโมง ส่วนมาก 2.30 ชม. เส้นนี้ใกล้สุดค่ะ Confirm    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2012, 21:55:36 »

เชียงราย-เลี้ยวไปผ่านวัดถำ้ผาจรุย-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  ... เส้นนี้ O.K. เลย
 ผมไปเส้นตลอด..... ยิงฟันยิ้ม  2ชั่วโมงครึ่งครับ

ขออภัยในบางลีลา
soda_cute
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2013, 10:58:19 »

ใครเคยไปเส้นทางนี้บ้างคับ

เชียงราย ป่าแดด ภูกามยาว ดอกคำใต้ เชียงม่วน บ้านหลวง น่าน

ผมเคยไปถึงแค่เชียงม่วนโดยใช่เส้นทางนี้

แล้วจาก เชียงม่วนถึงน่าน เส้นทางเป็นไงบ้างคับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2013, 22:17:36 โดย soda_cute » IP : บันทึกการเข้า
SKB
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2014, 16:21:59 »

ถ้าจะไปอ.นาน้อยจ.น่าน ล่ะคะควรไปเส้นทางไหนดี ฮืม

tongnakrub
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2015, 15:53:06 »

.. ถ้าชอบธรรมชาติ แนะนำเส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว
   อีกเส้นก็ เชียงราย-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  เส้นนี้ก็ขึ้นเขาไม่เยอะเท่าเส้นแรก ถนนบางช่วงบนเขาปรับปรุงให้ดีขึ้นเยอะ
   ถ้าชอบขับรถแบบสบายๆไม่อยากขึ้นเขามาก ก็ พะเยา - งาว -ร้องกวาง - เวียงสา -น่านครับ อ้อมหน่อย แต่ขับสบายใช้ความเร็วได้เต็มที่เพราะเป็นถนนเส้นหลัก

เส้นแรกนี่รถเก๋งไปได้สบายเลยก่อครับ

แพ้เป็นถ่าน ผ่านจึงเป็นเพชร
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 09:53:39 »

.. ถ้าชอบธรรมชาติ แนะนำเส้น เชียงราย - เทิง -เชียงคำ -สองแคว - ท่าวังผา -น่านครับ โซนนี้สถานที่ท่องเที่ยวตลอดเส้นทางเยอะ แต่ดูสภาพยานพาหนะด้วยนะครับ ทางนี้น่าจะยากที่สุดแล้ว
   อีกเส้นก็ เชียงราย-ป่าแดด-จุน-ปง-เชียงม่วน-บ้านหลวง-น่าน  เส้นนี้ก็ขึ้นเขาไม่เยอะเท่าเส้นแรก ถนนบางช่วงบนเขาปรับปรุงให้ดีขึ้นเยอะ
   ถ้าชอบขับรถแบบสบายๆไม่อยากขึ้นเขามาก ก็ พะเยา - งาว -ร้องกวาง - เวียงสา -น่านครับ อ้อมหน่อย แต่ขับสบายใช้ความเร็วได้เต็มที่เพราะเป็นถนนเส้นหลัก

เส้นแรกนี่รถเก๋งไปได้สบายเลยก่อครับ
.. ถ้ารถสภาพโอเค คนขับโอเค ไปได้สบายครับ แต่ช่วงขึ้นลงเขาจะเหนื่อยกว่าเส้นทางอื่นๆ  ปกติผมใช้เส้นทางที่สองครับ เดี๋ยวนี้ถนนดีมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 09:56:02 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 09:57:52 »

ใครเคยไปเส้นทางนี้บ้างคับ

เชียงราย ป่าแดด ภูกามยาว ดอกคำใต้ เชียงม่วน บ้านหลวง น่าน

ผมเคยไปถึงแค่เชียงม่วนโดยใช่เส้นทางนี้

แล้วจาก เชียงม่วนถึงน่าน เส้นทางเป็นไงบ้างคับ รบกวนผู้รู้ด้วยคับ
... เชียงม่วนไปน่าน เส้นทางดีโคตรเลยครับ ขึ้นเขายาวๆสองยกแต่ไม่ยาก ช่วงเชียงม่วน - บ้านหลวง - น่าน ผมไปมาล่าสุดต้นเดือน พค.ครับ เอามอไซค์ pcx ไป
หน้า: 1 [2] พิมพ์