เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:25:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  สิ้นสุดการ ตาม หา เจ้าของมารับไปแล้วครับ ขอให้ดูแลมันดีดี นะคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สิ้นสุดการ ตาม หา เจ้าของมารับไปแล้วครับ ขอให้ดูแลมันดีดี นะคับ  (อ่าน 1527 ครั้ง)
WM6000923
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:16:47 »

เจ้าของให้ ค่ารักษาพยาบาล มาตั้งครึ่งนึง ขอบคุณมากจากใจคับ ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 15:15:54 โดย WoMbAT » IP : บันทึกการเข้า
momo tono
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:18:43 »

แถวดอยเขาควายไหมครับ เห็นคนประกาศหมาหายอะครับ แถวดอยเขาควาย
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:22:30 »

ไม่ใช่อ่าคับผม ผมเจอแถว บ้านดู่ คับผม
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:25:05 »

ถ้าถึงขั้นปล่อยให้เป็นโรคเรื้อน  เจ้าของคงทิ้งแล้วล่ะคะ่ ยิ่งแจ้งว่าขอค่ารักษาคืน  ก็คงยิ่งยากขึ้นไปอีกที่เจ้าของจะมารับคืน   
กอย่าว่า  ประกาศหาผู้ใจบุญเอาไปเลี้ยงดูน่าจะมีเจ้าของใหม่ใจบุญมารับไป ไวกว่าหาเจ้าของตัวจริงนะคะ  อายจัง

ยังไงก็ขอปรบมือให้เจ้าของกระทู้ที่ช่วยรักษาชีวิตเพื่อนร่วมโลกเอาไว้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:27:16 »

ถ้าถึงขั้นปล่อยให้เป็นโรคเรื้อน  เจ้าของคงทิ้งแล้วล่ะคะ่ ยิ่งแจ้งว่าขอค่ารักษาคืน  ก็คงยิ่งยากขึ้นไปอีกที่เจ้าของจะมารับคืน   
กอย่าว่า  ประกาศหาผู้ใจบุญเอาไปเลี้ยงดูน่าจะมีเจ้าของใหม่ใจบุญมารับไป ไวกว่าหาเจ้าของตัวจริงนะคะ  อายจัง

ยังไงก็ขอปรบมือให้เจ้าของกระทู้ที่ช่วยรักษาชีวิตเพื่อนร่วมโลกเอาไว้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับผม ผม คิดว่า ผมก็คงเลี้ยงไว้เอง อ่าคับ ยังไง เอาใจช่วยให้ น้องหมา หายไวๆด้วยนะคับ ^_^
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:35:00 »

ขอบคุณครับผม ผม คิดว่า ผมก็คงเลี้ยงไว้เอง อ่าคับ ยังไง เอาใจช่วยให้ น้องหมา หายไวๆด้วยนะคับ ^_^

ประเสริฐสุดเลยค่ะ  น้ำใจงามจิงๆ
แต่ลองถ่ายรูปน้องเค้ามาโพสสิคะ  เืผื่อมีคนใจบุญถูกชะตา  ก็อาจได้คนใจดีมารับอุปการะนะคะ ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:39:40 »

เรียงตามลับดับ ก่อน และ หลัง ผ่าติดคับ  ยิงฟันยิ้ม

* Untitled-1.jpg (134.22 KB, 800x548 - ดู 532 ครั้ง.)

* IMG_3080-tile.jpg (284.33 KB, 518x774 - ดู 550 ครั้ง.)

* IMG_3077.jpg (366.37 KB, 533x800 - ดู 539 ครั้ง.)
CRF_User
ระดับ ป.ตรี

ใจเขา ใจเรา

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 13:49:14 »

หล่อจริงๆครับทั้งน้องหมาและ จขกท. ใจคุณหล่อมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Benja31
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 14:02:00 »

ดีใจแทนน้องหมา ที่ได้คุณเป็นเจ้าของ อย่างไงก็ขอบคุณๆจริงๆใจประเสริฐดีแท้

ที่บ้านผมก็มีน้องหมาที่ไหนก็ไม่รู้ มันหลงมา ประกาศทางวิทยุนานกว่า ๒ เดือนก็ไม่มีใครติดต่อมา เป็นหมาพันธุ์พุดเดิ้ล นิสัยขี้อ้อนไม่เบา ก็เลยเลี้ยงไว้ เกือบปีแล้วครับ หมาตัวนี้มันมีนิสัยชอบฉี่นั่นนิดนี่หน่อย เรียกว่าฉี่ได้ตลอด ช่วง ๒ เดือนก่อนมันปวดฉี่ตอนใกล้สว่าง ประมาณตีสามห้าสิบ เกือบตี ๔  พ่อผมเลยลุกมาเปิดประตูให้มันไปฉี่ เพราะมันทำเสียงขู่
ที่ไหนได้ เปิดประตูไปจ๊ะเอ๋ ชนใส่ขโมยที่จะมาขโมยรถมอเตอร์ไซด์ในบ้านซะงั้น ตั้งแต่ตอนนั้นกว่าจะสว่าง ผมไม่ได้นอนเลย โมโหมาก พ่อกับน้องชายวิ่งตามขโมยไป ผลสุดท้ายก็จับไม่ได้ ขโมยสมัยนี้ขึ้นบ้านมันถอดรองเท้าด้วยนะ กันมีเสียง ผมมาเห็นตอนเช้ามันทิ้งรองเท้าผ้าใบไว้ เพราะมันใส่ไม่ทันอ่ะ
อย่างไงหมามันก็ซื่อสัตย์ต่อคนอยู่แล้ว เลี้ยงหมาดีที่สุดครับ!

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ ฮ่าาาาา  ยิ้มเท่ห์
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 14:11:44 »

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมก็ อยากให้มันหายจากโรคเหมือนกันครับผม เห็นแล้วสงสารมัน จัง
tummidori
ชั้นประถม
*

-RaMzBoO-

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 16:26:40 »

น้ำใจอ้าย อู้ตะใดกะตึงอู้บ่าเสี้ยงคับ 
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 16:29:16 »

น้ำใจอ้าย อู้ตะใดกะตึงอู้บ่าเสี้ยงคับ 

ขอบคุณคับผม ^_^
siibee
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 16:39:13 »

น้ำใจงามแท้ ขอชื่นชมค่ะ
day23727
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 17:05:31 »

ขอให้เจอเจ้าของไวๆครับ

ไซผมหายจะ 2 ปีเเล้ว TT
EAKKY
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 18:36:00 »

ใจพี่หล่อมากคะ น้องไซบิสู้ๆ (ที่บ้านมีไซบิ 5 บางแก้ว1 ชิสุ 2 แมวเปอร์เซีย 1 แมวเมือง1 แมวน้อยหลงทางอีก2) แบบว่ารักสัตว์

เอก 087-1883778
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 19:46:48 »

ขอบคุณทุก ท่านที่เป็นกำลัง ใจให้นะคับ ใจ จริง อยากจะ คุยกับ เจ้า ของหมา ตัวจิงก่อน
CapMoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 21:29:50 »

ขอแชร์จากประสพการณ์นะค่ะ เคยเลี้ยงหมาพันธ์นี้ค่ะเจ้าของเก่าเขาเอามาฝากไว้ที่บ้านค่ะบอกฝากเลี้ยงแล้วหายไปเลยค่ะ น้องหมาก็เป็นขี้เลื้อนเปียกค่ะ แบบเป็นทั้งตัวเรียกว่าหนังกลับเลยค่ะ ขนเหลือแต่ที่หัวเท่านั้น โทรไปหาเจ้าของเขา เขาบอกเดียวมาเยี่ยมแล้วเขาก็ให้คนเอาอาหารมาให้ 1 กระสอบค่ะแล้วก็ไม่มาอีกเลย เราเอาไปรักษาหมดไปเป็นหมื่นเพราะต้องทำแผลทุกอาทิตย์รักษายังไงก็ไม่หายเป็นปีค่ะ (ตอนอยู่กรุงเทพนะค่ะ) จนท้อเลยค่ะสงสารเขาก็สงสารเห็นเขาเวลาทำแผลแล้ว มันสุดๆๆค่ะ รักษาอยู่นาน จนคุณหมอท่านนึงบอว่ามันเกิดจาก  ภาวะเครียด  ค่ะ คิดถึงบ้าน คิดถึงเจ้าของค่ะ จึงทำให้เกิดโรคขี้เลื้อนเปียกค่ะ จากวันนั้นจนถึงวันนี้เลี้ยงเขามา 7 ปีเต็มค่ะ เขาก็กลับมาสวยเหมือนเดิมค่ะ แต่ตอนนี้เขาจากไปเมื่อต้นปีที่ผ่านมาค่ะ  เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้สู้ค่ะ
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 21:53:22 »

ขอแชร์จากประสพการณ์นะค่ะ เคยเลี้ยงหมาพันธ์นี้ค่ะเจ้าของเก่าเขาเอามาฝากไว้ที่บ้านค่ะบอกฝากเลี้ยงแล้วหายไปเลยค่ะ น้องหมาก็เป็นขี้เลื้อนเปียกค่ะ แบบเป็นทั้งตัวเรียกว่าหนังกลับเลยค่ะ ขนเหลือแต่ที่หัวเท่านั้น โทรไปหาเจ้าของเขา เขาบอกเดียวมาเยี่ยมแล้วเขาก็ให้คนเอาอาหารมาให้ 1 กระสอบค่ะแล้วก็ไม่มาอีกเลย เราเอาไปรักษาหมดไปเป็นหมื่นเพราะต้องทำแผลทุกอาทิตย์รักษายังไงก็ไม่หายเป็นปีค่ะ (ตอนอยู่กรุงเทพนะค่ะ) จนท้อเลยค่ะสงสารเขาก็สงสารเห็นเขาเวลาทำแผลแล้ว มันสุดๆๆค่ะ รักษาอยู่นาน จนคุณหมอท่านนึงบอว่ามันเกิดจาก  ภาวะเครียด  ค่ะ คิดถึงบ้าน คิดถึงเจ้าของค่ะ จึงทำให้เกิดโรคขี้เลื้อนเปียกค่ะ จากวันนั้นจนถึงวันนี้เลี้ยงเขามา 7 ปีเต็มค่ะ เขาก็กลับมาสวยเหมือนเดิมค่ะ แต่ตอนนี้เขาจากไปเมื่อต้นปีที่ผ่านมาค่ะ  เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้สู้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับ ประสบการณ์ดีดี นะคับ ฟังแล้วเหนื่อยใจ แต่ ก็ สู้คับ ^_^
RaK-InDy
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 22:30:08 »

ใจท่านหล่อมว๊าาาก
JETZA
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 06:19:04 »

1.)ตอนเจอมันตอนแรกดูสวยน่ารักน่าเลี้ยง ดูปกติดีใช่ไหม ?
2.)แล้วทำไมคุณพึ่งจะมาประกาศหาเจ้าของ เวลาก็ผ่านมาตั้ง 21 วันแล้ว (เจตนาของคุณคืออยากจะเลี้ยงเขาใช่รึเปล่า)
3.)ถ้าคุณตัดสินใจที่จะประกาศหาเจ้าของเร็วกว่านี้ หรือถามคนแถวนั้นที่คุณเจอคุณก็จะรู้ว่าเจ้าของเป็นใคร และสภาพน้องหมาคงไม่เป็นอย่างนี้  (กว่าจะรักษาให้หายได้ในสภาพที่คุณเจอ ดูน่ารักสวยงาม ใช้ทั้งเงินทั้งเวลา และการเอาใจใส่อย่างมากและไม่เคยคิดจะทอดทิ้ง ทั้งที่รู้ว่าจะต้องรักษาต่อเนื่องตลอดชีวิตของเขา
4.)สุนัขพันธ์ุนี้จะชอบการผจญภัย ปกติออกไปเที่ยวแล้วก็จะกลับมาเอง แต่บางครั้งก็จะกลับมาช้าก็จะออกไปตาม แต่วันที่หายก็ออกตามหาจนตีหนึ่งตีสอง และก็ออกตามหาเรื่อยๆอีกหลายวัน จนคิดว่าน่าจะโดนอุ้มไปแล้ว ในใจก็คิดว่าถ้าใครเอาไปก็ขอให้เลี้ยงเขาดีๆ ไม่เป็นไรถือว่าทำบุญร่วมกันมาเพียงเท่านี้  เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้. ต้องให้กินข้าวกับหมู ห้ามกินสิ่งที่ทำมาจากไก่ ไข่ไก่ วัว นม ฯลฯ
5.)การสิ่งที่รักได้จากหายไปความรู้สึกทุกคนคงรู้สึกและเข้าใจดีว่าเป็นอย่างไร?
6ฺ) จะโทรหาวันนี้

หน้า: [1] 2 พิมพ์