เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 14:14:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  สิ้นสุดการ ตาม หา เจ้าของมารับไปแล้วครับ ขอให้ดูแลมันดีดี นะคับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สิ้นสุดการ ตาม หา เจ้าของมารับไปแล้วครับ ขอให้ดูแลมันดีดี นะคับ  (อ่าน 1528 ครั้ง)
aewhaha
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 10:05:55 »

1.)ตอนเจอมันตอนแรกดูสวยน่ารักน่าเลี้ยง ดูปกติดีใช่ไหม ?
2.)แล้วทำไมคุณพึ่งจะมาประกาศหาเจ้าของ เวลาก็ผ่านมาตั้ง 21 วันแล้ว (เจตนาของคุณคืออยากจะเลี้ยงเขาใช่รึเปล่า)
3.)ถ้าคุณตัดสินใจที่จะประกาศหาเจ้าของเร็วกว่านี้ หรือถามคนแถวนั้นที่คุณเจอคุณก็จะรู้ว่าเจ้าของเป็นใคร และสภาพน้องหมาคงไม่เป็นอย่างนี้  (กว่าจะรักษาให้หายได้ในสภาพที่คุณเจอ ดูน่ารักสวยงาม ใช้ทั้งเงินทั้งเวลา และการเอาใจใส่อย่างมากและไม่เคยคิดจะทอดทิ้ง ทั้งที่รู้ว่าจะต้องรักษาต่อเนื่องตลอดชีวิตของเขา
4.)สุนัขพันธ์ุนี้จะชอบการผจญภัย ปกติออกไปเที่ยวแล้วก็จะกลับมาเอง แต่บางครั้งก็จะกลับมาช้าก็จะออกไปตาม แต่วันที่หายก็ออกตามหาจนตีหนึ่งตีสอง และก็ออกตามหาเรื่อยๆอีกหลายวัน จนคิดว่าน่าจะโดนอุ้มไปแล้ว ในใจก็คิดว่าถ้าใครเอาไปก็ขอให้เลี้ยงเขาดีๆ ไม่เป็นไรถือว่าทำบุญร่วมกันมาเพียงเท่านี้  เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้. ต้องให้กินข้าวกับหมู ห้ามกินสิ่งที่ทำมาจากไก่ ไข่ไก่ วัว นม ฯลฯ
5.)การสิ่งที่รักได้จากหายไปความรู้สึกทุกคนคงรู้สึกและเข้าใจดีว่าเป็นอย่างไร?
6ฺ) จะโทรหาวันนี้

สรุปว่าคุณคือเจ้าของน้องหมาตัวนี้ใช่หรือปล่าวค่ะ ถ้าใช้ก็รีบรับน้องกลับบ้านไปรักษา สงสารน้องคงคิดถึงเจ้าของแย่เลยค่ะ
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 13:51:03 »

1.)ตอนเจอมันตอนแรกดูสวยน่ารักน่าเลี้ยง ดูปกติดีใช่ไหม ?
2.)แล้วทำไมคุณพึ่งจะมาประกาศหาเจ้าของ เวลาก็ผ่านมาตั้ง 21 วันแล้ว (เจตนาของคุณคืออยากจะเลี้ยงเขาใช่รึเปล่า)
3.)ถ้าคุณตัดสินใจที่จะประกาศหาเจ้าของเร็วกว่านี้ หรือถามคนแถวนั้นที่คุณเจอคุณก็จะรู้ว่าเจ้าของเป็นใคร และสภาพน้องหมาคงไม่เป็นอย่างนี้  (กว่าจะรักษาให้หายได้ในสภาพที่คุณเจอ ดูน่ารักสวยงาม ใช้ทั้งเงินทั้งเวลา และการเอาใจใส่อย่างมากและไม่เคยคิดจะทอดทิ้ง ทั้งที่รู้ว่าจะต้องรักษาต่อเนื่องตลอดชีวิตของเขา
4.)สุนัขพันธ์ุนี้จะชอบการผจญภัย ปกติออกไปเที่ยวแล้วก็จะกลับมาเอง แต่บางครั้งก็จะกลับมาช้าก็จะออกไปตาม แต่วันที่หายก็ออกตามหาจนตีหนึ่งตีสอง และก็ออกตามหาเรื่อยๆอีกหลายวัน จนคิดว่าน่าจะโดนอุ้มไปแล้ว ในใจก็คิดว่าถ้าใครเอาไปก็ขอให้เลี้ยงเขาดีๆ ไม่เป็นไรถือว่าทำบุญร่วมกันมาเพียงเท่านี้  เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้. ต้องให้กินข้าวกับหมู ห้ามกินสิ่งที่ทำมาจากไก่ ไข่ไก่ วัว นม ฯลฯ
5.)การสิ่งที่รักได้จากหายไปความรู้สึกทุกคนคงรู้สึกและเข้าใจดีว่าเป็นอย่างไร?

เออ ขอโทษ นะคับ คุณเป็น เจ้า ของ ป่าว คับผม ผมเจอมันตอนผมเมา แล้วจะขับรถชนมันคับ สภาพ ตอนที่ผมเจอ มันก็ แย่ แล้ว คับผม  แล้ว ผม เพิ่ง เจอ มันไม่ถึง 10 วัน ครับผม สภาพมันแย่มากๆ แล้ว ตอนนี้ ผม เพิ่งเอามันไป หา หมอ  หมดไปเยอะคับ ผม เอา ใบเสร็จให้คุณดูได้เลย ครับผม

อีกอย่างถ้าคิดว่า ผม จะเอามันไปเลี้ยง ไม่ต้องกลัวคับผม ผมไม่ใช่คนขี้ขโมย ผมมีอาชีพเป็นโปรแกรมเมอร์ ถึงผมไม่ได้รวย แต่ก็มีปัญญา หาเงิน เพื่อ ที่จะซื้อ หมามา ซัก ตัว ถ้าอยากได้จริงๆคับ

แล้ว รีบ โทร มา นะคับผม คุณ พูดอย่างงี้ ผม เสียความรู้สึกนะคับผม ใจผมนักเลง พอคับ มาเอา ไปได้ เลย
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 13:56:58 »

3.)ถ้าคุณตัดสินใจที่จะประกาศหาเจ้าของเร็วกว่านี้ หรือถามคนแถวนั้นที่คุณเจอคุณก็จะรู้ว่าเจ้าของเป็นใคร และสภาพน้องหมาคงไม่เป็นอย่างนี้  (กว่าจะรักษาให้หายได้ในสภาพที่คุณเจอ ดูน่ารักสวยงาม ใช้ทั้งเงินทั้งเวลา และการเอาใจใส่อย่างมากและไม่เคยคิดจะทอดทิ้ง ทั้งที่รู้ว่าจะต้องรักษาต่อเนื่องตลอดชีวิตของเขา
4.)สุนัขพันธ์ุนี้จะชอบการผจญภัย ปกติออกไปเที่ยวแล้วก็จะกลับมาเอง แต่บางครั้งก็จะกลับมาช้าก็จะออกไปตาม แต่วันที่หายก็ออกตามหาจนตีหนึ่งตีสอง และก็ออกตามหาเรื่อยๆอีกหลายวัน จนคิดว่าน่าจะโดนอุ้มไปแล้ว ในใจก็คิดว่าถ้าใครเอาไปก็ขอให้เลี้ยงเขาดีๆ ไม่เป็นไรถือว่าทำบุญร่วมกันมาเพียงเท่านี้  เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้. ต้องให้กินข้าวกับหมู ห้ามกินสิ่งที่ทำมาจากไก่ ไข่ไก่ วัว นม ฯลฯ

สรุปว่าคุณคือเจ้าของน้องหมาตัวนี้ใช่หรือปล่าวค่ะ ถ้าใช้ก็รีบรับน้องกลับบ้านไปรักษา สงสารน้องคงคิดถึงเจ้าของแย่เลยค่ะ

บอกจะโทร หา วันนี้ ทำไม่โทร ตอนนี้ คับ ผม

คุณ พูดอย่างงี้ สรุป อยากได้ หมา หรือ อยากปล่อยหมาไปคับ โทรมา เด๋วนี้ คับด่วน กูเริ่มโมโหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 10:42:51 โดย WoMbAT » IP : บันทึกการเข้า
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 14:30:09 »

อีกอย่าง นะ ผม ประกาศ หาใน Facebook ตั้งแต่ เจอมันวันแรก ครับ พอดี คิดได้ เลย มาประกาศที่ นี่ อีก ที คุณ ควร จะโทร หา ผม ด่วน ผม ไม่พอใจ กับ คำ พูดคุณมากคับ
ปีใหม่
งานเล็กงานใหญ่ รับหมด
ชั้นประถม
*

ซ่อมประปา

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 14:48:44 »

เรียงตามลับดับ ก่อน และ หลัง ผ่าติดคับ  ยิงฟันยิ้ม
..น้องหมาน่ารักดีนะครับ ขอให้หายเร็วๆ..

รับซ่อมงานประปา รัวซึม เพิ่มเติมแก้ไข
guest
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 16:15:48 »

***..ความคิดเห็นส่วนตัว..***
"ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์ใคร"

- ระยะเวลาทั้งหมดจนถึงวันลงประกาศหาเจ้าของไม่สำคัญหรอกครับ ยังถือได้ว่า จขกท. มีความรับผิดชอบ แสดงความประสงค์ที่จะตามหาเจ้าของและยินดีคืนสุนัขให้ด้วย..  สมควรได้รับคำชื่นชมจากผู้ที่ได้เข้ามาเปิดอ่านอยู่แล้ว ส่วนตัวผมให้เครดิต จขกท. +10 เต็มครับ
- ระยะเวลาต่อจากนี้ไปก็เป็นหน้าที่เจ้าของแสดงความรับผิดชอบต่อสุนัขของตัวเองและ จขกท. แล้วครับ..  ถ้าไม่มารับสุนัขคืนก็ไมสมควรต่อว่า จขกท. ครับ.. แต่ถ้ามารับสุนัขคืนก็ควรที่จะกล่าวขอบคุณ จขกท. และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นด้วยครับ..

***..ข้อสังเกตุ..***

ข้อ 1 ถึงข้อ 3 อ่านแล้วเหมือนเป็นการแสดงความคิดเห็นของผู้อ่านทั่วๆ ไป
ข้อ 4, 5 และ 6 ชัดเจนครับว่าน่าเป็นเจ้าของ

แต่ข้อ 1 กับข้อ 4 ขัดแย้งกันสุดๆ
ข้อ 1 บอกว่า "ดูสวยน่ารักน่าเลี้ยง ดูปกติดีใช่ไหม ?"
ข้อ 4 บอกว่า "เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้"

สรุปว่าสุนัขน่าจะเป็นโรคเรื้อนอยู่ก่อนแล้วใช้ไหม?

เอาแค่นี้พอขอเชียร์ให้เจ้าของมารับสุนัขกลับไปเร็วๆ ดีกว่า สงสารน้องเค้า ตอนนี้ผมให้เครดิตเจ้าของสุนัข +1 ก่อนครับ..

★..•ⓜⓙ➸ⓕⓞⓡⓔⓥⓔⓡ•..★
S.T. อิฐบล็อก
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 16:23:39 »

น้องหมาโชคดี ที่เจอคนใจดีอย่างเจ้าของกระทู้ค่ะ.....สุดยอดเลย ยิ้ม ยิ้ม

ความสำเร็จ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ "อายุ" แต่ขึ้นอยู่ กับ... ความคิด
WM6000923
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 16:27:39 »

***..ความคิดเห็นส่วนตัว..***
"ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์ใคร"

- ระยะเวลาทั้งหมดจนถึงวันลงประกาศหาเจ้าของไม่สำคัญหรอกครับ ยังถือได้ว่า จขกท. มีความรับผิดชอบ แสดงความประสงค์ที่จะตามหาเจ้าของและยินดีคืนสุนัขให้ด้วย..  สมควรได้รับคำชื่นชมจากผู้ที่ได้เข้ามาเปิดอ่านอยู่แล้ว ส่วนตัวผมให้เครดิต จขกท. +10 เต็มครับ
- ระยะเวลาต่อจากนี้ไปก็เป็นหน้าที่เจ้าของแสดงความรับผิดชอบต่อสุนัขของตัวเองและ จขกท. แล้วครับ..  ถ้าไม่มารับสุนัขคืนก็ไมสมควรต่อว่า จขกท. ครับ.. แต่ถ้ามารับสุนัขคืนก็ควรที่จะกล่าวขอบคุณ จขกท. และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นด้วยครับ..

***..ข้อสังเกตุ..***

ข้อ 1 ถึงข้อ 3 อ่านแล้วเหมือนเป็นการแสดงความคิดเห็นของผู้อ่านทั่วๆ ไป
ข้อ 4, 5 และ 6 ชัดเจนครับว่าน่าเป็นเจ้าของ

แต่ข้อ 1 กับข้อ 4 ขัดแย้งกันสุดๆ
ข้อ 1 บอกว่า "ดูสวยน่ารักน่าเลี้ยง ดูปกติดีใช่ไหม ?"
ข้อ 4 บอกว่า "เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้"

สรุปว่าสุนัขน่าจะเป็นโรคเรื้อนอยู่ก่อนแล้วใช้ไหม?

เอาแค่นี้พอขอเชียร์ให้เจ้าของมารับสุนัขกลับไปเร็วๆ ดีกว่า สงสารน้องเค้า ตอนนี้ผมให้เครดิตเจ้าของสุนัข +1 ก่อนครับ..

ขอบคุณมากๆครับผม
The Man
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 16:36:42 »

ถ้าเจ้าของเก่ายังรักและเป็นห่วงเขาอยู่ก็มารับและเคลียเรื่องค่ารักษาที่เสียไป หรือถ้าไม่อยากเลี้ยงแล้วผมคิดว่าถ้าหมาอยู่กับเจ้าของกระทู้แล้วไม่เครียด ค่อยๆดีขึ้น ก็เลี้ยงเองเลยครับ หรือไม่ก็ประกาศหาคนที่พร้อมจริงๆในการเลี้ยงและรักษาเขามารับต่อไป
ทำไมต้องเป็นเเบบนี้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2012, 18:21:10 »

ช่วยดันครับ หมาเป็นเรื่อนมาก่อนเเล้วครับ

★★G-Shock AAA เรือนละ 330-370 ส่งฟรี EMS ทุกเรือน ★★
★★ ((สนใจสอบถามสั่งซื้อ)) ★★
‪#‎ช่องทางการติดต่อ‬
▶ LINE ID :Watch0931845642
▶ INBOX : https://www.facebook.com/messages/100010094567847
▶ ขั้
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 09:10:02 »

3.)ถ้าคุณตัดสินใจที่จะประกาศหาเจ้าของเร็วกว่านี้ หรือถามคนแถวนั้นที่คุณเจอคุณก็จะรู้ว่าเจ้าของเป็นใคร และสภาพน้องหมาคงไม่เป็นอย่างนี้  (กว่าจะรักษาให้หายได้ในสภาพที่คุณเจอ ดูน่ารักสวยงาม ใช้ทั้งเงินทั้งเวลา และการเอาใจใส่อย่างมากและไม่เคยคิดจะทอดทิ้ง ทั้งที่รู้ว่าจะต้องรักษาต่อเนื่องตลอดชีวิตของเขา
4.)สุนัขพันธ์ุนี้จะชอบการผจญภัย ปกติออกไปเที่ยวแล้วก็จะกลับมาเอง แต่บางครั้งก็จะกลับมาช้าก็จะออกไปตาม แต่วันที่หายก็ออกตามหาจนตีหนึ่งตีสอง และก็ออกตามหาเรื่อยๆอีกหลายวัน จนคิดว่าน่าจะโดนอุ้มไปแล้ว ในใจก็คิดว่าถ้าใครเอาไปก็ขอให้เลี้ยงเขาดีๆ ไม่เป็นไรถือว่าทำบุญร่วมกันมาเพียงเท่านี้  เป็นห่วงอย่างเดียวคือโรคเรื้อนนี่แหละ จะต้องหาหมอทุกอาทิตย์ จะต้องกินยาอย่างต่อเนื่อง ตาก็ต้องทายา3เวลา อาหารเม็ดก็กินไม่ได้ เพราะแพ้โปรตีน ซึ่งเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่เป็นตัวกระตุ้นให้เป็นเรื้อนได้. ต้องให้กินข้าวกับหมู ห้ามกินสิ่งที่ทำมาจากไก่ ไข่ไก่ วัว นม ฯลฯ

ถ้าคุณเป็นคนอื่นที่มาแสดงความคิดเห็น  คุณก็จะได้รับการคอมเม้นท์ว่า  "คิดลบ"
แต่ถ้าคุณเป็นเจ้าของตัวจริง  อยากจะคอมเม้นท์ว่า  ทั้งความคิดและน้ำใจคุณ  มีน้อยกว่าคนปกติอยู่มาก!!  โกรธ โกรธ

มาให้กำลังใจ จขกท. นะคะ  อย่าได้หวังเลยว่าเจ้าของเค้าจะมาเอาคืน  คิดว่าทำบุญให้ชีวิตใหม่อีกชีวิตนึงเถอะค่ะ  ดีกว่าให้กลับไปอยู่กับคนแบบนั้น บางทีคุณอาจได้เพื่อนแท้ และเจ้าไซก็อาจจะอยากอยู่กับเจ้าของใหม่ที่น้ำใจดีกว่าเดิม

((ขออภัยจากใจจริง หากไม่เข้าหูเข้าตาใคร  แต่รับไม่ได้จริงๆ กับคนมองโลกในร้ายอย่าง......))  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 09:16:06 โดย แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-. » IP : บันทึกการเข้า

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
หน้า: 1 [2] พิมพ์