เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 11:37:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เสียเพื่อนเพราะชวนไปทำขายตรง
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน เสียเพื่อนเพราะชวนไปทำขายตรง  (อ่าน 4906 ครั้ง)
แปดมอมอ ภาพยนตร์
มัธยม
**

ภาพยนตร์อิสระ

« เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 15:57:05 »

เป็นกระทู้ระบายความในใจนะครับ
มีใครเคยโดนเหมือนผมบ้าง เคยมีเพื่อนที่รักกันมากๆ
แต่มาวันหนึ่ง มันไปทำขายตรงกับบริษแห่งหนึ่(ในเชียงราย)ครับ
ดูเหมือนจะเป็นงานที่ดีนะครับ ขายสินค้าให้แล้วก็จบ
แต่จริงๆมันไม่จบสิครับ เพราะมันต้องหาสมาชิกเพิ่มเพื่อทำยอดของตัวเอง
เหมือนลูกโซ่อ่ะครับ พอใครเข้าไปทำกับมันก็ต้องหาคนมาอีกเรื่อยๆๆๆ
เมื่อก่อนเจอหน้ากันทีไรพูดแต่เรื่องเดียวเลยครับ ว่างานมันดีอย่างนั้นอย่างนี้
ทำแล้ว 3 เดือน ถอยรถได้เลย ผมเป็นคนไม่เชื่ออะไรง่ายๆอยู่แล้วครับ
ผมคิดว่าถ้าอย่างนั้นคนไทยก็ลาออกจากงาน มาทำงานนี้แล้วรวยกันหมดประเทศ
เกิดความรำคาญมากครับ หลังๆเจอหน้ากันก็พูดแต่เรื่องนี้ เพื่อนคนนั้นเลยโดนแบนไปแล้ว
พอไปถามเพื่อนอีกหลายๆปรากฏว่าโดนเหมือนกันหมด สรุปเพื่อนคนที่ทำขายตรงโดนแบนไปแล้ว
และโดนเพื่อนทุกคนแบนไปด้วย เพราะไม่ว่าเวลาไหนๆมันก็เอาแต่เรื่องนี้มาพูด(เรื่องความหลังเก่าๆมีทำไมไม่พูดวะ)
เลยเอามาตั้งกระทู้ ใครเคยโดนเหมือนผมบ้าง?
เตือนคนที่กำลังจะเสียเพื่อนด้วยนะครับ ถ้ารักที่จะมีเพื่อนอยู่
อย่าสร้างความกนักใจให้เพื่อนคุณเลยนะครับ
เดี๋ยวจะเสียเพื่อนไปป่าวๆ

เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 16:40:02 »

อืม..ของผม2คน เลิกคบไปแล้ว มันบอกให้มาฟังที่ไบเทคบางนา จองที่วีไอพีให้ด้วย เราบอกเราไม่ว่าง มันก็อ้างโน้นอ้างนี่ นี่อยากไปเลี้ยงรุ่นเหมือนกันนะแต่พอเจออย่างนี้ไม่ไปดีกว่า ขี้เกียจไปทะเลาะกับเขา

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 17:39:45 »

ไม่ถึงกับเสียเพื่อนแต่เสียความรู้สึกมากกว่า ไม่อยากจะเจอด้วย ไม่อยากมองหน้ามันเลย
ผมโดนประจำ ทั้งเพื่อนทั้งหลานทั้งน้อง ประกันมั่งหล่ะ ของใช้มั่งหล่ะ โอยสารพัด
บอกได้คำเดียวว่าถ้ายังอยากคบกันอยู่อย่าเอาเรื่องพวกนี้มาพูดมันรำคาญ ตั้งแต่นั้นมา
มันก็ไม่ค่อยมาหาเรา เราก็คิดว่าเอ๊ะ! ทุกทีที่มึงมาหากูนี่ต้องการขายไม่งั้นก็ต้องการชวนกูไปเป็นลูกทีม งั้นคงไม่มาหากันเลย เสียความรู้สึกมั้ยล่ะครับท่านๆทั้งหลาย
อุ่ยระบายซะยาวเลย โทษ'ทีครับ

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
Jip Rider
ระดับ ป.ตรี

jiprider

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 17:40:03 »

คุ้นๆนะบอย
my_smile
มัธยม
**

ชีวิตปาฏิหาริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 18:05:44 »

เป็นสมาชิกสินค้าเครือข่ายอยู่ 2 ตัวค่ะ

แต่สมัครเพราะสนใจในตัวสินค้า เราใช้สินค้าอยู่แล้ว เป็นพวกสมุนไพร อย่างน้อยก็ได้ซื้อในราคาถูก

เวลาเพื่อนที่ทำธุรกิจเครือข่ายมาคุยๆ ว่าได้เยอะอย่างงั้นอย่างงี้ เราก็มีความรู้สึกขัดๆ นะ

ถ้าแกได้มากขนาดนั้นแล้วทำไมแกยังมายืมเงินช้านใช้อยู่ แถม ไม่คืนเงินให้ซักทีล่ะ

มันได้มากก็จริงอยู่ แต่ฟังๆ ดู เพื่อนมันก็ต้องซื้อของมาดองเพื่อรักษายอดจำนวนมากเหมือนกัน

แบบนี้เรียกว่าได้ไม่คุ้มเสียละมั้ง ส่วนตัวแล้วไม่ชอบนะ เวลาเจอคนมาเสนอขายของให้เนี่ย ประมาณว่า ถ้าข้าสนใจ ข้าจะไปหาซื้อเอง ไม่ต้องมาบรรยายให้มากความ

เรื่องการขาย ไม่ชอบขายของ ขายไม่เป็น ไม่กล้าชวน ไม่อยากชวนด้วย

เลยไม่มีองค์กรในเครือข่ายสินค้าที่ใช้อยู่เลยซักคน ซื้อกินซื้อใช้อย่างเดียว

ก็เพราะขายไม่เป็นนี่แระ มีคนรู้จักที่สนใจอยากใช้สินค้าของเราแต่เค้าไม่อยากเสียตังค์ทำธุรกิจไง และไอ้เราก็ประเภท หากำไรไม่เป็น เอาเว็บสินค้าที่มีราคาสมาชิกให้มันดูเลยขายให้มันไปในราคาสมาชิก แถมยังต้องออกค่าโอนและค่าส่งของให้อีก เป็นแม่ค้าไม่ได้แล้ว ไม่ได้กำไรแล้วยังขาดทุนอีก

เอ้อ.. คนรู้จักนี่จริงๆ เลยนะ พอเราจะเก็บค่าโอนกับค่าส่งของ ก็ไม่ให้ บ่นเราอีก
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 18:27:59 »

แล้วทำไมไม่สมัครเป็นลูกข่ายเค้าไปเลยล่ะครับแต่ไม่ต้องขายของหรือซื้อของ จะได้หมดเรื่องหมดราวไป..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
maximumfast
ชั้นประถม
*

เด็กแนววว

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 18:53:37 »

ระบบขายตรงหนะ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ  แต่จริยะธรรมของคนที่ทำหนะ มันไม่ดีมากกว่า

หลายคนสนแต่ว่าทำยังไงก็ได้ให้มีคนมาสมัครต่อ ไม่ว่าจะต้องพูดแบบไหน โม้แบบไหน หรืออาจถึงขั้น ตอแหล่ เลยก็มี

ส่วนตัวทำมาเยอะเหมือนกัน แต่ตอนนี้เลิกหมด เพราะคนรอบข้างนี้แหละ

ดังนั้นใครที่จะทำ MLM ขายตรง พยายามอย่ามาชวนคนใกล้ตัวเลยจะดีที่สุด

LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 20:08:28 »

ผมไม่ชอบครับ เราต้องวิ่งหาลูกค้าตลอด

ต้องหาดาวน์ไลน์ให้เยอะ ดาวน์ไลน์ก็ต้องหาดาวน์ไลน์ ไม่มีสิ้นสุด

ผมไม่เคยทำหรอก แต่พ่อ-แม่ผมทำเลยรู้

ทำงานประจำไม่พอ ยังต้องมาหาดาวน์ไลน์อีก

แล้วเมื่อไหร่เราจะได้ไปถึงตำแหน่งสูงๆ

คนที่ทำมาก่อนเรามีแล้วกี่คน?
Asura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 21:04:33 »

ไม่รู้นะที่ เอามาโชว์ก็มีไม่กี่คน ดูจากหมายเลขสมาชิกมีเป็นแสน
คนที่สำเหร็จจริงมีให้เห็น 10 - 20 คนในองค์กร แล้วที่เหลือไปไหนอะ
สำเหร็จได้เกิน 60 เปอร์เซ็นของจำนวนสมาชิกหรือเปล่าก็ไม่รู้อะ
ผมก็เกือบเสียเพื่อนไปเหมือนกันแต่ตอนนี้มันไปเป็นตำหรวจและ 555+
Freedom
มัธยม
**

ห้องสมุดบิดคิด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 22:37:33 »

อย่าให้ถึงกับทะเลาะ มองหน้ากันไม่ติดเลยครับ เสียดายความเป็นเพื่อนที่เคยรู้จักกันมา

ผมก็เจออยู่บ่อยๆนะ

เวลาเจอเพื่อน หรือ ใคร มาเสนอขายของ หรือ ชักชวนไปร่วมทำธุรกิจ ( เครือข่าย ) อะไรประมาณนี้เนี้ยะ

ผมก็จะใช้ความนิ่ง ความสงบ สยบความเคลื่อนไหว

โดยการ นิ่งเฉยซะ ทำเป็นไม่สนใจ ชวนพูด ชวนคุย ไปเรื่องอื่นเรื่อยเปื่อย

ยิ่งถ้าสนิทมาก ก็บอกเค้าไป "ตรงๆ" เลยว่า ไม่ชอบ ไม่สนใจ ไม่ถนัด ฯลฯ

ซักพัก ( เมื่อความพยายาม และ ลูกตื้อเค้าหมดลง ) เค้าก็จะเบื่อ และเงียบหาย เวลาเจอเราก็จะไม่พูดถึงเรื่องนี้ไปเอง โดยอัตโนมัติ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2010, 22:39:52 โดย Freedom » IP : บันทึกการเข้า

มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 00:39:43 »

คุ้นๆนะบอย
ท่านจิ๊บก็น่าจะรู้ดีครับ
เอ๊ะ!!!!!..............หรือว่าท่านก็ทำ 55555+

มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 00:43:22 »

แล้วทำไมไม่สมัครเป็นลูกข่ายเค้าไปเลยล่ะครับแต่ไม่ต้องขายของหรือซื้อของ จะได้หมดเรื่องหมดราวไป..

มันไม่จบแค่นั้นสิครับ
เดือดร้อนเราต้องไปหาคนอื่นให้มาเข้าเครือข่ายเราอีก
ถ้าหาไม่ได้เราก็ต้องจ่ายเองอีก นี่แหละครับประเด็น
งานนี้ต้องอาศัยลูกหน้ามึนครับ

มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 00:57:09 »

ละจะไดบ่ไปบอกเขาตรงๆเลยละว่าบ่าอยากอู้เรื่องตี่ว่า หรือบอกว่าบ่สนเลิกจวนใด้ก่อ หรือบอกถ้าหันงานดีกว่าเปื้อนก่อบ่อู้กันเลยจะดีกว่าก่อ บ่บอกเอี้ยละถ้าผ่อว่าเขาจะเลือกหยัง?

สรุป ต่างคนต่างบ่เอากันย้อนเหตุผลเดียวกัน  เจ๋ง

ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้เอง มันยากที่จะพูดนะครับ
1.กลัวเสียเพื่อน
2.กลัวเสียความรู้สึก
3.กลัวเสียใจ

เป็ดเซ็ง
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 01:01:40 »

ละจะไดบ่ไปบอกเขาตรงๆเลยละว่าบ่าอยากอู้เรื่องตี่ว่า หรือบอกว่าบ่สนเลิกจวนใด้ก่อ หรือบอกถ้าหันงานดีกว่าเปื้อนก่อบ่อู้กันเลยจะดีกว่าก่อ บ่บอกเอี้ยละถ้าผ่อว่าเขาจะเลือกหยัง?

สรุป ต่างคนต่างบ่เอากันย้อนเหตุผลเดียวกัน  เจ๋ง

ถ้าเจอสถานการณ์แบบนี้เอง มันยากที่จะพูดนะครับ

อ่าน ๆ ดูแล้วมันก็เสียแล้วไม่ใช่หรือครับ
ยอมรับซักนิดคนเราชอบไม่เหมือนกัน ถึงแม้จะเป็นเพื่อนกัน เราไม่ชอบก็บอกเขาไปว่าไม่ชอบ คุยเรื่องอื่นได้ไหม คนเป้นเพื่อนเขาก็เข้าใจเองนะครับ
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 01:07:32 »

ต้องหัดเริ่มอู้แสดงความเห็นเน่อเจ้า คนเฮายิ่งฮ้องว่าเปื้อนสนิทหรือใหญ่มาโตยกั่นละ น่าจะเข้าใจกันใด้
ละเป็นคนใหญ่ละน่าจะอู้ตรงๆบ่น่าซ่อนความฮู้สึกอย่างหละอ่อนหน๋าเจ้า

ก่อนะ จะไดก่อพยายามซื่อตรงในความฮู้สึก ถ้าเปื้อนกันแต้ๆหน๋า เฮาต้องอภัยกันใด้
ถือว่าเป็นการเฮียนฮู้ของกันละกันในแหมรูปแบบโตยเจ้า บางอย่างมีนักตี่เฮาบ่ฮู้จักกันแต้ๆนลายๆด้าน กุ๊วันคือการคุ้นพบใหม่ๆเจ้า

มีเพื่อนเคยโดนเหมือนกันครับ
แต่เพื่อนบอกไปเลยว่าถ้าอยากเป็นเพื่อนกันอยู่ไม่ต้องพูดเรื่องนี้อีก
เค้าก็ไม่พูดต่อนะครับ
แต่พอเจอกันครั้งต่อมา เหมือนความจำมันสั้นอ่ะครับ
พูดอีกเฉยเลย มึนเลยครับ 555+

มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 01:17:21 »

คนบางคนบอกปัดได้นะครับ
แต่ผมนี่ทำไม่ได้จริงๆ(พระเอก...)
คงต้องห่างๆเค้าออกมาแล้วให้เค้ารู้ตัวเองอ่ะครับ
ห่างกันซักพัก ๆ แหะๆ ยิงฟันยิ้ม

a-talacom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 01:57:15 »

เอาแต่ตัวเอง เลิกคบวั้นนี้สดๆร้อนเลย เฮ้อเหนื่อยคับ
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 12:17:14 »

นึกว่ามีแต่กลุ่มพวกผมครับที่โดน
หลายคนแบบนี้ หนักนะครับผมว่า
มันรู้สึกรบกวนจิตใจยังไงไม่รู้..

heng555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 18:10:43 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เจอครับ รู้สึกอึดอัดมากเวลาเค้าชวน จะปฏิเสธก็เกรงใจ
แต่ใจก็ไม่อยากทำ สุดท้ายก็ต้องหลบหน้าเอาครับ และแล้วก็เสีย พี่ชายที่สนิทกันมาก
ไป1คน เจอหน้ากันก็พยายามเลี่ยง ไม่พูดคุย  ร้องไห้
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 20:02:28 »

ธุรกิจขายตรงส่วนมากจะให้รักษายอดแต่มีบางตัวที่ไม่ต้องรักษายอด เพื่อนคุณคงจะเลือกตัวที่ต้องรักษายอดน่ะค่ะ
แถมยังเพิ่งเป็นมือใหม่อีกหรือเปล่าคะ ส่วนมากทำใหม่ๆไฟแรง 10 อันดับแรกต้องมองหาคนใกล้ตัวก่อนค่ะ
ดิฉันทำอยู่เหมือนกันค่ะแต่เลือกตัวที่ไม่ต้องรักษายอด และยังไม่เคยเสียเพื่อนแม้แต่คนเดียวค่ะ ให้เวลาเขาหน่อยค่ะเดี๋ยวเค้าก็เลิกตื้อคุณเองค่ะ เพราะทำแบบรักษายอดสำเร็จได้ยากมากค่ะ แต่ก็มีคนที่เขาทำได้จริงเพื่อนคุณเลยอยากสำเร็จเหมือนคนอื่นบ้าง
รักษาคำว่าเพื่อนไว้เถอะค่ะมันไม่ใช่เรื่องร้ายแรงนี่คะ ยิ่งเป็นเพื่อนรักกันก็ควรเตือนกันได้ไม่ใช่เหรอคะ.... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์