เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:41:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เสียเพื่อนเพราะชวนไปทำขายตรง
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เสียเพื่อนเพราะชวนไปทำขายตรง  (อ่าน 4905 ครั้ง)
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 21:27:00 »

มีเหมือนกันอ่ะคับ เลย ตกลงกันไว้ก่อน ถ้าจะซื้อ เดว กรุซื้อที่มึงเนี่ยแหละ

แต่ตอนนี้ ไม่มีตัง เว่ย เฮ่ย

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
แปดมอมอ ภาพยนตร์
มัธยม
**

ภาพยนตร์อิสระ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 13:19:33 »

ธุรกิจขายตรงส่วนมากจะให้รักษายอดแต่มีบางตัวที่ไม่ต้องรักษายอด เพื่อนคุณคงจะเลือกตัวที่ต้องรักษายอดน่ะค่ะ
แถมยังเพิ่งเป็นมือใหม่อีกหรือเปล่าคะ ส่วนมากทำใหม่ๆไฟแรง 10 อันดับแรกต้องมองหาคนใกล้ตัวก่อนค่ะ
ดิฉันทำอยู่เหมือนกันค่ะแต่เลือกตัวที่ไม่ต้องรักษายอด และยังไม่เคยเสียเพื่อนแม้แต่คนเดียวค่ะ ให้เวลาเขาหน่อยค่ะเดี๋ยวเค้าก็เลิกตื้อคุณเองค่ะ เพราะทำแบบรักษายอดสำเร็จได้ยากมากค่ะ แต่ก็มีคนที่เขาทำได้จริงเพื่อนคุณเลยอยากสำเร็จเหมือนคนอื่นบ้าง
รักษาคำว่าเพื่อนไว้เถอะค่ะมันไม่ใช่เรื่องร้ายแรงนี่คะ ยิ่งเป็นเพื่อนรักกันก็ควรเตือนกันได้ไม่ใช่เหรอคะ.... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

บางคนเลิกตื้อก็ดีไปนะครับ แต่บางคนยังไงก็จะเอาเราให้ได้ มันเลยรำคาญครับ

gotoeak
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 15:31:25 »

ผมว่าคนที่ทำแบบที่คุณว่า มาตื้อมาง้อขอให้ซื้อสินค้า มาให้ช่วยสมัครต่อสายงาน เขาทำผิดวิธีครับ ผมก็ทำขายตรงไม่เคยเสียเพื่อนครับ ผมไม่ง้อไม่ตื้อ พูดกันตรง ๆ ไปเลย แนะนำสินค้า แนะนำธุรกิจ ชอบก็ทำ ไม่ชอบก็ไม่ต้องทำ ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบ ก็ไม่ต้องซื้อ แล้วก็คุยเรื่องอื่นต่อซิครับ อย่าลืมว่าเรายังเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิม ธุรกิจค่อยว่ากัน ใช่ไหมครับ ผมทำเครือข่าย ระบบ new school ไม่ต้องไปง้อคน แต่มีคนมาขอสมัครกับผม มาขอซื้อสินค้ากับผม ถามซื้อกับผม เองครับ เพราะสินค้าเราดีจริงไงครับ
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 16:39:50 »

ผมว่าคนที่ทำแบบที่คุณว่า มาตื้อมาง้อขอให้ซื้อสินค้า มาให้ช่วยสมัครต่อสายงาน เขาทำผิดวิธีครับ ผมก็ทำขายตรงไม่เคยเสียเพื่อนครับ ผมไม่ง้อไม่ตื้อ พูดกันตรง ๆ ไปเลย แนะนำสินค้า แนะนำธุรกิจ ชอบก็ทำ ไม่ชอบก็ไม่ต้องทำ ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบ ก็ไม่ต้องซื้อ แล้วก็คุยเรื่องอื่นต่อซิครับ อย่าลืมว่าเรายังเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิม ธุรกิจค่อยว่ากัน ใช่ไหมครับ ผมทำเครือข่าย ระบบ new school ไม่ต้องไปง้อคน แต่มีคนมาขอสมัครกับผม มาขอซื้อสินค้ากับผม ถามซื้อกับผม เองครับ เพราะสินค้าเราดีจริงไงครับ
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 16:41:58 »

ธุรกิจขายตรงส่วนมากจะให้รักษายอดแต่มีบางตัวที่ไม่ต้องรักษายอด เพื่อนคุณคงจะเลือกตัวที่ต้องรักษายอดน่ะค่ะ
แถมยังเพิ่งเป็นมือใหม่อีกหรือเปล่าคะ ส่วนมากทำใหม่ๆไฟแรง 10 อันดับแรกต้องมองหาคนใกล้ตัวก่อนค่ะ
ดิฉันทำอยู่เหมือนกันค่ะแต่เลือกตัวที่ไม่ต้องรักษายอด และยังไม่เคยเสียเพื่อนแม้แต่คนเดียวค่ะ ให้เวลาเขาหน่อยค่ะเดี๋ยวเค้าก็เลิกตื้อคุณเองค่ะ เพราะทำแบบรักษายอดสำเร็จได้ยากมากค่ะ แต่ก็มีคนที่เขาทำได้จริงเพื่อนคุณเลยอยากสำเร็จเหมือนคนอื่นบ้าง
รักษาคำว่าเพื่อนไว้เถอะค่ะมันไม่ใช่เรื่องร้ายแรงนี่คะ ยิ่งเป็นเพื่อนรักกันก็ควรเตือนกันได้ไม่ใช่เหรอคะ.... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
งั้นบอกเขาไปเลยว่าไม่ทำไม่ต้องตื้อให้จบๆไป

บางคนเลิกตื้อก็ดีไปนะครับ แต่บางคนยังไงก็จะเอาเราให้ได้ มันเลยรำคาญครับ
Jazky
ระดับ ป.ตรี

โลก ส่วน ตัว สูง

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2010, 21:50:44 »

ร้องไห้ ร้องไห้
Autocar_เชียงราย
มัธยม
**

nineyin

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 00:04:24 »

เจอหน้าผมพูดก่อนทักทายเลย

เมิงอย่าพูดเรื่องขายของกะกรู

เด๋วอยากได้จะซื้อเอง

แค่นี้ เพื่อเราก็กลายเป็นเพื่อนคนเดิมแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 01:07:51 »

ผมกำลังพูดถึงคนที่ตื๊อครับ

[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 02:34:56 »

ผมทำขายตรงครับ ผมจะชวนแต่คนที่อยากทำเท่านั้นครับ ส่วนคนไม่อยากทำผมไม่เคยง้อ และก็เป็นเพื่อนกันต่อไป และจะไม่คุยอะไรให้ฟังอีก ของแบบนี้ต้องเอาให้เห็นกับตาครับ บางคน โม้เก่ง ก็เพราะโม้ไง โม้แปลว่า พูดไม่จริง

บางครั้งเขาอาจโดนสอนมาให้ตื้อ  แต่สำหรับผม ไม่ขอ ไม่ง้อ ไม่ตื้อ  ไม่ได้เรียกว่าชวนคนน่ะครับ แต่เรียกว่า ให้โอกาสเขา เผื่อเขาสนใจ แล้วก็เมื่อวานก็มีเพื่อนที่ทำโทรมาขอบคุณผมกันเยอะแยะ  

ความแตกต่าง ของความคิดมากกว่า   ลองคิดดูทำไม โลกนี้มีหลายประเทศ ถ้าคนเราเหมือนกันหมด มีประเทศเดียวไม่ดีเหรอ ยุ่งยากทำไม

เท่าที่ผมอ่านมา ก็คือ คนส่วนของคนที่ไม่ชอบขายตรง เท่านั้นเองครับ ลองถามคนที่ทำก็มีเยอะน่ะครับ

สุดท้ายนี้ คนที่บอกว่าขายตรงทำแล้วเหนือ่ย ทำแล้วต้องวิ่งหานุ่นหานี่

แล้วงานประจำหละครับ ไม่ได้ทำอะไรเลยเหรอครับ งานเข้ามาก เข้าน้อยก็ได้เงินเท่าเก่า(พนักงานประจำ) เขาเรียกว่า คนเราชอบอยู่ที่ๆปลอดภัยไม่กล้าเสี่ยง (กลัวไม่คุ้ม)

อยากมองว่า ขายตรงน่ะครับ มีมากกว่า 100 แบบ 100 บริษัทครับ  เราไม่ได้รู้จักครบทุกอันครับ บางอันคุณอาจจะชอบก็ได้

สุดท้าย อย่าเกลียดกันน่ะครับ ผมแค่อยากพูดเกี่ยวกับความรู้สึกของผมบ้าง มีแต่คนพูด - ขอ เพิ่ม + หน่อยคงไม่ว่ากัน ลองฟังทั้งสองข้าง

ปล. ส่วนใหญ่คนไม่อยากทำขายตรงเพราะ คุณไม่อยาก ขาย  คุณไม่อยาก ง้อใคร คุณไม่อยากเสี่ยง  สุดท้าย คือ คุณไม่อยากลงทุน การลงทุนคือความเสี่ยง  ดังนั้นก็เลยทำงานประจำที่ได้เงินทุกเดือน   ไม่มีงานๆไหนที่ไม่ลงทุน คุณเรียนหนังสือตั้งแต่เกิดจบ ปริญญา ลงไปกี่บาท จบมาแล้วรับเงินเดือนกี่บาท แล้วกี่ปีจะได้ทุนคืน แล้วถ้าไม่รักษายอดแล้ว เขาจะเอาตังที่ไหนมาจ่ายครับ  คุณทำงานทุกวันนี้ก็รักษายอด (รักษาวัน เวลาในการทำงาน หรือ KPI) ลองไม่รักษาดิ

เราโดนเจ้าของกิจการล้างสมอง ให้ติดอยุ่กับคำว่าปลอดภัย คุณไม่มีวันรวยกว่าเจ้านายได้เลย แถมคุณได้ขาย แรง เวลา สุขภาพ ความรุ้ที่เรียนมา ให้กับนายจ้างโดยไม่รู้ตัว  

มันเป็นความคิดจากก้นบึ้งของผม อย่าว่ากันไม่ได้พาดพิงใครน่ะครับ แต่อยากลองให้อ่านดู จากใจเด็กคนหนึ่ง ที่ ไม่อยากเป็นลูกจ้างใคร

ผมมีคำหนึ่งคำให้ทุกคนบอกเพื่อนที่มาชวนแล้วตื้อแล้วเราไม่อยากทำ บอกไปว่า "กูอยากอยู่กลุ่ม Eเพราะก็ชอบ ส่วนมึงไปอยู่กลุ่ม B ก่อนเลยไม่ต้องรอ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 02:42:19 โดย fluoride » IP : บันทึกการเข้า
NesLucifer
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 02:59:28 »

เพื่อนผมเป็นกรณีนี้เลยครับ  ไม่อยากเจอหน้าเลย แทนที่จะทักทายกันตามประสาเพื่อนกลับเอาเรื่องนี้มาพูด

082 7583338  ตกปลา 24 ชั่วโมง
l64kr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 03:34:50 »

ผมเคยมีรุ่นพี่ครับ คุยทุกวัน ตอนแรกจะมาถามเราก่อนว่า

อยากได้เงินป่าว อยู่เฉยๆไม่ต้องไปขายอะไร เดือนได้เป็นหมื่น

พอเราบอกแค่สนใจ จากนั้นรายละเอียดเริ่มมา ไม่มีความเป็นส่วนตัวเลย

เดี๋ยวก็พาคนมาคุย พาไปสมัครสมาชิก ไปฟังประชุมอีก ต่างๆนาๆ

ผมกับเพื่อนอุตสาห์บอกว่าไม่ว่างละ ติดเรียน เค้ายังจะทำให้ได้

จากนั้นผมกับเพื่อนหนีเลยครับ เปลี่ยนเบอร์ ไม่สนใจเลย

จากนั้นพี่คนสนิท ก็ได้หายไปจากวงจรชีวิตเลยครับ คิดแล้วฮาดี
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 09:12:40 »

ผมเคยมีรุ่นพี่ครับ คุยทุกวัน ตอนแรกจะมาถามเราก่อนว่า

อยากได้เงินป่าว อยู่เฉยๆไม่ต้องไปขายอะไร เดือนได้เป็นหมื่น

พอเราบอกแค่สนใจ จากนั้นรายละเอียดเริ่มมา ไม่มีความเป็นส่วนตัวเลย

เดี๋ยวก็พาคนมาคุย พาไปสมัครสมาชิก ไปฟังประชุมอีก ต่างๆนาๆ

ผมกับเพื่อนอุตสาห์บอกว่าไม่ว่างละ ติดเรียน เค้ายังจะทำให้ได้

จากนั้นผมกับเพื่อนหนีเลยครับ เปลี่ยนเบอร์ ไม่สนใจเลย

จากนั้นพี่คนสนิท ก็ได้หายไปจากวงจรชีวิตเลยครับ คิดแล้วฮาดี

NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 09:24:21 »

ฮาดีครับ มีคนโดนเหมือนกันเยอะเลย แวะมาดู ขำๆ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 12:07:09 »

ผมทำแอมเวย์ มา  5 ปี ยังไม่มีเหตุการณ์อย่างนี้เลย และ ได้เพื่อนเพิ่มเติม ...ผมว่าชวนกันไปทำมาหากิน หรือทำธุรกิจ ดีกว่าชวนกันไป..ดื่มเหล้า เล่นการพนัน นะครับ... ไม่ใช่อยู่ที่ ธุรกิจ หรอกครับ  มันอยู่ที่ตัวบุคคล...มากกว่า

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
@คัตเตอร์#
มัธยม
**

จุดมุ่งหมาย......

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 16:19:35 »

ผมเคยเจอเหมือนกัน มีคนมานำเสนอขายตรง ผมบอกผมไม่สน ขายไม่เก่ง ไม่ได้ไปพบผู้คนมาก (มันบอกกับผมยังไง) มันบอกว่า เอารายได้ดีๆๆมาฮื้อบ่เอา มันบอกว่ารายได้ีดีมีเงินใช้บ่ต้องขายของก้อมีรายได้เพิ่ม  **ผมก็เห็นมันยังขี่รถเครื่องอยู่** รายได้ีดีคงขี่รถยนต์แล้วละ รำคาญมากๆๆ

Job & CutTer ถ่ายเอกสารจำนวนมาก ราคาพิเศษ ติดต่อได้ 087-5758904 บริการรับส่งฟรีคะ.....
Mickky (รักในหลวง)
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 17:11:55 »

ตอนนี้กำลังโดนเหมือนกันค่ะ ไม่เจอกันตั้งแต่จบมัธยม มาเจอกันอีกทีนำเสนออย่างแรง พยายามขอเวลาว่างเราอยู่เพื่อจะมาคุยรายละเอียด ไม่รู้จะปฏิเสธยังไงดีเหมือนกัน เพื่อนหนอเพื่อน ก็แอบๆ ลุ้นอยู่ว่าจะมาเมื่อไหร่ จะได้ตัดบท
Jim2u
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

+ ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ +

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 17:38:33 »

* มันก็อยู่ที่จิตสำนึกของเพื่อนเราด้วยนะ ถ้าเราไม่ทำ ไม่อยากทำ ด้วยเหตุผลอะไรก็บอกไป
มันก็น่าจะเข้าใจนะครับ เพื่อนก็ส่วนเพื่อน งานก็สวนงาน ความสัมพันธ์คงเดิมครับ
ถ้ามันไม่ยอมเข้าใจ ก็บอกมันไป ว่าให้ไปทำงานนี้แล้วขี่รถเก๋งมาชวนก่อนแล้วจะไปทำ
รถเก๋งที่ได้จากการทำงานนี้นะครับ คงอีกนานละครับ.......
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>>>>> ร้านอธิชา พระเครื่อง <<< <<
โทร  084-8855372 , 089-7019971
ID Line..jim2u , เฟสบุก อธิชา พระเครื่อง
ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา เก่า-ใหม่ รูปพระ
วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง สร้อย ตลับพระ
ipaper
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2010, 20:25:43 »

ขายตรงหลายอย่างก็ดี ถ้ามีความสุจริตใจ แต่็ก็นะ อาชีพอ่ะดี แต่ไอ้คนชวนนี่สิ
ปกติเนี่ย MLM ทั้งหลายพอได้ฟังก็มักอยากชวนคนที่รัก แต่เป็นหลักต้องห้ามอ่ะ ที่จริงน่าจะ
ไปชวนคนอื่นไกลตัวพอสำเร็จแล้วคนที่รักก็คงจะมาสมัครเอง
noothaha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 12:59:56 »

โดนมาเยอะละ ตัดปัญหาโดยการสมัครเป็นสมาชิกเฉย ๆ
ไม่ได้ขายสินค้านะ แค่ไม่อยากให้ตื้ออยู่บ่อย ๆ น่ะ
hearya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 21:26:03 »

ถ้าเราคิด + ก็ปล่อยเขาไปเถอะ รับฟังอย่างเดียว บอกคำเดียวว่า เออเดี๋ยวกูอยาก กูไปเอง แต่ตอนนี้กูไม่อยาก (ไม่เสียเพื่อน)
ถ้าเราคิด - เรานำคำพูดเขามาคิด (เสียเพื่อน)
*เพราะฉะนั้น เขาพูดก็ฟังให้ทะลุหูซ้ายออกหูขวา ไปละกัน ไม่เสียเพื่อน ไม่เสียสภาพจิต อิอิ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์