เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:49:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  เคยเป็นไหม ไม่มีตังค์ แต่อยากได้รถ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน เคยเป็นไหม ไม่มีตังค์ แต่อยากได้รถ  (อ่าน 13736 ครั้ง)
jamskung10
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 02:59:40 »

ไม่รู้เป็นเพราะวัยหรือความอยากได้อยากมีก็ไม่รู้สิคับ
คือตอนนี้ อยากมีรถเก๋งขับมากๆเลย แต่ไม่มีตังค์พอที่จะซื้อได้
แล้วทำไงละทีนี้

รถที่อยากได้ก็ แพงพอสมควรอยู่ Civic ปี2009 หรือ City ก็ได้
แต่ถ้าเอาจริงๆ แค่เก๋งมือสองสภาพดีๆ ผ่อนได้ตามแรงเงิน นักศึกษาอย่างเรา ก็โอละ

ไม่รู้เป็นอะไร พอเห็นรถเก๋งสวยๆโดนๆ นึกน้อยใจตัวเองตลอดเลย ว่าอยากได้ แต่ไม่มีปัญญาซื้อ
ตอนนี้ได้แต่เก็บตังค์ สะสมไว้ เผื่อวันได วันนึง อาจจะซื้อได้ขึ้นมา เฮ้อออออๆๆๆๆๆๆ

อยากได้อ่ะ นี่เพื่อนก็เพิ่งทอย วีออส สีขาว สดๆมาเลย เห็นแล้วตาร้อนเลย

มีผู้ใหญ่ใจดีคนไหน ที่พอจะมีวิธีแนะนำ ดีๆ เกี่ยวกับเรื่องรถบ้างคับ
หรือไม่ก็แนะนำงานให้ทำ พอที่จะเก็บตังซื้อเองได้บ้าง ก็ยังดี

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้นะคับ ยังไงก็คอมเม้น ไรบ้างก็ดีคับ
แนะนำ เรื่องการดูรถเวลาจะซื้อ เผื่อไว้ให้วันหน้าก็ดี อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คันนี้ อยากได้ที่สุดดดดดดดดดด อยากได้มากที่สุดในชีวิตเลยคับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 03:08:52 โดย jamskung10 » IP : บันทึกการเข้า
romportong@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 08:09:22 »

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง ไม่มีอะไรเกินความสามารถของเราหรอกครับ แต่ก่อนผมก็เคยไฝ่ฝันอยากได้แบบนี้แหละ แต่ขอให้พยายาม มุ่งมั่น ทุ่มเท อดทน กับการทำงานให้ดีที่สุด แล้วทุกสิ่งที่มุ่งหวังก็จะเป็นของเรา ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ
noom@hotmail.com
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 08:30:16 »

มีฝันไว้ให้พุ่งชน เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ได้ดังฝันนะครับ

พี่เจอบางคน ขาย ฮอนด้า ซิตี้ ตัว ท็อป มาเล่น ฮอนด้า สามประตู
ราคาไม่แรงแต่ได้ของดีๆครบถ้วน และได้วิ่งตามฝันของตนเอง

บางที่ฝันอาจใช้เงินไม่เยอะก็ได้นะครับ

อย่างน้อยก็ได้ช่วยกันทำ เชียงรายเมืองน่าอยู่

http://www.facebook.com/noom.chiangrai.thailand

Just Do It
sawasd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 08:33:52 »

มันถึงเวลาของมันครับ.....
คนเรามันต้องอยากมีก่อนครับ.....
แล้วถึงจะแสวงหา...........
ผมเคยเป็นแบบนี้แหละ......
สู้ๆนะครับ............
jamskung10
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 08:39:51 »

ขอบคุณทุกกำลังใจคับ

จะพยามยาม จะซื้อให้ได้

สู้ๆ คับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
NP!
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 09:37:36 »

ขยัน ทำงาน เก็บตัง ใช้จ่ายประหยัด เดี๋ยวก็ซื้อได้ครับ สู้ๆๆ

สนใจสินค้า ติดต่อ.098-5845275 .086-9178386
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 09:48:29 »

ขยัน ทำงาน เก็บตัง ใช้จ่ายประหยัด เดี๋ยวก็ซื้อได้ครับ สู้ๆๆ

ตามนี้ครับ ต้องขยันทำงาน อดทน และเก็บเงิน เดี๋ยวก็ได้ครับ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 09:50:29 »

เคยเป็นครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่หาย ยังอยากได้อยู่เรื่อย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

bensuvicha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 07:53:11 »

เคยเป็นครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่หาย ยังอยากได้อยู่เรื่อย ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เหมือนกันเลยครับ ตอนนี้กำลังรอคันที่สาม รอนานมากกกก
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 09:22:07 »

เรื่องรถใหม่ป้ายแดง....

เพิ่งบอกน้องไปว่า การที่เรามีรถใหม่ป้ายแดง

1 คัน ทำให้เรามีภาระค่าใช้จายเยอะมากขึ้น

หลายเท่าตัว มากๆครับ...ดังนั้นเราควรจะเจียม

ในเงินของเราก่อนครับ เพื่อไม่ให้เราเสียเครดิต

หากเราผ่อนไม่ไหว จะผลถึง เครดิตในอนาคตของเรา

เพราะเพื่อนๆ มีรถใหม่เพราะบ้านรวย....แต่เราไม่รวย...

1.ค่าผ่อนรถ อัลติส ตัวใหม่ ดาวน์ 30 % ผ่อนเดือนละ 12,500 บาท

ปีละ 150,000 บาท

2.ค่าถ่ายน้ำมันเครื่อง โดยทัวไปเข้าศูนย์ประมาณครั้งละ 3,000 บาท

ต่อระยะเวลาประมาณ 3 เดือน ปีละ 4 รอบ เป็นเงิน 12,000 บาท

3.ค่าประกันชั้น 1 ปีละประมาณ 20,000 บาท

4.ค่ายางเส้นละประมาณ 6,000 บาทจำนวน 4 เส้น ราคา 24,000 บาท

2 ปีเปลี่ยนครั้งเท่ากับว่า 1 ปี ต้องใช้ยาง 12,000 บาท

5.ค่าน้ำมันอาทิตย์ละ 1000 บาท 1 ปี มี 52 อาทิตย์ เป็นเงิน 52,000 บาท

ยังไม่รวมค่าตกแต่งเพิ่มเติม ใดๆ....ลองคิดดูนะครับว่า

เราต้องเสียเงินกับรถอีกมากแค่ไหน....

150,000+12,000+20,000+12,000+52,000 = 246,000 ต่อปี....

ดังนั้นเดือนนึงเราต้องหาเงินให้ได้ 20,500 เพื่อดูแลมัน นี่ยังไม่รวม

ค่ากิน ค่าหอ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเสื้อผ้า ฯลฯ ถ้ารวมแล้วเดือนนึงต้อง

มีรายได้ไม่น้อยกว่า 30,000 บาท...หากมีลูกมีเมีย...ก็ลองคิดเพิ่ม

เข้าไปอีก....

หากว่าเราบอกว่า ไม่ถึงหรอก...งั้นถ้าเราซื้อรถมา ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่อง

ไม่ดูแล มันก็จะทำให้รถของเรา โทรมขึ้นเรื่อยๆ ไม่เสียดายเหรอครับ

หรือบอกว่ามีแล้วน้ำมัน มันไม่เปลืองขนาดนั้น ไม่ต้องไปไหนก็ ไม่เปลือง

แล้ว...แล้วจะซื้อรถมาไว้ทำไมครับ....

ลองคิดดูดีๆ นะครับ..ว่าควร หรือไม่ควร...

อายุยังน้อย เก็บเงินไปเรื่อยๆ ชีวิตไม่ได้

มีความสุข หรือสมความปราถนา ไปซะทุกอย่าง

เหมือนตอนมีพ่อ มีแม่ หรือผู้ปรกครองหรอกครับ

ความคิดของพวกเด็กสมัยนี้...ผมละปวดตับครับ

น้องของผม มีรถเก๋งใช้อยู่แล้ว แต่เป็นรถเก่า(โซลูน่า)

แต่บอกว่าอยากได้รถใหม่ เพราะเพื่อนมีรถใหม่กัน

ตอนนี้เอารถอัลติส ออกมาแล้ว แต่สรุปแล้วได้เงินเดือน

เดือนละ 7,000 บาท ค่าผ่อนรถยังไม่พอเลยครับ แล้วทีนี้

เดือดร้อน พ่อแม่อีก....คุณคิดว่าถูกต้องหรือเปล่าครับที่จะ

สนองความต้องการของตัวเอง เพียงเพื่ออยากมีเหมือนเพื่อน

เราคือเรา เราไม่ใช่ใคร....ดังนั้นจงอยู่อย่างเรา จงคิดพอเพียง

เหมือนในหลวงของเราบอกไว้ ดีกว่าครับ

ไม่ใช่ว่าไม่ให้ดิ้นรนนะครับ...แต่ควรได้เมื่อถึงเวลาและ

พร้อมที่จะมีปัญญาที่จะดูแลมันดีกว่าครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
sumrid
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 11:08:19 »

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 11:13:23 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=17632.0
jamskung10
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 15:41:27 »

เรื่องรถใหม่ป้ายแดง....

เพิ่งบอกน้องไปว่า การที่เรามีรถใหม่ป้ายแดง

1 คัน ทำให้เรามีภาระค่าใช้จายเยอะมากขึ้น

หลายเท่าตัว มากๆครับ...ดังนั้นเราควรจะเจียม

ในเงินของเราก่อนครับ เพื่อไม่ให้เราเสียเครดิต

หากเราผ่อนไม่ไหว จะผลถึง เครดิตในอนาคตของเรา

เพราะเพื่อนๆ มีรถใหม่เพราะบ้านรวย....แต่เราไม่รวย...

1.ค่าผ่อนรถ อัลติส ตัวใหม่ ดาวน์ 30 % ผ่อนเดือนละ 12,500 บาท

ปีละ 150,000 บาท

2.ค่าถ่ายน้ำมันเครื่อง โดยทัวไปเข้าศูนย์ประมาณครั้งละ 3,000 บาท

ต่อระยะเวลาประมาณ 3 เดือน ปีละ 4 รอบ เป็นเงิน 12,000 บาท

3.ค่าประกันชั้น 1 ปีละประมาณ 20,000 บาท

4.ค่ายางเส้นละประมาณ 6,000 บาทจำนวน 4 เส้น ราคา 24,000 บาท

2 ปีเปลี่ยนครั้งเท่ากับว่า 1 ปี ต้องใช้ยาง 12,000 บาท

5.ค่าน้ำมันอาทิตย์ละ 1000 บาท 1 ปี มี 52 อาทิตย์ เป็นเงิน 52,000 บาท

ยังไม่รวมค่าตกแต่งเพิ่มเติม ใดๆ....ลองคิดดูนะครับว่า

เราต้องเสียเงินกับรถอีกมากแค่ไหน....

150,000+12,000+20,000+12,000+52,000 = 246,000 ต่อปี....

ดังนั้นเดือนนึงเราต้องหาเงินให้ได้ 20,500 เพื่อดูแลมัน นี่ยังไม่รวม

ค่ากิน ค่าหอ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเสื้อผ้า ฯลฯ ถ้ารวมแล้วเดือนนึงต้อง

มีรายได้ไม่น้อยกว่า 30,000 บาท...หากมีลูกมีเมีย...ก็ลองคิดเพิ่ม

เข้าไปอีก....

หากว่าเราบอกว่า ไม่ถึงหรอก...งั้นถ้าเราซื้อรถมา ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่อง

ไม่ดูแล มันก็จะทำให้รถของเรา โทรมขึ้นเรื่อยๆ ไม่เสียดายเหรอครับ

หรือบอกว่ามีแล้วน้ำมัน มันไม่เปลืองขนาดนั้น ไม่ต้องไปไหนก็ ไม่เปลือง

แล้ว...แล้วจะซื้อรถมาไว้ทำไมครับ....

ลองคิดดูดีๆ นะครับ..ว่าควร หรือไม่ควร...

อายุยังน้อย เก็บเงินไปเรื่อยๆ ชีวิตไม่ได้

มีความสุข หรือสมความปราถนา ไปซะทุกอย่าง

เหมือนตอนมีพ่อ มีแม่ หรือผู้ปรกครองหรอกครับ

ความคิดของพวกเด็กสมัยนี้...ผมละปวดตับครับ

น้องของผม มีรถเก๋งใช้อยู่แล้ว แต่เป็นรถเก่า(โซลูน่า)

แต่บอกว่าอยากได้รถใหม่ เพราะเพื่อนมีรถใหม่กัน

ตอนนี้เอารถอัลติส ออกมาแล้ว แต่สรุปแล้วได้เงินเดือน

เดือนละ 7,000 บาท ค่าผ่อนรถยังไม่พอเลยครับ แล้วทีนี้

เดือดร้อน พ่อแม่อีก....คุณคิดว่าถูกต้องหรือเปล่าครับที่จะ

สนองความต้องการของตัวเอง เพียงเพื่ออยากมีเหมือนเพื่อน

เราคือเรา เราไม่ใช่ใคร....ดังนั้นจงอยู่อย่างเรา จงคิดพอเพียง

เหมือนในหลวงของเราบอกไว้ ดีกว่าครับ

ไม่ใช่ว่าไม่ให้ดิ้นรนนะครับ...แต่ควรได้เมื่อถึงเวลาและ

พร้อมที่จะมีปัญญาที่จะดูแลมันดีกว่าครับ...

ซึ้งเลยคับ ๆๆ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เงินทอง เป็นของหายากจริงๆ
jamskung10
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 15:42:19 »

ตามนี้ครับ ต้องขยันทำงาน อดทน และเก็บเงิน เดี๋ยวก็ได้ครับ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กำลังเก็บอยู่คัับ  จะพยายามให้ถึงที่สุดดดดด

สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
civic2671
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 14:05:03 »

พี่ว่านะ ถ้าเรียนอยู่ ก็ตั้งหน้าตั้งตาเรียนให้จบเสียก่อน พ่อแม่จะได้ไม่เสียใจ เรายอมลงทุนเรียน แค่ 4-5 ปี เพื่อชีวิตที่สบายอีก 60 ปีข้างหน้า หรือทำงานก็ตั้งใจทำงานให้ดี ถึงเวลาอันควรมันจะมาเอง อย่าพึ่งไปคิดมาก เก็บเงินซื้อทีหลังเราได้รถใหม่กว่าเขาอีก.....
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 14:40:05 »

เหมือนกันครับ อยากได้ แต่ตังค์มีไม่เยอะ  อดเอา ซักวันตึงได้   ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
jamskung10
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 17:37:09 »

เหมือนกันครับ อยากได้ แต่ตังค์มีไม่เยอะ  อดเอา ซักวันตึงได้   ยิงฟันยิ้ม

นั่นเนาะคับ อดเอา

T^T  ร้องไห้ ร้องไห้
jamskung10
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 17:38:45 »

พี่ว่านะ ถ้าเรียนอยู่ ก็ตั้งหน้าตั้งตาเรียนให้จบเสียก่อน พ่อแม่จะได้ไม่เสียใจ เรายอมลงทุนเรียน แค่ 4-5 ปี เพื่อชีวิตที่สบายอีก 60 ปีข้างหน้า หรือทำงานก็ตั้งใจทำงานให้ดี ถึงเวลาอันควรมันจะมาเอง อย่าพึ่งไปคิดมาก เก็บเงินซื้อทีหลังเราได้รถใหม่กว่าเขาอีก.....

สมควรคับ ขอบคุณมากคับ ลังเล ลังเล

b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 20:06:37 »

ขนาดมีใช้อยู่  ยังอยากได้ใหม่เลยค่ะ

เป็นกำลังให้เจ้าของกระทู้  สู้  สู้  ค่ะ
jamskung10
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 20:45:42 »

ขนาดมีใช้อยู่  ยังอยากได้ใหม่เลยค่ะ

เป็นกำลังให้เจ้าของกระทู้  สู้  สู้  ค่ะ

ขอบคุณมากคร้าบบ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์