เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 23:33:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  > วิทยาทาน.. ครับ * เบาหวาน * โรคเก็าท์ * เชิญทางนี้เลยครับ....
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน > วิทยาทาน.. ครับ * เบาหวาน * โรคเก็าท์ * เชิญทางนี้เลยครับ....  (อ่าน 9259 ครั้ง)
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 16:55:56 »

ผมมีความเสี่ยงว่าจะเป็นเบาหวาน ครั้งสุดท้ายไปตรวจน้ำตาลที่โรงพยาบาล มี 150พอต้มเก๋ากี้ดื่มวันละ 1 ขยุ้ม (เขาไม่ให้นับเม็ด มันเป็นเคล็ด)ก็ประมาน8-10 เม็ด ดื่มไปได้ 1 เดือน ตอนนี่ระดับน้ำตาลในเม็ดเลือด มี 110 เลยเอามาแชร์แจ้ง พ่อ แม่ พี่ น้อง ชาว เชียงรายโฟกัสไว้เป็นวิทยาทาน ครับ ***ต้มครั้ง 1 เติมน้ำได้ 3-4แก้ว แล้วท้ายสุดก็กัดกินผลมันเสียเลย เปรี้ยวหวานดี แถมรักษาเหงือก-ฟันได้ดีนักแล

ส่วนโรคเก๊าท์  หลายคนคงทราบดีแล้วว่าปวดและทรมานปานใด คนที่เป็นจะรู้ดี และยิ่งรู้ดีว่าอาหาร ที่ต้องห้าม ก็คือ เนื้อสัตว์มีปีก เครื่องในสัตว์ หน่อไม้ ยอดผักต่างๆ เครื่องดองของเมาทั้งหลาย   แต่ต่อไปนี้สำคัญมากนะครับ  คนที่เป็นเก๊าท์ส่วนมากจะงดทุกสิ่งที่ผมกล่าวมา แต่ที่เขามองข้าม คือทุกคนจะคิดว่าทุกอย่างก็งดหมดแล้วทำไมมันยังปวดอยู่ตลอด ทั้งๆที่แทบจะกินข้าวกับไข่ แทบจะทุกวันจนไม่กล้ากินอย่างอื่น    โอ้พระเจ้าจ๊อด  หารูไม่ ไข่  นั่นแหละครับ ภัยร้ายที่ทำให้เกิดเก๊าท์ หละครับ  ง่ายๆ แค่คุณ งด รับประทาน ไข่ ทุกชนิด แค่นั้นเอง โรคเก๊าท์ก็จะไม่มากล้ำกลายท่านอีก  (แต่อาหารข้างต้นก็ต้องงดด้วยนะครับ ) เอวัง..ก็มีด้วยประการะ ฉะนี้

ฝากทิ้งท้ายสำหรับท่านที่มีกลิ่น ปาก เป็นรำมะนาด เหงือกอักเสบ หินปูนเยอะ พูดง่ายๆ ก็ ปากเหม็น นั่นแหละ ถ้าไม่รู้ว่าตัวเองปากเหม็น ก็ทดลองง่ายๆ นะครับ  โดยการ บ้วนน้ำลายลงหลังมือแล้วใช้ลิ้นละเลงให้้นำ้ลายชะโลมบนหลังมือให้กว้างพอประมาณแล้วลอง ดม ดูนะครับ บางคนอาจดมดูหมอนที่เราหนุนนอนทุกคืนก็ได้  หลายคนไปขูดหินปูน ซื้อน้ำยาบ้วนปากสารพัดชนิดยี่ห้อ แพงแสนแพง ยาสีฟันแพงๆหลอด 100,200 ก็ซื้อมาใช้ ไปหาหมอดขูดหินปูน ขูดจนปากเจิ่ง เหงือกระบม ก็ไม่หาย
  มานี่เลยครับ ขวดละ 30 บาทขวดใหญ่ซะด้วย ร้านขายยามีขายทุกร้านแน่นอน จะลองซื้อขวดเล็กมาลองก่อนก็ได้ 10 บาท เอามาผสมกับน้ำธรรมดา 50 ต่อ50 นะครับ ผสมแล้ว เทใส่ฝาขวดแล้วอมกลั้วปากสัก2-3นาทีค่อยคายทิ้งแล้วแปรงฟันทีนที ทำอย่างนี้ทุกวันหลังอาหาร 3 วัน หินปูน กระเด็นกระดอนหายไปหมดครับ ปากสดชื่น เพิ่มความมั่นใจให้กับตัวเองดีจริงๆ นี่จากประสบการณ์จริงเลยนะครับ ลองใช้ดูนะครับ แล้วมาเล่าสูกันฟังบ้างนะ  เกือบลืมเลย ไอ้ที่ว่านี่มันคืออะไร  ... ก็..ไฮโดรเย่น สำหรับล้างแผลไงครับ จริงๆ สรรพคุณเค้าใช้บ้วนปากได้ด้วย แต่เราไม่ค่อยใส่ใจกัน รับรองเห็นผล ดีกว่าน้ำยาบ้วนปากราคาแพลงๆแน่นอน งานนี้ไม่ต้องสมัครสมาชิก ไม่ต้องขายตรง หาซื้อเอาเองตามสะดวกเลยครับ  ผมมีรูปนำยาไฮโดเย่นมาให้ดู บอกก่อน ไม่ได้ค่าโฆษณา นะครับ บางร้านอาจมียี่ห้ออื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 พฤษภาคม 2015, 21:14:53 โดย thanee_cs » IP : บันทึกการเข้า

THANEEPHOTO        &      COMPUTER

439/2 ซอยวัดปงสนุก ม.3 บ.เวียงใต้ ต.เวียง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย 57150  Tel.. 085-0398136  (DTAC)
Barbara
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 18:20:04 »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2016, 10:18:28 โดย Barbara » IP : บันทึกการเข้า

Bad sometimes good .
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 19:03:30 »

ต้มแค่นี้เอง เติมนำ้ร้อนดื่มได้ทั้งวัน เหงือกและฟันก็แข็งแรง

THANEEPHOTO        &      COMPUTER

439/2 ซอยวัดปงสนุก ม.3 บ.เวียงใต้ ต.เวียง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย 57150  Tel.. 085-0398136  (DTAC)
lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 20:17:35 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่เป็นวิทยาทาน ค่ะ มีประโยชน์มากๆ
ขอให้ คุณจขกท สุขภาพแข็งแรง นะค๊ะ
poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 08:29:25 »

ขอบคุณมากค่ะ ^^

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
Da่ geิ ลูกครึ่งขาว
ระดับ:อนุบาลคันปาก
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 14:41:59 »

ขอบคุณมาก จะได้ไปบอกให้ญาติ และกินเองด้วย  ยิ้มกว้างๆ

~When U walk,through a storm.Hold you head up  high And don't be afraid of the dark.At the end of the storm there's a golden sky. Walk on, With hope in your heart. and YOU'LL NEVER WALK ALONE
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2012, 15:11:08 »

ตามปกติผมไม่เป็นเบาหวานปริมาณน้ำตาลไม่สูง  แต่เป็นโรคปวดหลัง เลยไปกินสมุนไพร ชนิดหนึ่งต่อมาหายปวดหลัง แต่ น้ำตาลในเลือดต่ำ เมาหัวจ้นจ้น ทั้ง ๆที่เป็นคนชอบกินหวาน พอไปดูฉลากสมุนไพรแก้เจ็บแอว เปิ้นบอกว่า รักษาโรคเบาหวานด้วย
ก็เลยจะบอกว่า การจะรับประทานสมุนไพรใด ๆ ต้องรู้ว่ารางกายเราเป็นอย่างไร และตัวยา รักษาอะไรได้บ้าง
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2012, 22:40:47 »

..ไว้จะลองหาซื้อให้แม่ไปดื่มดูครับ..ขอบคุณครับ
3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2012, 22:43:34 »

เม็ดเก๋ากี้ที่ว่านี้มีขายที่ไหนครับ คนเมืองเฮาเรียกว่าอะหยังหา?   ผู้รู้ช่วยตอบทีเน้อ  ขอบคุณครับ

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 09:34:21 »

เม็ดเก๋ากี้ที่ว่านี้มีขายที่ไหนครับ คนเมืองเฮาเรียกว่าอะหยังหา?   ผู้รู้ช่วยตอบทีเน้อ  ขอบคุณครับ
ผมซื้อที่ตลาดสินค้าจีนแถวๆริมน้ำโขงเชียงแสนตอนแรกถามเขามีขายเป็นถุงครึ่งกิโล180บาทตั้งเยอะแน่ะจริงๆอยากซื้อสัก 20 บาท มาลองดูตามที่คนเคยกินแล้วได้ผล บอกมาอีกทีพอกินไป ๆ รู้สึกดี น้ำตาลก็ลด เหงือกฟันก็ดีสีชมพูอองตองผิวพันธ์ก็ดีนี่ที่ยังไม่รู้อีกว่าอะไรมันจะดีขึ้นอีกกับร่างกายเราด้วยการลงทุนเล็กน้อยกินได้นานผมคิดนะว่าเหล้าขวดสี่ห้าร้อยยังซื้อกินได้ ตอนนี่ผมเลยเป็นคนติดดื่มน้ำร้อนแช่เก๋ากี้ คุ้ม..ครับคุ้ม
http://www.recovery.ac.th/article/goji.htm

3cha cafe'
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 10:59:04 »

ผมซื้อที่ตลาดสินค้าจีนแถวๆริมน้ำโขงเชียงแสนตอนแรกถามเขามีขายเป็นถุงครึ่งกิโล180บาทตั้งเยอะแน่ะจริงๆอยากซื้อสัก 20 บาท มาลองดูตามที่คนเคยกินแล้วได้ผล บอกมาอีกทีพอกินไป ๆ รู้สึกดี น้ำตาลก็ลด เหงือกฟันก็ดีสีชมพูอองตองผิวพันธ์ก็ดีนี่ที่ยังไม่รู้อีกว่าอะไรมันจะดีขึ้นอีกกับร่างกายเราด้วยการลงทุนเล็กน้อยกินได้นานผมคิดนะว่าเหล้าขวดสี่ห้าร้อยยังซื้อกินได้ ตอนนี่ผมเลยเป็นคนติดดื่มน้ำร้อนแช่เก๋ากี้ คุ้ม..ครับคุ้ม
http://www.recovery.ac.th/article/goji.htm
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ ว่าแต่ในตัวเมืองเชียงรายมีขายที่ไหนบ้างนะ ฮืม

จริงจังแค่ไหน แค่ไหนเรียกจริงจัง ผิดเพียงแปดครั้ง ถึงเก้าซะที่หน๋าย.....
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 22:01:09 »

เก๋ากี้ เป็นเครื่องเทศชนิดหนึ่ง ร้านขายยาสมุนไพรจีนมีขายค่ะ
เคยเห็นที่ร้านนันทวันของฝากแยกบ้านใหม่ค่ะ

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2012, 16:49:01 »

เก๋ากี้ เป็นเครื่องเทศชนิดหนึ่ง ร้านขายยาสมุนไพรจีนมีขายค่ะ
เคยเห็นที่ร้านนันทวันของฝากแยกบ้านใหม่ค่ะ

วันไหนได้เข้าในเมืองแวะสักหน่อยแล้วเอาไปให้น้องชายสักหน่อย
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2012, 00:19:11 »

มีประโยชน์มากมาย  ขอบคุณที่นำมาบอกกล่าวกันครับ ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
Toy88
ระดับ ป.ตรี

โลกจะสงบสุขถ้าทุกคนมอบความรักให้แก่กัน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2012, 23:44:14 »

ไปหาซื้อมาต้มกินแล้วครับที่แมคโครฯ ใส่ต้มจืดหรือหมูต๋น/ไก่ตุ๋น ก็อร่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

เหนือฟ้ายังมีฟ้่า เหนือคนยังมีคน
 แต่ไม่มีอะไรเหนือกฎแห่งกรรม
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 12:48:06 »

ไปหาซื้อมาต้มกินแล้วครับที่แมคโครฯ ใส่ต้มจืดหรือหมูต๋น/ไก่ตุ๋น ก็อร่อยครับ ยิงฟันยิ้ม
ใส่ในหม้อหุงข้าวเลยครับ โรยเกลือป่นสักครึ่งช้อนชา ไม่ทำให้ข้าวบูดเร็ว รสชาตข้าวหุงก็หอมอร่อย โอ้ยยดีไปหมด  ผมตั้งกระทู้ 2เดือนกว่า มีใครได้ผลเป็นประการใด ก็แชร์กันทราบบ้างนะครับ เป็นห่วงสุขภาพทุกท่านนะครับ อย่าลืมออกกำลังกายด้วยหล่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

NOOM1976
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2012, 11:35:19 »

ขอขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 17:13:10 »

ยังต้มดื่มกันอยู่หรือเปล่าครับ น้ำตาลผม ตอนนี้ 110~120 บริจาคโลหิต ทุกๆ 3 เดือนครับ

yonoke
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 12:48:19 »

ผมต้มกินเกือบครึ่งปีแล้วครับ  แต่ยังไม่ได้ตรวจครับ   รู้สึกดีมากๆๆๆๆๆๆๆ
ibahoh
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2013, 21:02:11 »

ขอบคุณที่เอามาแนะนำครับ ต้องลองต้มกินดูบ้างแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์