เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:54:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  > วิทยาทาน.. ครับ * เบาหวาน * โรคเก็าท์ * เชิญทางนี้เลยครับ....
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน > วิทยาทาน.. ครับ * เบาหวาน * โรคเก็าท์ * เชิญทางนี้เลยครับ....  (อ่าน 9256 ครั้ง)
tonnum
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 13:27:33 »

ขอบคุณกับความรุ้ดีๆๆครับ

absorters
ระดับ ป.ตรี

ความมืดทั้งโลกก็ดับแสงเทียนเล่มหนึ่งไม่ได้

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2013, 21:20:15 »

ขอบคุณค่ะ
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 10:20:36 »

ผมมีความเสี่ยงว่าจะเป็นเบาหวาน ครั้งสุดท้ายไปตรวจน้ำตาลที่โรงพยาบาล มี 150พอต้มเก๋ากี้ดื่มวันละ 1 ขยุ้ม (เขาไม่ให้นับเม็ด มันเป็นเคล็ด)ก็ประมาน8-10 เม็ด ดื่มไปได้ 1 เดือน ตอนนี่ระดับน้ำตาลในเม็ดเลือด มี 110 เลยเอามาแชร์แจ้ง พ่อ แม่ พี่ น้อง ชาว เชียงรายโฟกัสไว้เป็นวิทยาทาน ครับ ***ต้มครั้ง 1 เติมน้ำได้ 3-4แก้ว แล้วท้ายสุดก็กัดกินผลมันเสียเลย เปรี้ยวหวานดี แถมรักษาเหงือก-ฟันได้ดีนักแล

ส่วนโรคเก๊าท์  หลายคนคงทราบดีแล้วว่าปวดและทรมานปานใด คนที่เป็นจะรู้ดี และยิ่งรู้ดีว่าอาหาร ที่ต้องห้าม ก็คือ เนื้อสัตว์มีปีก เครื่องในสัตว์ หน่อไม้ ยอดผักต่างๆ เครื่องดองของเมาทั้งหลาย   แต่ต่อไปนี้สำคัญมากนะครับ  คนที่เป็นเก๊าท์ส่วนมากจะงดทุกสิ่งที่ผมกล่าวมา แต่ที่เขามองข้าม คือทุกคนจะคิดว่าทุกอย่างก็งดหมดแล้วทำไมมันยังปวดอยู่ตลอด ทั้งๆที่แทบจะกินข้าวกับไข่ แทบจะทุกวันจนไม่กล้ากินอย่างอื่น    โอ้พระเจ้าจ๊อด  หารูไม่ ไข่  นั่นแหละครับ ภัยร้ายที่ทำให้เกิดเก๊าท์ หละครับ  ง่ายแค่คุณงดรับประทาน ไข่ ทุกชนิด แค่นั้นเอง โรคเก๊าท์ก็จะไม่มากล้ำกลายท่านอีก  (แต่อาหารข้างต้นก็ต้องงดด้วยนะครับ ) เอวัง..ก็มีด้วยประการะ ฉะนี้

THANEEPHOTO        &      COMPUTER

439/2 ซอยวัดปงสนุก ม.3 บ.เวียงใต้ ต.เวียง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย 57150  Tel.. 085-0398136  (DTAC)
Mangpor^ 0 ^
มัธยม
**

อดีตคือการเรียนรู้ ปัจจุบันคือทำสิ่งที่ดีที่สุด

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 19:14:39 »

ขอบคุณมากค่ะ ต้องไปซื้อให้คุณแม่ทานซะแล้วค่ะ
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2014, 13:28:33 »

เรื่องง่ายๆที่เรามองข้ามกันไป สำหรับโรคเก๊าท์

THANEEPHOTO        &      COMPUTER

439/2 ซอยวัดปงสนุก ม.3 บ.เวียงใต้ ต.เวียง อ.เชียงแสน จ.เชียงราย 57150  Tel.. 085-0398136  (DTAC)
bigone
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2014, 09:09:46 »

มีน้ำใจคือไทยแท้
nungning982ning
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2014, 10:53:30 »

ขอบคุณคะ
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2014, 11:13:15 »

เอาต้มใส่ข้าวต้มประจำค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
rungrut9999
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2014, 10:28:39 »

วิธีการต้มทำยังไงคะเอาลงต้มกับน้ำในหม้อเลยหรือว่าแช่ในน้ำร้อนดื่มได้เลยมีแม่เป็นเบาหวาน-ความดันอยู่ค่ะ แล้วคนเป็นความดันกินได้มั๊ยคะ ขอบคุณค่ะ
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2014, 11:02:59 »

มีน้ำใจคือไทยแท้

เป็นห่วงสุขภาพตัวเองและคนที่เรารักด้วยนะครับ

aek555
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2014, 13:42:02 »

ลองเข้าศึกษาที่นี่ดู นะ
เห็นมีประโยชน์ เหมื่อนกัน
http://rakesukapab.blogspot.com/
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2014, 07:37:33 »

ลองเข้าศึกษาที่นี่ดู นะ
เห็นมีประโยชน์ เหมื่อนกัน
http://rakesukapab.blogspot.com/
ตรงไหนมีโฆษณา มีการซื้อ-ขายผลิตภัณฑ์ และหาสมาชิกขายตรง อะไรต่อมิอะไรแล้ว
(ส่วนตัว นะครับ) ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญกับการใส่ใจหามาทดลอง นอกจาก จะได้ประสบการณ์ จริงจากผู้ที่เขาได้ทดลองใช้แล้วเห็นผล ยกเว้น จากสื่อโฆษณานะครับ
สื่อโฆษณา ยังไงก็ธุรกิจ+ผลประโยชน์ แต่ ณ ตรงนี้ เก๋ากี้ หาซื้อตรงไหนก็ได้ สะดวกใครสะดวกมัน วันก่อนไปแม่สายไปเดินดู เม็ดสวย ๆ ถุงละ 100 เอง ต้มกินได้ เป็นน่าจะ 2 เดือนโน่นน่ะ ล่าสุดน้ำตาลผม วัดได้ 103 หน่วยเป็นไรก็จำไม่ได้ แฮ่ๆ สบายเลยครับ

ฝากทิ้งท้ายสำหรับท่านที่มีกลิ่น ปาก เป็นรำมะนาด เหงือกอักเสบ หินปูนเยอะ พูดง่ายๆ ก็ ปากเหม็น นั่นแหละ ถ้าไม่รู้ว่าตัวเองปากเหม็น ก็ทดลองง่ายๆ นะครับ  โดยการ บ้วนน้ำลายลงหลังมือแล้วใช้ลิ้นละเลงให้้นำ้ลายชะโลมบนหลังมือให้กว้างพอประมาณแล้วลอง ดม ดูนะครับ บางคนอาจดมดูหมอนที่เราหนุนนอนทุกคืนก็ได้  หลายคนไปขูดหินปูน ซื้อน้ำยาบ้วนปากสารพัดชนิดยี่ห้อ แพงแสนแพง ยาสีฟันแพงๆหลอด 100,200 ก็ซื้อมาใช้ ไปหาหมอดขูดหินปูน ขูดจนปากเจิ่ง เหงือกระบม ก็ไม่หาย
  มานี่เลยครับ ขวดละ 30 บาทขวดใหญ่ซะด้วย ร้านขายยามีขายทุกร้านแน่นอน จะลองซื้อขวดเล็กมาลองก่อนก็ได้ 10 บาท เอามาผสมกับน้ำธรรมดา 50 ต่อ50 นะครับ ผสมแล้ว เทใส่ฝาขวดแล้วอมกลั้วปากสัก2-3นาทีค่อยคายทิ้งแล้วแปรงฟันทีนที ทำอย่างนี้ทุกวันหลังอาหาร 3 วัน หินปูน กระเด็นกระดอนหายไปหมดครับ ปากสดชื่น เพิ่มความมั่นใจให้กับตัวเองดีจริงๆ นี่จากประสบการณ์จริงเลยนะครับ ลองใช้ดูนะครับ แล้วมาเล่าสูกันฟังบ้างนะ  เกือบลืมเลย ไอ้ที่ว่านี่มันคืออะไร  ... ก็..ไฮโดรเย่น สำหรับล้างแผลไงครับ จริงๆ สรรพคุณเค้าใช้บ้วนปากได้ด้วย แต่เราไม่ค่อยใส่ใจกัน รับรองเห็นผล ดีกว่าน้ำยาบ้วนปากราคาแพลงๆแน่นอน งานนี้ไม่ต้องสมัครสมาชิก ไม่ต้องขายตรง หาซื้อเอาเองตามสะดวกเลยครับ  ผมมีรูปนำยาไฮโดเย่นมาให้ดู บอกก่อน ไม่ได้ค่าโฆษณา นะครับ บางร้านอาจมียี่ห้ออื่น

Jongjung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2014, 07:27:28 »

การรักษาปากเหม็นที่มีสาเหตุจาก1กระเพาะและลำไส้ 2โพรงจมูกและคอ.  และ3ช่องปาก. มีวิธีการแก้ที่ต้นเหตุ. การขูดหินปูนอย่างเดียวไม่ได้ทำให้กลิ่นปากหาย หากยังมีหนองในซอกเหงือก สามรถขอรับคำปรึกษาได้จากแพทย์แต่ละสาขา และทันตแพทย์ที่เกี่ยวข้อง
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 06:57:50 »

การรักษาปากเหม็นที่มีสาเหตุจาก1กระเพาะและลำไส้ 2โพรงจมูกและคอ.  และ3ช่องปาก. มีวิธีการแก้ที่ต้นเหตุ. การขูดหินปูนอย่างเดียวไม่ได้ทำให้กลิ่นปากหาย หากยังมีหนองในซอกเหงือก สามรถขอรับคำปรึกษาได้จากแพทย์แต่ละสาขา และทันตแพทย์ที่เกี่ยวข้อง

ขนาดหมอฟัน บางคน หรือพนักงานใน แผนกฟัน ยังปากเหม็นเลยครับ เพียงได้ประสบการณ์จริง จากคนใกล้ชิด บ้าง ญาติบ้าง ก็เอามา บอกต่อ น่ะครับ เห็นว่า ก็ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรมากมาย ไม่เสียเวลา ไปรอคิว หาหมอ และที่สำคัญ ไม่เป็นอันตรายใดๆ แต่ได้ผลดีเกินคาด  เรื่องสำคัญ นะครับ ..ก ลิ่ น ป า ก.. เนี่ย.... (เห็นใจคนที่ไม่รู้จะแก้ยังไงนี่แหละครับ) เลยแชร์ อิอิอิ...

วังหงส์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2014, 20:02:11 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
thanee_cs
LOVE_U
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2015, 21:15:18 »

ต้มแค่นี้เอง เติมนำ้ร้อนดื่มได้ทั้งวัน เหงือกและฟันก็แข็งแรง

หน้า: 1 [2] พิมพ์