เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 มิถุนายน 2024, 13:51:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 34 พิมพ์
ผู้เขียน ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ  (อ่าน 76152 ครั้ง)
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 11:29:41 »

ไปสวนมาตะวาบ่ปะนกเอี้ยงซักตั๋วแถมรกขนาด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านไหนได้ไปสวนถ่ายรูปสวนท่านมาแบ่งกันดูบ้างเด้อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 13:40:46 »

ปาด ปี๋นี้จะได้กำเงินแสนก๊ะนี  มีบ่นัก ประมาณ 7  ร้อยกว่าต้นบ่าดาย อายุต้นสิบกว่าปี
ถ้าเป๋นจะอี้กะปอจะยิ้มได้อยู่ เก้าบะได่สิบบะได่ขอฮื้อได่ทุนคืนอ้ายเฮ้ย.. นกเอี้ยงนกแลบ่สนละอ้ายมีก่า
นกเขาฮ้อง กู้กู้ๆๆๆ ลุงใจลุงใจท่าจะฟังเพลง ธกส. แหมเมาะ
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 05:47:24 »

ปีที่แล้วลำใยบะติด ได้สตังบ่กี่หมื่นคับ คือบ่ได้ดูแล
แต่ปีนี้ ถ้าราคาดีอย่างว่า ก็ไค่ฮันเงินล้านกับเปิ้นอยู่คับ
หวังแค่เงินแสนก็เอาละคับ
บ้านผม มีเปี่ยนบ้าน ขายเหมาไปหลายเจ้าล่ะครับ อย่างตะวา อ้ายผัด มีต้นบ๊ะลำไย
อายุ 6ปี๋ป๋าย หน่วย 200 กว่าต้น ขายเหมาไป สองแสนห้า
หลายเจ้าครับ ตี่ขายเหมาไป ของผมยังบ่ปล่อยเตี่ย เดี่ยวถ้ามีโอ กาศผมจะถ่ายฮูป
เอามาแข่งกั๋นเล่น เน้อ....คับ..เน้อ แห๊ะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 16:55:27 »

ราคาขายเหมายกสวนตกต้นละประมาณเท่าไหร่ครับ...สวนผมมีอยู่ประมาณ 25-30 ต้น...ปีนี้ดกกว่าปีกลาย...บางต้นเก็บได้ละครับ..

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
!DeePack!

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 18:21:56 »

เห็นป้ายตามที่รับซื้อ ติดป้ายว่าเปิดราคา 29 นี้ครับต้องรอดู
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 06:16:20 »

ราคาขายเหมายกสวนตกต้นละประมาณเท่าไหร่ครับ...สวนผมมีอยู่ประมาณ 25-30 ต้น...ปีนี้ดกกว่าปีกลาย...บางต้นเก็บได้ละครับ..

คำนวนดูครับผม ลำไยอายุกี่ปี ต้นหนึ่งน้ำหนักเท่าไหร่ สมมุติ อายุ 8ปี น้ำหนักแต่ล่ะต้น ประมาณ
80 กิโลกรัม ก็แยกเกรด ออกมาอีกทีครับ ดกมาก ก็เบอร์ A หรือ เบอร์ 2 มาก
AAX
AX
BX
CX
X ราคา =
ถ้าดกมาก ๆ ขายแบบช่อ จะได้ราคาดีสุด ถ้า ไม่ดก ส่วนมากจะมี AA มากสุด ขายร่วงก็ OK ครับ
เพราะจะเก็บเกี่ยวได้ไวกว่าแบบช่อ และไม่เปลื่องค่าแรงงาน

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 21:33:09 »

คำนวนดูครับผม ลำไยอายุกี่ปี ต้นหนึ่งน้ำหนักเท่าไหร่ สมมุติ อายุ 8ปี น้ำหนักแต่ล่ะต้น ประมาณ
80 กิโลกรัม ก็แยกเกรด ออกมาอีกทีครับ ดกมาก ก็เบอร์ A หรือ เบอร์ 2 มาก
AAX
AX
BX
CX
X ราคา =
ถ้าดกมาก ๆ ขายแบบช่อ จะได้ราคาดีสุด ถ้า ไม่ดก ส่วนมากจะมี AA มากสุด ขายร่วงก็ OK ครับ
เพราะจะเก็บเกี่ยวได้ไวกว่าแบบช่อ และไม่เปลื่องค่าแรงงาน

ครับสูตรคำนวนท่านสุดยอดละครับท่านพงษ์นี้ก่าพ่อเลี้ยงสวน
ลำใยแต้ๆครับ
สบายแมน

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 06:06:10 »

ถ้าเฮาขายร่วง ก็แยกเกรด AA ออกมาแถมกำครับ
สวนมี ซาวไร่ 500ต้นX 130 กิโลกรัม = 65,000 กิโลกรัม
AA= 50 กิโลกรัม X 20 = 1,000 ฿
A  = 40 กิโลกรัม X 18 = 720 ฿
B  = 30 กิโลกรัม X 5   = 150
C  = 10 กิโลกรัม X 1   =10
รวม 1,880 ฿ ต่อต้น X 500 ต้น = 940,000฿

อันนี้ ขายร่วง อ้างเอิงราคา ซาวบาทครับ ถ้าราคาดีกว่านี้ก็จะได้เพิ่มไปแถม

-----------------------------------------------------------------------

ตกใจ ตกใจ ตกใจ โห!!!!! ป้อเลี้ยง......... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
saylom
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 07:29:10 »

ราคาขึ้นป้ายที่ป่าแดดวานนี้
AA=20
A=12
B=5
C=2
เก็บขายเป็นช่อน่าจะดีกว่าAA กับ A ห่างกันตั้ง 8 บาท
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 10:31:54 »

AA=20
A=12
B=5
C=2
เก็บขายเป็นช่อน่าจะดีกว่าAA กับ A ห่างกันตั้ง 8 บาท
ราคาแตกต่างกั๋นเน๊าะครับ
อยากถามท่านผู้รู้หน่อยว่าเห็นแถวบ้่านเปิ่นร่ำลือกั๋นเกี่ยวกับ
พ่นโฮว์โมนบิ๊ก(คือสารหรือโฮว์โมนตัวเนี้ยสามารถทำให้ลูกใหญ่ขึ้นจริงหรือ
เป็นที่พันธุ์ของลำใยนะครับ)ชาวบ้านเปิ่นเถียงกั๋นบางคนพ่นบางคนบ่พ่นครับ
ขอความกระจ่างหน่อย ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 06:18:38 »

AA=20
A=12
B=5
C=2
อยากถามท่านผู้รู้หน่อยว่าเห็นแถวบ้่านเปิ่นร่ำลือกั๋นเกี่ยวกับ
พ่นโฮว์โมนบิ๊ก(คือสารหรือโฮว์โมนตัวเนี้ยสามารถทำให้ลูกใหญ่ขึ้นจริงหรือ
เป็นที่พันธุ์ของลำใยนะครับ)ชาวบ้านเปิ่นเถียงกั๋นบางคนพ่นบางคนบ่พ่นครับ
โฮว์โมน เดวดา 55+ ป๋มยังบ่เกยใจ้เลยครับ
ป๋มว่า มันบ่มีแต๊ เน้อ ถ้าใจ้ตั้งแต่ผลน้อยๆ ถึงเก็บ เป๋นไปได้ครับ
และจ่วยหื้อผลใหญ่อันนี้ ตามหลักแม่นล่ะครับผม
แต่ถ้า!! พ่นครั้งเดียวแล้วผลใหญ่เร่งขยายเนื้อ ลำไยก็แตกเต็มส่วนนะก๊าครับป๋ม
เพราะว่าเปลือกมันจะขยายตั๋วบ่ตันเน้อครับเน้อ
ระยะสุดท้ายก่อนเก็บเกี่ยวผมใจ้แต่ปุ๋ย 0-0-60
ก่อนเก็บเกี่ยว 1-2 อาทิตย์(จะต้องเก็บเกี่ยวหื้อหมด)ภายในกำหนด
ถ้าบ่จะอั้น ลำไยจะยิ้มครับ เอิ๊กส์ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 06:34:54 »

AA=20
A=12
B=5
C=2

เอ่ ... ล้งฮับซื้อตี่ ป่าแดด เปิ้ลเอาราคานี้ มาอ้างเอิงจากไหนครับ
ทางภาครัฐ ก็ยังบ่ได้ กำหนดราคาฮับซื้อออกมาเตื่อ ?
แต่ว่า หาก สองเบอร์นี้ ราคาห่างกั๋นนัก ก็ขายเหมา จ่อสดแบบเข่ง (33)กิโลกรัม
น่าจะดีกว่าครับ เพราะราคามันห่างกั๋นเกินไป 8 บาทมันบ่ใจ้น้อยๆหนาครับ หมื่นกิโลกรัม สตังค์หายไป 8หมื่น (ซื้อควายเอามาบุบเลี้ยงเจ้าตี่ได้เป๋นตัว)กร๊ากๆ ยิงฟันยิ้ม
อย่างตี่ผมว่านั่นเน๊อะครับ ขายแบบจ่อสดลำไย เบอร์ AA กับ เบอร์ Aจะได้ ราคาเดียวกั๋น
และตี่สำคัญ ได้แปงกว่าร่วงโตยราคาส่วนต่าง 8-9บาท (ส่วนเสีย) ก็คือว่าก๋านคัดลำไยสดจ่อ
ลงเข่งตะกร้าจะจ้ากว่าขายร่วง จะต้องเก็บต๋อนบ๊ะลำไยสุข ตี่ 75%-80% จะไปเก็บลำไยสุก
100%ป๋อได้เน้อครับเน้อ เพราะป๋อจะอั๋น บ๊ะลำไยมันจะร่วงโล่นเก็บป๋อตันเน้อ รวยๆกั๋นครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 06:39:58 โดย ~pong03~ » IP : บันทึกการเข้า

Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 14:01:59 »

AA=20
A=12
B=5
C=2
โฮว์โมน เดวดา 55+ ป๋มยังบ่เกยใจ้เลยครับ
ป๋มว่า มันบ่มีแต๊ เน้อ ถ้าใจ้ตั้งแต่ผลน้อยๆ ถึงเก็บ เป๋นไปได้ครับ
และจ่วยหื้อผลใหญ่อันนี้ ตามหลักแม่นล่ะครับผม
แต่ถ้า!! พ่นครั้งเดียวแล้วผลใหญ่เร่งขยายเนื้อ ลำไยก็แตกเต็มส่วนนะก๊าครับป๋ม
เพราะว่าเปลือกมันจะขยายตั๋วบ่ตันเน้อครับเน้อ
ระยะสุดท้ายก่อนเก็บเกี่ยวผมใจ้แต่ปุ๋ย 0-0-60
ก่อนเก็บเกี่ยว 1-2 อาทิตย์(จะต้องเก็บเกี่ยวหื้อหมด)ภายในกำหนด
ถ้าบ่จะอั้น ลำไยจะยิ้มครับ เอิ๊กส์ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
แม่นละผมก็คิดเหมือนท่านเหมือนกันผมเห็นแถวบ้านถ้าใกล้จะเก็บเขา
เร่งไปพ่นบิ๊กซักเตื่อสองเตื่อกั๋นอี้วะครับคนขายก็เชียร์บอกว่าได้ผลแน่นอน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
maimo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 11:44:28 »

เห็นว่าราคายังบ่น่าจะแม่นราคานี้คับ ผมโทรถามเปิ้นว่าประมาณวันที่ สิบคับ ของผมมีคนมาขอซื้อเลยเก็บขายหื้อหนึ่งต้น กิโลซาวบาท ได้ประมาณพันกว่าบาทครับ สวนนี้มี สี่ร้อยต้น ถ้าได้ขายราคาซาวห้าถึงสามสิบ ได้ก๋ำเงินล้านแน่คับ เหอะ ๆๆๆ ตอนนี้นกเอี้ยงเต็มสวนเลยคับ นกเขาหายหมด
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 18:31:08 »

ข้อนี้ไม่ทราบเหมือนกันรอท่านผู้รู้มาให้คำตอบหน่อยนะครับ
สบายแมน

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 14:55:30 »

เอาลำใยผมมาอวดครับท่านแอ๊ด บ่ากี่วันก่อจะเก็บละ ยิ้ม

* ภาพ060.jpg (114.01 KB, 480x600 - ดู 590 ครั้ง.)

* ภาพ058.jpg (90.79 KB, 480x600 - ดู 595 ครั้ง.)

* ภาพ059.jpg (104.25 KB, 480x600 - ดู 580 ครั้ง.)
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 15:04:43 »

งามขนาดฮ้องป่อเลี้ยงได้ก่อนิ เดววันเสาร์จะเข้าไปดูสวนเหมือนกั๋นแล้วจะเอารูปมะลำไยสวนลุงใจมาฮื้อฝ่อเน้อครับ เฮ้อ....ใจ๋อ่อนขนาด
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 15:08:10 »

ป้าดโท๊ะแก่นจัมโบ้ล้อนๆหยั๋งอี้ไขไปนั่งปื้นต้นลำใยแล้ว
ยกแก้วซักกำล้อ ยิงฟันยิ้ม ;Dว่าแต่มีคนเก็บแล้วก้าท่านเดวผมจะไปจ่วยเก็บตวย ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2012, 21:54:49 »

ป้าดโท๊ะแก่นจัมโบ้ล้อนๆหยั๋งอี้ไขไปนั่งปื้นต้นลำใยแล้ว
ยกแก้วซักกำล้อ ยิงฟันยิ้ม ;Dว่าแต่มีคนเก็บแล้วก้าท่านเดวผมจะไปจ่วยเก็บตวย ยิงฟันยิ้ม

7 ต้น ห้าพัน เอาก่อครับ ท่าน แต่มันหน่วยผากเดียวนา ฮ่า ฮ่า ยิงฟันยิ้ม
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 21:37:09 »

แบบนี้ต้องไปชมสวนกับท่านก่อนครับ ;Dมะเหมาหมดเหียดีก้า
วันนี้โรงรับซื้อที่พญาเม็งรายโทรมาบอก
aa=20
b=12
น้อยกว่าที่คาดไว้เยอะ แลบลิ้น
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 34 พิมพ์