เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 19:14:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  กำลังจะทำ IUI @กุลพัฒน์การแพทย์สหคลินิก เชียงใหม่ แชร์ประสบการณ์ค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะทำ IUI @กุลพัฒน์การแพทย์สหคลินิก เชียงใหม่ แชร์ประสบการณ์ค่ะ  (อ่าน 52425 ครั้ง)
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 10:03:28 »

ขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ
ทั้งเรื่องคุณหมออนุพงษ์ด้วย แต่ตอนนี้คงก็ของพักสภาพจิตใจซักพักก่อน  ร้องไห้
เพราะแค่ได้ยินคำว่า "ผมยอมแพ้ ผมแนะนำให้ไปหาคุณหมอที่กุลพัฒน์เชียงใหม่น่าจะดีกว่า" แค่นี้ก็พูดอะไรไม่ออกแล้ว

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
hahaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 14:45:54 »

ทั้งเรื่องคุณหมออนุพงษ์ด้วย แต่ตอนนี้คงก็ของพักสภาพจิตใจซักพักก่อน  ร้องไห้
เพราะแค่ได้ยินคำว่า "ผมยอมแพ้ ผมแนะนำให้ไปหาคุณหมอที่กุลพัฒน์เชียงใหม่น่าจะดีกว่า" แค่นี้ก็พูดอะไรไม่ออกแล้ว
เป็นกำลังใจให้น่ะคะ่ อย่าพึ่งหมดหวังตอนนี้ก็พยายามเหมือนกัน...ถ้าไม่มีผลปัญหาเรื่องสุขภาพ ไม่ทราบพอได้ข้อมูลเรื่องยาป่ายฟ่งฮ่องกง หรือฟลอร่าไหมค่ะ..ลองศึกษาดูก็ได้น่ะคะ เป็นการทดลองน่ะ
์Napatsawan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 16:34:12 »

พอที่ไหนบอกแบบนี้ค่ะ เพิ่งทำให้แค่ครั้งเดียวเอง ทำไมคุณหมอ ถึงพูดแบบนี้เนอะ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 08:25:51 »

พอที่ไหนบอกแบบนี้ค่ะ เพิ่งทำให้แค่ครั้งเดียวเอง ทำไมคุณหมอ ถึงพูดแบบนี้เนอะ

เค้าบอกว่าต้องใช้ยาอีกตัวเป็นยาฉีด (เพราะยาที่ทานอยู่ใช้ไม่ได้ผล) ยาฉีดเวลาใช้ค่อนข้างที่ต้องระมัดระวัง และผู้สั่งยาต้องเป็นแพทย์ที่ศึกษาเกี่ยวกับผู้มีบุตรยากโดยตรง ไม่ใช่เป็นหมอสูติ ซึ่งภาคเหนือเราก็มีอยู่ที่กุลพัฒน์การแพทย์ จ.เชียงใหม่เท่านั้น (ที่ทันสมัยสุดๆ ถึงขั้นทำกิฟท์ได้โดยไม่ต้องไปไกลถึง กทม.)
หมอก็บอก รอบเดือนหน้าให้ไปเลย ไปตั้งแต่รอบเดือนมา 1-3 วันแรก ถ้าเกินกว่านั้นก็ช้าไป จะไม่ทันการ
ตอนนี้เตรียมใจและเตรียมกระเป๋าได้ระดับหนึ่งแล้ว (ขนาดยากินยังแพง แล้วยาฉีดจะแพงขนาดไหน  ตกใจ ตกใจ)
เอาไว้เรามาคอยลุ้นกันดีกว่านะ 555+
จะออกหัว ออกก้อย หรือว่าไม่ออกอะไรเลยก็ไม่รู้สิ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 09:20:06 »

ฝากที่นี่เป็นอีกทางเลือกครับ ไม่ไกลบ้านเราเท่าไหร่ถ้าพอไปได้ .. แนะนำอาจารย์โอภาส หรืออาจารย์ธีระพร ทั้งสองท่านเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องภาวะมีบุตรยากครับ... ทำได้ทั้ง IUI IVF ICSI ลองเข้าไปสอบถามดูครับ ขอให้โชคดีนะครับ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://kullapat.com/

คลิกที่ลิ้งได้เลยครับ....
์Napatsawan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 10:12:45 »

เค้าบอกว่าต้องใช้ยาอีกตัวเป็นยาฉีด (เพราะยาที่ทานอยู่ใช้ไม่ได้ผล) ยาฉีดเวลาใช้ค่อนข้างที่ต้องระมัดระวัง และผู้สั่งยาต้องเป็นแพทย์ที่ศึกษาเกี่ยวกับผู้มีบุตรยากโดยตรง ไม่ใช่เป็นหมอสูติ ซึ่งภาคเหนือเราก็มีอยู่ที่กุลพัฒน์การแพทย์ จ.เชียงใหม่เท่านั้น (ที่ทันสมัยสุดๆ ถึงขั้นทำกิฟท์ได้โดยไม่ต้องไปไกลถึง กทม.)
หมอก็บอก รอบเดือนหน้าให้ไปเลย ไปตั้งแต่รอบเดือนมา 1-3 วันแรก ถ้าเกินกว่านั้นก็ช้าไป จะไม่ทันการ
ตอนนี้เตรียมใจและเตรียมกระเป๋าได้ระดับหนึ่งแล้ว (ขนาดยากินยังแพง แล้วยาฉีดจะแพงขนาดไหน  ตกใจ ตกใจ)
เอาไว้เรามาคอยลุ้นกันดีกว่านะ 555+
จะออกหัว ออกก้อย หรือว่าไม่ออกอะไรเลยก็ไม่รู้สิ

สู้ๆนะค่ะ มันอาจยังไม่ถึงเวลาที่เค้าจะมา ถ้าถึงเวลาเดียวเค้าก็มาเองค่ะ ตอนนี้บำรุงร่างกายไปเรื่อยๆ สักวันต้องสมหวังค่ะ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 14:11:14 »

หายไปนานเลย  ยิงฟันยิ้ม
มาอัพข่าวหลังจาก IUI รอบที่ 2 ไม่ได้ทำ เพราะว่าไข่ไม่มีการเจริญเติบโต
ปรึกษาหมอ เค้าบอกให้รอจนกว่า ปจด.จะมา และค่อยมาปรึกษาอีกที
ไอ้เราก็รอ ร้อ รอ เวลาผ่านไป เกือบ 2 เดือน ก็ยังไม่มา
วันที่ 22/8/55 ก็ตัดสินใจไปหาหมอ ได้ยามาทาน ทั้งหมด 7 วัน
ณ ตอนนี้ 1/9/55 ยาหมดแล้ว ที่เหลือก็รอ ปจด. มาและก็ต้องกลับไปหาหมอ (อีกครั้ง)
เขาก็จะเขียนประวัติเพื่อส่งให้ไปทำ IUI ที่กุลพัฒน์การแพทย์ เชียงใหม่  ตกใจ
กำลังลังเลอยู่ เพราะค่าใช้จ่ายเยอะเหลือเกิน หาแทบไม่ทัน 555+

ยังไงมีอะไรใหม่ๆ จะมาแชร์ละกันนะคะ

mynamejeep
ชั้นประถม
*

ความห่างไกลเป็นอุปสรรคของความรัก

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 19:58:47 »

IUI  กุลพัฒน์  เชียงใหม่ค่าใช้จ่ายเท่าไรคะ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2012, 17:06:40 »

IUI  กุลพัฒน์  เชียงใหม่ค่าใช้จ่ายเท่าไรคะ
http://kullapat.com/index.php?page=ourservice&vip=costs
ตามนี้เลยจ้า

Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 18:57:48 »

จัดไป
ลางานไปเชียงใหม่วันศุกร์ที่ผ่านมา ได้คุยกับคุณหมอโอภาศ ขอบอกว่าใจดีมากๆค่ะ
จะเข้าวันศุกร์และบ่ายวันอาทิตย์
ได้ Duinum มาทาน 1 แผง (10 เม็ด) ทานก่อนนอนวันละ 2 เม็ด ระยะเวลา 5 วัน
นัดดูไข่วันอาทิตย์ที่ 14 ตอนบ่าย
ได้ผลยังไฝจะมาอัพเดทนะคะ
ปล.ค่ายากับตรวจเลือดหมดไป 2พันกว่าๆ ค่ะ ยิ้ม

ic2200
ระดับ ป.ตรี

HS5YJH

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2012, 08:51:41 »

จัดไป
ลางานไปเชียงใหม่วันศุกร์ที่ผ่านมา ได้คุยกับคุณหมอโอภาศ ขอบอกว่าใจดีมากๆค่ะ
จะเข้าวันศุกร์และบ่ายวันอาทิตย์
ได้ Duinum มาทาน 1 แผง (10 เม็ด) ทานก่อนนอนวันละ 2 เม็ด ระยะเวลา 5 วัน
นัดดูไข่วันอาทิตย์ที่ 14 ตอนบ่าย
ได้ผลยังไฝจะมาอัพเดทนะคะ
ปล.ค่ายากับตรวจเลือดหมดไป 2พันกว่าๆ ค่ะ ยิ้ม

ดีแล้วครับที่ทำกับ อ.โอภาศ ใจดีและเก่งมาก ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอให้สมหวังนะครับ...
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2012, 12:24:08 »

ไปมาแล้วววว อัลตร้าซาวน์แล้วไข่ไม่ใหญ่ 555+
เลยได้ยาปรับปรอบเดือนและยา Duinum มาเหมือนเดิน แต่เพิ่มเป็น 3 เม็ด
คราวนี้จะคอยดูซิว่ามันจะยังเป็นเหมือนเดิมมั๊ย เหอะๆ

Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2012, 16:54:40 »

รอเวลา ที่จะทานยา Duinum ค่าาาาาา

Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 09:41:38 »

อัพเดทล่าสุด หลังจากทาน Duinum ไป 3 เม็ด x 5 วัน ได้ไข่ 6 ฟอง
โอ้วแม่เจ้า หมอเลยมีทางให้เลือก 3 ทาง
1. เดินหน้าทำ iui ต่อ (แต่หมอไม่แนะนำเพราะกลัวได้แฝด 6)
2. เอาไข่ออกมาผสมข้างนอก (เด็กหลอดแก้ว) ควบคุมเรื่องแฝดได้ สามารถเลือกตัวอ่อนที่ดีที่สุดได้
แต่ค่าใช้จ่าย 8 หมื่น เพราะโปะยาสลบ นอน รพ. 2-3 ชม.
3. ปฏิบัติการเอง โดยใช้วิธีธรรมชาติ อาจจะลดจำนวนแฝดลง หรืออาจจะไม่ติดซักฟอง ทุกอย่างเป็นไปได้
เพื่อนๆ ช่วยตัดสินใจหน่อยได้ไหมคะ ?

mynamejeep
ชั้นประถม
*

ความห่างไกลเป็นอุปสรรคของความรัก

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 09:45:56 »

โห  ได้ไข่เยอะจังเลย  ถ้ามีเงินก้อควรทำข้อ  2  แต่น้องไม่แนะนำให้ทำข้อ  3  กลัวพลาด 
แต่ก้อเนาะ  มันมีข้อคิดหลายอย่างเลยคะ  ยังไงก้อส่งข่าวมาเรื่อยๆๆนะคะติดตามกระทู้นี้ตลอดเลยคะ
luk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 07 พฤศจิกายน 2012, 16:41:20 »

8 หมื่น ถ้ามีชัวร์ก็น่าลองดูนะคะ มันก็แพงอยู่แต่ถ้าเราได้เห็นหน้าลูกเราก็ว่าคุ้มที่จะยอมเสียตังค์ ยังไงก็ขออวยพรให้มีน้องไวไวนะคะ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 08 พฤศจิกายน 2012, 12:32:26 »

ล่าสุด เลือกได้แล้ว เอาเป็น ข้อ 3 ปฏิบัติการเอง วิธีธรรมชาติ
เพราะ จำนวนเสปิร์มที่เข้าไปเป็นเสปิร์มที่ไม่ได้คัด มันจะเข้าไปได้เยอะหรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ แต่ตัวที่ไม่แข็งแรงก็มีอยู่ ดังนั้นการใช้วิธีธรรมชาติจะเป็นตัวช่วยกรองได้ส่วนหนึ่ง บางทีมันเข้าไปได้ไม่เยอะ ซึ่งมีแนวคิดว่าอย่างน้อยๆ ในไข่ 6 ฟอง ก็คงจะมีซักฟองหรือสองฟองที่เป็นไข่ที่สมบูรณ์ได้ (คิดเอาเองนะ) 1 ใน 6 ว่างั้นเถอะ

ส่วนข้อ 1 ทำ iui ในวิธีนี้จะได้ไข่ 6 ฟองอยู่แล้ว และเสปิร์มตัวที่เข้าไปก็คัดกรอง มีแต่ตัวเจ๋งๆ ทั้งนั้น ซึ่งอาจจะเข้าไปปฏิสนธิกับไข่ได้ วิธีนี้เสี่ยงต่อการมีแฝดอย่างมาก

ส่วนข้อ 2 ทำหลอดแก้ว วิธีนี้จะใช้เงินประมาณ 80,000 บาท โดยหลักการก็จะต้องโปะยาสลบ ดูดเอาไข่ออกมา ผสมข้างนอก ดูว่าตัวอ่อนที่สมบูรณ์มีกี่ตัว ตัวไหนสมบูรณ์ที่สุด และอีก 3 วันก็จัดการเอาตัวอ่อนใส่เข้าไป สมมติว่าเลือกใส่ครั้งละ 2 ตัว ถ้าครั้งแรกไม่ติด ก็ใส่อีก 2 ตัว และไม่ติดอีกก็ใส่อีก 2 ตัว สรุปได้แค่ 3 ครั้งเท่านั้นเอง (แลกกับเงิน 8 หมื่น กับเจ็บตัว 1 ครั้ง) ถ้าใน 3 ครั้งนี้ไม่ได้หล่ะ ก็ต้องเสียอีก 8 หมื่น เพื่อเอาไข่ออกมาอีก เรื่อยๆ แต่ถ้าต้องการจะทำหลอดแก้วจริงๆ ก็จะกระตุ้นแบบฉีดซึ่งจะได้เยอะกว่า ประมาณ 12-14 ฟอง และก็เสียเงิน 8 หมื่น เท่ากัน เจ็บตัวเท่ากัน แต่ได้ไข่เยอะกว่า สามารถทำได้จำนวนครั้งมากกว่าด้วย อย่างน้อยๆก็ 6-7 ครั้ง คิดว่าภายใน 6-7 ครั้งนี้ก็คงจะมีซักครั้งหล่ะที่ติด ว่ามั๊ย (เข้าข้างตัวเองอีกแล้ว)

ด้วยเหตุผลทั้งปวง จึงขอเลือกข้อ 3 ถ้ายังไม่ได้ก็คงจะหลอดแก้วแล้วหล่ะ เหอะๆ ขอเก็บเงินซักพักก่อนนะ

มีอะไรอัพเดท เดี๋ยวมาเล่าใหม่นะ

ยิ้มกว้างๆ

์Napatsawan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 11:07:50 »

เป็นยังไงบ้างค่ะ ขอให้ครั้งนี้สมหวังนะค่ะ ถ้าได้ผลจะไปบ้าง อิอิ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 13:39:24 »

ตอนนี้ day 9 แล้วค่ะ (นับจากวันพฤหัสที่ 8 พย.)
คิดว่าอีก 2-3 วันก็คงจะลองเทสดูค่ะ
ปรึกษาหมอเค้าก็บอกว่าถ้าใจเย็น รอได้ก็ให้รอ ปจด.ไม่มาก็ค่อยเทสค่ะ
หรือถ้าใจร้อนก็เจาะเลือดเลย เพราะคิดว่าผลเลือดน่าจะออกแล้วหล่ะ ก็มัน day 9 แล้วนี่นา อิอิ
แต่ขอรอลุ้นดีกว่า ป้าไม่มาค่อยตรวจละกัน เหลือเวลาอีก ไม่กี่วันเอง
 ยิ้มกว้างๆ

์Napatsawan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2012, 14:18:48 »

คร่าาขอให้ คุณ Ni KruNi สมหวังมีตัวเล็กในท้องนะค่ะ ละยาที่คุณ Ni KruNi กินที่คุณหมอให้กินวันละ 3 เม็ดอ่ะค่ะ ที่คลีนิคหมอพิษณุไม่มีหรอค่ะ ทำไม เค้าถึงไม่จ่ายให้กินอ่ะค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 พิมพ์