เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 18:25:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  กำลังจะทำ IUI @กุลพัฒน์การแพทย์สหคลินิก เชียงใหม่ แชร์ประสบการณ์ค่ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะทำ IUI @กุลพัฒน์การแพทย์สหคลินิก เชียงใหม่ แชร์ประสบการณ์ค่ะ  (อ่าน 52424 ครั้ง)
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 22:36:08 »

อาการวันนี้ ... ปวดท้องน้อยจิ๊ดๆ เหมือนไข่จะตก เหอะๆ แต่ดูขนาดแล้วคงยังไม่ตกหรอกมั๊ง
ปล.พรุ่งนี่เย็นๆจะฉีดยากระตุ้นแล้วววว อึ๋ย!!!

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 22:44:43 »

การฉีดเชื้อผสมเทียมในโพรงมดลูก

(Intrauterine Insemination-IUI)

การฉีดเชื้อผสมเทียมในโพรงมดลูก (IUI) คือ การฉีดเชื้ออสุจิเข้าไปในโพรงมดลูกโดยตรง

โดยใช้ท่อพลาสติกเล็กๆ สอดผ่านปากมดลูกแล้วฉีดเชื้ออสุจิเข้าไปในช่วงที่มีหรือใกล้กับ

เวลาที่มีไข่ตก  วิธีนี้มักทำกับคู่ที่ฝ่ายชายมีเชื้ออสุจิผิดปกติ  คือ จำนวนน้อยเกินไปหรือ

เชื้ออสุจิแข็งแรงน้อยเกินไป  หรือมีปัญหามีปฏิกิริยากับปากมดลูกได้ง่าย  

เข้าไปในโพรงมดลูกไม่ได้  นอกจากนี้ยังทำในกรณีที่ฝ่ายชายไม่สามารถปล่อยน้ำอสุจิใน

ช่องคลอดฝ่ายหญิงได้ เช่น อวัยวะเพศมีปัญหาเรื่องการแข็งตัว, หลั่งเร็วเกินไป หรือมีโรคอื่น ๆ

การทำ IUI ช่วยเพิ่มโอกาสการตั้งครรภ์มากกว่าวิธีตามธรรมชาติ  เพราะจะได้จำนวนเชื้ออสุจิที่

แข็งแรงจำนวนมากกว่าที่เข้าไปปฏิสนธิกับไข่ (จำนวนยิ่งมากยิ่งมีโอกาสอสุจิตัวหนึ่งปฏิสน

ธิกับไข่ได้มากขึ้น) ในรายที่มีภาวะมีบุตรยากที่หาสาเหตุไม่ได้  

พบว่าการทำ IUI มีผลการตั้งครรภ์มากกว่าปกติเป็น 2 เท่า  

ถ้าทำร่วมกับกระตุ้นการตกไข่ด้วยยารับประทาน  โอกาสมากขึ้น

เป็น 3 เท่า  และถ้ากระตุ้นด้วยยาฉีด (control hyperstimulation) โอกาสมากขึ้น

เป็น 4-6 เท่าการทำ IUI อาจใช้เชื้ออสุจิของสามีหรือ เชื้ออสุจิของผู้บริจาค  

ถ้าใช้เชื้อจากสามีงดเว้นมีเพศสัมพันธ์ 2-4 วันก่อนวันทำการฉีด (วันตกไข่)  

วิธีการคือเมื่อฝ่ายชายเก็บน้ำเชื้อมาได้จากการช่วยตัวเองแล้ว  

เชื้ออสุจิจะถูกล้างด้วยน้ำยาให้แยกออกมาจากน้ำอสุจิแล้วเลือกเฉพาะตัวที่แข็งแรง

ดูดออกมาใส่สายพลาสติกเล็ก ๆ สอดผ่านปากมดลูกฉีดเข้าไปในโพรงมดลูกโดยตรง

ปล่อยให้เชื้ออสุจิว่ายไปหาไข่เอง เวลาที่ใช้เตรียมอสุจิประมาณ 1-2 ช.ม.

เวลาที่ใช้ฉีดไม่กี่นาที  ค่าใช้จ่ายไม่แพงมาก (เป็นหลักพันบาทต้น ๆ )

ไม่เจ็บ ทำเสร็จแล้วปฏิบัติตัวได้ตามปกติ ไม่ต้องอยู่โรงพยาบาล

ไม่ต้องพักฟื้นใด ๆ ถ้าไม่ตั้งครรภ์ในการใส่ครั้งหนึ่ง อาจทำซ้ำในรายต่อไปได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 22:48:15 โดย หน่วยพลีชีพ » IP : บันทึกการเข้า
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2012, 10:06:33 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ ^^  ยิ้มกว้างๆ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2012, 10:15:40 »

ไม่ยากหรอกคับ หาเวลาว่างของทั้งคู่คับ ออกกำลังกายวิ่งหรืออะไรก็ได้สัก 1 ชั่วโมง นอนสัก 3- 4 ทุ่ม ดึกสุดๆ 5 ทุ่ม ให้เป็นประจำ ช่วงที่ไข่ตก ก็พากันไปนั่งสวีทเหมาะๆ  รับรองยาย ตา ขี้่เกียจเลี้ยงแน่นอน(สำหรับคนปกติทั่วไป ที่มีลูกยากเพราะการทำงานหนัก ไม่มีเวลาผักผ่อน).... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2012, 13:09:25 »

จะเป็นไงบ้างเน้อ รอลุ้นๆ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
manmunsoon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2012, 13:18:21 »

ติดตามข่าว  ต่อไปคราบ   ดันๆๆ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 14:14:55 »

ไปหาหมอทำ iui มาแล้วจ้า
หลังจากฉีดยากระตุ้นไข่ตกแล้ว วันนี้นัดทำ iui ที่ ร.พ.ศรีบุรินทร์
โดย 8.30 - 9.00 น. จะเป็นการเก็บเชื้อขอสามี ใช้เวลาปั่นคัดเชื้อเวลา 2 ชม.
แล้วแต่ความหนืดของเสปิร์ม

ก็เลยไปไหว้พ่อขุน ขอพรจากท่าน (แอบบนด้ายอ่ะ) (ว่าจะไม่บนแล้วแต่อดไม่ได้ อิอิ)
แล้วก็ไปช็อปที่อภิแสควร์ต่อ หมดตังค์ไปเยอะเหมือนกัน เหอะๆ
10.45 น. ร.ร.โทรมาตามบอกว่าคัดเชื้อเรียบร้อยแล้ว
11.00 น. เข้าห้องขึ้นเขียงจ้า ตื่นเต้นมากกก

หมอก็อธิบายการทำ iui และเริ่มบรรเลงทันที ปากก็บอกไม่เจ็บ เหมือนตรวจมะเร็งปากมดลูกปกติ
พอเอาคีมปากเป็ดใส่ลงไปยังไม่ค่อยเท่าไหร่ พอทนได้
แต่อีตอนสอดท่อเล็กๆเข้าไปเนี่ยสิ ร้องจ๊ากเลย
หลังจากนั้นก็ฉีดเชื้อเข้าไป จะปวดนิดๆ (ทนได้)
เสร็จกระบวนการก็จะถอดเครื่องมือออกทีละชิ้น ทีละชิ้น โล่งใจขึ้นมาทันที อิอิ
แล้วหมอก็แนะนำการปฏิบัติตัวหลังจากทำ iui และให้นอนนิ่งๆ อยู่บนเตียง (ให้คุณฝาชีเข้ามานั่งคุยเป็นเพื่อน)

11.45 น. ก็เปลี่ยนเสื้อผ้า และก็รอจ่ายค่าเสียหาย (ปล.มีเลือดออกนิดนึง แต่ไม่ต้องตกใจ)

ตอนจ่ายตังเนี่ยสิ ถึงกับคิดได้ว่าไม่น่าไปช็อปเล้ยยย
ถึงขั้นหน้าแตก เพราะไม่มีจ่าย
ความจริงก็มีอยู่ แต่มันไม่พอ เพราะไปช็อปมาเยอะเกิน
เลยต้องขอลา จนท.การเงินไปกดตังค์เสียก่อน
เขาก็ขำๆ เราก็อายๆ เฮ้อ...

หมดค่าเสียหายไป ทั้ง 2 คนรวมกัน เป็น 5675 บาท
ทำเอาเหงื่อตกกันเลยทีเดียว 555+

เดี๋ยวจะอัพรูปใบเสร็จให้นะคะ ขอเวลาถ่ายภาพซักแป๊บ....

โปรดติดตามตอนต่อไป

mynamejeep
ชั้นประถม
*

ความห่างไกลเป็นอุปสรรคของความรัก

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 15:07:23 »

แล้วหมอนัดฟังผลอีกกี่วันคะ  ขอบคุณมากๆๆนะคะที่นำเรื่องดีๆๆมาแชร์ให้กัน
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 16:46:49 »

หมอนัดตรวจตั้งครรภ์ วันที่ 8 ส.ค. นี้จ๊ะ (ที่คลินิค) (ไม่อยากไป ร.พ.เพราะค่าใช้จ่ายแพงเวอร์ อิอิ)

เอาใบเสร็จมาฝาก ใครอยากได้มั่ง

อันแรกและอันที่สอง ใบเสร็จของ ร.พ. เมื่อวันที่ 18 ก.ค. ที่ผ่านมา

อันที่ 3-4 เป็นของเรา วันนี้ที่ทำ iui

อันที่ 5-6 เป็นของคุณฝาชี เอ้ย คุณสามี วันนี้ที่เอาเสปิร์มไปปั่นคัดเชื้อ

รวมเบ็ดเสร็จ 9 พันกว่าบาท
ตั้งความหวังไว้ว่าครั้งนี้ต้องได้ ถ้าไม่ได้ก็คงใส้แห้งไปอีกหลายเดือน
เพราะกว่าจะเก็บเงินได้เป็นก้อน มันต้องใช้เวลาอ่ะนะ
และตอนนี้อายุอานามก็ไม่ใช่น้อยๆละ
สัญญากับตัวเองว่าจะดูแลตัวเองให้ดีที่สุด ให้พร้อมที่สุด สู้ๆ นะคะทุกคน

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

mo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 23:41:17 »

ตอนหมอตรวจว่าไข่ตกหรือไม่ หมอจะบอกเราไหมคะว่าได้ไข่กี่ใบ 
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 08:19:38 »

ตอนหมอตรวจว่าไข่ตกหรือไม่ หมอจะบอกเราไหมคะว่าได้ไข่กี่ใบ 
บอกจ๊ะ เขาได้ 2 ใบ ทางฝั่งขวา ฝั่งซ้ายไม่มีเลย ขนาด 1.6 ซม. (ณ วันที่ 18/7/55)
หมอบอกถ้าโชคดี+ฟลุ๊ก คงจะได้แฝด อิอิ
แต่เค้าบอกว่าไม่อยากให้ความหวังเกินไป เพราะคนไข้กลัวผิดหวังอ่ะค่ะ

tonyang

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 10:43:34 »

ขออนุญาติเล่าประสบการณ์ตรงนิดนึงครับ ผมกับแฟนเคยผ่านจุดนี้มาละครับ เคยทำ iui มาแล้ว ขอไม่เอ่ยสถานที่ดีกว่าครับ แต่ไม่สำเร็จครับ หมอบอกว่า "ไม่มีทางมีลูกตามธรรมชาติเด็ดขาด" ได้ยินคำนี้แล้วรู้สึกท้อมาก แต่ต้องทำใจครับ คงต้องอยู่สองคนไปจะแก่แน่เลย  แต่แล้วโชคชะตาฟ้าก็เป็นใจครับเมื่อบังเอิญมีคนแนะนำให้ไปปรึกษาหมอคนหนึ่ง ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ หมอ กุลฑลี ครับ ตอนแรกก็ไม่อยากไปหรอกคิดว่าผลคงออกมาเหมือนกัน แต่ว่าแพ้ใจแฟนครับเขา ขอร้อง + อ้อนวอนให้ไป เลยตัดสินใจไปครับ หมอเขาก็ตรวจเหมือน ๆ กันกับที่เก่าครับ แต่ที่ไม่เหมือนก็คือ หมอบอกว่าผลตรวจออกมา ปกติทั้งสองผลที่ออกมาถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดน่าจะไม่เกิน 3 เดือน ท้องครับ แฟนผมดีใจมาก สิ่งแรกที่ผมคิดคือคุณหมอแน่ใจนะครับว่าเป็น อสุจิของผม แอบหันไปมองชื่อที่ติดไว้ด้วยครับ ปรากฎว่าตรง เลยข้องใจถามหมอว่า แล้วทำไมหมอที่เก่าเขาบอกว่า "ไม่มีทางมีลูกตามธรรมชาติเด็ดขาด" หมอ กุลฑลีตอบว่าไม่ทราบเหมือนกันว่าที่เก่าเขาตรวจยังไง แต่ที่ทราบตอนี้คือ ผลแบบนี้ไม่มีนะสิแปลก เคยลองพยายามกันแบบธรรมชาติดูอีกทีครับ ผ่านไปเดือนกว่า ๆ  "แฟนผมท้องครับ" ดีใจมากครับ ตอนนี้เจ้าตัวเล็ก ขวบกว่าละครับ  
สุดท้ายนี้เป็นกำลังใจให้ทุกคู่นะครับ สู้ต่อไปอย่าท้อแท้หมดหวัง นะครับ

** ไม่มีเจตนาจะกล่าวหาใครที่ไหนให้เสียหายนะครับ  ถ้าหากกระทู้นี้ส่งผลกระทบในด้านลบให้ใครก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย นะครับ   แต่ขอยืนยันเลยว่าเป็นประสบการณ์ตรงจากชีวิตจริง ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 15:42:18 โดย tonyang » IP : บันทึกการเข้า
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 11:11:22 »

ขอบคุณค่ะที่แชร์ประสบการณ์ของตนเอง

สิ่งแรกที่อยากถามคือ ที่เก่าที่เคยไปปรึกษาเขาบอกว่าสาเหตุเป็นเพราะอะไร แก้ไม่ได้เลยเหรอ
สิ่งที่สองคือ หมอกุณฑลีเขาแนะนำอย่างไรบ้าง และการรักษาเป็นแบบไหน ทำไมถึงได้เจ้าตัวน้อยมาเชยชม

อย่างประสบการณ์ของนิเองก็เคยไปปรึกษาหมอแถวๆสันโค้งมาเหมือนกัน นานมากค่ะ ประมาณ 3 ปีเห็นจะได้
ถึงขั้นไปเจาะดูรังไข่+ฉีดสีดูท่องนำไข่มาแล้ว ผลที่ได้คือปกติดี
แต่ก็ยังไม่ได้
จนกระทั่งได้ทำ iui นี่แหละค่ะ ไม่รู้ว่าผลออกมาะเป็นหัวหรือก้อย ยังไงก็ต้องรอลุ้นวันที่ 8 ส.ค.

ปล.ถ้าถึงเวลาเค้าก็คงจะมาเองอ่ะนะ อิอิ ได้แต่มองโลกในแง่ดีไว้ก่อน

Chiañg|2ai_|3igGië
ระดับ ป.ตรี

งานและเงิน จะอยู่คู่กันเสมอ!

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 15:24:22 »

แวะเข้ามาหาความรู้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

- รับทำ,ออกแบบเว็บไซต์ สำหรับท่านที่ต้องการมีเว็บไซต์ส่วนตัว,เว็บไซต์หน้าร้าน :: สอบถามและปรึกษาโทรมาก่อนได้ครับ ราคากันเองเพื่อคนเชียงรายครับ!

- รับทำประกันรถยนต์ชั้น 1,2,3 ราคาพิเศษ มีส่วนลดให้คร
tonyang

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 19:34:07 »

ขอบคุณค่ะที่แชร์ประสบการณ์ของตนเอง

สิ่งแรกที่อยากถามคือ ที่เก่าที่เคยไปปรึกษาเขาบอกว่าสาเหตุเป็นเพราะอะไร แก้ไม่ได้เลยเหรอ
สิ่งที่สองคือ หมอกุณฑลีเขาแนะนำอย่างไรบ้าง และการรักษาเป็นแบบไหน ทำไมถึงได้เจ้าตัวน้อยมาเชยชม

อย่างประสบการณ์ของนิเองก็เคยไปปรึกษาหมอแถวๆสันโค้งมาเหมือนกัน นานมากค่ะ ประมาณ 3 ปีเห็นจะได้
ถึงขั้นไปเจาะดูรังไข่+ฉีดสีดูท่องนำไข่มาแล้ว ผลที่ได้คือปกติดี
แต่ก็ยังไม่ได้
จนกระทั่งได้ทำ iui นี่แหละค่ะ ไม่รู้ว่าผลออกมาะเป็นหัวหรือก้อย ยังไงก็ต้องรอลุ้นวันที่ 8 ส.ค.

ปล.ถ้าถึงเวลาเค้าก็คงจะมาเองอ่ะนะ อิอิ ได้แต่มองโลกในแง่ดีไว้ก่อน

ที่เก่าเขาบอกว่าน้ำเชื้ออสุจิของผมมีจำนวนน้อยเกิน ( น้อยกว่า 20 ล้าน ) และไม่แข็งแรง ส่วนสาเหตุวีธีแก้เขาไม่ได้แนะนำอะไร แค่บอกว่า ถ้ามีน้อยกว่า 20 ล้านตัว ก็ไม่มีทางมีธรรมชาติได้ ส่วนที่หมอกุลฑลี เขาก็ตรวจเหมือนกันแต่พบว่าอสุจิของผมมีมากกว่า 140 ล้านตัวเลยทีเดียว ส่วนของแฟนก็ปกติดีทุกอย่างครับ  ผมว่าอาจจะเป็นเพราะจังหวะ โอกาส โชค และปัจจัยหลาย ๆ อย่างประกอบกันนะครับ ยังไงก็ขอแนะนำให้ดูและรักษาสุขภาพ เตรียมร่างกายให้พร้อม ก็น่าจะดีนะครับ  เป็นกำลังใจให้ทุกคู่นะครับ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 22:22:37 »

พรุ่งนี้...ทำ iui จะครบ 1 สัปดาห์แล้วจ้า ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลย ^¿^

mynamejeep
ชั้นประถม
*

ความห่างไกลเป็นอุปสรรคของความรัก

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 19:21:18 »

รอฟังข่าวอยู่เหมือนเดิมนะคะ  สู้ๆๆรายงานมาเป็นระยะๆๆนะคะ
์Napatsawan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 19:55:45 »

มารอลุ้นด้วยคนคร่าาา ขอให้สำเร็จนะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 21:26:40 »

ขอบคุณทุกแรงใจแรงเชียร์เจ้าค่ะ ตอนนี้ day 7 แล้ว ซักประมาณ day 12 ก็ว่าจะลองตรวจดู อิอิ ไว้จะมาอัพเดทนะคะ

์Napatsawan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 10:25:21 »

อย่าลืมมาอัพเดตด้วยนะค่่ะ รอฟังข่าวดีด้วยคร่า ยิ้ม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 พิมพ์