เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 03:57:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  กำลังจะทำ IUI @กุลพัฒน์การแพทย์สหคลินิก เชียงใหม่ แชร์ประสบการณ์ค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะทำ IUI @กุลพัฒน์การแพทย์สหคลินิก เชียงใหม่ แชร์ประสบการณ์ค่ะ  (อ่าน 52412 ครั้ง)
zompor
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 03 มกราคม 2014, 16:34:39 »

รักษา กับอ.ธีรพร กุลพัฒน์ เหมือนกันค่า  เมื่อ6เดือนที่ผ่านมา ตัดสินใจทำ icsi ค่ะหลังจากทำ iui มา 4 ครั้งแล้วไม่สำเร็จ รอบนี้ได้ไข่ 3 ใบ  ค่ะ  20 18 16  แต่ผสมแค่ฟองเดียวค่ะ  ลุ้นมาก ๆๆๆๆๆๆ
แต่สุดท้ายก็สำเร็จ กับไข่ 1 ฟองค่ะ ตอนนี้ ตัวเล็กดิ้นดุกดิ๊ก อยู่ในท้องได้ 5 เดือน กว่า ๆ แล้วค่ะ ผลตรวจโครโมโซม ก่ปกติ ดีทุกอย่าง ตอนนี้ก็รอ ให้ครบ 9 เดือนค่ะ
  เป็นกำลังใจให้แม่ ๆ นะคะ สู้ ๆ ค่า
lotto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2014, 22:13:38 »

สวัสดีค่ะ เพิ่งได้เข้ามาหาข้อมูล กินแห้วมานานแล้วเหมือนกันค่ะ เคยตรวจความพร้อมมาจากกรุงเทพแล้ว ปกติทั้งคู่ แต่อุปสรรคคือ อายุมากแล้วค่ะ กำลังจะไปหาหมอที่เชียงใหม่เหมือนกันค่ะ เลยอยากถามว่า ทำ อิ๊กซี่ ราคาเท่าไหร่ค่ะ เราต้องไปตอนไหนค่ะ ไปกี่รอบค่ะ พอดีไม่อยากลางานบ่อยค่ะ
zompor
*

« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 06 มกราคม 2014, 16:16:52 »

ทำ icsi ที่กุลพัฒน์ เชียงใหม่ ต้องทำกับอาจารย์ ธีระพร ค่ะ อ.เข้า วันจันทร์ กับ วันพุธ ไปครั้งแรก ต้องไปจองคิว ซัก บ่าย 2-3 โมงนะคะ อ.เข้าคลีนิค 5โมง เพราะอ.จะรับรายใหม่แค่วันละ 2 เคส เท่านั้น ต้องไปตอนประจำเดือนใกล้มาซัก 3-4 วัน ค่ะ เพราะจะเริ่มเจาะเลือดดูฮอร์โมนวันแรกของประจำเดือนมาค่ะ
- ราคาขึ้นอยู่กับ อายุค่ะ อายุมากต้องใช้ยาเยอะกว่า (ดิฉันหมดไปประมาน 1 แสน ไม่รวมค่าเดินทาง)
- เดินทางไปคลีนิค เจาะ เลือด 2 ครั้ง อัลตร้าซาว ไข่ 2 ครั้ง (ส่วนยาฉีดจะฉีดทุกวัน เอามาให้คลีนิคใกล้บ้านฉีดให้ค่ะประมาณ 9 วัน) ไปเก็บไข่และวางตัวอ่อนที่ รพ.ลานนา อย่างละ1 ครั้ง
- หลังจากวางตัวอ่อน หมอให้พัก 2-3 วัน 2อาทิตย์มาเจาะดู hcg รอบที่1  อีก48ชม.มาเจาะhcg รอบที่สอง ถ้ารอบที่สองขึ้นเป็น 2เท่าของรอบที่1 แสดงว่า สำเร็จขั้นต้นค่ะ แต่ ๆๆๆ อ.จะนัดอีก2 สัปดาห์มาดูการเต้นของหัวใจค่ะ ถ้ามีหัวใจเต้น ตุ๊บๆๆๆๆ แสดงว่า ท้อง 100 % ค่ะ

สู้ ๆ นะคะ ว่าที่คุณแม่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2014, 10:11:20 »

ทำ icsi ที่กุลพัฒน์ เชียงใหม่ ต้องทำกับอาจารย์ ธีระพร ค่ะ อ.เข้า วันจันทร์ กับ วันพุธ ไปครั้งแรก ต้องไปจองคิว ซัก บ่าย 2-3 โมงนะคะ อ.เข้าคลีนิค 5โมง เพราะอ.จะรับรายใหม่แค่วันละ 2 เคส เท่านั้น ต้องไปตอนประจำเดือนใกล้มาซัก 3-4 วัน ค่ะ เพราะจะเริ่มเจาะเลือดดูฮอร์โมนวันแรกของประจำเดือนมาค่ะ
- ราคาขึ้นอยู่กับ อายุค่ะ อายุมากต้องใช้ยาเยอะกว่า (ดิฉันหมดไปประมาน 1 แสน ไม่รวมค่าเดินทาง)
- เดินทางไปคลีนิค เจาะ เลือด 2 ครั้ง อัลตร้าซาว ไข่ 2 ครั้ง (ส่วนยาฉีดจะฉีดทุกวัน เอามาให้คลีนิคใกล้บ้านฉีดให้ค่ะประมาณ 9 วัน) ไปเก็บไข่และวางตัวอ่อนที่ รพ.ลานนา อย่างละ1 ครั้ง
- หลังจากวางตัวอ่อน หมอให้พัก 2-3 วัน 2อาทิตย์มาเจาะดู hcg รอบที่1  อีก48ชม.มาเจาะhcg รอบที่สอง ถ้ารอบที่สองขึ้นเป็น 2เท่าของรอบที่1 แสดงว่า สำเร็จขั้นต้นค่ะ แต่ ๆๆๆ อ.จะนัดอีก2 สัปดาห์มาดูการเต้นของหัวใจค่ะ ถ้ามีหัวใจเต้น ตุ๊บๆๆๆๆ แสดงว่า ท้อง 100 % ค่ะ

สู้ ๆ นะคะ ว่าที่คุณแม่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

รักษา กับอ.ธีรพร กุลพัฒน์ เหมือนกันค่า  เมื่อ6เดือนที่ผ่านมา ตัดสินใจทำ icsi ค่ะหลังจากทำ iui มา 4 ครั้งแล้วไม่สำเร็จ รอบนี้ได้ไข่ 3 ใบ  ค่ะ  20 18 16  แต่ผสมแค่ฟองเดียวค่ะ  ลุ้นมาก ๆๆๆๆๆๆ
แต่สุดท้ายก็สำเร็จ กับไข่ 1 ฟองค่ะ ตอนนี้ ตัวเล็กดิ้นดุกดิ๊ก อยู่ในท้องได้ 5 เดือน กว่า ๆ แล้วค่ะ ผลตรวจโครโมโซม ก่ปกติ ดีทุกอย่าง ตอนนี้ก็รอ ให้ครบ 9 เดือนค่ะ
  เป็นกำลังใจให้แม่ ๆ นะคะ สู้ ๆ ค่า
ยินดีด้วยนะคะ
นิปรึกษาหมอโอภาสอยู่ค่ะ หมอใจดี เข้าวันศุกร์กับวันอาทิตย์ แต่ก็ไม่มีวี่แววเลย  ร้องไห้

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
zompor
*

« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2014, 12:57:35 »

เข้าใจความรู้สึก คุณ Ni KruNi ดีค่ะ เพราะช่วงที่ทำiui ก่นอยด์ เหมือนกัน
ตอนทำ icsi ไหว้พระ สวดมนต์ ทั้งเราและสามี เพราะได้ไข่ที่ผสมมา ฟองเดียว คนอื่น ๆ ได้สิบกว่าฟองกันหมด

แต่สุดท้าย  เขาก็มาอยู่กับเราจนได้ สู้ ๆ นะคะ คุณ Ni KruNi
hahaha
ชั้นประถม
*

« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2014, 19:28:06 »

ดีใจและยินดีกับคุณแม่มือใหม่ด้วยน่ะค่ะ พึ่งผิดหวังจากการย้ายตัวอ่อนครั้งแรก เมื่อเดือนพย. ค่ะ แต่ตอนนี้ยังเหลือ สามตัวอ่อนแช่แข็งไว้ อยากรู้เรื่องการปฏิบัติตัวหลังย้ายตัวอ่อนค่ะ ว่าทำอย่างไรถึงสำเร็จ เพราะส่วนตัวหลังย้ายก็นอนอย่างเดียว เกือบห้าวันค่ะ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่ช่วยแลกเปลี่ยนน่ะค่ะ
zompor
*

« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2014, 14:13:34 »

ก่อนทำ icsi 1-2เดือน จะทานโฟลิค ไว้วันละ 1เม็ดค่ะ ก่อนวางตัวอ่อน2วัน อ.ธีรพร จะให้เริ่มทาน duphaston 1*3 ทานจนถึง 2 เดือน ครึ่งค่ะ พี่ ๆ พยาบาลบอกว่าจะช่วยพยุงครรภ์และปรับฮอร์โมนในมดลูกให้สมดุล(ผลข้างเคียงคือ ท้องผูกอีกค่ะ 555) หลังวางตัวอ่อน 6วัน จะให้ยาฉีดช่วยในการฝังตัวของตัวอ่อน(คงได้เหมือน ๆ กันนะคะ)หลังจากวางตัวอ่อน ก็ทำใจให้สบาย(แต่ยอมรับค่ะว่าทำยาก 555)สวดมนต์  ไหว้พระ พัก 2-3 วัน เดินไปๆมาๆ บ้างไม่นอนตลอดเวลานอน2ทุ่มตื่น7โมงเช้าทุกวัน กลางวันก็หาหนังมาดูเพลิน ๆ กำลังใจจากคนรอบข้างสำคัญมากๆค่ะ  แต่ไม่ขึ้นบันได ไม่ยกของหนัก งดเพศสัมพันธ์ จนกว่าจะเจาะ hcg ครั้งที่ 2 ค่ะ ถึงเริ่มขึ้นบันไดที่ไม่สูงมาก วันละครั้ง
อ.ธีรพร บอกว่า ให้ทำตัวเหมือนปกติ ให้ลิมไปเลยว่าวางตัวอ่อน(แต่ยากมากค่ะที่จะลืมได้)
คุณ ha ha ha โชคดีจังค่ะ ไข่ผสมตั้ง 5 ฟอง แสดงว่าวางตัวอ่อนระยะบลาส ของดิฉันวางตัวอ่อนระยะ3วันค่ะ เพราะมีตัวเดียวถ้ารอถึงระยะบลาสเขาอาจจะฝ่อไปซะก่อน
โดยสรุป ดิฉันปฏิบัติตัวประมาณนี้นะคะ ไม่ทราบว่าจะมีประโยชน์กับว่าที่คุณแม่ท่านอื่น ๆ รึเปล่า
ขออวยพรให้ คุณ ha ha ha และว่าที่คุณแม่ท่านอื่น ๆ  โชคดีนะคะ  สู้ ๆ นะคะ ว่าที่คุณแม่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มกราคม 2014, 14:37:23 โดย zompor » IP : บันทึกการเข้า
M.TAS
ชั้นประถม
*

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014, 22:20:30 »

อีก 1 คนที่เป็นเคสของ อ ธีระพร ที่กุลพัฒน์การแพทย์ค่ะ ครั้งแรกเมื่อ 3 ปีก่อน สำเร็จได้ลูกชายค่ะ ส่วนรอบนี้ ครั้งแรกสำเร็จแต่ซาวน์ดูหัวใจน้องไม่เต้นตอน 2 เดือน เลยต้องขูดมดลูก ตอนนี้ยังเหลือตัวอ่อนแช่แข็งอีก 1 ตัวค่่ะ รอซักพักค่อยไปต่อ แต่เชื่อฝีมือ อ.ธีระพรมากๆ เพราะแกเป็น ศาสตราจารย์และ มีประสบการณ์การมีบุตรยากมานานพอควร และยังใจดีตอบคำถามใน webboard ของกุลพัฒน์เองด้วย เชียร์ค่ะถ้าใครจะไปใช้บริการ แต่งานนี้ก็แล้วแต่ดวงด้วยนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่อยากมีลูกค่ะ
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2015, 13:19:21 »

ตอนนี้ เป็นยังไงบ้านครับ คุณ นิ  ผมกับแฟน ก็ว่า จะไปเมษา นี้แหละครับ
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2015, 19:13:35 »

จะทำละค่ะ รอบที่เท่าไหร่ไม่รู้ ยอมแพ้ และห่างมานานมาก รอบนี้ไม่เครียด ที่ทำเพราะปิดเทอม จะได้พักผ่อน
กำลังตัดสินใจว่าจะทำที่เชียงใหม่ หรือว่า เชียงราย

ขอคำแนะนำด้ยนะคะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
Ni KruNi
มัธยม
**

« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2015, 19:30:56 »

ไปมาแล้วค่ะ
"หมออนุพงษ์"
เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังนะ ^^

chureerat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2015, 10:14:11 »

รอคุณนิอัพเดทอยู่นะคะ
reddevil_nut
ชั้นประถม
*

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 22:14:16 »

อยากมีมั้งจังคะตอนนี้ไปปรึกษาหมอๆให้ยาสามีมากินเพิ่มน้ำเชื้อสามเดือนรอๆๆ...ถ้าเดือนนี้ยังไม่ได้คงต้องทำ iui ขอให้สมหวังนะคะ
kae_26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2015, 16:42:10 »

ติดตามอยู่นะค่ะ
ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจและเป็นแนวทางให้ตัวเองเช่นกันค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
watcharin555
*

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2016, 15:54:48 »

ล่าสุดตอนนี้คุณนิได้ลูกแล้วใช่มั้ยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] พิมพ์