เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:13:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  Asus / Lenovo / Dell / Samsung ไหนดีสุดคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน Asus / Lenovo / Dell / Samsung ไหนดีสุดคับ  (อ่าน 15977 ครั้ง)
natdanai
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 12:28:57 »

จะซื้อโน๊ตบุ๊คมาใช้ซักตัวนึง แต่ไม่รู้จะเอารุ่นไหนดี

มีใครแนะนำมั่งคับ

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน [088-2323856 : เบน]
l3zAtom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 12:44:00 »

ส่วนตัว เชียร์ Lenovo แต่ตอนนี้ ใช้ คอมแพค กับ ซัมซุง
tin00700
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 12:49:14 »

ส่วนตัวผมชอบ ซัมซุง 0เยอะดี
TC52
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 13:00:27 »

ส่วนตัวผมชอบ ซัมซุง 0เยอะดี

ซัมซุง  ซื้อไป ไม่เคยเข้า 0 สักที ยังซื้อไปขายให้ ลูกค้าอีก หลายเครื่อง

Samsung  ไม่แนะนำ ครับ เพราะ เกรดๆหลังๆๆ ไม่ค่อยเวอร์เลยครับ

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 13:57:23 »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 08:36:03 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 14:32:19 »

แต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ขนาดเครื่องเหยียบแสนยังพังได้ ดูตอนพังว่าซ่อมไหนดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ
จะซื้อโน็ตบุ๊คมันต้องดูที่งบว่ามีเท่าไร สนใจยี่ห้อไหนอยู่ หรือเอารุ่นมาถามก็ได้เดี๋ยวกรูรูทั้งหลายจะมาช่วยกันวิจารย์เอ้ยช่วยตอบข้อสงสัยให้ แต่ส่วนตัวชอบ lenovo กับ dell ยี่ห้อเห็ดผีกับยี่ห้อยอดขายอันดับ1ขอลาแล้วไม่ไหว
long_jam
มัธยม
**

โทร 091-4121276

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 15:12:53 »

ผม คิดว่า ผมเน้นประกันภัยดีกว่า โน๊ตบุ๊ค สมัยนี้ ถูกออกแบบมาให้เบาและบาง กระทบนั้นกระทบนี้
เดี๋ยว จอแตก เดี๋ยวนั้นพัง (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) ภายในก็ไม่แตกต่างกันมากนัก ส่วน

อ.เมือง เชียงราย มีหยังขายหมด
091-4121276 ชื่อบัญชี วีระวุธ สวัสดี เลขบัญชี 2625048554 ธนาคารกรุงเทพ สาขาเชียงราย line: long_jam   https://www.facebook.com/weerawut91
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 15:27:11 »

ชอบ samsung แต่ยังใช้ asus อยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
LPUnderground
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 18:31:39 »

Dell เลยครับ
เบียร์นุ่ม><”
Be used to Discouragement. But is never recede.
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 19:19:22 »

ผมปลื้ม เดลล์ ครับอะไหล่เสียเปลี่ยนให้วันถัดไปนับจากวันี่แจ้งครับ on site ด้วย

บธ.บ ท่องเที่ยว
Line : beernoomm
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 19:20:23 »

ผมใช้ Acer ครับ หมดประกันไป 1ปี+ ละ ยังทนมืออยู่เลย ใช้งานมันแทน PC นาน เกือบ 24 ชม. ทุกวันเลย เอนดูเครื่องจัง อิอิ ทรมานมันหนักเกิน  ยิงฟันยิ้ม ที่ชอบเพราะถูก 13000 ตอนนั้น และมี Stereo mix ครับ ที่คิดซื้อถูกๆไว้เพราะอยากลองของถูกสุดในตอนนั้น จะได้แนะนำคนอื่นได้ฉนัด ก็แค่เล่นเกมไม่แรงเท่านั้นเองครับ และอีกอย่างคือเก็บอีก หมื่น ไว้ซื้อ ปีหน้าครับ (งบ 20000+ ตอนนั้น)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
TheAug28
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 20:31:12 »

ดีในด้านไหนครับ ผมพึ่งซื้อAsus ครับ ราคากับสเปกสมดุลกันดี (ความคิดผมนะ)

ฝันให้ไกล-ไปให้ถึง:
lemara
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 22:55:22 »

Dell Lenovo Asus Samsung อันนี้ความคิดผมนะ ยิ้มกว้างๆ เรียงจากความน่าใช้
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 02:23:29 »

Dell Lenovo Asus Samsung อันนี้ความคิดผมนะ ยิ้มกว้างๆ เรียงจากความน่าใช้

สำหรับผม
Asusประกันยาวดี เคลมง่ายไม่ลีลา กล้องห่วย กระเป๋ากาก ตอนนี้ตระกูลผมเปลี่ยนมาใช้ asus กันแทบทุกคน
MSI คู่แข่ง Asus มีอะไรเหมือนๆกันหลายอย่าง เดือนหน้าจะถอยมาซักเครื่อง
Dell คุณภาพและบริการดี แต่ราคาสูงกว่า เคยใช้แต่ server ถูกใจบริการจริงๆครับ
Lenovo ทนแต่ไม่สวย รุ่นหลังๆปรับปรุงความสวยขึ้น ยังไม่เคยเคลมเลยไม่รู้ว่าศูนย์เป็นยังไง
Toshiba รุ่นเก่าๆทนดี แต่ออกแบบไม่ค่อยเข้าท่า รุ่นใหม่ไม่รู้ครับ

Hp ,Compaq ลำโพงดี บอดี้แข็งแรง กล้องดี กระเป๋าสวยบางรุ่นแถมกระเป๋าแบรนด์เนม ระบายอากาศแย่มาก
มักเสียหลังหมดประกันไม่นานเหมือนโดนวางระเบิดเวลาไว้ แต่ pc ,server เข้าท่าครับ
Acer รุ่นใหม่ก๊อบแก๊บ ศูนย์ลีลาเยอะ มีหมกเม็ด เครื่องแรกของผม7ปียังใช้ได้อยู่ ใช้เยอะด้วย
Samsung ไม่ปลื้มยี่ห้อเกาหลี ที่บ้านชอบซื้อของยี่ห้อนี้มาแล้วผมได้ซ่อมตลอดพบว่าวัสดุคุณภาพต่ำเลยทำให้อายุสั้น laptopผมเลยไม่ยุ่ง แต่ได้ยินมาว่าของเพื่อนน้องมีปัญหาตลอด
Vaio แพ๊งแพง ซื้อไม่ลง ชอบอย่างเดียว สวย

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 16:07:52 »

เห็นด้วย +1 ให้ ตรงไปตรงมาดี ชอบตรงที่เขาลีลาดี แต่ผู้ชมรับไม่ได้ อิอิ โชคดีที่ผมยังไม่เสีย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
iFirstz
ชั้นประถม
*

Administrator

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 22:22:11 »

สำหรับผม
Asusประกันยาวดี เคลมง่ายไม่ลีลา กล้องห่วย กระเป๋ากาก ตอนนี้ตระกูลผมเปลี่ยนมาใช้ asus กันแทบทุกคน
MSI คู่แข่ง Asus มีอะไรเหมือนๆกันหลายอย่าง เดือนหน้าจะถอยมาซักเครื่อง
Dell คุณภาพและบริการดี แต่ราคาสูงกว่า เคยใช้แต่ server ถูกใจบริการจริงๆครับ
Lenovo ทนแต่ไม่สวย รุ่นหลังๆปรับปรุงความสวยขึ้น ยังไม่เคยเคลมเลยไม่รู้ว่าศูนย์เป็นยังไง
Toshiba รุ่นเก่าๆทนดี แต่ออกแบบไม่ค่อยเข้าท่า รุ่นใหม่ไม่รู้ครับ

Hp ,Compaq ลำโพงดี บอดี้แข็งแรง กล้องดี กระเป๋าสวยบางรุ่นแถมกระเป๋าแบรนด์เนม ระบายอากาศแย่มาก
มักเสียหลังหมดประกันไม่นานเหมือนโดนวางระเบิดเวลาไว้ แต่ pc ,server เข้าท่าครับ
Acer รุ่นใหม่ก๊อบแก๊บ ศูนย์ลีลาเยอะ มีหมกเม็ด เครื่องแรกของผม7ปียังใช้ได้อยู่ ใช้เยอะด้วย
Samsung ไม่ปลื้มยี่ห้อเกาหลี ที่บ้านชอบซื้อของยี่ห้อนี้มาแล้วผมได้ซ่อมตลอดพบว่าวัสดุคุณภาพต่ำเลยทำให้อายุสั้น laptopผมเลยไม่ยุ่ง แต่ได้ยินมาว่าของเพื่อนน้องมีปัญหาตลอด
Vaio แพ๊งแพง ซื้อไม่ลง ชอบอย่างเดียว สวย

+ Like
romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 11:05:51 »

lenovo ครับ ทนดี รุ่น สวยๆๆ ก็มี เพราะใช้อยู่
asus ดีที่ประกัน
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 12:42:34 »

ดีหมดทุกรุ่นครับ  ถ้ามันตอบโจทย์เราได้ มีปัญหาแก้ไขเร็ว  ไม่ใช่รอเป็นเดือน  อย่างนี้มันก็ไม่ไหว... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

เดียวนี้เกือบทุกค่ายก็จะหันมาเน้นเรื่องการบริการมากขึ้น ศูนย์ซ่อมก็เยอะ  ข้างในเผลอๆ มาจากผู้ผลิตเดียวกันก็มี เช่น CPU,HDD

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
wasaza
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 13:57:59 »

สำหรับผม

Asus กระเป๋ากากจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
hwh727cr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 22:48:42 »

บอกได้เลยอย่าดูแบนร์ ให้ดูเป็ยseriesครับ เพราะแต่ล่ะแบนร์จะมีบางseriesดีบางseriesไม่ดีครับต้องดูเป็นseriesไป ถ้าอยากรู้อีกตัวไหนดีไม่ดียาวครับ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 พิมพ์