เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 09:13:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  Asus / Lenovo / Dell / Samsung ไหนดีสุดคับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน Asus / Lenovo / Dell / Samsung ไหนดีสุดคับ  (อ่าน 15976 ครั้ง)
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 00:56:21 »

บอกได้เลยอย่าดูแบนร์ ให้ดูเป็ยseriesครับ เพราะแต่ล่ะแบนร์จะมีบางseriesดีบางseriesไม่ดีครับต้องดูเป็นseriesไป ถ้าอยากรู้อีกตัวไหนดีไม่ดียาวครับ ยิ้มเท่ห์

ผมว่าแบรนด์ก็สำคัญครับ ซึ่งต่างกันด้านบริการ เงื่อนไข และรูปแบบโดยรวมของสินค้าด้วย

เรื่องรุ่นของสินค้าลูกค้าคงจะพิจารณาอยู่แล้วครับ
ถึงจะมี hp รุ่นหนึ่งมีแต่คนบอกว่าดีมาก แรง นิ่ง ถูก ของแถมเยอะ
แต่ผมก็คงไม่ซื้ออีกแล้วครับ ไปดูกี่ปีกี่เครื่องก็ติดฟิล์มกับแผ่นกรองเหมือนเดิม
หรือ acer ผมก็เข็ดเรื่องลีลาของศูนย์บริการ

อย่างผมก็เลือกซื้อสินค้ากับบางเจ้าเหมือนกัน เพราะค่อนข้างเข็ดกับการเคลมที่แสนยาวนาน
บางเจ้าบริการตอนซื้อหน้ามือ จากนั้นหลังเท้า ขนาดซื้อทีเป็นแสนยังบริการแบบนี้
hardware house ผมก็ซื้อนะ แต่ยังไม่เคยเคลม

mashima120
J-Computer 2
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 21:58:08 »

เชียร์ Asus อึดทนดีคับ ส่วนตัวผมใช้อยู่รับรอง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วน Dell ประกันดีครับเพื่อนผมใช้อยู่

แต่ถ้าจะให้ดี Asus ดีกว่าคับ เวลาเล่นเครื่องมันร้อนเร็วก็จริงแต่ผมเปิด 24 ชั่วโมงยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยคับ

แต่เรื่องใช้ได้นานไม่นานนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับคนใช้มากกว่านะคับว่าใช้งานหนักแค่ไหน ยังไงก็เลือกให้ดีก่อนซื้อนะคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Tel. 099-2926197  Line ID. jirawat.nu9
~NuI-SaLaPow~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ซาลาเปา ติ่มซำ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 21:59:16 »

asus ครับ  +1 เปิดทั้งวันทั้งคืน มาหลายวันละครับ

ซาลาเปา ติ่มซำ
bigass123
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 13:31:09 »

Asus ยิงฟันยิ้ม แนน่อน อดทนมากครับ

0882326300 - DTAC
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 20:20:21 »

บอกได้เลยอย่าดูแบนร์ ให้ดูเป็ยseriesครับ เพราะแต่ล่ะแบนร์จะมีบางseriesดีบางseriesไม่ดีครับต้องดูเป็นseriesไป ถ้าอยากรู้อีกตัวไหนดีไม่ดียาวครับ ยิ้มเท่ห์

HWH มาตอบเองฮ่าๆๆๆๆ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

mogmobile
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 22:53:01 »

แต่ละยี่ห้อมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปครับ ขนาดเครื่องเหยียบแสนยังพังได้ ดูตอนพังว่าซ่อมไหนดีกว่า  ยิ้มกว้างๆ
จะซื้อโน็ตบุ๊คมันต้องดูที่งบว่ามีเท่าไร สนใจยี่ห้อไหนอยู่ หรือเอารุ่นมาถามก็ได้เดี๋ยวกรูรูทั้งหลายจะมาช่วยกันวิจารย์เอ้ยช่วยตอบข้อสงสัยให้ แต่ส่วนตัวชอบ lenovo กับ dell ยี่ห้อเห็ดผีกับยี่ห้อยอดขายอันดับ1ขอลาแล้วไม่ไหว

ตลกยี่ห้อ  เห็ดผี  มากๆๆๆๆ  ขำกลิ้งๆๆ
sirithat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 12:45:25 »

ส่วนตัวชอบ dell กับ lenovo ครับ
แต่ตอนนี้ใช้ asus ครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 15:53:17 »

Acer ครับ ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
b'ngo-nga

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 12:11:39 »

Lenovo
shiraishi
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:31:56 »

ASUS อึด
patayit
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 11:47:56 »

lenovo

ideapad    กับ  thinkpad

ต่างกันอย่างไรครับ

นอกจากราคา

ใครทราบช่วยบอกกล่าวเล่าให้ฟังหน่อยครับ

เพราะสเปก  ที่ให้เมื่อเทียบราคาแล้ว  idea  ออปชั่นเยอะกว่าจริง  ๆ

อย่าง  แรม  ให้ตั้ง  8  กิ  จอใหญ่  การ์ดจอ  2  กิ

ยิงฟันยิ้ม
NimdaEng
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 09:13:16 »

ผมว่าไม่ต้องไปสนใจที่ยี่ห้อ ครับ ให้มุ่งไปที่ การระบายความร้อน ครับ เพราะมันสำคัญมากๆๆๆๆๆ ครับ ถ้ามันระบายความร้อนได้ดี มันก็อยู่นาน ครับ Notebook บางค่ายมีช่องระบายความร้อน ตั้ง 2 ช่องเลย ครับ ผมไปเจอ ส้วมซึม R439 เลยชื้อเพราะมันมี 2 ช่อง ระบายความร้อน เครื่องไหนที่ระบายความร้อนไม่ดีเล่นเกมส์ไปดีๆ ดับเลย ครับ Compaq ตัวระบายความร้อน ห่วยสุดครับ เป็นมาแต่รุ่นคุณปู่ แล้ว ไม่พัฒนาสักที
- ถ้าเครื่องไหนมี VGA แรงๆ แต่มีระบบระบายความร้อนห่วย พอใช้งานหนัก รับรอบ ซ่อมการ์ดจอแน่
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 11:07:37 »

ถูกต้องแล้วครับ เห็นด้วย งั้นหาเครื่องที่มันไม่ร้อนแยะๆดีกว่า เช่น CPU ปล่อยความร้อนออกมาน้อยหน่อย จะช่วยได้มาก

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 11:32:34 »

Asus อึดๆ แต่บานพับชอบแตก
สบายแมน

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 18:18:05 »

ผมก็มองๆ ASUS อยู่ครับ ขึ้นอยู่กันรายละเอียดข้างในอีกที
เดียวนี้มีรุ่นที่ BODY เป็นอลูมิเนียมเพื่อเพิ่มความเย็นการระบายอากาศเยี่ยม
และมีลูกเล่นอีกเยอะครับ
ราคาสมเหตุสมผล มีหลายรุ่นให้เลือกตามวัตถุประสงค์ที่จะนำไปใช้งาน
มีโน๊ตบุ๊คสำหรับนักธรุกิจ โน๊ตบุ๊คสำหรับเล่นเกม โน๊ตบุ๊ครุ่นพิเศษประหยัดพลังงาน ฯลฯ
เรื่องประกันเขาก็ประกันสองปีแต่ต้องดูรุ่นอีกที และเห็นเขาว่าเวลาเคลมรับเคลมง่าย
เคลมได้ทั่วโลก และไม่ลีลาครับ ยิ้ม
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 18:34:25 »

ส่วนตัวผมเชียร์ Lenovo เร็ว แรง อดทน

Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 02:32:05 »

samsung  ครับ

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
ittichai3
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 15:58:33 »

ผม คิดว่า เหมือนกันทุกรุ่น มันต้องเสียทุกยี่ห้อแหละครับ
ผมคิดว่า คุณดู งบ ตัวเองมีเท่าไร แล้วเอา ราคาที่เท่าๆกันของแต่ละยี่ห้อ
มาเทียบ แล้วคุณต้องการสเปก แบบไหนดีกว่า
    ยิ้มเท่ห์
ปล.อีกอย่างคุณควรดูศูนย์บริการที่ใกล้บ้าน ด้วยนะคับ เผื่อต้องติดต่อได้สะดวก

^^!
JAMESCOM1

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 16:20:31 »

แหม วันนี้กำลังจะตอบพอดีเลย ว่า ยังไงทุกรุ่นก็ต้องมีเสีย อิอิ รอซื้อใหม่ 3-4 เลยครับ อิอิ
จะว่าไปแทบทุกรุ่นมักมีปันหา เมื่อเทคโนโลยีใหม่เข้ามาครับ ถ้าให้ทนและปันหาน้อยลงหน่อยก็แนะนำให้ใช้รุ่น โลเทคลงมานิสหนึ่ง อย่ารีบเป็นหนูลองยาใช้ของใหม่ครับ ให้คนอื่นลองไปก่อน แล้วค่อยซื้อตาม อิอิ ง่ายดี เช่น Asus รุ่นนั้นเสียงแตก ก็เลือก samsung เป็นต้น หรือ Acer cpu รุ่นนี้ร้อน ก็เอา Acer รุ่นเย็นๆเป็นต้น หรือ Dell รับประกันดี ไว ก็ใช้ได้ ถ้าอยากใช้ usb3 ก็รอปันหาจากคนใช้ดูก่อนว่ารุ่นใหนคนใช้แล้วเซง ถ้าแก้ได้แล้วก็ค่อยจับจองเป็นต้น  รุ่นที่ออกมาใหม่ล่าสุดมักมีคนฟ้องใน google กันน้อย แต่ถ้ารุ่นที่ออกมาพอประมาน อันนี้แหละ google มีคนแฉ เพียบ

seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 17:29:22 »

ใช้ในเชียงรายก็ ASUS กะ Samsung ครับ เพราะ ศูนย์บริการมี

ปัญหามีทุกยี่ห้อครับ
ที่หนักๆหน่อยตอนนี้ก็ ของ HP กะ Acer
HP เมนบอร์ดบางลงครับ การ์ดจอมีปัญหาทีเหนื่อยครับ เพราะซ่อมไปก็จะทำให้บอร์ดบวมครับ

ส่วน acer รุ่นหลังๆเป็นอะไรไม่รู้ครับ มันร้อนจนน่ากลัว

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
หน้า: 1 [2] พิมพ์