เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:42:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  บ่าเดี่ยวคนใจ้กำนำหน้าผู้ครองแผ่นดินล้านนาว่า "พระเจ้า" นักล้ำ
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน บ่าเดี่ยวคนใจ้กำนำหน้าผู้ครองแผ่นดินล้านนาว่า "พระเจ้า" นักล้ำ  (อ่าน 13068 ครั้ง)
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 00:14:54 »

ตอบ ท่านเขาอีโต้ และท่านผู้สนใจ
ผญา พญา หรือ พระยา
แปลว่า ผู้ยิ่งใหญ่

พญา เป็น กษัตริย์  พระเจ้า king
เช่น ผญาไจยเจษฐา หรือ พระเจ้าไชยเชษฐาธิราช ทรงมีบุญญาธิการมาก ได้รับการอัญเชิญให้ได้ครองพระราชอาณาจักรล้านนา กับ ล้านช้าง
ได้ ทรงครองพระแก้วมรกต อีกด้วย

อีก นัยหนึ่ง ก็คือ ตำแหน่งขุนนาง ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่
ที่ พระเจ้าไชยเชษฐาธิราช ทรง อนุญาต ไห้ พญา เป็น ตำแหน่งขุนนางข้าราชการได้

บรรดาศักดิ์ข้าราชการล้านนา
อันมี
1 ผญา หรือไทยกลาง ว่า พญา หรือ พระยา
2 แสน
3 ท้าว

ตำแหน่ง จตุสดมภ์ ล้านนา มี
1 ผญาแสนหลวง (ขุนเวียง)
2 ผญาจ่าบ้าน (ขุนวัง)
3 ผญาสามล้าน (ขุนคลัง)
4 ผญาเหล็กชาย หรือ เด็กชาย (ขุนนา)

โปรดดูกระทู้เก่าของผมประกอบ          คือ           ขอเปิ่งบุญ จ่วยกั๋นหา กำฮ้อง เจ้านาย เผ่าไต/ลาว............

ผญาผาบ ถ้า เป็น ไทยกลาง ก็คือ พระยาปราบ ไม่ใช่กษัตริย์ แต่เป็นขุนนาง ผู้ต่อสู้กับการกดขี่ จาก กรุงเทพ
ในเมื่อ ท่าน ถูกชนะ จึง ถูกเรียกว่า เป็น กบฏ

วีรบุรุษ คือ ผู้นำ ที่ได้รับ ชัยชนะ
กบฏ คือ ผู้นำ  ที่ ถูกชนะ

พระเจ้าบุเรงนอง ทรง มาจากสามัญชนพม่า ลูก คนปาดตาล
พระนามเดิม คือ จเด็ด แปลว่า ปลวก หรือ แมลงเม่า
ช่วง ท่านเกิด มีี ตัวปลวก ตังแมลงเม่า มาไต่ตามตัวท่าน        เป็นคนมีบุญญาธิการมาเกิด  จนได้เป็น เขยกษัตริย์ และ
 เป็นกษัตริย์ หนึ่งใน 3 กษัตริย์ ผู้ยิ่งใหญ่ ของ พม่า
 เป็น ผู้ได้ รับ ฉายา ที่คนไทย ว่า
 ผู้ชนะสิบทิศ บทประพันธ์ ของ ยาขอบ
 คือ เจ้าโชติ แพร่พันธุ์ พระโอรส ของ เจ้าหลวงพิริยะเทพวงศ์ กษัตริย์องค์สุดท้ายเมืองแพร่  ผมหนานธง คาดเดา ว่า ท่าน น่าจะสืบสายจาก ผญามังไจย (มังไชย ขุนนาง พม่า ผู้รั้งเมืองแพร่ ต่อมา ท่านได้ สวามิภักดิ์ ต่อ รัตนโกสินทร์)

ไม่รู้ว่า ท่านพญามังไชย จะมีสายเชื้อ พญาบุเรงนอง หรือ ไม่

แม่ผม เคย พูดทำนอง ว่า เป็น บทประพันธ์ ที่ ยกย่อง กษัตริย์พม่า เป็น นิยายการเมือง

ขอบคุณ และ สวัสดี ครับ

หนานธง

สนใจแลกเปลี่ยนความเห็น ทางมือถือ ที่ 081 87 54 209
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 02:22:27 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 00:04:25 »

ขอบพระคุณท่านหนานธง
แต่ผมยังไม่ได้คำตอบที่ผมสงสัยครับ

ผมจะแยกแยะได้อย่างไรครับ ระหว่าง พญาไชยเชษฐา  กับ พญาผาบ
ว่าท่านใดเป็นกษัตริย์ ท่านใดเป็นขุนนาง (ถ้าผมไม่รู้จักประวัติท่านทั้งสองมาก่อน)

ท่านหนานธงเรียก พระเจ้าบุเรงนองว่าอะไรครับ
ผมหมายความว่า คนล้านนาเรียกคำนำหน้าพระนามกษัตริย์พม่าว่าอะไรครับ
เช่น พญาบุเรงนอง หรือ เจ้าหลวงบุเรงนอง หรือ พระเจ้าบุเรงนอง หรือ......

และถ้าเป็นไปได้ ผมอยากรู้ด้วยครับว่า คนพม่าเรียกคำนำหน้าพระนามกษัตริย์บ้านเราว่าอะไรครับ

ขอบคุณครับ
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 21:16:29 »

เท่าที่รู้เเละพออ่านมาบ้างผมเห็นเขาเรียกพระเจ้าบุเรงนองว่า  มังตรา หรือสำเนียงว่า   มังถา    เท่าที่รู้พม่าเรียกกษัตริย์ล้านนาที่ถุกจับไปเป็นเฉลยคือ   ท้าวเมกุฎ ว่า            โยนบาเยง    เเปลออกมาประมาณว่า   พญายวน   สำหรับที่ว่าทำไมเห็นทางล้านนาปัจจุบันเรียก พระเจ้าบุเรงนอง คงมาจากได้รับการศึกษาเเบบส่วนกลางจึงเรียกตามนั้น
                  ผมคนความรู้น้อยต้องขออภัยหากผิดพลาดสันไดก่ขอสุมมา
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 00:57:55 »

ขอบพระคุณท่าน natta2533

ตามนวนิยายอิงประวัติศาสตร์ เรื่องผู้ชนะสิบทิศ

มังตรา  เป็นพระนามเดิมของ พระเจ้าตะเบงชะเวตี้ ครับ
 จะเด็ด  เป็นพระนามเดิมของพระเจ้าบุเรงนอง

เมงกะยินโย ขุนพลผู้ยกเศวตฉัตรเหนือตองอู
มีพระราชธิดาเกิดแต่พระอัครมเหสีนามว่า ตะละแม่จันทรา
มีพระราชโอรสเกิดด้วยพระมหาเทวีเป็นรัช ทายาทนามว่า มังตรา
ส่วนจะเด็ดเป็นลูกคนปาดตาลที่แม่ชื่อ นางเลาชี ซึ่งมหาเถรกุโสดอถวายคำแนะนำกษัตริย์ตองอู รับเป็นพระนมของมังตราและจันทรา

บังเอิญไปเจอบทความจากคอลัมน์ ปริศนาโบราณคดี ตอนที่๒๘ มติชนสุดสัปดาห์
เขียนโดยคนล้านนา เขียนถึงพระนามและคำนำหน้าพระนามของ พระญามังราย   
ขออนุญาตแนะนำครับ
http://www.chiangmai-thailand.net/index_history/Mungrai/King_Mungrai_name.html

ข้อสงสัยของผม หากท่านผู้ใดทราบ ผมขอรบกวนท่านด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 13:16:15 »

1. แยกง่ายๆ แบบนี้ละกันครับ สั้นๆ ได้ใจความ สมัยล้านนา "พญา" ใช้กับกษัตริย์เท่านั้น เพราะมิได้ปกครองแบบระบบ "สมมุติเทพ" เฉกเช่นสมัยอยุธยาไล่เรียงมาจนถึงรัตนโกสินทร์ ล้านนาจะมีเฉพาะ "พญาติโลก" ที่ได้รับสมัญญานามเทิดพระเกียรติเป็น "พระเจ้าติโลกราช" จากพญายุทธิษเสฐียร เมืองสองแคว ที่แปรพักตร์จากอยุธยามาเข้ากับล้านนาเพื่อให้สมพระเกียรติตามจารีตของอยุธยาเท่านั้น ส่วนคำว่า "พระยา" เป็นตำแหน่งของการเรียกชั้นขุนนาง ในระบบการปกครองของอยุธยาถึงรัตนโกสินทร์ตอนต้น มิได้หมายถึงตำแหน่งกษัตริย์แต่อย่างใด ส่วนที่มาของคำๆ นี้อาจมาจากที่เดียวกัน แต่ใช้คนละที่ คนละเวลา

2. เมื่อล้านนาตกเป็นประเทศราชของธนบุรี-รัตนโกสินทร์ ไม่ต้องมีข้อสงสัยเลยครับ ว่า พระยาปราบ พระยาอะไรก็แล้วแต่ของล้านนา(เดิม) นั้น จะเป็นตำแหน่งที่ไม่ใช่กษัตริย์ เพราะใช้ "ฮีต" ของสยามไปแล้ว แต่พระยาวชิรปราการ หรือ พระเจ้ากาวิละ เป็นหนึ่งในหัวหน้าเจ้านายฝ่ายเหนือที่ได้รับการยกย่องให้เป็น "พระเจ้า" ในหมู่เจ้านายชั้นสูงและลูกหลานของเจ้าตระกูล "เชื้อเจ็ดตน" เพียงคนเดียว ด้วยสาเหตุใดไม่ขอวิพากษ์ตรงนี้

3. ชาวพม่าเรียกกษัตริย์ล้านนา กษัตริย์โยธยา กษัตริย์สยามว่าเยี่ยงใด ไม่ทราบครับ แต่ไม่มีทั้งพญา และพระเจ้า หรือพระบาทสมเด็จแน่ๆ ครับ แล้วล้านนาเองก็เรียกกษัตริย์บุเรงนองเช่นไรก็มิอาจทราบได้ เพียงแต่พูดตามสยามประเทศว่าพระเจ้าบุเรงนองไปแล้ว

4. หากจะตั้งกระทู้ใหม่เรื่องจะเรียกยังไงก็ไปตั้งใหม่ ในกระทู้นี้คนล้านนาเพียงสะกิดว่า "ฮีต" ของล้านนามิได้เรียกษัตริย์ว่า "พระเจ้า" ก็แค่นั้นครับ หรือถ้ายังไม่เข้าใจว่าจะแยกแยะเช่นไร หรือจะเข้าใจว่าเรียกอะไรก็ได้เหมือนกันนั้น หากยกตัวอย่างว่าสมัยล้านนาไม่มีพ่อขุน หรือ พระเจ้า เช่นเดียวกันกับสมัยรัตนโกสินทร์ก็เรียกกษัตริย์ด้วยคำนำหน้าว่า “พระบาทสมเด็จ....” ไม่ได้เรียกว่า “พญาทองด้วง” (ร.1 พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก) เป็นต้น

นี่เป็นเสียงของชาวล้านนาโดยตรงที่เรารู้ว่าสิ่งไหนเป็นเช่นไร โปรดสดับรับฟังเสียงของเราด้วยเท่านี้ก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 13:45:54 โดย ล้อล้านนา » IP : บันทึกการเข้า
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 20:10:44 »

อืม  คุณครับ  มังตรา หรือ มังทรา ที่ผมกล่าวถึงไม่ใช่ ตะเบงชเวตี้นะคับ   เเต่หมายถึงบุเรงนองนั้นหละครับ   คือผมอ้างอิงจากโคลงมังทรารบเชียงใหม่ ผิดถุกขออภัยด้วยปัญญาน้อย
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 04:14:40 »

ขอบพระคุณและด้วยความเคารพท่านล้อล้านนา

ข้อ1 รับทราบ เข้าใจครับ

ข้อ2 ผมขออ้างถึงท่านหนานธง ที่เขียนไว้ว่า
 อีก นัยหนึ่ง ก็คือ ตำแหน่งขุนนาง ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่
ที่ พระเจ้าไชยเชษฐาธิราช ทรง อนุญาต ไห้ พญา เป็น ตำแหน่งขุนนางข้าราชการได้

ที่ผมสงสัยคือพระเจ้าไชยเชษฐา สมัยนั้น น่าจะก่อนล้านนาเสียแก่พม่านะครับ ไม่ใช่สมัยธนบุรี
พญาใช้นำหน้าทั้งกษัตริย์และขุนนางจริงหรือครับ แล้วจะแยกแยะได้อย่างไรครับ
ไม่ยกตัวอย่างพระยาผาบก็ได้ เอาเป็นระหว่างพญาไชยเชษฐา กับ พญาธง
ถ้าผมไม่ทราบประวัติท่านผมจะรู้ได้ยังไงครับ ว่าใครเป็นกษัตริย์ใครเป็นขุนนาง

ตระกูล"เชื้อเจ็ดตน"เจ้านายฝ่ายเหนือที่ได้รับยกย่องให้เป็น"พระเจ้า"ท่านบอกมีคนเดียว ผมนับได้ห้า"พระเจ้า"

1พระเจ้ากาวิละ พ.ศ.2325-2356
      พระยาธรรมลังกา (เจ้าเชียงใหม่ช้างเผือก) พ.ศ.2359-2365
      พระยาคำฝั้น (เจ้าหลวงเศรษฐี) พ.ศ.2366-2368
      พระยาพุทธวงศ์ (เจ้าหลวงแผ่นดินเย็น) พ.ศ.2369-2389
 2พระเจ้ามโหตรประเทศ พ.ศ.2390-2397
 3พระเจ้ากาวิโรรสสุริยวงศ์ (เจ้าชีวิตอ้าว) พ.ศ.2399-2413
 4พระเจ้าอินทรวิชยานนท์ พ.ศ.2416-2439
 5พระเจ้าอินทวโรรสสุริยวงศ์ พ.ศ.2444-2452
      เจ้าแก้วนวรัฐ พ.ศ.2454-2482

ข้อ3 ใช่ครับวันนี้ท่านเรียกพระเจ้าบุเรงนองเหมือนคนไทยทั้งประเทศ
วัดร้างที่หายไปหลายวัด ท่านยังหาจนเจอ แค่พระนามกษัตริย์ผู้ทำให้อาณาจักรล้านนาล่มสลาย
.....ท่านบอกไม่รู้

ข้อ4 ผมแค่คนผ่านมา ไม่มีหน้าที่ตั้งกระทู้ และผมก็ไม่ได้หลุดกระทู้อย่างที่ท่านกล่าวหา
อ้างถึง :จากก๋ารสังเกต ผมหันว่ากษัตริย์ในราชวงศ์มังราย โดนเปลี่ยนกำนำหน้าเป๋น "พระเจ้า"
     ใครเปลี่ยนเหรอครับ?

คนล้านนาเรียกกษัตริย์ว่า พญา เรียกพระพูทธรูปว่า พระเจ้า
คนล้านนารู้ ท่านรู้ ผู้ตั้งกระทู้ก็รู้   แต่คนบ้านผมไม่มีใครรู้หรอกครับ
ผมอธิบายไปว่า คนไทยบ้านผมมันเรียกพระเจ้าหมด ถ้ามันผิดนัก ก็สอนมัน บอกมัน เพราะมันไม่รู้ มันไม่ได้ลบหลู่หรือดูหมิ่น
ส่วนใหญ่ผมก็เห็นเขียนพญาถูกต้อง ส่วนน้อยเท่านั้นที่เขียนผิด จะด้วยความเขลาหรือความเคยชินก็สุดแท้แต่
 การเขียนให้ถูกต้องตามคตินิยมและประวัติศาสตร์ เป็นการดีที่สุดครับ

ท่านห่วงคนที่ไม่ได้เรียนประวัติศาสตร์ล้านนา จะเข้าใจผิด
แต่ก็เป็นพวกคนที่ท่านห่วงนั่นแหละเป็นคนกระทำ ไม่ใช่พวกคนที่ท่านพยายามกล่าวหาหรอกครับ
อาณาจักรล้านนาของท่านล่มสลายไม่ได้เกิดจากคนที่ท่านพยายามกล่าวหา
แต่จากน้ำมือพระเจ้าบุเรงนอง คนที่ท่านไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร นั้นแหละครับ

ท่านทำหน้าที่ของท่าน ผมก็ทำหน้าที่ของผม ต่างคนต่างสดับรับฟัง เท่านี้ก็คงพอเช่นกันครับ
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 04:44:41 »

ครับท่าน natta2533

เมื่อท่านยืนยัน ผมก็ยอมครับ เพราะผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

* พระเจ้าบุเรงนอง.jpg (113.08 KB, 640x480 - ดู 360 ครั้ง.)
ล้อล้านนา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 09:17:54 »

เห้อ.... อิ๊ดเน๊าะ อู้กับคนล๊วกนี่หนา เปื่อนๆ น้องๆ อ้ายๆ ลุงๆ หลายคนละมาบอกว่ายั้งเล่นบอร์ดนี้ ถ้ามีคนล๊วกคนนี้อู้บ่ฮู้จั๊กยั้ง เจิญไปเซาะหาอ่านข้อมูลตี้ตรงใจ๋เปิ้นเอาคนเดวเต๊อะ ผมก็คนหนึ่งละ จะยั้งละครับ สุมมาเต๊อะ (ใจ๋ขึ้นละ)
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 20:10:11 »

พญา คือ ผู้เป็นใหญ่ ตำแหน่ง ขุนนางขอมโบราณ

ล้านนา กับ อยุธยา
พญา หรือ ผญา(ผะ ญา)หมายถึง พระเจ้า กษัตริย์ ของ ไตยวน หรือ ลาวยวน ล้านนา
พญา ยังเป็น ยศของขุนนางชั้นสูง ของยวน
 พระยา เป็น ยศ ขุนนางอยุธยา
หากไม่ได้ ศึกษาหาข้อมูลประกอบ ประวัติศาสตร์ อาจเข้าใจสับสน ไม่รู้ว่าใคร เป็น กษัตริย์ หรือ ขุนนาง อย่างคุณเขาอีโต้ ครับ

หากคนเขียน พระเจ้ากือนา ก็จงรู้ว่า ภาษาล้านนา ว่า ผญากือนา
หมายถึง กษัตริย์ผู้ทรงพระนามว่ากือนา

แต่หากเป็น ขุนนาง ศึกษาประวัติศาสตร์ชัดแล้ว ว่าไม่ใช่ กษัตริย์ เวลาใครไปเขียน
เป็นไทยกลาง ก็ อนุโลม เขียนแบบ อยุธยา ว่า พระยา ก็ได้ครับ
โปรดใช้ วิจารณญาณ ในการศึกษา กรุณา อย่าโมเม หรือ มั่วครับ

พระเจ้าบุเรงนอง ต่าง ทรงทำให้ พระราชอาณาจักรไทยอยุธยา ล้านนา ล้านช้าง ไทยใหญ่ ยะไข่ มอญ เขมร ล่มสลาย ด้วยกันแหละครับ ท่าน ๆ ก็ช่วยศึกษา ว่าพม่าเรียก กษัตริย์ ว่าไรด้วยกันนะครับ
ไม่ว่า อยุธยา หรือ ล้านนา ก็ ครือ ๆ กันแหละ ท่านนนนนนน พี่น้องงงงงงงงงง

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 01:56:35 »

ขอบพระคุณ ท่านหนานธงครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ ที่ท่านสละเวลาเขียนอธิบายในสิ่งที่ผมไม่รู้ไม่เข้าใจ
เป็นความรู้ใหม่ของผมจริงๆครับ

ประเทศของเราต้องการผู้รู้อย่างท่านหนานธงครับ 
เป็นผู้รู้ ที่พร้อมจะอธิบายอย่างไม่มีเงื่อนไข   ผู้รู้ ที่พร้อมจะบอกอย่างไม่มีอคติ
ประวัติศาสตร์ของท่านมีเหตุและมีผล ผู้ที่ไม่รู้อ่านแล้วก็รู้ ก็เข้าใจ

ส่วนผู้รู้ แต่ใช้ความรู้สร้างความแตกต่างเพื่อให้แตกแยก พอเถอะครับ
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 00:01:37 »

เรียน ท่านผู้สนใจ รวมทั้ง ท่าน k e t(เขาอีโต้)

วันนี้ 23มิถุนา 2555  กลางวันผมได้ ติดต่อ เจ้าหน้าที่ สถานฑูตพม่า ในกรุงเทพ ท่านจะหาคำตอบให้ภายหลังครับ

ผมขออณุญาต ดัดแปลงข้อมูล ของ chidlomrac ซึ่ง นำบล๊อค โอเคเนชั่น มาประกอบ มาให้รับทราบในที่นี้

ภาษาพม่าว่า ตะละพะเนียเจาะ - พระเจ้าชนะสิบทิศ
 เชงพะยูเซง  - พระเจ้าช้างเผือก
 เชงเยทุต -พระเจ้ายอดกล้าหาญ
 บาเยงจอเดงนรธา - พระเชษฐาธิราช ผู้ทรงกฤษดาภินิหาร

หากผมไม่ผิดพลาด โปรด อย่าอภัย ครับ บางข้อความ ผมได้แก้ไขเพิ่มเติม โปรด อ่านด้วยวิจารณญาณ ครับท่าน

khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 00:18:27 »

ยินดีและขอบพระคุณ ท่านหนานธง

รบกวนฝากท่านหนานธงถามเจ้าหน้าที่สถานฑูตพม่าด้วยครับว่า
คนไทยเรียกคำนำหน้าพระนามกษัตริย์พม่าว่า "พระเจ้า"ตามแบบคนไทย
ไม่ได้เรียกคำนำหน้าพระนามที่ถูกต้องแบบที่ชาวพม่าเรียก..คนพม่าคิดหรือมีความเห็นอย่างไรครับ

ไม่ใช่แค่คำนำหน้าพระนามที่เรียกไม่ถูกต้อง
พระนามของกษัตริย์พม่า คนไทยก็เรียกแบบคนไทย
ไม่ได้เรียกในแบบที่ถูกต้องตามคนพม่าด้วย
เช่น พระเจ้าบุเรงนอง คนพม่าเรียก ปี ยิน บ่าเยงนอง
สรุปคือคนไทยเรียกผิดหมด...ควรจะแก้ไข หรือปล่อยเลยตามเลยครับ

ผมถามคนพม่าว่าเรียกกษัตริย์ว่าอะไร
 "ปี ยิน " ความหมายคือ กษัตริย์ หรือ พระเจ้า หรือ พญา
 "ปี ยิน ยี่ " ความหมายคือ พระเจ้าแผ่นดิน หรือผู้เป็นใหญ่ที่สุดในแผ่นดิน

ผมถามต่อว่าแล้วคนพม่าเรียกในหลวงเราว่าอะไร
 " ปี ยิน ยี่ "  คนพม่าตอบผมแบบไม่ลังเล

จะรออ่านข้อมูลของท่านหนานธงนะครับ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 01:23:47 »

BA YINT NAUNG

ท่าน จนท.พม่า สถานฑูตพม่า กรุงเทพ ท่านส่งมาทางมือถือ ผม(ธง หรือ โทนี่)
อาทิตย์ 25 มิ.ย.2555 แล้ว ผมโทรขอบพระคุณ ท่าน  เวลาประมาณ 19.58 น.
ท่านเมตตาให้เกียรติสนทนา นานพอสมควร ผมเกรงใจ ท่านยิ่งนัก ได้ขอนำนามแฝงท่านมาลงใน เวปแล้วครับ (แต่ ก็ขอ แก้ไข ออกไปแล้ว เพื่อ ความเหมาะสม)

บะหยิ่นท์หน่อง  BA YINT NAUNG
     บะหยิ่นท์ หมายถึง กษัตริย์
     หน่อง คือ พระนาม ว่า น้อง

ผมก็เรียนท่าน ว่า บราเธอร์ คือ พี่น้อง นะครับ
ผมใช้ วาทะแบบนักการฑูต แบบสมัครเล่น ก็ บราเธอร์ ฝรั่ง เป็นได้ทั้ง สองอย่างเลย

เสนอความเห็นต่าง แต่ไม่ให้ ท่านว่า แตกแยก

ท่านออกเสียง ว่า น้อง จริงๆ อาจไม่ใช่ หมายถึง น้อง
ที่แปลว่า  ผู้อายุน้อย กว่า พี่

บราเธอร์ คือ การยืดหยุ่น แข็งได้ อ่อนได้ แบบ กระจู๋ เด็กชาย
ท่านผู้สนใจ โปรด พิจารณา ครับ ผมว่า น่า จะหมายถึง พี่ เสียมากกว่า น้อง
 หรือ ท่านทรงพระนามว่า นอง ที่มีความหมาย อื่นใด
โปรด ร่วมด้วย ช่วยกันหา อีกที

ผมกล้า ตอบตาม ความเห็นส่วนตัว ว่า บะหยิ่นหน่อง เป็น พญาผู้แผ่แสนยานุภาพ ทำลาย อาณาจักรล้านนา ในครานั้น

แต่ น่าเสียดาย อยุธยา ครับ ท่าน ทั้งหลาย.....
ผม ขออนุญาต กล่าวว่า สมัยอยุธยา นะ
ท่านเขาอีโต้(แย้ง) ขอจงอย่าโกรธ มันเป็น สิทธิเสรีภาพทางความเห็น
ว่า น่าเสียดาย ที่....

ผู้ทำลาย อยุธยา คือ
คนที่อยู่ ใน กรุงศรีอยุธยา หรือ อโยเดรีย(ภาษาพม่า )

คนอโยเดรีย เขา มีหลายชาติเชื้อ ศาสนา อยู่รวมกัน คนไทย ก็มาจากหลายสาย เลย  ลองไปถามพวกเสื้อแดง อังสะแดง เช่นท่าน ต.(มี ต .ตู่ กับ ต .เต้น ) หรือ ท่านอ. อดิศร หรือ ท่าน ช .โชว์ อังสะแดง เขาว่า คนสมัยอยุธยา ไม่มี สี (คือ สีมัคคา)

อยุธยา จึง แตก เพราะ คนสมัยนั้น ขาด สี
ไม่เหมือน ประเทศไทย
มีแบ่งสี ๆแดง กับ เหลือง แม้น จะอยู่ใต้ ธงไตรรงค์ด้วยกันก็เถอะ

ล้านนา อยู่ ในวีถีพุทธ รู้หลบเป็นปีก รู้หลีกเป็นหาง
ครับ
บางครา หางราชสีห์คือ พม่า
บางที ก็ หางช้างเผือก อยุธยา
ลางสมัย หางพญาช้างเอราวัณ ล้านช้าง

พญาติโลกราช ผู้ยิ่งใหญ่  ที่พม่า ต้อง ส่งเครื่องราชบรรณาการ มา ถวาย  พญาพิษณุโลก สุโขทัย สวรรคโลก ทรงร่วมเป็นแผ่นดินเดียวกันกับล้านนา

ท่านเขาอีโต้ ลองค้นประวัติ อยุธยา ว่า พม่า ต้องมา สวามิภักดิ์ หรือ ส่งเครื่องราชบรรณาการ แก่ พระเจ้าองค์ใด ในสมัยนั้นบ้างครับ

ผมไม่ได้เอาความแตกต่าง มาแบ่งแยก ครับ แต่ ขอ เป็น คู่ สนทนาแลกกัน ศึกษาประวัติศาสตร์
เอาอดีต มาไว้ เปรียบเทียบ กับ ปัจจุบัน

ปัจจุบัน มัน แบ่งสี คนจะฆ่า กันตายกันเองไม่น้อย

สีแดง เป็น คนดี รักแนวก้าวหน้า รักประชาธิปไตย

แต่ อาจมีตัวหมัด...แฝงมา ทำลาย เผาศาลากลาง  อิงอเมริกา ยอมฝรั่งขี่หัว

สีเหลือง ก็คนดี รักชาติ อนุรักษ์นิยมหัวเก่า แต่ก็รักประชาธิปไตย

แต่ อาจมี ผู้หวังดี แต่ ประสงค์ร้าย แบบ หมาหวงเจ้าของ....หมาหวงบ้าน...  รู้ทันตัว
 มีข้อมูล ว่าหลวงปู่ตื้อ ท่านเคยสอน ว่า......
   ......(หอ อี) เป็น ของดี  .....(หอ อี) เป็นของ ประเสริฐ  .....(หอ อี) เป็น บ่อเกิด แห่ง พระอริยะ
แสดงว่าท่านยกย่อง เพศแม่(หอ อี) ก็คือ แม่ ว่าผู้มีเมตตา ผู้ประเสริฐ

ขนาดทหารใหญ่ในทัพ เขา ยกว่า ท่านแม่ทัพ

แม่ หมายถึง ความเมตตา ความรัก อันบริสุทธิ์ คือ ไม่เจือ ด้วย ราคะ

อย่า บ้าฝรั่งหลาย มัน หลอกว่า ชายหญิง มีสิทธิ เท่าเทียมกัน
นักบินหญิงอเมริกันไทย ขาขาด เพราะโดนอาหรับ ยิงสอยกลางอากาศ(หนังสือ คู่สร้าง คู่สมเคยลงไว้)
สาวเมืองแพร่ ถูก ออกในอินเตอร์เนต จนถึงเมืองนอก ก็เพราะ เราเอา รูปแบบรายการก๊อดทาเล้น(ทะเล้น)ฝรั่งมาเล่น
เขาพูด เพื่อ แบ่งแยกแล้ว ปกครอง เอาประชาธิปไตย มา หลอกคนไทย คนพม่า
เพื่อ ให้เขาเปิดประเทศ จะได้ ผ่อนปรน กฎเกณฑ์การลงทุน ให้เสรีภาพ การค้าการลงทุน  คือ ประเทศที่มีประชาธิปไตย  ที่ดีงาม ว่างั้น

ขอถาม ว่าคนบ้านเราจะไป อเมริกาสหรัฐ วีซา ออกได้โดยง่าย ๆ แสนง่ายยยยย  จริงหรือไม่ เพราะเขา คือ ผู้นำประชาธิปไตยโลกปัจจุบัน จึง ให้สิทธิ คนเอเชีย เพื่อจะได้เห็น ความเจริญในอเมริกาขอ ถามคนเคย ขอไปหน่อยสิ

ผมไม่เคยขอไป จึงอยากรู้ จะได้ ไปเที่ยวหรือ ไปอยู่ ทำงานไปด้วย มั่ง อยากไป ครับ  ฝรั่งยังชอบ มาเอเชีย มีเมียเอเชีย เสียด้วย

ฝาก ถาม ฝรั่ง เจ้าหน้าที่สถานฑูตอเมริกัน ว่า ยินดี ให้ไป ทุกกรณี อาจไป ขุดทองสัก 10 ปี
ผมจะได้รู้จักประชาธิปไตย ของแท้ๆ มาจาก การไปอยู่ หากิน หาเก็บ  ใน U.S.A.

ไทยแดงบ้านเรา ต่อสู้เอาสิทธิประชาธิปไตยกันอยู่ 
ไทยเหลือง ก็รวมกันเป็น พันธมิตร ปชช. เพื่อ ประชาธิปไตย
ตามที่ท่านรู้ จากข่าว นั่นแหละ

มันน่า จะดีจริงๆ จึงพากัน ร้องหา กันเอาแท้ เอาว่า ทาง ทีวีจอแดง จอเหลือง ครับ ลุงแซม

คนไทย ก็ อย่าพึ่ง ว่าผมเห่ออเมริกัน แค่ ผม อยากสัมผัสชีวิตเสรีแบบ อเมริกัน ของ นอกแท้ ครับผม ปัจจุบัน ผมฏ้ชอบ กินอาหารฝรั่ง อยู่บ่อย ๆหากได้ กินฟรี ยิ่งชอบมากกกกก
โลกอินเตอร์แล้ว อังกฤษเป็น ภาษารองจาก ภาษาไทย คุณเห็นไหม
มีคนไทย ถามว่า จานบิน ตกที่เกาะหงส์ สุราษฏร์ธานี ประมาณ 6 มกรา 2548 นาซ่า เอาไปไว้ที่ประเทศอเมริกา ได้ยังไง นายกไทยทำไมยกให้ท่าน ไปง่ายๆ หรือ มีการกำหนด เวลาในการให้ คำตอบไว้

ทำไม จะมา บอกว่าจะต้องขอคำตอบว่า จะให้ใช้ สนามบินอู่ตะเภา ต้องได้รับ ความชัดเจน ภายในวันจันทร์ 26 มิถุนา 2555 ท่านอย่าเห็น นายก เราเป็นหญิง จึง ขีดเวลาให้ตัดสินใจ ไวๆ และ ง่าย ๆ

ผมถามแทน ไทยแดงไทยเหลือง ไทยธงไตรรงค์ ครับ
กรุณา พิจารณา โดย อย่าเอา ความเชื่อ ข้างเดียว ของตน เท่านั้น  แต่ ให้ สลับ ไป มา 2 ข้าง แบบ เหรียญ 1เหรียญ และ 2เหรียญ หรือ หลายๆเหรียญ

สาธุ ครับ

จาก หนานธง ไตรรงค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 04:52:47 โดย nantong » IP : บันทึกการเข้า

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 01:57:35 »

เรียน ท่านเขาอีโต้ และ ทุกท่าน

25 ถึง 26มิถุนา 2555 นี้ มีจำนวนเข้ามาอ่าน สะสม 2314 ครั้ง ครับ
สงสัย ว่า ท่านเชียงรายพันธุ์แท้ จัดกระทู้(เวที)ให้ ผมกับคุณได้ถก(ชก)กัน โดย เรา ไม่ได้รู้ กันมาก่อน ทั้งสามคนเลย

ดังนั้น เราไม่เคยโกรธกันโดยส่วนตัว นะ ขอยืนยัน

แล้วเราก็ ไม่ต้อง ยึดกติกาให้มากนะ เอา ให้ สะใจเรา(2คน) กะเขา(หลายคน) ดีไหม
แต่เรา ต้องมี น้ำใจ อภัยทาน มีธรรมะ
ถึงผิดกติกาบ้าง แต่ก็ ยอมให้กันได้ด้วย

ถกกัน เถียงกัน ในเชิง นักประวัติศาสตร์สมัครเล่น ไม่ใช่ นักวิชาการรัฐจัดตั้ง
อย่าเอา แบบ นักฟุตบอล  ที่ บอลแพ้ แต่ คนไม่แพ้

ผมขอฝากผู้ดูแล บอร์ด เป็น กรรมการ คอยแยก ด้วยครับ ผมกลัวเขาอีโต้ บีบหำ กัดหู
ระหว่าง เขาอีโต้  ลูกเจ้าพระยา  กับ หนานธง  ลูกแม่ยม

จาก หนานธง ใจเย็น ปาน น้ำร้อนลวกไก่

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 05:26:34 »

หากไทยสองสี ไม่ยอม กลายเป็น สีมัคคา
เดี๋ยว อาจมี พระเจ้า หรือ เทวดา หรือ มาร มาครองเมืองนี้
หรือ กลายเป็น หางมังกร
หรือ ปีกนกอินทรีย์

เพื่อ ความอยู่รอดของ  ลูกหลาน

ประเทศ ต้องการ สันติภาพ  ผมว่า ทหาร ประดุจ กรรมการห้ามมวย
 ทหาร มี อำนาจในการ ยุติการชกมวย หรือ ไล่นักมวย นักการเมือง ลงเวทีได้

นักประชาธิปไตย อาจ มองว่า ทำให้ ชาติ ล้าหลัง เผด็จการ หาก ทหาร ใช้ อำนาจ แบบ กรรมการห้ามมวย

แล้วปทท. มี ทหาร ไว้ ขุดคลอง หรือ ครับ ผมว่าแมคโคร ขุด ดีกว่า น่า
ทหาร มีชีวิต มีมันสมอง ดีกว่า ควาย เลี้ยงง่ายกว่า ควาย ไม่ต้องใช้เชือกมัด ทหาร
ช่วงเขมรแตก ข่าวว่า เขาเอาคนไถนา

ตอนนี้ ไทยก็แตก (สีมัคคา)
คลองท่าน ก็ ขุดไปแล้ว งาน ต่อไป ไถนา ครับท่าน

ช่วยชาวนาไทยกระดูกสันหลัง ของชาติ ได้ บุญโข ครับ ท่านรั้วทองแดง กำแพงเหล็ก

หากประมาท หรือ ไม่ ก็ตาม ขออย่า ถือสา
ผมว่า แบบนักประชาธิปไตย สีเหลืองปนแดง รักกัน นะพี่น้องงงงง

จาก
หนาน(ชู)ธง แดงเหลืองสีมัคคา

khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 04:22:41 »

ไหว้ครู ก่อนศึกอัศวินแดง ขาว น้ำเงิน ระหว่าง หนานธง ลูกแม่ยม กับ เขาอีโต้ ลูกบางปะกง

ยินดีและเต็มใจ รับคำชวนของท่านหนานธง ห้ามบีบหำ และกัดหู เพราะมันเจ็บ ถ้าดีดหู จิ้มตา ข่วนหน้า ขัดจังหวะนิดหน่อยก็คงพอได้นะครับ
ผมยังไม่ทันขึ้นเวที ไหว้ครู ท่านหนานก็ชกลม วอร์มอัพไปแล้วชุดใหญ่ ราคาจากที่เป็นต่ออยู่แล้ว ตอนนี้ไหลไปสิบต่อหนึ่ง
เขาอีโต้ เด็กน้อยจากลุ่มแม่น้ำบางปะกง ผู้โอหังชกข้ามรุ่น เริ่มใจฝ่อ นึกในใจ มาถึงขนาดนี้แล้ว จะไม่ขึ้นเวทีก็เสียฟอร์มโดดเดี่ยวผู้น่ารัก
เวทีของท่านเชียงรายพันธุ์แท้ มองไปทางไหน ไม่มีกองเชียร์เขาอีโต้ซักคน มีแต่คนรอกระทืบเขาอีโต้กันทั้งนั้น
ขึ้นเวทีไปแล้ว สู้ไม่ได้ค่อยแกล้งทำเป็นตาย ท่านหนานธงคงไม่ใจร้าย ทำให้ตายจริงๆนะครับ

แอบดูตอนท่านหนานธงชกลม นึกในใจ ตายแน่ๆ ผู้ที่คิดได้ถึงเพียงนี้ มีแต่ระดับอาจารย์เรียกพี่เท่านั้น เพราะระดับอาจารย์เฉยๆ มันคิดแบบนี้ไม่ได้
เขาอีโต้ ผู้ไม่ฝักใฝ่สีใดๆ เพียงแต่มีความรักซึ่ง ชาติ ศาสนา และ พระมหากษัตริย์ อันควรเป็นพื้นฐานที่คนไทยทุกคนพึงมี
ไหว้ครูเสร็จ ก็ชกลม วอร์มอัพ ให้ท่านหนานธงได้ชมบ้าง

เขาอีโต้ไม้ได้บอกว่าคนอื่นๆไม่รักชาติ หากแต่อยากจะบอกว่าพวกท่านจะรักอะไรกันมากขนาดนั้น
รักกันจนต้อง ปิดถนน ปิดสนามบิน ยึดทำเนียบ เผาศาลากลาง
การสนใจการบ้านการเมืองเป็นสิ่งที่ดี..แต่นี่ บอกได้คำเดียว..พวกมรึงเกินไป

ประชาธิปไตยไทย อยู่กันมาได้แบบไทยไทย 80ปีผ่านไป อยากจะเป็นฝรั่ง
ผลประโยชน์ไม่ลงตัว ล่อกันซะเละ ดึงมวลชน แบ่งแยกชาติพันธุ์ คอมเก่า ประชาธิปไตยใหม่ ทหาร ข้าราชการ ชาวบ้าน บ้าบอกับประชาธิไตยกันไปหมด ไม่เว้นกระทั่งเจ้ายังโดนไปด้วย

เขาอีโต้มิได้นิยมประชาธิปไตยแบบผู้ที่บอกว่ารักชาติทั้งหลาย
ในทางกลับกันผมนิยมชมชอบ พม่า ลาว เวียดนาม และจีน ซะด้วยซ้ำ เสียอยู่อย่างเดียว ที่ประเทศเหล่านี้ไม่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
จะประชาธิปไตยหรือระบอบใดๆก็ตาม ถ้าผู้มีอำนาจนึกถึงประเทศชาติ และ ประชาชน มาก่อน พรรคพวก เพื่อนฝูงและญาติพี่น้อง ไม่ว่าระบอบใดๆ ดีทั้งนั้น

คอมมิวนิสต์ ในกระดาษดูสวยหรู ความเสมอภาค ไม่มีชนชั้น ในทางปฏิบัติ กลับทำไม่ได้ ซ้ำกลับหนักกว่าเก่าเรื่องปากท้อง และชนชั้น
ประชาธิปไตย ทุนนิยมแบบฝรั่งวันนี้ จะทำอะไรเพื่อประโยชน์ของชาติ และประชาชนซักที มันช่างลำบากลำบน
สนามบินสุวรรณภูมิกว่าจะได้ทำ คลองคอดกระกว่าจะขุดตอนนั้นคงมีการประดิษฐ์เครื่องย้ายมวลสารได้แล้ว ยังไม่รวมเขื่อนกั้นแม่น้ำยมของท่านหนานธง

เขาอีโต้ไม่ได้หลงไปโทษระบบระบอบการปกครอง แต่กลับนึกโทษคนที่ขึ้นมาปกครองบริหารประเทศที่ไม่มีจิตสำนึก
ท่านผู้อ่านไม่ต้องเชื่อ แต่ขอให้รอดูกันต่อไป ว่าอ้ายพวกรักชาติรักประชาธิปไตยแต่ปิดถนนทั้งหลาย เวลามันขึ้นมามีอำนาจพวกมันรวยขึ้นกันทั้งนั้น
ประเทศชาติประชาธิปไตยทุนนิยมแบบฉบับยูโรจอดำก็จะยังคงอยู่กับเราต่อไป
เราจะยังใช้4Gตามหลังประเทศลาวอยู่เหมือนเดิม
ขณะที่เราใช้รถไฟความเร็วต่ำถึงต่ำที่สุด แต่คนพม่า คนลาวใช้รถไฟความเร็วสูงกันแล้ว

นักประชาธิปไตยหัวก้าวหน้า มองกันว่าทหารและสถาบันเป็นตัวถ่วงของระบอบประเทศนี้
แต่สำหรับผม เขาอีโต้แห่งลุ่มแม่น้ำบางปะกง ขอบอกว่าประชาธิปไตยทุนนิยมห่วยๆที่ท่านถวิลหาและคนแบบท่านนั่นแหละจะพาชาติเข้ารกเข้าพง
ไม่มีระบอบของพวกท่านชาติอยู่ได้ ไม่มีทหารไม่มีสถาบัน ท่านคงไม่ได้มานั่งปิดถนนเพื่อประชาธิปไตยกันแบบนี้หรอกครับ
ประเทศไทยคงไม่ต่างไปจาก ลาว  เขมร ผู้นำของท่านตอนนี้คงเป็นลูกครึ่งเวียดนาม
หน้าบ้านพวกท่านจะต้องแขวนธงไตรรงค์ คู่กับธงแดงค้อนเคียว
ไม่มีพญามังราย ไม่มีสมเด็จพระนเรศวร มีแต่อนุสาวรีย์เลนิน

ไหว้ครู ชกลมออกทะเลตามท่านหนานธงไปติดๆครับ

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 23:59:31 »

สวัสดี ทุกท่าน ครับ

ผมอ่าน ข้อความเก่าผมด้วย มีเซนเซอร์ อย่าง หนังใจจอ ทีวี แต่ ไม่มีตัวเลข บอก อายุคนดู

ผมเองเซนเซอร์ เสียเองก็มี เรียกว่า แก้ไข เอง
คนอื่น แก้ให้ ก็ เรียกว่า ผ่านการพิจารณา

ผมก็ขอขอบพระคุณ ยอมรับ ในฐาน ท่า คือ กรรมการ ตัดสินเป็น ที่สิ้นสุด
แต่ ก็ ขอฝากท่าน ว่า ทาเส้น ประ ............... ให้ด้วย จักขอขอบพระคุณยิ่ง
ช่วงที่มีการ พิจารณา(ตัด) ไปแล้ว ผมจะพยายามมาแก้ให้ ดีกว่าเดิม หรือ อาจแย่ลงก็ได้ ครับ

เท่าผ่านมา คิดว่า  มือ มันพาไป ตามใจต้องการ แล้ว อ่านแล้วบ้าง แก้ไขมั่ง ปล่อยของออกไปมั่ง แล้ว รีบกดส่ง โดยการคลิกเบาๆ หรือ แรงๆ
ไม่ว่ากัน

อาจารย์ต่อพงศ์  สำราญคง คนแพร่ ผู้เขียน พ่อผมขับสามล้อ(ถ้าจำชื่อเรื่อง ไม่ผิด) ท่านแนะ เคล็ดการแต่งหนังสือ ว่า เขียนๆไปไม่ต้องแก้มันไป เขียนมันไป พอเสร็จก่อน ค่อยไปแก้ ผมก็ทำตามท่านเท่าที่ทำได้ นี่ฟังจากปาก ตัวเป็นๆ ประมาณ ปี2524 / 2525 โน่นแหนะ

อาจารย์เฉลิมชัย  โฆษิตพิพัฒน์ ผมเจอหน้าแกหนแรก ที่วัดร่องขุ่น ชร. ผมสวัสดี ท่าน ขอให้ เซนต์ ลงโปสการ์ด หนังสือ เรียกแก ว่า อาจารย์ แก ก็ไม่เห็น ถาม ผม ว่าเคยเรียน หรือ เป็นศิษย์แก แต่เมื่อไหร่

ความรักชาติ แบบรุนแรง ปิดสนามบิน เผาตึก ศาลากลาง ปิดถนน ชั่ว พอกัน เรา ก็อย่า ยินดีในบาปกรรม ผิดบาป กรรมจัดให้เขาแน่ ไม่ ต้องไปตะโกน ว่า หนูบอกแม่แน่ (หนูฟ้องแม่ แน่ แบบเด็กน้อย พูด) ทอมดี้ ตุ๊ดแต๋ว ชายหญิง ทำรุนแรงดูในข่าวสิ ไปด่ามัน อาจ จะโดน ทอม ชกแบบชาย แต๋วเตะก้านคอ เอาก็เป็นได้ อันนี้ผมคิดขึ้นเองคงไม่มีจริง แต่ผู้ชายไปมีเรื่องกับทอมๆชก เอา ชายล่วงกอง นี้มีจริงๆ คนชกมาพูดให้ผมฟังกับหู เธอ ชื่อ น.ส.โสภา  บ่อทอง จะเอาเบอร์เธอ ก็โทรขอที่ผม
ขอโทษ ที่เอ่ย นามจริง โดย ไม่ขออนุญาต

nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 01:46:48 »

ว่าถึง นักวิชาการ รัฐจัดตั้ง แดงจัด เหลืองจัด หรือ ใครจัดก็ได้ หรือ จัดเอง

ดูทีวี 26 มิถุนา 2555 มีนักวิชาการ สนับสนุน นาซา กันใหญ่เลย สงสัยมหาลัยจัดตั้ง  ให้มาเชียร์อเมริกัน นะ

ผมอยากให้ คณะ นิติราษฎร์ ออกมาด่า พวกนี้จัง มัน บั่นทอนเสถียรภาพ ของ นายก และ รัฐบาลเรามากๆ ยิ่งกว่า การไปยุ่ง ม.112 อีก
อาจารย์ หรือ ศิษย์ ของนิติราษฎร์ อ่านแล้วไป ออกสัมภาษณ์ เชิงนิติ กฏหมาย ว่า การ จำกัด วันเวลา ของ มหามิตร มันขัด ต่อ ความรู้สึก ของ คอการเมือง ครับท่าน ขัด มารยาทระหว่างรัฐไทย กะ รัฐอเมริกัน ด้วย ท่าน ยกกฏหมายให้ นายกปู กับ รมต.ปึ้ง ไปคุยกันด้วย เด้อ
ผมว่าจักเป็น ประโยชน์ ต่อ รัฐไทยแดง นายกปูแดง ของเราชาวไทยไตรรงค์ ไม่น้อย

สงครามโลก รัฐไทย มี ฝ่ายรัฐบาลเข้าญี่ปุ่น เสรีไทยเข้าอเมริกา

ตอนนี้ฝรั่งบีบ นายก หาก ท่านเป็นชาย เรา ว่าท่านโดน บีบหำ ขยำไข่ อยู่ ทั้ง มหามิตร กะ ไอ้   อี นักวิชาการ ๆ มันจะรู้ แบบวิชาเกิน วิชาการ
ดีที่ท่านเป็นหญิง ไม่มีหำ มัน จะขยำไข่ก็ไม่ได้  มันมาทำ ท่านไม่ดี ระวังข้อหา อนาจาร เล่นงาน มันให้เข็ด

มันต้องแบบเรา พวกอิสสระ ไม่แดงอย่าง ฮูขี้อี่วอก(ตูดลิง)
หรือ เหลือง จน แมลงวันสงสัย
 แม้น จะกลาง ก็ไม่ใช่แบบ พวกท่านโพธิรักษ์ ว่าเป็นกระดาษเช็ดตูด

แดง ก็ดี เหลือง ก็ดี หากมีธรรมะ ดี ว่า ดี ผิด ว่า ผิด เอาชาติ เป็นที่ตั้ง

สีมัคคา เพื่อ ชาติ
แดง คือ ชาติ เหลือง คือ สีมงคลหมายถึงเจ้าฟ้ามหากษัตริย์ หรือ ฮ่องเต้ พระผู้ ประเสริฐ

รถยนตร์ ราคาแพง มากสี ลองมองลง ดู  กลางคืน จากตึก ใบหยก  สีเหลืองไฟหน้า ก็สวย  สีแดงไฟท้าย ก็แหร่ม เจ๊กจี๋นหินแฮ่ แกว ฝรั่ง จ่ายเงิน ขึ้น ไปดู วิว ถ่ายรูป เห็นไฟ สองสี นี่ชัดกว่า ท้องฟ้าเบื้องบน หรือ ว่า ตัวรถเบื้องล่าง ด้วยซ้ำ

ท่านพ่อผู้สอนธรรมะปนความเห็นส่วนตัว มันผิด ครับท่านพ่อ
แต่ ที่ท่านดี ก็คือ ท่านเอาธรรมะมาใช้ในชีวิต ในสังคมระดับชุมชนได้ ดียิ่งกว่า คนระบอบคอมมิวนิสต์   
ผมว่า ชุมชนอโศก คล้าย สังคมคอมมูน คือ จน พอๆกัน นุ่งผ้าสี คือๆกัน หวังโชค จาก หวย หวังรวย กับ ล็อตเตอรี่ อย่าง            คนหมู่บ้านแดงได้อ๊ะเปล่า  พี่น้องเอ๊ยยยยยย

คนหมู่บ้านแดง ก็ จงระวังโดนไฟไหม้บ้าน ศาลา อย่าง ม.แดง ที่ใต้ ล่ะ

พวกผีบ้าคอมมิวนิสต์ ไม่เอาศาสนา ไป ไอ้ง่าวหลวงคอมมิวนิสต์ไม่เอาธรรมะ เอาแต่นิยมแนวเจ๊กชั่วเมาเจอตุง มาทำร้ายไทย ช่วงนั้น ประมาณ ก่อน 2528  ผมด่า ผู้ก่อการร้ายครับ
ผมชมพวกกลับใจมาเอา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ชมผู้ร่วมพัฒนาชาติไทย

ท่านโพธิรักษ์ ผมคาดว่า  ท่านน่าจะปฎิบัติแนว โพธิสัตย์ตั้ง ปรารถนาในพุทธภูมิ จะว่าท่านเป็น คอมมิวนิสต์ ก็เอาศาสนา ว่า นักบวช ก็ มาก่อ ม๊อบ กะเขา

khao e to
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 02:17:50 »

ยกที่1

เขาอีโต้ยัง งง งง ว่าจะถกเรื่องอะไร ประวัติศาสตร์ก็รู้แบบ สเนคๆฟิชๆ งูๆปลาๆ การเมือง การปกครอง ความรู้ก็มีแค่พื้นฐาน นอกนั้นก็มั่วเอามั่ง ลอกคนอื่นมั่ง
ท่านหนานธงพูดเรื่องทหารขุดคลอง ตอนน้ำท่วมใหญ่ ชีวิตผมยังวนเวียนอยู่ใน กทม.อยู่จนน้ำท่วมถึงแยกลาดพร้าวแล้วนั่นแหละ ถึงได้หนี
ขับรถไปที่ไหนก็เจอแต่ทหาร รถทหารเรือทหารวิ่งกันขวักไขว่ ทั้งที่ถนนใหญ่ ในตรอก ซอกซอย คอยช่วยเหลือชาวบ้าน ทั้งเป็นรถฟรีคอยรับคอยส่ง
เห็นไอ้เณร และจ่ากองร้อย นั่งกินข้าวกล่องขาแช่น้ำอยู่ข้างถนนด้วยกัน รุ่นนี้มันต้องชื่อรุ่นน้ำท่วมแน่นอน

ก่อนน้ำจะท่วมใหญ่ เขาอีโต้ไม่รู้จะทำอะไร กลัวน้ำท่วมก็กลัว นั่งรอให้น้ำมันมาท่วมบ้านก็ไม่มาซักที เลยขับรถไปดูน้องน้ำให้มันเห็นกับตาตัวเองรู้แล้วรู้รอด
บริหารส่วนท้องถิ่น อบจ ปทุมธานี เอาแมคโครจกดินขึ้นมาทำคันสูงท่วมหัวตลอดแนวแม่น้ำเจ้าพระยา ชะโงกไปดูนอกคัน ระดับน้ำต่ำกว่าคันไม่ถึงคืบ
ถ้าคันดินพังตอนนั้น เขาอีโต้คงไม่ได้กลับมาสนทนากับท่านหนานธงเป็นแน่ๆ ขับรถเลาะแม่น้ำและคันดินไปเรื่อยๆ จนถึงคลองบ้านพร้าว สามโคกที่มีข่าวว่าประตูแตก
ดูให้เห็นกับตา น้ำจากเจ้าพระยาไหลบ่าเข้าทุ่งยาวเป็นกิโล สายน้ำแรงกว่าไปล่องแก่งหินเพิง ไม่เห็นมีใครมาทำอะไร สงสัยบ้านตูคงไม่รอด

ขับรถกลับบ้าน  อบต ท้องถิ่นต่างๆต่างนำกระสอบทรายมากั้นตามริมถนนกันเป็นระยะ ส่วนชาวบ้านชาวช่องก็กั้นบ้านใครบ้านมัน ก่อปูนบ้าง กระสอบทรายบ้าง คิดกันว่าน่าจะรอด
ขับรถมาทางหมู่บ้านเมืองเอก เห็นทหารจากกองพล ปตอ.อบตท้องถิ่น นักศึกษาม.รังสิต ชาวบ้าน อาสาสมัคร ชายและหญิงช่วยกันกรอกทรายใส่กระสอบจำนวนมหาศาล
ทุกคนดูเหน็ดเหนื่อย แต่ที่ใบหน้ามีรอยยิ้มตลอด ทุกคนทำงานด้วยกันทั้งวันทั้งคืนด้วยความหวังที่ว่าเราจะรอด

วิกฤตคราวนั้น เขาอีโต้เห็นคนไทย ไม่ว่าจะจีน มอญ ลาว ไทย พม่า ล้านนา ทหาร พลเรือน อาสา นักศึกษา ไม่ว่ารวยหรือจน ขาวหรือดำรวมใจกันเป็นหนึ่งเดียว
แต่เขาอีโต้ไม่ยักกะเห็น พี่เหลือง พี่แดง พี่หลากสี พี่ตำรวจและนักการเมือง ซักคน...มีใครรู้บ้างว่าพวกมันหายไปไหน

หลังน้ำท่วมวิกฤตคลี่คลาย ทุกอย่างกลับเป็นเหมือนเดิม ทหารได้งานใหม่ไปขุดคลอง พี่เหลือง พี่แดง กลับมาอยู่บนถนนเหมือนเดิม
ล้มไม่ล้ม แก้ไม่แก้  นิรโทษไม่นิรโทษ  ปฏิวัติไม่ปฏิวัติ...สภาอันทรงเกียรติเละกลายเป็นสภาโจ๊ก

เขาอีโต้ได้แต่ภาวนาให้ปีนี้น้ำจงท่วมกันถ้วนหน้าทั้งประเทศ แล้วจับพวกมันมานั่งกรอกทรายด้วยกันไล่กันให้ครบทุกจังหวัด
พวกมันจะได้รู้ว่าการเสียสละเพื่อชาติและประชาชนของจริง เขาต้องทำกันยังไง

หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์