เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 00:45:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ใครว่างมา...ตอบปัญหา...อะไรเอ่ย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 17 พิมพ์
ผู้เขียน ใครว่างมา...ตอบปัญหา...อะไรเอ่ย  (อ่าน 23926 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 13:40:01 »

สะอะไร.....................................เกี่ยวข้องกับร้องไห้......สะอื้น
สะเป็นไม้...................................เหล็กปูนสั้นยาวข้าม.....สะพาน
สะตกใจ.....................................โผล่มาได้ไม่ดูยาม.......สะดุ้ง
สะงดงาม...................................ดอกไม้บานสะอะไร......สะพรั้ง
สะรสมิ้นท์.................................กินได้ดับกลิ่นปาก.........สะระแน่
สะลำบาก...................................อ่านชักช้านั้นสะไหน.....สะกด
สะเลือกเก็บ................................สิ่งที่ชอบที่ถูกใจ..........สะสม
สะไม่ไหว..................................งานคั่งค้างต้องจัดการ....สะสาง
สะขมปี๋......................................กินได้ทั้งใบดอก..........สะเดา
สะขว้างออก...............................เด้งกลับคืนสถาน..........สะท้อน
10สะนี้......................................ตอบไวๆอย่าคิดนาน
ถูกหมดท่าน...............................ยอดเยี่ยมกระเทียมดอง
>_อนัตตา_<

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 13:57:57 »

เล่นได้ทุกที่ที่มีโอกาส
ตอนนี้รอรถเมล์ที่หัวหมาก

ก๊ากกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เดินทางปลอดภัยน่ะค่ะเจ้าป้า ดูแลตัวเองด้วยน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออีก ๆ ค่ะ มาไม่ทันอีกแร้ววววอ่ะเจ้า  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 14:57:58 »

เฉลย  สะอื้น  สะพาน  สะดุ้ง  สะพรั่ง  สะระแหน่  สะกด  สะสม  สะสาง  สะเดา  สะท้อน

๑๐๔๑๐๑๒         35    คะแนน
ปลาทู               25    คะแนน
Fairytale           22    คะแนน
อนัตตา              12    คะแนน
สบายแมน          12    คะแนน
asia-for-u           8    คะแนน
Ironmaiden        6    คะแนน
Mamae              4    คะแนน
Little   girl          2    คะแนน
ศิลาสีรุ้ง              1     คะแนน
ลมเย็น               1     คะแนน

ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 15:17:42 »

แม่อะไร.......................เป็นชายมีอำนาจ
แม่ไม่พลาด..................ตามเชียร์ลิเกหนา
แม่อันนี้........................เตะต่อยศอกโปรดบอกมา
แม่นี้หนา......................สอนหนังสือแม่อะไร

แม่กว้างใหญ่................แบ่งไทยลาวยาวยิ่งนัก
แม่รู้จัก.........................จำนวนเลขนั้นแม่ไหน
แม่แข็งๆ.......................บนยอดหญ้าหนาวจับใจ
แม่ผีไทย......................สุดสยองเจอต้องแจว

แม่อะไร.......................ตรงหัวเรือต้องกราบไหว้
แม่อะไร.......................ลูกค้าหิวรอเป็นแถว
10แม่นี้.......................คำตอบใครรู้แนว
หากถูกแล้ว.................บวกคะแนนแทนรางวัล

little girl

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 15:25:05 »

แม่อะไร.......................เป็นชายมีอำนาจ      แม่ทัพ
แม่ไม่พลาด..................ตามเชียร์ลิเกหนา             แม่ยก
แม่อันนี้........................เตะต่อยศอกโปรดบอกมา     แม่ไม้มวยไทย
แม่นี้หนา......................สอนหนังสือแม่อะไร        แม่พิมพ์แห่งชาติ

แม่กว้างใหญ่................แบ่งไทยลาวยาวยิ่งนัก      แม่น้ำ
แม่รู้จัก.........................จำนวนเลขนั้นแม่ไหน      แม่สูตรคูณ
แม่แข็งๆ.......................บนยอดหญ้าหนาวจับใจ    แม่คะนิ้ง
แม่ผีไทย......................สุดสยองเจอต้องแจว        แม่นาค

แม่อะไร.......................ตรงหัวเรือต้องกราบไหว้     แม่ย่านาง
แม่อะไร.......................ลูกค้าหิวรอเป็นแถว           แม่ค้า
10แม่นี้.......................คำตอบใครรู้แนว
หากถูกแล้ว.................บวกคะแนนแทนรางวัล

ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 15:33:11 »

คุณผู้หญิงตัวเล็กถูก ๙ ข้อ  ข้อสุดท้ายตอบ  "แม่ครัว"ครับ แม่ค้าก็ถูกแต่คำว่า "ค้า" มันซ้ำตรงคำถามเลยต้องเลี่ยงครับ

ปลาทู               25    คะแนน
Fairytale           22    คะแนน
อนัตตา              12    คะแนน
Little   girl          11    คะแนน
asia-for-u           8    คะแนน
ศิลาสีรุ้ง              1     คะแนน
ลมเย็น               1     คะแนน

little girl

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 15:35:48 »

ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 15:39:56 »

เอ้าครานี้เอาแบบยากๆ (คำตอบละ 3 คะแนน )

อะไรเอ่ยเตี้ยกว่าดินเราต้องสอย
ใบ้ให้หน่อยเปรียบเปรยชายถึงนิสัย
อะไรเอ่ยสูงแค่ศอกต้องทำใจ
แหงนขึ้นไปมองฟ้าถ้าใช้มัน

❀●•♪.FairytaleDH﹎.εїз︷✿
ระดับ ป.ตรี

☆ (づ ̄ ³ ̄)づ~~♡

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 16:06:31 »

อะไรเอ่ยเตี้ยกว่าดินเราต้องสอย
ใบ้ให้หน่อยเปรียบเปรยชายถึงนิสัย                    ปลาไหล ฮืม ฮืม
อะไรเอ่ยสูงแค่ศอกต้องทำใจ
แหงนขึ้นไปมองฟ้าถ้าใช้มัน                            ขวดน้ำตอนยกดื่ม  รูดซิบปาก แลบลิ้น

(o◕‿◕)oแม่สีม่วง~ลูกสีเขียว(。◠‿◠。✿)
ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 16:26:03 »

เยี่ยมครับท่านแฟรี่เทลนี่กะว่ายากแล้วนะ

Fairytale           28    คะแนน
Little   girl          11    คะแนน

ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 16:27:07 »

มันอะไร............บอกไว้มีแค่สอง
มันเกี่ยวข้อง........กับรถไฟอะไรหรือ
อันนี้ต้อง...........คนแก่มีติดมือ
อันนี้หรือ...........บอกนิดใช้ติดไฟ
ต้องใช้งาน.........หลังรับทานชิ้นเล็กๆ
ใช้ปราบเด็ก........ซุกซนให้นิ่งได้
เป็นปล้องลำ........เรียวสูงพุ่งขึ้นไป
นักเลงใช้...........ต่อสู้ศัตรูกัน
จัดการให้...........สะอาดปราศขยะ
ท่านี้จะ..............นำมาใช้ยามคับขัน
ทีมคู่แข่ง............ดูกระจอกเปรียบเทียบกัน
ตอบถูกพลัน........บวกไปได้คะแนน

platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 16:47:05 »

มันอะไร............บอกไว้มีแค่สอง                 
มันเกี่ยวข้อง........กับรถไฟอะไรหรือ                                  ไม้หมอน
อันนี้ต้อง...........คนแก่มีติดมือ                                         ไม้เท้า
อันนี้หรือ...........บอกนิดใช้ติดไฟ                                      ไม้ขีดไฟ
ต้องใช้งาน.........หลังรับทานชิ้นเล็กๆ                                  ไม้จิ้มฟัน
ใช้ปราบเด็ก........ซุกซนให้นิ่งได้                                        ไม้เรียว             
เป็นปล้องลำ........เรียวสูงพุ่งขึ้นไป                                       ไม้ไผ่
นักเลงใช้...........ต่อสู้ศัตรูกัน                                             ไม้หน้าสาม
จัดการให้...........สะอาดปราศขยะ                                     ไม้กวาด
ท่านี้จะ..............นำมาใช้ยามคับขัน                                   ไม้ตาย
ทีมคู่แข่ง............ดูกระจอกเปรียบเทียบกัน                           
ตอบถูกพลัน........บวกไปได้คะแนน

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 19:52:10 »

มันอะไร............บอกไว้มีแค่สอง.  ไม้โท
มันเกี่ยวข้อง........กับรถไฟอะไรหรือ
อันนี้ต้อง...........คนแก่มีติดมือ
อันนี้หรือ...........บอกนิดใช้ติดไฟ
ต้องใช้งาน.........หลังรับทานชิ้นเล็กๆ
ใช้ปราบเด็ก........ซุกซนให้นิ่งได้
เป็นปล้องลำ........เรียวสูงพุ่งขึ้นไป
นักเลงใช้...........ต่อสู้ศัตรูกัน
จัดการให้...........สะอาดปราศขยะ
ท่านี้จะ..............นำมาใช้ยามคับขัน
ทีมคู่แข่ง............ดูกระจอกเปรียบเทียบกัน.    ไม้เเข็ง แลบลิ้น

เย้. ถูกกกกกกกกก

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 21:45:07 »

เยี่ยมครับคุณปลาทู

เหลือ "ทีมคู่แข่งดูกระจอกเปรียบเทียบกัน" ( ไม้ประดับ)

๑๐๔๑๐๑๒         36    คะแนน
ปลาทู               34    คะแนน
Fairytale           28    คะแนน

platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 21:51:19 »

คุณฟ้าแต่งเองหมดเลยเหรอคะ เก่งจังเลยค่ะ แถมใจดีนั่งบวกคะแนนให้อีกด้วย  ใจดีจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 21:58:45 »

แต่งเองครับ  แต่งสะสมเอาไว้  แต่งใหม่ก็มี  ถ้าจะเอาของคนอื่นมา ผมก็จะอ้างอิงผู้แต่งครับเป็นการให้เครดิตผู้แต่ง  เอาไว้นึกไม่ออก  ค่อยยืมของผู้อื่นมาโพสครับ

คือวิมาน..ท่านชายหญิง..สวยจริงหนอ
ในโรงหมอ..คนตาย..สถิตขัง
ปล่อยความทุกข์..สุขใจ..ใช้ทุกครั้ง
เก็บสะตังค์..ทุกสิ้นเดือน..เตือนจ่ายมา
มีทั้งมีด..กระทะ..ตะหลิวช้อน
มีทั้งหมอน..ผ้าห่ม..กันลมหนา
มีสมุด..เครื่องเขียน..และตำรา
มีผู้ป่วย..มารักษา.แบบเฉียบพลัน
มีอยู่สี่..ทุกท่านมี..ที่ตัวอยู่
ยากจะรู้..ปิดบังไว้..เฉพาะนั่น
คนร้ายจ๋า..มามะ..มาอยู่กัน
ใครรู้ทัน..รู้หมด..โปรดตอบมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 22:10:16 โดย ฟ้า » IP : บันทึกการเข้า

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 22:03:05 »

แต่งเองครับ  แต่งสะสมเอาไว้  แต่งใหม่ก็มี  ถ้าจะเอาของคนอื่นมา ผมก็จะอ้างอิงผู้แต่งครับเป็นการให้เครดิตผู้แต่ง  เอาไว้นึกไม่ออก  ค่อยยืมของผู้อื่นมาโพสครับ

อะไรเอ่ย.......................มอบให้โอกาสเหมาะ  ของขวัญ
นี่จำเพาะ......................ใช้ป้องกันทั้งภูตผี                          ของขลัง
อร่อยแท้.......................หลังอาหารทานแล้วดี                     ของหวาน
ตำรวจมี.......................เป็นหลักฐานนั่นอะไร                       ของกลาง
เหมาะสำหรับ...............แจกจ่ายงานมีคู่                              ของชำร่วย
พวกหนูๆ......................ชอบมากบอกได้ไหม                       ของเล่น
รับซื้อมา.......................โดนอาญาทุกคราไป                       ของโจร
ถวายให้........................เจ้าที่ผีได้กิน                                ของเซ่นไหว้
อันตราย........................เผลอเล่นอาจเป็นแผล                    ของมีคม
ล้ำเลอแท้.......................นับได้กับทรัพย์สิน                        ของมีค่า
แอบเลียนแบบ................ของเขามาทำกิน                            ของปลอม
ถูกหมดสิ้น....................แล้วหนอรอรางวัล
คุณฟ้ารู้สึกจะซ้ำนะคะ อันนี้ ยิ้มกว้างๆ

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 05:21:56 »

คือวิมาน..ท่านชายหญิง..สวยจริงหนอ.    ห้องนอน
ในโรงหมอ..คนตาย..สถิตขัง.                      ห่องดับจิต/ห้องเก็บศพ
ปล่อยความทุกข์..สุขใจ..ใช้ทุกครั้ง.               ห้องส้วม
เก็บสะตังค์..ทุกสิ้นเดือน..เตือนจ่ายมา
มีทั้งมีด..กระทะ..ตะหลิวช้อน.                       ห้องครัว
มีทั้งหมอน..ผ้าห่ม..กันลมหนา.                      ห้องนอน
มีสมุด..เครื่องเขียน..และตำรา.                       ห้องสมุด
มีผู้ป่วย..มารักษา.แบบเฉียบพลัน.                   ห้องER/ ห้องฉุกเฉิน
มีอยู่สี่..ทุกท่านมี..ที่ตัวอยู่.                             ห้องหัวใจ
ยากจะรู้..ปิดบังไว้..เฉพาะนั่น.                         ห้องลับ
คนร้ายจ๋า..มามะ..มาอยู่กัน.                           ห้องขัง

เหลืออยู่หนึ่งคำตอบ.   คนที่ชอบรีบตอบมา
อย่าให้ ฟ้า. กังขา.      เป็นใครหวา. มาอุดรู      คึกคึกคิก

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกก
เล่นทุกที่ที่มีโอกาสและเวลา ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
❀●•♪.FairytaleDH﹎.εїз︷✿
ระดับ ป.ตรี

☆ (づ ̄ ³ ̄)づ~~♡

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 07:42:16 »

คือวิมาน..ท่านชายหญิง..สวยจริงหนอ.    ห้องหอ
ในโรงหมอ..คนตาย..สถิตขัง.                      ห่องดับจิต/ห้องเก็บศพ
ปล่อยความทุกข์..สุขใจ..ใช้ทุกครั้ง.               ห้องส้วม
เก็บสะตังค์..ทุกสิ้นเดือน..เตือนจ่ายมา           ห้องเช่า
มีทั้งมีด..กระทะ..ตะหลิวช้อน.                       ห้องครัว
มีทั้งหมอน..ผ้าห่ม..กันลมหนา.                      ห้องนอน
มีสมุด..เครื่องเขียน..และตำรา.                       ห้องสมุด
มีผู้ป่วย..มารักษา.แบบเฉียบพลัน.                   ห้องER/ ห้องฉุกเฉิน
มีอยู่สี่..ทุกท่านมี..ที่ตัวอยู่.                             ห้องหัวใจ
ยากจะรู้..ปิดบังไว้..เฉพาะนั่น.                         ห้องลับ
คนร้ายจ๋า..มามะ..มาอยู่กัน.                           ห้องขัง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

(o◕‿◕)oแม่สีม่วง~ลูกสีเขียว(。◠‿◠。✿)
>_อนัตตา_<

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 07:49:57 »

คือวิมาน..ท่านชายหญิง..สวยจริงหนอ.    ห้องหอ
ในโรงหมอ..คนตาย..สถิตขัง.                      ห่องดับจิต/ห้องเก็บศพ
ปล่อยความทุกข์..สุขใจ..ใช้ทุกครั้ง.               ห้องส้วม
เก็บสะตังค์..ทุกสิ้นเดือน..เตือนจ่ายมา          ห้องเช่า
มีทั้งมีด..กระทะ..ตะหลิวช้อน.                       ห้องครัว
มีทั้งหมอน..ผ้าห่ม..กันลมหนา.                      ห้องนอน
มีสมุด..เครื่องเขียน..และตำรา.                       ห้องสมุด
มีผู้ป่วย..มารักษา.แบบเฉียบพลัน.                   ห้องER/ ห้องฉุกเฉิน
มีอยู่สี่..ทุกท่านมี..ที่ตัวอยู่.                             ห้องหัวใจ
ยากจะรู้..ปิดบังไว้..เฉพาะนั่น.                         ห้องลับ
คนร้ายจ๋า..มามะ..มาอยู่กัน.                           ห้องขัง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่ทันอีกแล้วอ่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้  ทำไมตอบกันเร็วจังเลยค่ะ คะแนนไม่อัพเลยค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 17 พิมพ์