เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 19:32:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ใครว่างมา...ตอบปัญหา...อะไรเอ่ย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 พิมพ์
ผู้เขียน ใครว่างมา...ตอบปัญหา...อะไรเอ่ย  (อ่าน 23905 ครั้ง)
นายตะเข้
ระดับ :ป.โท

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 17:12:20 »

ขออนุญาต อ้ายหนานทองเน่อครับจะใบ้ปั๋นหาหื้อสมาชิกสักหน้อย

พยางค์ต้นคนใช้ได้สดับ
พยางค์รับสัตว์มีเขาภาษาเหนือ
เสร็จแล้วกวนผวนสิมิคลุมเครือ
ชายพายเรือเจ้าชู้ดูเอาเอง

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ  เอาเป็นว่าจะกลับมาตั้งกระทู้ให้พี่น้องได้เล่นกันต่อนะครับ

ฟ้า

ยืนยักแย่แอ่นแอ้ะแก้ปัญหา
จึงออนมาว่าเอ่ยเฉลยไข
ตัวเป็นคนหัวเป็นงูนั่นปะไร
คงได้เน๊อะว่า"หัวงู เป็น หูงัว"......ย๊ากกกกกกกกกก กิ๊วๆๆๆ แลบลิ้น...แม่นบ่.. ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 17:51:14 »

ขออนุญาต อ้ายหนานทองเน่อครับจะใบ้ปั๋นหาหื้อสมาชิกสักหน้อย

พยางค์ต้นคนใช้ได้สดับ
พยางค์รับสัตว์มีเขาภาษาเหนือ
เสร็จแล้วกวนผวนสิมิคลุมเครือ
ชายพายเรือเจ้าชู้ดูเอาเอง

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ  เอาเป็นว่าจะกลับมาตั้งกระทู้ให้พี่น้องได้เล่นกันต่อนะครับ

ฟ้า

ยืนยักแย่แอ่นแอ้ะแก้ปัญหา
จึงออนมาว่าเอ่ยเฉลยไข
ตัวเป็นคนหัวเป็นงูนั่นปะไร
คงได้เน๊อะว่า"หัวงู เป็น หูงัว"......ย๊ากกกกกกกกกก กิ๊วๆๆๆ แลบลิ้น...แม่นบ่.. ยิงฟันยิ้ม

ก๊ากกกกกกกกกกกกก
ท่านตะเข้เท่ห์ตะโขงโก่งศรค้าง  เก่งจริงๆเลยค่ะ สุดยอด

เราดันไปคิดวิทยุโค  ก๊ากกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 18:30:01 »

ถูกต้องครับท่าน  ตะเข้  เยี่ยมมาก 

Fairytale           46    คะแนน
๑๐๔๑๐๑๒         44    คะแนน
ปลาทู               34    คะแนน
สบายแมน          20    คะแนน
อนัตตา              12    คะแนน
Little   girl          11    คะแนน
นายตะเข้            11    คะแนน
asia-for-u           8    คะแนน
Ironmaiden        6    คะแนน
Mamae              4    คะแนน
ศิลาสีรุ้ง              1     คะแนน
ลมเย็น               1     คะแนน

รพีกาญจน์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 18:35:33 »

โบราณเล่า เจ้าชู้ ประตูดิน
เกี้ยวพาราสีสิ้น จินต์ต่อหญิง
ท่าที ลีลาบอก เหมือนวอกลิง
มอบใจจริง ต่อใคร แทบไม่มี

เพลิดเพลิน เดินยิ้ม กะลิ้มกะเหลี่ย
จ้อเจีย เชียร์แต่รัก งานหนักหนี
งานบุญ ทูนเทิน เงินไม่มี
ของแจกฟรี พลิกแพลง แย่งยื้อเอา

เปรียบว่าชาย กายใจ ได้กะงู
ชอบสมสู่ ชูคอ ยกฟ่อเห่า
มีน้ำลาย ร้ายฤทธิ์ พิษไม่เบา
อายุรุ่น ปูนเรา "เฒ่าหัวงู"

คำแรก หู + คำหลัง งัว = หูงัว ผวน หัวงู

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ และร่วมรายการ

กานต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:02:09 โดย กานต์ » IP : บันทึกการเข้า

ทุกคนมีเครดิต แต่ทำลายได้ง่าย สร้างขึ้นใหม่ได้ยาก
ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 19:07:53 »

นี้ที่เงินเดือนรอไม่พอใช้
ต้องทำใจเจ็บปวดตำรวจจับ
นั่งกินต่อเลยเถิดจนคอพับ
กรรมการจับยังต่อยสอยต่อไป
ชอบจังเลยเอาอีกจะเอาอีก
ช่วยแซ็กซิกหน่อยนะจะจ่ายให้
มีปัญหาไม่ว่าทำสิ่งใด
เป็นยังไงหมั่นกวดตรวจเช็คดู

แปดคำตอบหอบมาถ้าถูกหมด
จะรีบกดทดแทนคะแนนหรู
เป็นน้ำใจว่าเจ๋งเก่งเชิดชู
หากใครรู้ชัดแจ้งรีบแจงมา

ปล.ใครตอบมาเป็นกลอนได้คำตอบละ 2 คะแนน

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 19:54:31 »

นี้ที่เงินเดือนรอไม่พอใช้
ต้องทำใจเจ็บปวดตำรวจจับ
นั่งกินต่อเลยเถิดจนคอพับ
กรรมการจับยังต่อยสอยต่อไป
ชอบจังเลยเอาอีกจะเอาอีก
ช่วยแซ็กซิกหน่อยนะจะจ่ายให้
มีปัญหาไม่ว่าทำสิ่งใด
เป็นยังไงหมั่นกวดตรวจเช็คดู

ปล.ใครตอบมาเป็นกลอนได้คำตอบละ 2 คะแนน

แว๊กกกกกกกกกกกกกกก
ขนาดไม่เป็นกลอน ยังตอบไม่ได้เลย ร้องไห้ ร้องไห้

>_อนัตตา_<

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:12:20 »

นี้ที่เงินเดือนรอไม่พอใช้                       ยิ้มกว้างๆ  ใบแจ้งหนี้
ต้องทำใจเจ็บปวดตำรวจจับ                    ยิ้มกว้างๆ  ใบขับขี่
นั่งกินต่อเลยเถิดจนคอพับ                      ยิ้มกว้างๆ  อันนี้ ใบ้กินค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
กรรมการจับยังต่อยสอยต่อไป                  ยิ้มกว้างๆ ใบแดง
ชอบจังเลยเอาอีกจะเอาอีก                      ยิ้มกว้างๆ  ใบเบิกทาง
ช่วยแซ็กซิกหน่อยนะจะจ่ายให้                 ยิ้มกว้างๆ  ใบสั่ง
มีปัญหาไม่ว่าทำสิ่งใด                            ยิ้มกว้างๆ  ใบรับรอง
เป็นยังไงหมั่นกวดตรวจเช็คดู                   ยิ้มกว้างๆ ใบตรวจสุขภาพ

เย้ๆๆๆๆๆ ท่านฟ้ากลับมาแล้ว ว่าแต่ไม่รู้ตอบถูกหรือเปล่าน่ะค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:17:52 โดย >_อนัตตา_< » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:27:33 »

๑๐๔๑๐๑๒, ฟ้า, BG* และ 6 บุคคลทั่วไป

เย้ พระเอกของฉัน      เบบี้กันนั้นมาหา
ช่วยตอบทีอย่าลีลา     รีบอาสาาพาทีเอย ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:34:00 »

นี้ที่เงินเดือนรอไม่พอใช้         ติดหนี้
ต้องทำใจเจ็บปวดตำรวจจับ                      ติด ติด ติด ยิงฟันยิ้ม  
นั่งกินต่อเลยเถิดจนคอพับ                      ติดลม
กรรมการจับยังต่อยสอยต่อไป                 ติดลูก ยิงฟันยิ้ม
ชอบจังเลยเอาอีกจะเอาอีก                     ติดใจ
ช่วยแซ็กซิกหน่อยนะจะจ่ายให้                ติดสินบน
มีปัญหาไม่ว่าทำสิ่งใด                           ติดขัด
เป็นยังไงหมั่นกวดตรวจเช็คดู                  ติดตาม

เย้ เย้   ได้แล้ว

นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:35:39 »

ถูกต้องครับท่าน  ตะเข้  เยี่ยมมาก 

Fairytale           46    คะแนน
ปลาทู               34    คะแนน
อนัตตา              12    คะแนน
Little   girl          11    คะแนน
นายตะเข้            11    คะแนน
asia-for-u           8    คะแนน
ศิลาสีรุ้ง              1     คะแนน
ลมเย็น               1     คะแนน

เย้ๆๆๆๆๆ  11 คะแนนแย้ววววว ใกล้จะแซงท่านป้าหนึ่งล่ะ...ฮ่าๆๆๆๆ แลบลิ้น

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
b'ngo-nga

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:36:32 »

ท่านแอดมิน  แค่อ่านกลอน  ยังไม่เข้าใจเลย
แล้วจะให้นู๋เข้าชมรมได้ยังไงเนี้ย  

สอบตกเห็น  เห็น  ตั้งแต่กรอกใบสมัครแล้ว
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:41:02 »

ท่านแอดมิน  แค่อ่านกลอน  ยังไม่เข้าใจเลย
แล้วจะให้นู๋เข้าชมรมได้ยังไงเนี้ย  

สอบตกเห็น  เห็น  ตั้งแต่กรอกใบสมัครแล้ว

ของหนูบุ๋ม   ได้สิทธิ์พิเศษ ค่ะ ไม่ต้องกรอกใบสมัคร

แค่ให้เห็นหน้าค่าตา   ก็ผ่านฉลุยแล้ว ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าหนูบุ๋ม อ่านแล้วเกิดความสนุก  แค่ชอบอ่านกลอน ก็โอเคแล้วค่ะ

ฟันธง ชัวะ ชัวะ ชัวะ ;D

>_อนัตตา_<

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:41:20 »

หญิงเพ็ญโพยมๆๆๆๆๆๆ ทำไมเราตอบกันคนล่ะอย่างเลยอ่ะเจ้า  ลังเล ลังเล ลังเล
หรือว่า หญิงสายสวาทอนุตรา  ตอบนอกลู่ อ่ะจ๊ากกกกกกกกกกก

อายจังงงงงงงงงง แห่ะๆๆๆๆๆๆ

>_อนัตตา_<

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:43:03 »

อาเจ้ๆๆๆๆๆ อาเจ้บุ๋มใช่มั้ยค่ะ หนูเองค่ะ หนูลักษณ์ยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
b'ngo-nga

« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:48:01 »

ของหนูบุ๋ม   ได้สิทธิ์พิเศษ ค่ะ ไม่ต้องกรอกใบสมัคร

แค่ให้เห็นหน้าค่าตา   ก็ผ่านฉลุยแล้ว ยิงฟันยิ้ม

แต่ถ้าหนูบุ๋ม อ่านแล้วเกิดความสนุก  แค่ชอบอ่านกลอน ก็โอเคแล้วค่ะ

ฟันธง ชัวะ ชัวะ ชัวะ ;D

ขอบคุณค่ะ  พี่ยิ้ม   ยิ้มหวาน  อิอิ
b'ngo-nga

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:50:57 »

อาเจ้ๆๆๆๆๆ อาเจ้บุ๋มใช่มั้ยค่ะ หนูเองค่ะ หนูลักษณ์ยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จร๊  ไม่ไหว  ไม่ไหวเลย
  ห้องนี้เอาชื่อ on  ด้วย 
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:51:57 »

กระทู้ฮิต     ติดลม  เวลานี้
ช่างเป็นที่   ฮือฮา   สมาชิก
ตอบปัญหา คาใจ   ไม่ตุกติก
อยากขยิก  ตอบมั่ง  ต้องชั่งใจ

ขอแจมหน่อย ยิงฟันยิ้ม

>_อนัตตา_<

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:55:25 »

จร๊  ไม่ไหว  ไม่ไหวเลย
  ห้องนี้เอาชื่อ on  ด้วย 

อิอิ ^^  แต่ห้องนี้อบอุ่นน่ะค่ะ  หนูเข้ามาแล้ว หลงทาง หาทางออกไม่เจอเลยค่ะ
ไหนว่าจะแวะมาแอ่วหาไงค่ะ  ลืมกันแล้วบ่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 20:58:27 »

เย้ๆๆๆๆๆ  11 คะแนนแย้ววววว ใกล้จะแซงท่านป้าหนึ่งล่ะ...ฮ่าๆๆๆๆ แลบลิ้น

รู้สึกว่าคะแนนเราไล่เรี่ยกันจริงๆเลยเนอะ  
ท่านตะเข้เท่ห์ตะโขงโก่งศรค้างนวลนางมิจากจร ยิงฟันยิ้ม

ฟ้า
มัธยม
**

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 21:06:10 »

ท่าน ๑๐๔๑๐๑๒ ถูก 5 ข้อ ครับเดี๋ยวครบเมื่อไร บวกคะแนนให้

นี้ที่เงินเดือนรอไม่พอใช้         ติดหนี้
ต้องทำใจเจ็บปวดตำรวจจับ                      ติด ติด ติด   
นั่งกินต่อเลยเถิดจนคอพับ                      ติดลม(ถูก)
กรรมการจับยังต่อยสอยต่อไป                 ติดลูก
ชอบจังเลยเอาอีกจะเอาอีก                     ติดใจ(ถูก)
ช่วยแซ็กซิกหน่อยนะจะจ่ายให้                ติดสินบน(ถูก)
มีปัญหาไม่ว่าทำสิ่งใด                           ติดขัด(ถูก)
เป็นยังไงหมั่นกวดตรวจเช็คดู                  ติดตาม(ถูก)

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 พิมพ์