เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 03:56:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  >> ป.5 - 6 แต่งกลอน ชุด 2 เรียนเชิญทุกท่านมาร่วมโหวตให้คำแนนเป็นกำลังใจเด็ก.!<<
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน >> ป.5 - 6 แต่งกลอน ชุด 2 เรียนเชิญทุกท่านมาร่วมโหวตให้คำแนนเป็นกำลังใจเด็ก.!<<  (อ่าน 22534 ครั้ง)
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 21:20:51 »

คุณคูขา  สายสวาทอนุตตรา กุสุมาุมารศรี มีหอค่ะ

แอบ  ตอ   ดอ  ในห้องค่ะ

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ขอร้องเพลงหน่อยนะเธอ  เจ็บนี้  อีกนานนนนนนน
ก๊ากกกกกกกกก
คิก คิก คิกกกกกกก;D

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 22:32:05 »

ขณะนี้..คะแนนอยู่ที่..
...............

หมายเลข 1 ......5.... คะแนน
หมายเลข 2 ......5.... คะแนน
หมายเลข 3 ......5.... คะแนน
หมายเลข 4 ......5.... คะแนน
หมายเลข 5 ......1.... คะแนน
หมายเลข 6 ......4.... คะแนน
หมายเลข 7 ......5.... คะแนน

.......
ชมเชยหมายเลข 1 .....2..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 2 .....4..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 3 .....7..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 4 .....0..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 5 .....1..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 6 .....5..... คะแนน

สมาชิกเชียงรายโฟกัส..ไม่ว่าสังกัดอยู่ห้องใหน..มีสิทธิ์ให้คะแนนเท่าเทียมกันจ้า..อย่านอนหลับทับสิทธิ์ ยิงฟันยิ้ม

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 05:34:33 »

เหลือแค่วันนี้กับวันพรุ่งนี้เอง..
ปีการศึกษานี้ ศิราน้อยมีมาตรการที่จะส่งเสริมเด็ก ๆ
ให้ได้สัมผัสกับบทประพันธ์ที่บรรพบุรุษสั่งสมไวย้ให้..
มาร่วมแรงร่วมใจกันครับ.. ยิงฟันยิ้ม
วันพฤหัสบดีจะนำผลงานของเขาเองที่ป้า ๆ ตา ๆ ยาย ๆ ร่วมโหวตให้ได้ระดับ 1, 2, 3 หรือชมเชย
ติดไว้ให้เขาดู ..อย่างน้อยคงน่าจะเกิดแรงบรรดาลใจได้บ้าง

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 06:42:24 »

ให้คะแนนตามแบบฟรอมจ้า..รีบหน่อยช้าอด!
คนเดียวรอบเดียวจ้า..
...........................

หมายเลข 1 .....8.8..... คะแนน
หมายเลข 2 .....9.8.... คะแนน
หมายเลข 3 .....9.1.... คะแนน
หมายเลข 4 .....9.1.... คะแนน
หมายเลข 5 .....9.0.... คะแนน
หมายเลข 6 .....8.8.... คะแนน
หมายเลข 7 .....8.9.... คะแนน

.......
ชมเชยหมายเลข 1 ......8.8.... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 2 ......8.8... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 3 ......8.8... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 4 ......8.8.... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 5 ......8.8... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 6 ......8.9... คะแนน

ลงคะแนนให้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ตั้งข้อสังเกตุ จากการอ่านกลอนทั้งหมด
1.อาหารก่อนเด็กจะแต่งกลอน ฝันธงว่าต้องกินไข่พะโล้มาก่อนแน่นอน   ยิงฟันยิ้ม
2.ระหว่างแต่งกลอน มีหมา วิ่งซุกซน ไปทั่ว และหลายตัว ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 07:31:04 »

หากเห็นด้วยให้ไส่ 1 แค่นั้นเอง
หากไม่เห็นด้วยหรือไม่ชอบกลอนลำดับนั้น ๆ ให้ละเว้น
ท่านเบบี้กันลงคะแนนมาเช่นนี้จะตีความเป็น 1 ในแต่ละบท
แก้ไขยังทัน..

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 07:32:06 »

หากเห็นด้วยให้ไส่ 1 แค่นั้นเอง
หากไม่เห็นด้วยหรือไม่ชอบกลอนลำดับนั้น ๆ ให้ละเว้น
ท่านเบบี้กันลงคะแนนมาเช่นนี้จะตีความเป็น 1 ในแต่ละบท
แก้ไขยังทัน..

งั้นผมให้ 1 หมดทุกคน แบบว่าชอบเด็ก  ยิงฟันยิ้ม
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 07:38:17 »

อืมส์..
เวอร์ชั่นนี้ได้ข้อคิดหลายอย่าง 
เขาแสดงได้เหมือนนะ..
ป้ามอยเราเมื่อมาเห็นเข้า..
อาจชอบมาก ๆ  ยิงฟันยิ้ม

ใบไผ่777
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 11:12:26 »

รู้ตัวบ้ายังดีกว่า ไปว่าคนอื่นเขา(ว่าบ้า)
ทำตัวเสเพ เกะกะระรานคนระอา
เกิดเป็นหมา   เสียดีกว่านะตัวเรา
ไม่แบ่งเขา ไม่แบ่งเราให้เศร้าใจ
(แต่งไปเรื่อยครับ)
แต่เห็นน้องๆแต่งก็ตลกขำๆดีครับ

ทำอะไรก็ได้ ขอให้ทำในสิ่งดี เพื่อในหลวง
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
teerasak1111
ชั้นประถม
*

« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 16:39:41 »

หมายเลข 1 .......... คะแนน
หมายเลข 2 ....1...... คะแนน
หมายเลข 3 ...1....... คะแนน
หมายเลข 4 .....1..... คะแนน
หมายเลข 5 .......1... คะแนน
หมายเลข 6 .........1. คะแนน
หมายเลข 7 ..........1 คะแนน

.......
ชมเชยหมายเลข 1 ...1....... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 2 .....1..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 3 .......1... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 4 .........1. คะแนน
ชมเชยหมายเลข 5 .......... 1คะแนน
ชมเชยหมายเลข 6 .........1. คะแนน
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 22:12:59 »

ดญ.ทั้งหลาย ไปเล่นกันที่ไหนคะ
รีบกลับมาเร็วๆนะ
คุณครูกำลังจะเฉลยข้อสอบ เอ้ย ประกาศผลแล้ว

ดญ. เพ็ญโพยม โสมส่องมานภากาศ ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
>_อนัตตา_<

« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 22:36:48 »

มาแย้วๆๆๆๆๆจร้า  กำลังไปปั่นจิ้งหรีด อิอิ ^^

จาก.....ดญ.สายสวาทอนุตตรา  กุสุมามารศรีมีหออ่ะ...... จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 02:09:08 »

นี่...
2 ตี แล้วนะ..
แต่ครูยังไม่ได้นอนเลย..
มัวแต่ผลิตและออกแบบแผ่นพับจนตายลา..
เฮ๊อ! ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 02:43:46 »

รีบหน่อยนะ..ช้าอด ยิงฟันยิ้ม
เรื่องรางวัลนั้น ศิราน้อยจะจัดสรรเองจ้า..
จะยินยอมควักกระเป๋าเอง ยิงฟันยิ้ม คงไม่เกิน 500 รูปีเป็นแน่แท้..
...................
     ขอทำความเข้าใจ
   การสอนเด็กประถมศึกษา หรือ มัธยมศึกษาตามที่ได้รับมอบหมายในรายวิชานี้..หรือรายวิชานั้น ๆ
ครูผู้สอนต้องการเน้นให้เด็กที่เรียนมีความสุขในการเรียน..มีกำลังใจพัฒนาตนเองในการที่จะพยายามค้นคว้าศึกษาหาความรู้ด้วยตนเองเพิ่มเติม
   โดยมีครูยิ้ม..ครูลิลลี่..ครูอนัตตา..ครูตะเข้..ครูแฟรี่...ครูต้อม..ครูเบบี้กัน..ครูคิวปิด..ครูธีรศักดิ์..และครูอีกหลาย ๆ ท่านที่ปรากฏในกระทู้นี้ คอยเป็นแบบอย่าง และเป็นแรงกระตุ้นอันทรงพลัง ที่จะนำพาเด็ก ๆ ไปให้ถึงซึ่งฝั่งฝันอย่างแยบยล
   การกำหนดบทกลอนเริ่มต้นเพื่อต่อ...เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่แสดงความคุ้นเคยเป้นกันเองระหว่างลูกศิษย์กับครู เพื่อให้กลอนบทนั้นนั้นหรืองานชิ้นนั้น ๆ กลั่นออกมาเองโดยธรรมชาติมากที่สุด โดยอุปสรรคในการเก้อเขิลไม่หลงเหลืออยู่เลย
   จากวิธีการสอนดังที่กล่าวมา โดยธรรมชาติ..เมื่อเด็กประสบปัญหาใด ๆ ทั้งในบทเรียนและชีวิตจริง เด็กจะไม่ปิดบังใด ๆ เลย จะเป้นโอกาสที่ดี..ที่ครูจะได้หาทางช่วยแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ของเขาได้
   ขอขอบคุณครูทุกท่านที่ให้เกียรติ ร่วมสนับสนุนส่งเสริมในการนี้ ครั้งต่อไปคงได้รับความเมตตาจากท่านคณะกรรมการผู้ทรงอาวุธทุกท่านอีก
                                   ขอความสุขความเจริญจงมีแด่ข้าพเจ้าแต่เพียงผู้เดียว
                                                       ลงชื่อ  อ.ศิราน้อย   

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 05:06:15 »

โอ้โฮ. ลึกซึ้งๆแยบยลคมคาย น่าเชื่อถือจังเลย ยิงฟันยิ้ม

ยินดีสนับสนุนให้เพื่อนๆร่วมรร. เก่งกว่าตัวเราค่ะและสนุกมีความสุขในงานที่ทำเนอะ.  แบบที่คุณครูศิราทำและเป็นตัวอย่างนี่แหละ

จ๊ากกกกกกกกกกกกกก ขอโทษค่ะเผลอสอนครู.      คึก คึก ยิงฟันยิ้ม

ดญ.เพ็ญโพยมโสมส่องมานภากาศ

>_อนัตตา_<

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 07:27:02 »

เรื่องรางวัลนั้น ศิราน้อยจะจัดสรรเองจ้า..
จะยินยอมควักกระเป๋าเอง ยิงฟันยิ้ม คงไม่เกิน 500 รูปีเป็นแน่แท้..
   การสอนเด็กประถมศึกษา หรือ มัธยมศึกษาตามที่ได้รับมอบหมายในรายวิชานี้..หรือรายวิชานั้น ๆ
ครูผู้สอนต้องการเน้นให้เด็กที่เรียนมีความสุขในการเรียน..มีกำลังใจพัฒนาตนเองในการที่จะพยายามค้นคว้าศึกษาหาความรู้ด้วยตนเองเพิ่มเติม
   โดยมีครูยิ้ม..ครูลิลลี่..ครูอนัตตา..ครูตะเข้..ครูแฟรี่...ครูต้อม..ครูเบบี้กัน..ครูคิวปิด..ครูธีรศักดิ์..และครูอีกหลาย ๆ ท่านที่ปรากฏในกระทู้นี้ คอยเป็นแบบอย่าง และเป็นแรงกระตุ้นอันทรงพลัง ที่จะนำพาเด็ก ๆ ไปให้ถึงซึ่งฝั่งฝันอย่างแยบยล
   การกำหนดบทกลอนเริ่มต้นเพื่อต่อ...เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่แสดงความคุ้นเคยเป้นกันเองระหว่างลูกศิษย์กับครู เพื่อให้กลอนบทนั้นนั้นหรืองานชิ้นนั้น ๆ กลั่นออกมาเองโดยธรรมชาติมากที่สุด โดยอุปสรรคในการเก้อเขิลไม่หลงเหลืออยู่เลย
   จากวิธีการสอนดังที่กล่าวมา โดยธรรมชาติ..เมื่อเด็กประสบปัญหาใด ๆ ทั้งในบทเรียนและชีวิตจริง เด็กจะไม่ปิดบังใด ๆ เลย จะเป้นโอกาสที่ดี..ที่ครูจะได้หาทางช่วยแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ของเขาได้
   ขอขอบคุณครูทุกท่านที่ให้เกียรติ ร่วมสนับสนุนส่งเสริมในการนี้ ครั้งต่อไปคงได้รับความเมตตาจากท่านคณะกรรมการผู้ทรงอาวุธทุกท่านอีก
                                   ขอความสุขความเจริญจงมีแด่ข้าพเจ้าแต่เพียงผู้เดียว

ว่าแต่.......คุณครูค่ะ ๆ ไหงได้คนเดียวค่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล
หญิงเพ็ญโพยม ๆ ว่าไงอ่ะ.....อย่าลืมเผลอสอนครูอีกน่ะค่ะ ว่ามีดีต้องแบ่งกัน  ยิ้มกว้างๆ

จาก.....ดญ.สายสวาทอนุตตรา  กุสุมามารศรีมีหออ่ะ.... ยิงฟันยิ้ม
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 07:44:08 »

ว่าแต่.......คุณครูค่ะ ๆ ไหงได้คนเดียวค่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล
หญิงเพ็ญโพยม ๆ ว่าไงอ่ะ.....อย่าลืมเผลอสอนครูอีกน่ะค่ะ ว่ามีดีต้องแบ่งกัน  ยิ้มกว้างๆ

จาก.....ดญ.สายสวาทอนุตตรา  กุสุมามารศรีมีหออ่ะ.... ยิงฟันยิ้ม

ชอบใจมาก ๆ
กะจะโมเมเสียหน่อย
แต่..หาได้รอดพ้นสายตาท่านอนัตตาไม่ ยิงฟันยิ้ม
ช่างช่ำชอง ชำนิชำนาญ หาจับตัวยาก...
เสมือนการหยิบหนังสือขึ้นมาอ่านเล่ม 1..
แต่ได้ละเว้นที่จะไม่อ่านคำนำ..
ย่อมคลำทางของผู้เขียนได้ยากฉันใด...
ก็ฉันนั้นนั่นแล. ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 07:49:05 »

เห็นเหมือนกันค่ะ  แต่ไม่อยากแย้ง เพราะคุณครู คงขาดความสุขความเจริญมากกว่าใคร

ซะเมื่อไร
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก
ฮ่า ฮ่า ฮ่า

>_อนัตตา_<

« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 08:19:58 »

ชอบใจมาก ๆ
กะจะโมเมเสียหน่อย
แต่..หาได้รอดพ้นสายตาท่านอนัตตาไม่ ยิงฟันยิ้ม
ช่างช่ำชอง ชำนิชำนาญ หาจับตัวยาก...
เสมือนการหยิบหนังสือขึ้นมาอ่านเล่ม 1..
แต่ได้ละเว้นที่จะไม่อ่านคำนำ..
ย่อมคลำทางของผู้เขียนได้ยากฉันใด...
ก็ฉันนั้นนั่นแล. ยิงฟันยิ้ม

อิอิ ^^  จริง ๆ แล้ว ครูขาๆๆๆๆ หนูชอบจับผิดน่ะค่ะ อะจึ๊ยยยยยยยยย  ยิงฟันยิ้ม

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 11:32:54 »

หมายเลข 1 .......... คะแนน
หมายเลข 2 .......... คะแนน
หมายเลข 3 .......... คะแนน
หมายเลข 4 ...........คะแนน
หมายเลข 5 ......1...คะแนน
หมายเลข 6 .......... คะแนน
หมายเลข 7 .......... คะแนน

.......
ชมเชยหมายเลข 1 .......... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 2 ...1..... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 3 .......... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 4 .......... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 5 .......... คะแนน
ชมเชยหมายเลข 6 ...1......คะแนน
............
คัดลอกไปให้คะแนนเลยจ้า...
ขอความคิดเห็น ก่อนวันพุธหน้า..
เพื่อจะได้รวบรวมและจัดเรียงลำดับรางวัลได้อย่างถูกต้อง..
ร่วมกันปลูกฝังและให้กำลังใจเด็กด้วยกันจ้า.. ยิงฟันยิ้ม[/size]

ส่งคะแนน กลอนเด็กน้อย เหล่ากลอยนุช
หวังชื่นสุด จากเจ้า รอเฝ้าฝัน
ลุงปู่ย่า ป้าน้าอา ส่งมาพลัน
เจ้าหลานขวัญ อย่าน้อยใจ ในงานตน

เธอก็ทำ เต็มที่แล้ว ดวงแก้วเอ๋ย
ต่างก็เผย วจีวอน ร่ายกลอนด้น
ล้วนเก่งกาจ สมวัย ได้ทุกคน
ยามอ่านผล กลอนหนู ครูสุขใจ

เฝ้ารอวัน สุดท้าย หทัยเต้น
พ่อ(แม่)เนื้อเย็น เผยยิ้ม ปริ่มสดใส
ขอส่งจิต เป็นพลัง ความตั้งใจ
เขียนกลอนกัน ต่อไป อย่าคลายรัก

ด้วยความปราถนาดีครับ
จากใจ ลุงปู่ย่า ป้าน้าอา ทุกคน

บ้านกลอนเชียงรายโฟกัส
๓๐ พฤษภาคม ๒๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 23:36:18 โดย ศิลาสีรุ้ง » IP : บันทึกการเข้า
Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 15:59:36 »

ขออนุญาตนำบทกลอนของท่านศิลาสีรุ้งไปติดบอทด้วยนะ
เยี่ยมมาก.. ยิงฟันยิ้ม
ติดป้ายประกาศผลแล้วจะถ่ายสำเนามาให้ดูจ้า..
อ้อ..จะมีรายชื่อ ลุง ๆ ป้า ๆ ผู้ให้คะแนนติดด้วย
ขออนุญาตด้วยละกัน ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 พิมพ์