เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 16:23:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ความแตกต่างของ ipad และ notebook
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ความแตกต่างของ ipad และ notebook  (อ่าน 12131 ครั้ง)
tomhank
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 02:58:34 »

อยากทราบความแตกต่างระหว่าง ไอแพดและโน้ตบุค...ครับ
ขอรบกวนเพื่อนในเว๊บบอร์ดให้ความรู้...
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ.....
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 05:06:57 »

ถ้าให้ตอบสั้นที่สุดก็ตอบได้ว่า เหมือน netbook ต่างกับ notebook อย่างไรนั่นแหละ
1. netbook เล็กกว่า พกง่าย เบากว่า
2. ถ้า netbook มันใช้ระบบสัมพัส มันก็เหมือน ipad ละ
3. netbook หรือ ipad ใช้ได้นานกว่า เหมือนมือถือ ชาตทีนาน กินไฟน้อย แต่ notebook ใช้ได้ไม่กี่ชม. ไฟก็หมด
4. ipad ทำตัวเป็น กระดานฉนวนอิเล็คทอนิค คือเป็นกระดานไว้ดูภาพ ดูสื่ออ่านสื่อ ดูหนัง อ่านข้อมูล หรือจดบันทึก เขียน วาด เกม และไม่ซับซ้อนเกินไป แต่ notebook ทำตัวเป็นเครื่องคณิตกรแบบพกพา พูดง่ายๆคือคอมแบบตั้งโต๊ะแต่พกได้ หรือเครื่องพิมพ์ดีด+กับเครื่องคิดเลข+เครืองประมวนผล ที่สามารถทำอะไรได้กว้างกว่าและซับซ้อนกว่าได้

คิดได้แค่นี้ครับ ง่วง แต่พอสรุปได้ว่า ไม่นาน เมื่อ netbook notebook มันใช้ระบบสัมพัส มันก็จะเป็น ipad แล้วครับ ส่วน ipad เมื่อพัตนามากขึ้น เก่งขึ้นมันก็จะเป็นคอมพิวเตอร์ดีได้ ไม่แน่อนาคต เอาเมาส์ คีบอด หรืออะไรของคอมเสียบก็ทำงานได้หมด

คำถามคือ อยากทราบว่า โทรศัพ ตอนนี้มันทำอะไรได้มั่งแล้วครับ แล้วมันกำลังจะเป็นคอมพิวไปแล้วใช่ใหมครับ ฟังเพลง เล่นเกม เล่นเนท จดบันทึก ดูภาพ ดูหนัง ถ่ายรูป จิ้มได้ กดได้ มันก็จะไม่ต่างกับ ipad หรือ netbook แล้วครับ สุดท้ายใครๆก็มี ipad ใช้กันทั่วเมือง เหมือนมือถือเลย และทุกวันนี้ก็มีแต่คนพกมือถือกันแทบทุกคนไม่ห่างมือ จนลืมเมียลืมเพื่อนไปแล้ว อิอิ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
jirapraserd
magdafVE
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 09:40:42 »

ตอบง่าย ๆ ก็คือ คนทั่วไป มี 10 นิ้ว  มนุษย์ต่างดาวมี 3 นิ้ว  มนุษย์ Ipad มันมี 1 นิ้ว
มันจะพัฒนาพันธ์ให้ต่ำลงเรื่อย ๆ

jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 10:17:22 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 17:35:05 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 18:41:51 »

ตอบง่าย ๆ ก็คือ คนทั่วไป มี 10 นิ้ว  มนุษย์ต่างดาวมี 3 นิ้ว  มนุษย์ Ipad มันมี 1 นิ้ว
มันจะพัฒนาพันธ์ให้ต่ำลงเรื่อย ๆ

ถูกใจมาก อิอิ สุดท้ายใช้วิธเพ่งจิตเอาใช่ปะ อิอิ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 18:47:10 »

ตัวเฮาเองว่าซื่อๆ....
บ่อเกยหัน ipad ใกล้ๆซักเตื่อ...เพราะส่วนตั๋วบ่อดั้ยสนใจ๋มันเลย......
ความแตกต่างที่กึ๊ดออกก่อน่าจ่ามี...
1.ipadมีคุณสมบัติสัมผัสตี้สะดวกละก่อง่ายต่อก๋านพกพา....แต่ในก๋านจั้ยงานแต้ๆรวมแล้วสู้อันหลังบ่อดั้ย
2.อันแรกบ่อมีแป้นพิมพ์ต่างหาก...อันหลังมีแป้นพิมพ์ติดมาโตย
3.IPADตี้ผมหันใกลๆ มันบ่อมีช่องเสียบusbเน้อ(ใผตี้จั้ยอยู่ลองผ่อกำล่อว่ามีก่อ)
4.อันแรกรวมแป้นพิมพ์เข้าไปในตัว..........อันหลังมีแป้นพิมพ์ล่ะก่อแท่นฐานต่างหาก

แต่ในธุรกิจตึงในล่ะก่อต่างประเทศหมู่เปิ้นก่อจั้ย ipad กับงานกั๋นจ๊าดนั้ก
แต่ส่วนตั๋วกึ้ดเอาคนเดวว่า......
........ถ้าท่านเป๋นคนตี้ใจ้ซอฟต์แวร์ประมวลผลคำสั่งล่ะก่อพิมพ์งานประจำซื้อ notebook
........ถ้าท่านชอบผ่อยูตุ๊ป อ่านบทความ เล่นเกมท์บ่อฮ้ายบ่อดี  เอาipad เต๊อะ(แต่ระวังขึ้นดั้ยไห้ลงเน้อ)

ตี้เป๋นความเห็นเชิงวิชาก๋าน หื้ออาจ๋านผู้ฮู้เปิ้นมาอู้ต่อครับ ส่วนตัวผมชอบถอดประกอบพังคอมเล่นเลยบ่อสนใจ๋ipad ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่สนบ่ดั้ยครับ ไว้มันถูกๆเหมือนซื้อขว้าง หรือซื้อ1แถม1 ก่อนก็ดั้ย อิอิ

WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 20:16:55 »

ไม่อยากตอบเลยกระทู้นี้..... ถามมาได้..ฮืม?

เหมือนถามว่า รถยนต์ กับ มอไซต์ ต่างกันยังไง....
siamsec17
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 15:37:14 »

ipad น่าจะมีเทคโนโลยีมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 13:05:21 โดย siamsec17 » IP : บันทึกการเข้า

tomhank
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 03:47:12 »

ถ้าให้ตอบสั้นที่สุดก็ตอบได้ว่า เหมือน netbook ต่างกับ notebook อย่างไรนั่นแหละ
1. netbook เล็กกว่า พกง่าย เบากว่า
2. ถ้า netbook มันใช้ระบบสัมพัส มันก็เหมือน ipad ละ
3. netbook หรือ ipad ใช้ได้นานกว่า เหมือนมือถือ ชาตทีนาน กินไฟน้อย แต่ notebook ใช้ได้ไม่กี่ชม. ไฟก็หมด
4. ipad ทำตัวเป็น กระดานฉนวนอิเล็คทอนิค คือเป็นกระดานไว้ดูภาพ ดูสื่ออ่านสื่อ ดูหนัง อ่านข้อมูล หรือจดบันทึก เขียน วาด เกม และไม่ซับซ้อนเกินไป แต่ notebook ทำตัวเป็นเครื่องคณิตกรแบบพกพา พูดง่ายๆคือคอมแบบตั้งโต๊ะแต่พกได้ หรือเครื่องพิมพ์ดีด+กับเครื่องคิดเลข+เครืองประมวนผล ที่สามารถทำอะไรได้กว้างกว่าและซับซ้อนกว่าได้

คิดได้แค่นี้ครับ ง่วง แต่พอสรุปได้ว่า ไม่นาน เมื่อ netbook notebook มันใช้ระบบสัมพัส มันก็จะเป็น ipad แล้วครับ ส่วน ipad เมื่อพัตนามากขึ้น เก่งขึ้นมันก็จะเป็นคอมพิวเตอร์ดีได้ ไม่แน่อนาคต เอาเมาส์ คีบอด หรืออะไรของคอมเสียบก็ทำงานได้หมด

คำถามคือ อยากทราบว่า โทรศัพ ตอนนี้มันทำอะไรได้มั่งแล้วครับ แล้วมันกำลังจะเป็นคอมพิวไปแล้วใช่ใหมครับ ฟังเพลง เล่นเกม เล่นเนท จดบันทึก ดูภาพ ดูหนัง ถ่ายรูป จิ้มได้ กดได้ มันก็จะไม่ต่างกับ ipad หรือ netbook แล้วครับ สุดท้ายใครๆก็มี ipad ใช้กันทั่วเมือง เหมือนมือถือเลย และทุกวันนี้ก็มีแต่คนพกมือถือกันแทบทุกคนไม่ห่างมือ จนลืมเมียลืมเพื่อนไปแล้ว อิอิ

ขอบพระคุณครับ......สำหรับข้อมูลรายละเอียดที่ให้ได้ชัดเจนมาก....
tomhank
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 03:49:33 »

ไม่อยากตอบเลยกระทู้นี้..... ถามมาได้..ฮืม?

เหมือนถามว่า รถยนต์ กับ มอไซต์ ต่างกันยังไง....

คุณไม่เหมาะสมสำหรับการตอบกระทู้นี้หรอกครับ......
artfactory
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 07:23:48 »

ไอแพดหรือ พวกแทปเลต มันเป็นนวตกรรมใหม่น่ะครับ

มีอินเตอร์เฟส ที่เป็นมิตรกับผู้ใช้  คิดถึงคนแก่ๆสิครับ
น้องสาวผม ยกเน็ตบุคให้ลุง ไว้คุยสไกค์ ด้วยกัน แต่โคตรมีปัญหากับคนแก่ๆเลย
ปุ่มเล็กๆ จอเล็กๆขยายไม่ได้ แบตอ่อนเร็ว 

แต่พอเป็นไอแพด ในที่นี้เรียกเหมาๆว่าไอแพดละกัน
มันเป็นมิตรกับคนใช้จริงๆ  มีปุ่มแค่สองสามปุ่มเท่านั้น  ใช้งานง่าย เปิดโปรแกรมง่าย ไม่ต้องใช้ทักษะในการพิมพ์มากมาย ไม่ใช้ความรู้ทางคอม  เหมาะกับคนแก่ เด็ก ให้ได้ใช้เทคโนโลยี ราคามือสองไม่ตกมาก

จะลบโปรแกรมก็ง่ายดาย จะเพิ่มโปรแกรมก็ง่ายดาย   ระบบก็เสถียรสุดๆ  ถ่ายรูปอะไรก็ง่ายๆ ดูรูปก็ง่ายไปหมด
 ข้อดีคือ พิมพ์

ส่วนข้อเสีย ตั้งแต่มีพวก icould dropbox ฯลฯ  แล้วมี โปรแกรมเนวิเกเตอร์ ไอแพดก็กลายเป็นอะไรที่เฟอร์เฟ็ค เกินพวกโน๊ตบุคไปเลย สำหรับกลุ่มยูสเซอร์

ส่วนโน๊ตบุคข้อดีก็ตรงข้ามกับไอแพด  พิมพ์งานสะดวก  ติดโปรแกรมธุรกิจ ได้
ข้อเสียคือ ราคาตกเร็ว  ไวรัสเพียบ ใช้งานนานๆแล้วเบื่อ ร้อน เกมส์ก็หลากหลายแต่น่าเบื่อกว่า
ไม่สะดวกต่อผู้ใช้ที่ไม่มีทักษะใช้คอมพิวเตอร์มาก่อน  ถ้าใช้โปรแกรมลิขสิทธิ์ล้วนๆก็นะ
ทำให้ต้องใช้พวกเถื่อนๆ

0888-4888-35
Iolran
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 07:36:39 »

มันน่าจะดีกว่านี้นะ
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 11:15:03 »

คุณไม่เหมาะสมสำหรับการตอบกระทู้นี้หรอกครับ......

รู้ตัวอยู่ครับ....
pump pump
ชั้นประถม
*

i love dell

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 22:18:35 »

โน็คบุ๊คเล่นซีดีได้ โน็คบุ๊คเล่นแคมฟอกได้ โน็คบุ๊คพิมงานได้สะดวกกว่า โน็คบุ็คเพิ่มแรม เปลี่ยนสเปกได้ อุปกรณ์ทุกกว่า หน้าจอสะใจกว่า เล่นเกมออนไลน์ ได้ดีกว่า ดีกว่าทุกอย่าง คุณจะสร้างอะไรขึ้นมาสักอย่าง อย่างเช่น แบบบ้าน ต้องใช้โน็คบุ๊คหรือคอม ใช้ในการออกแบบ โน็คบุ็ค 500GB ipad 32GB มันต่างกันเยอะครับ ราคาทูกกว่าอีก คุณซื้อ ipadรุ่น32GB คุณได้โน็คบุ๊ค CORE i7 ได้แบบสบายสบาย บ้างยี่ห้อยังถูกมากว่าด้วยซ้ำ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 23:11:27 »

จริงๆคุณก็พูดถูกนะ เหมือนถามว่า ส้มตำไก่ย่าง กับ pizza ต่างกันอย่างไรก็ไม่ปาน อิอิ หรืออะไรอล่อยกว่า เพราะจริงๆมันขึ้นอยู่กับความอยากครับ ความเคยปาก ความเคยชิน เป็นต้น ถ้าฝรั่งคงขอ pizza ไวก่อน แต่ถ้าถามลุงป้าแก่ๆขอส้ำตำ แต่จริงๆแกอยากได้น้ำพริงซักถ้วยมากกว่าถ้าเปลี่ยนได้ 555
แต่ถ้าเปลี่ยนมาถามว่า ทั้งสองอย่าง คุณชอบแบบใหน อันนี้ก็อีกประเด็นหนึ่งซึ้งฟังดูแล้วคนถามเหมือนถามได้ถูกต้องกว่าเป็นต้น ดังนั้น ที่ถามมาว่า ไอแพดและโน้ตบุค แตกต่างกันอย่างไร ซึ่งใครๆฟังก็ขำนะครับเพราะเหมือนเด็กถามจริงๆ แบบยังแยกแยะไม่ออกระหว่างสองอย่างนั้น แต่ผมเข้าใจผู้ถามมากกว่าว่าจริงๆเขาต้องการที่จะทราบว่า ความสามารถที่แตกก่างหรือความเหมือนของทั้งสองมันเป็นยังไงบอกหน่อย เป็นต้น เลยตอบแบบกึ่งๆไม่น่าถามกับแบบให้ความกระจ่างไปในตัว เพราะคนถาม ชอบถามแบบดิบเกินไป เลยตอบแบดิบๆให้ก็หลายคน รวมทั้งผมด้วยซึ่งจะขอตอบเพิ่มแบบกวนๆว่า

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 23:15:22 »

ไอแพด มี ตัว I นำ ส่วน notebook มันไม่มี อิอิ ขำๆนะ
(แนะนำความ ใช้คำนี้ครับ ขอถามเรื่องคุณสมบัติที่แตกต่างระหว่าง แทบเล็ก กับ โน๊ตบุค ครับ ถึงจะถูก)

WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 13:55:09 »

จริงๆคุณก็พูดถูกนะ เหมือนถามว่า ส้มตำไก่ย่าง กับ pizza ต่างกันอย่างไรก็ไม่ปาน อิอิ หรืออะไรอล่อยกว่า เพราะจริงๆมันขึ้นอยู่กับความอยากครับ ความเคยปาก ความเคยชิน เป็นต้น ถ้าฝรั่งคงขอ pizza ไวก่อน แต่ถ้าถามลุงป้าแก่ๆขอส้ำตำ แต่จริงๆแกอยากได้น้ำพริงซักถ้วยมากกว่าถ้าเปลี่ยนได้ 555
แต่ถ้าเปลี่ยนมาถามว่า ทั้งสองอย่าง คุณชอบแบบใหน อันนี้ก็อีกประเด็นหนึ่งซึ้งฟังดูแล้วคนถามเหมือนถามได้ถูกต้องกว่าเป็นต้น ดังนั้น ที่ถามมาว่า ไอแพดและโน้ตบุค แตกต่างกันอย่างไร ซึ่งใครๆฟังก็ขำนะครับเพราะเหมือนเด็กถามจริงๆ แบบยังแยกแยะไม่ออกระหว่างสองอย่างนั้น แต่ผมเข้าใจผู้ถามมากกว่าว่าจริงๆเขาต้องการที่จะทราบว่า ความสามารถที่แตกก่างหรือความเหมือนของทั้งสองมันเป็นยังไงบอกหน่อย เป็นต้น เลยตอบแบบกึ่งๆไม่น่าถามกับแบบให้ความกระจ่างไปในตัว เพราะคนถาม ชอบถามแบบดิบเกินไป เลยตอบแบดิบๆให้ก็หลายคน รวมทั้งผมด้วยซึ่งจะขอตอบเพิ่มแบบกวนๆว่า

ขอบคุรครับลูกพี่ ประมาณนั้นเลย... ยิงฟันยิ้ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 14:34:29 »

ขอตอบหน่อยแล้วกันครับคุณพระเอก... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Notebook คือ คอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล (Personal Computer : PC) ชนิดหนึ่งที่เป็นแบบเคลื่อนย้ายได้ (Portable Computer)

สามารถพกพาติดตัว อาศัยพลังงานไฟฟ้าจากแบตเตอรี่จากภายนอก ส่วนใหญ่มักเรียกตามลักษณะของการใช้งานว่า Laptop Computer หรือ Notebook Computer

ส่วน iPad นั้นเป็น PDA (Personal Digital Assistant) แต่ก็ยังอยู่ในกลุ่มเดียวกัน แต่ความสามารถนั้นจะยังไม่สู้ Notebook ได้

เพราะระบบปฏิบัติการ Operating system (OS) ที่รันอยู่บนฮาร์ดแวร์นี้คนละอย่างกัน และตัวฮาร์ดแวร์ก็เช่นกัน

ถูกออกแบบมาใช้กับงานคนละส่วนกัน ซึ่งผู้ใช้ (User) สามารถเลือกใช้ให้เหมาะสมกับการใช้ชีวิต (Lifestyle) ได้ (ตามลำบาก  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม)

แต่อีกไม่กี่เพลาทาง Microsoft กำลังจะคลอด Windows 8 ออกมา รวมพันธมิตรผู้ผลิตฮาร์ดแวร์มารองรับ

ซึ่งก็ไม่ทราบว่าจะตอบโจทย์กับผู้ใช้แบบเราๆ ทั่นๆ ได้มั้ย  เห็นว่าจะทำออกมาให้รันบน CPU ที่เป็น X86, X64, ARM ได้ด้วย (เมพซิงๆ)

ถึงตอนนั้นเราๆ ทั่นๆ ก็ต้องทุบกระปุ๋ก แหกกระเป๋าหาเม็ดเงินมาจ่ายให้เขาอีกตามเคย แต่ตอนนี้ประยุกต์เทคโนโลยี

ที่มีอยู่รอบกายของเรา  ให้มันตอบโจทย์การใช้ชีวิต (Lifestyle) ของเราให้มากที่สุด  ให้เราใช้มัน อย่าให้มันใช้เรา ชิมิๆ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 10:04:58 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 17:31:46 »

แมนแล้ว เลือกยาให้ถูกโรคครับ อิอิ (Lifestyle ชอบคำนี้เลย)
อย่าไปถือเลยครับ บางทีคนถามก็ไม่ได้รู้จะถามยังไงถูก บ้างก็วัยรุ่นมักชอบพูดชอบถามอะไรง่ายๆ สั้นๆ ตรงไปตรงมา การที่จะกรองคำหรือรู้จักวิธีใช้คำให้ถูกต้องยังยากกับวัยนี้ อันนี้ไม่ว่ากัน แต่จะโดนกลับนิสหน่อยเท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 23:46:22 โดย JAMESCOM » IP : บันทึกการเข้า

tomhank
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 03:13:34 »

ขอบพระคุณ.. ข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณ temujin  และคุณ  artfactory  มาก....
หน้า: [1] 2 พิมพ์