เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:37:42
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ลง Windows กี่บาทแล้วครับตอนนี้ ?
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ลง Windows กี่บาทแล้วครับตอนนี้ ?  (อ่าน 8972 ครั้ง)
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 02:14:32 »

หลักการเยอะไป ก็ไม่ได้หมายความว่าดีที่สุดน่ะ ...

ความคิดเห็นบางเรื่อง มันก็เห็นแก่ตัวเกินไป ...

หลักการนั้นแค่ ยกมาจากตำราเรื่องของธุระกิจหนะ แต่การยกตัวอย่างอาจแรงไปแต่มันก็จริงใช่ปะ มันต้องกระชับ ไม่งั้นมันจะยาวกว่านี้ และให้เห็นภาพ และชัดเจน แต่ขอบอกว่าไม่ได้บังคับให้ใครขายแพง หรือขายถูก แต่กลไกมันจะเป็นเช่นนั้นจริงๆ ส่วนเรื่องที่ว่าบางเรื่องเห็นแก่ตัวเกินไป อันนี้ผมไม่รู้ว่าตรงประโยคใหนนะ แต่ส่วนใหญ่ มันก็เป็นเช่นนั้นอีกอยู่ดี เช่นบางร้าน 50-80 บาท บางร้าน ทำราคาส่ง แต่ดันส่ง หรือ ลด ให้แบบไม่เลือกหน้าด้วยซ้ำ หรือไม่ผู้ซื้อก็แอบอ้างเอาราคาส่งจากคนนั้นคนนี้ ร้านนั้นร้านนี้ ง่ายๆก็มี (พูดง่ายๆคือไม่รัดกุมเท่าที่ควร หรือรักษาผลประโยดให้กับคนอาชีพเดียวกันเป็นต้น ควรแสดงบัตรสมาชิคนะ) ไม่ก็ขายถูกเอาหน้าตัดราคาก็มี แต่ผมไม่เคยทำ  แล้วแบบนี้ใครกันแน่น่าจะเห็นแก่ตัว ตัวจริง เพราะผมไม่ใช่นายทุนและไม่ได้ขายส่ง 555 หรือมีของขาย แต่คำพูดและความคิดอาจใช่ 555 ( แต่ไม่ได้ทำ ) ไม่ได้ว่าใคร หรือว่ามันไม่ดีนะครับ แต่ให้มองดูสิ่งที่เกิดขึ้นตามจริงเฉยๆ จริงๆก็ไม่ควรพูด เพราะพูดไป มีแต่ตัวเองจะเสียเป็นต้น(เพราะทำไมพูดแรงจังเป็นต้น แล้วพูดมาจะเอาอะไร หรือเพื่ออะไร) แล้วจะพูดทำไม อิอิ เนอะ ก็ทั้งหมดนี่แหละเรียกว่าการแข็งขัน (สรุปได้ว่าไม่ได้เอาไร บ่นเฉยๆ)
ส่วนหลักการที่พูดถึง 4P นั้น ผมจะสรุปให้ฟังเลยละกัน ก่อนสรุปเอาตัวอย่างเป็นแนวคิดไป ซัก 4 ข้อก่อนละกัน ดีปะ
1. ผมหมายถึงว่า ร้านคุณค่าเช่าแพง หรือมีลูกน้องแยะ 300 ก็ไม่มีปัญหา สมผล เป็นต้น บางร้านถูก เพราะค่าเช่าถูก ทำเองไม่มีลูกน้อง ก็ สมผล ถ้าถูกเป็น 200 ลูกค้าก็ติด ดีจะตาย (หรือไม่ก็ 50-80 ดีหว่า อิอิ) หรือจะ 300 เท่ากันก็ได้ เพราะ คุณภาพ เป็นต้น สมผลดี ใจจริงผมแล้ว ผมก็ชอบมาตราฐาน 300 เหมือนกับหลายๆคนนะครับ แต่คุณคิดว่า ผมเห็นแกตัวไปใหมที่ไม่ 200  เหมือนคนอื่นเขา หรือคนอื่นเห็นแกตัวไม่ปรับ 300 ให้เท่ากับเรา น่าคิดปะ แต่บางคนก็จะ Post ต่อว่า ก็ให้ทุกร้านมาตราฐาน 300  ซิ เป็นสมาคมหรือชมรมเลยดีใหมครับ มันก็ดีนะ งั้นผมนี่แหละสมาชิคคนแรก อิอิ งั้นผมเลยประทานสมาคมผู้ค้าขายคอมพิวเตอร์จังหวัดเชียงราย ดำลงตำแหน่งชั่วคราว แต่คิดหรือว่า จะบังคับใช้ได้ทุกร้าน ถ้าทำได้จริงเหมือนร้านทองก็ดีอะซิ แล้วใครมันจะเล่นด้วย 555 ก็มีแต่ร้านปลาซิวปลาส้อยเท่านั้นแหละ และก็ผมอีก1 (ความฝันลมๆทั้งนั้น)
2. ร้านคุณขายสินค้า ถ้าจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนหรือคืนของในสภาพเหมือนเดิมได้เป็นต้น ถ้าราคามันจะแพงหน่อย เป็นผมอุ่นใจ เปลี่ยนได้คืนได้ ผมก็เอา (ราคา+แล้วอีกนิสหน่อย แต่ถ้าคืนจะไม่ให้ในส่วนที่ประกันเป็นต้น เช่น HD 500เมค 1500 ขอบวกอีก 50 ประกันราคาละกัน ถ้าคืนขอยึด 50 แต่เปลี่ยน ก็ต้องใน 1 หรือ 2 สัปดาห์ไม่ + เพิ่ม เป้นต้น (นี่แค่สมสุตินะ ปกติบางร้านใช้วิธีหักเปอเซนของสินค้าเอา) หรือเสียส่งเคลมในสัปดาห์ไม่มีค่าใช้จ่ายเป็นต้น
3. ค่าบริการซ่อม 300 ที่ผมยืนราคานี้เพราะ ผมมีประกันให้ 1เดือน ถ้าเสียก็ทำให้ใหม่ ไม่ต้องเสียซ้ำอีกเป็นต้น (อนุญาติให้เรียนแบบประทานคอม.วาระชัวคราว ได้) 200 ก็ได้ไม่ถือ เพราะบางคนใช้ไม่ถึงเดือนจะได้อีกแน่ๆ 200 อันนี้ก็เทคนิคดี แล้วแต่ลูกค้าจะวัดดวงละกัน อิอิ
4. หรือใช้บริการร้านคุณเช่น ตรวจเช็คหรือลงวินใหม่ จะมีสิทซื้ออุปกรณ์ในราคาพิเศษเป็นต้น หมายถึงถ้าเข้ามาซื้อเฉยๆจะไม่ได้ราคาพิเศษแต่ละเป็นราคาหน้าร้านแทน ตัวอย่าง ลูกค้านำคอมมาซ่อม เพราะเข้าวินไม่ได้ ช่างแจ้งว่า HD เสีย และให้สิทในราคาพิเศษของอุปกรณ์ HD เป็นต้น พร้อม + ราคาค่าติดตั้งโปรแกรมปกติ 300 เป็น 200 เป็นต้น แหมได้ทั้ง HD ถูก และการบริการถูกอีก ดีจริงๆ ถึงกำไรน้อยลงแต่เราได้ลูกค้าและไม่ต้องมาตัดราคาหน้าร้านให้เสียด้วย ทั้งเสียหน้ามองกันไม่ติด ทั้งเสียราคาเดิมด้วย

สรุปได้ว่า 1-4ข้อ ได้ใช้ ข้อ 4 คือ Promotion แค่ข้อเดียวเอง แต่ส่งผลให้ ข้อ 2 Price มีคุณค่าและราคางามดีด้วย แล้วยัง ส่งผลให้ 3 Product มีศักศรีด้วย อิอิ ดังนั้นหลักการใช่ว่าดีเสมอไปอย่างที่บางคนรู้สึกจริงๆครับ เพราะผมเองก็ไม่ชอบหลักการซักเท่าไร มันน่าเบื่อ เพราะผมเน้นหลักของการกระทำมากกว่า 4P ที่บอกไปแค่ให้รู้เฉยๆแต่คุณต้องหัดคิดและปรับใช้เอาเองครับนี่คือหลักมากกว่า ซึ่งผมเองมี P ที่ 5 แต่ไม่บอก อิอิ และอนาตค P ที่ 5 จะเป็นหลักการใหม่หรือเพิ่มเติม ในคำว่า 4P ก็จะเป็น 5P แทนครับ โดยนักวิชาการอิสระเจมส์คอมกล่าว อิอิ คนรุ่นเก่ามีแค่ 4P รุ่นใหม่ ต้อง 5P ครับ
ขอบคุณที่ติดตามอ่าน ถ้าทำให้ใครไม่ถูกใจก็ขออภัยนะที่นี้ด้วนนะครับ แนะนำและตักเตือนได้เสมอจะขอบพระคุณมาก ส่วนใครอยากให้ผมลองช่วยแนะนำการใช้ 4P มาแก้ใขหรือส่งเสริมร้านหรือการขายก็ลองถามดูนะครับ จะจัดให้ซัก 2-3 คน หวังว่าจะเป็นคำตอบที่แหล่ม และถูกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2012, 02:35:35 โดย JAMESCOM » IP : บันทึกการเข้า

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2012, 20:23:17 »

มาตราฐาน ที่ 100 ทุกร้านก็ดีนะครับ อิอิ ช่วยเหลือชาวบ้าน แต่ทำไมหนอ โน๊ตบุคทุกตัวไม่ราคา 1หมื่นเท่ากันหมดทุกรุ่น ทุกยี่ห่อไปเลยหว่า อิอิ
จริงๆแล้วราคาไม่ได้เป็นปัจจัยหลักของการประกอบอาชีพหลอกนะครับความพอใจตะหากที่มาคู่กัน เช่นบางอย่างทำได้ยากหรือหาบริการได้ยากมันก็แพงหน่อยเป็นต้น จะบอกให้เอาบุญว่าคนจบอะไรก็ตามมาใหม่ๆ มักคิดแต่เรื่องของราคา เขาจึงเอามาตัดราคากันเล่น เพราะอาจคิดได้แค่นั้น แล้วจะโทษใครได้ นั่นเฉพาะคนมีสมองน้อยครับ ขอพูดตรงๆ ไม่ได้ว่าใครนะ แต่เอาบุญให้ฉลาดกันตรงนี้เลยซักเรื่องดีกว่าครับ ปัจจัยของการประกอบการใดๆ มันสรุปได้ที่คำว่า 4P

2. Price ราคา คำว่าราคามันก็ใช่ ว่าถูก หรือแพง แต่ถ้าถูกในมุมหนึ่งคือคุณภาพลดลงเป็นต้น แต่แพงก็ใช่ว่าจะดี แล้วอะไรหละคำตอบ มันก็เกิดจากต้นทุนไงครับ การให้บริการ หรือ ความมีคุณภาพของงาน สินค้าเป็นต้น และค่าใช้จ่ายของร้านเป็นต้น เช่นร้านเป็นแอร์ เย็นๆ มาดู 1. กันต่อเลย

1. Product สินค้าหรือบริการ เช่น สินค้าที่ดี การบริการที่ดี เหมาะสมเป็นต้น ความแตกต่างของสินค้าและบริการเป็นต้น ถ้าสินค้าคุณดีมันก็แพง ถ้าอะไรคุณภาพต่ำมันก็ถูก เช่นของพม่าถูก ก็ไม่ทน อายุการใช้งานก็สั้นตามวัตถุดิบคุณภาพต่ำ ส่วนคอมใช้ได้ไม่นานก็เพราะลูกค้าพอใจที่จะจ่ายน้อยและอยากเข้ามาหาช่างบ่อยๆเป็นต้น มั่ง 5555 ช่างเลยจัดให้อันนี้ไม่ว่ากัน จัดไปลูกค้าชอบถูก แต่ดีไม่ดีทนไม่ทน จุๆไว้ 5555+

3. Place สถานที่ และ วิธีการขาย สรุปให้สั้นได้เข้าใจไวก็คือ ถ้าคุณอยู่ทำเลดี ถึงจะแพงหน่อย แบบไม่ตัดราคาตามกระแสรอบข้างให้เข้าเนื้อ คุณก็ยังขายได้ แล้วจะกลัวอะไร เป็นต้น เอาแบบชัดๆไปเลยดีกว่าครับ เช่น เวลาเดินไปซื้อของพม่า ร้านต้นๆ ราคาแพงพอๆกัน แต่ลึกๆถูก หรือไม่ก็ยังต่อได้อีกเป็นต้น แต่ร้านต้นๆ ยังไงก็ได้ขาย ไม่ให้ต่อก็ยังได้ ถูกปะ แจ่มยัง อย่ามาถามนะว่า แล้วร้านคอมผมมันติดๆกับร้านคู่แข่งจะให้ทำไงหละ อันนี้ถือว่าหาทำเลโง่เองอิอิ เอาสั้นๆ มีบ้างใหมที่ ร้าน7 อยู่ติดๆกัน2ร้าน ยกเว้น จะตรงข้ามกัน แถมเยื้องๆด้วยซ้ำ ไม่อยากเถียงและพูดยาว กรณีมันแยะ แต่ต้องคิดเอาเอง ผมเองก็ไม่ได้จบ วิทยาการจัดการ หรือจบการบริหารมาละกัน แต่เรื่องพวกนี้เด็กๆ ยกเว้นเรื่องภาษีที่ผมไม่ค่อยเข้าใจเลย และไม่อยากจะเข้าด้วย อิอิ
4 Promotion คือกิจกรรมต่างๆ เช่นลดแลกแจกแถมประจำปี เป็นต้น การโฆษณา แผ่นพับ ใบปลิว โปสเตอร์ เป็นต้น
สรุปได้ว่า ถ้ามีร้านเฉยๆ จนครับ เอาแค่ราคามาพูดก็จนครับ นั่งอยู่แต่ร้านก็จนครับ อิอิ bye (มาร่วมจนกับเราซิครับ โทร...  ยิ้มกว้างๆ)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 00:03:24 »

ว่าแล้วเชียว คำนั้นแน่ ประชดวุ่ย 5555 ที่ราคาคอมไม่สามารถเท่ากันได้ก็เพราะ ปัจจัยในการประกอบ เช่น ขนาด HD ที่ต่างกัน cpu ต่างรุ่นกันเป็นต้น แต่มีนะครับในสมัยก่อน PC สเปคเดียวกัน แต่พอดี เขาขายแบนครับ หรืออาจจะ QC มาดีกว่า หรือบาง บ. บริการหลังการขายดีประกันดีไม่เสียค่าซ้อมค่าเปลี่ยนก็มี (acer 5ปี , compaq บริการด้วยศูนทั่วประเทศ หลังการขายดี ของมคุณภาพ , IBM ของนอก แพงที่แบน และคุณภาพ) ส่วนบางเครื่องอาจจะถูกเช่น ใช้ HD hitashi - เวดเทิน แทน Segate หรือใช้ HD แบบ ประกัน 1 ปีแทน 2ปี ก็ถูกได้อีก ดังนั้น
1. 100 ควรเป็นมาตราฐานการโกสก็ดีนะครับ ประกันไม่มี CQ ไม่ต้อง ไม่สนใจข้อมูล ข้าม
2. ถ้าเอาดีๆต้อง 300 มีประกันด้วย ข้อมูลไม่หาย จะเสียเวลาสำลองให้ ใครเห็นด้วยก็ตามนี้ครับ
3. ส่วน 200 ก็กลางๆ แบบว่า Nod32 หรืออื่นๆ ใช้ 30วัน ก็หมดอายุมั่ง อิอิ ประกันไม่มี ถ้าจะให้กันจริงก็ได้แค่ 4-5 วันได้มั่ง อันนี้ตามใจท่าน โปรแกรมอาจไม่ครบมั่ง ข้อมูลอาจหาย ราคานี้หลายร้านไว้ฟันแล้วฟันอีก เรียกมีนัดกับหมอเป็นระยะๆ 555+ บางคนก็อาจจะโกสแล้วดี อันนี้ก็ตามใจ แต่ 300 ลงใหม่แน่นอนชัวร์ละกัน เห็นดีเห็นงามตาม ประทานปะ จัดไปตามนี้ ประทานอนุมัติในที่ประชุมละ  ยิงฟันยิ้ม
4. แต่ผมมีแถมให้พี่น้องให้ลูกค้าเลือกอีกราคานะครับ 500 - 600 ครับ อันนี้ผมกำลังจะเตรียมใช้ครับ ใครสนใจก็ลองมีตัวเลือกให้ลูกค้าใช้ดูละกัน แต่ผมคิดว่า ลูกค้าไม่เอา 5555 แต่สังกัดเจมส์คอมมีให้เลือกใช้แน่นอนครับ 500 ละกันช่วง โปร ประกัน 1 ปี ลงฟรี ตรวจซ่อมฟรี ไม่เกี่ยวกับค่าอุปกรณ์นา ขอมูลไม่หาย มีแต่เพิ่ม อิอิ ติดตั้งใหม่ๆแน่นอน ถ้าอืด ไม่ดี ไม่พอใจ เอามาลงใหม่ได้ทุกเดือด (อ้าว งั้นผมก็เซงอะดิ ลูกค้าเอามาทุกสับดาเลย แหงหละ ถ้าคุณทำได้ไม่ดี เขาจะเอามาให้คุณแก้หรือครับ 555 แล้วจะโทษใคร แล้วถ้าช่วงนั้น ของมันแรงหละครับ ไวรัสลงหนัก เด็กมือบอน อ่อ นานๆทีหนะ ถ้าไม่มั่นใจในการบริการก็อย่าเสนอข้อ 4 ไปซิครับ ง่ายๆ) สุดท้ายนี้ ขอให้ผู้แนะนำที่ได้เสียเวลามาหลายบันทัดเพื่อเป็นวิทยา จงมีความสุขและความเจริญด้วยเทอด อิอิ a-เมน  ยิงฟันยิ้ม

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 18:02:39 »

ช่วงนี้ลง 200 ครับ เพราะบอก300 หนีหมดเลยครับ -.-

ลงราคาเดียวกับผมเลยครับ เยอะกว่านี้ลูกค้าไม่เข้าร้านเลย

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 20:26:21 »

200 ก็ดีแล้ว เจอเหมือนกันโทรมาถาม พอบอก 300 หายเลย เขาคงชอบมาซ่อมบ่อยๆมากกว่าครับ อิอิ เราต้องเข้าใจนะว่าคนไทยชอบเสี่ยงดวง หรือลองของ เป็นต้น สุดท้ายมักจะใช้คำว่า รู้งี้ รู้งี้ ๆๆๆๆ แทน คิดดู พม่าขายจนรวยแต่มาฝั่งได้ ซื้อ tv ซื้อมือถือดีๆไปใช้ครับ แต่คนไทย ไปหา ipad iphone ที่นั้นใช้ รู้ทั้งรู้ว่า คุณภาพอาจ อาจนะครับขอย้ำ อาจไม่ดี (จริงๆไม่ดีนั่นแหละ แต่คนเราคิดไปว่าอาจไว้ก่อน) แต่ก็อยากซื้ออยากลองไว้ก่อน เป็นต้น. ยังไงก็ขอให้ได้ลองเถอะน่า เป็นราก.
ผมถึงอยากจะบอกนักวิชาการว่า ที่ผมเคยเรียนมาหนะ ว่าผู้บริโภคชอบใช้ของที่มีคุณภาพ หรือต้องการของที่มีคุณภาพที่ดี นั่นมันสมัยก่อน สมัยนี้มันต้องถูกและดี แต่ยังไงถูกก็มาก่อนดีแน่นอน ถ้าดีแล้วแพง เก็บไว้ก่อน ถามว่าชอบใหม ชอบ แต่ถ้าเลือกเอาหละ เขาเลือกเอาถูก 5555

อ่อ ลืมบอกไป ถ้าเขาชอบ 200 ก็จัดไป แต่ไม่ต้องมีประกันครับ เอาไว้ฟันครั้งต่อไป อล่อยๆ อิอิ ลูกค้ามีสิทเลือกครับ เราจัดให้ 5555 (ส่วนตัวและในเครือไม่มี 200 นะครับ แต่สงใสคงต้องจัดให้เลือกแล้วหละ มาตราฐานเดิมของกลุ่มผมก็ยัง 300 เป็นหลักอยู่นะครับ คงคุณภาพ ฟังธง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 เมษายน 2012, 20:35:20 โดย JAMESCOM » IP : บันทึกการเข้า

MaMoRu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 11:13:37 »

บ้านเรา 100 เดียวค่ะ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2012, 13:58:36 »

อือดี ช่วยเหลือชาวบ้าน อิอิ ราคาก็ตามระดับความสามารถอะครับ 555+

MaMoRu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:30:44 »

อือดี ช่วยเหลือชาวบ้าน อิอิ ราคาก็ตามระดับความสามารถอะครับ 555+
อิอิ ยิ้มเท่ห์
daodorao
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 13:56:04 »

อ้างจาก: JAMESCOM ที่ วันที่ 17 เมษายน  2012, 13:58:36
อ้างจาก: MaMoRu ที่ วันที่ 17 เมษายน  2012, 11:13:37

---------------------------------------------------------------------------------

ผมก็ทำแค่100บาท-150.-  แต่เฉพาะในหมู่บ้านที่ผมอยู่หรือคนรู้จัก

ส่วนความสามารถนี่ไม่น่าจะใช้เงิน(ราคา)เป็นตัววัดหรอกครับ

[ 090-331-3012...TRUE ]
[ 094-016-6780...TRUE ] Line: linechatk
ไม่มีใครเก่งกว่าใครในทุกด้าน เราจึงควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน
ambrosia
A-Mon Cafe'
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 21:41:50 »

ร้านผมก็150ครับ แต่ก็ทำให้เฉพาะคนรู้จัก แต่ตอนนี้เลิกทำแล้วครับเพราะช่วงนี้BSAเริ่มออกตรวจแล้วนะครับ ร้านไหนยังลงอยู่ระวังกันด้วยนะครับ

A-Mon Cafe'
Tel. 089-111 3397
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2012, 09:05:11 »

อ้างจาก: JAMESCOM ที่ วันที่ 17 เมษายน  2012, 13:58:36
อ้างจาก: MaMoRu ที่ วันที่ 17 เมษายน  2012, 11:13:37

---------------------------------------------------------------------------------

ผมก็ทำแค่100บาท-150.-  แต่เฉพาะในหมู่บ้านที่ผมอยู่หรือคนรู้จัก

ส่วนความสามารถนี่ไม่น่าจะใช้เงิน(ราคา)เป็นตัววัดหรอกครับ

ครับ ขอโทษที่อาจพูดแรงไปนิส ใครฟังก็อาจจะร้อน อุ่ยคันได้ อิอิ ท่านก็พูดถูกครับ แต่ผมว่าก็นะ อิอิ มันอาจหมายถึงตามความสามารถที่จะดำชีพได้ครับ 1.ค่าลูกน้อง 2.ค่าไฟ 3.ค่าเช่า 4.ค่ากิ้ก (อันนี้ไม่นับ) แค่ผมอยากสรุปว่า ไม่ว่างานใด ถ้าปรานีตหรือผีมือดี มันก็แพงเป็นธรรมดา

daodorao
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 12:17:47 »

ไม่เป็นไรครับ บังเอิญผมอยู่นอกเมืองค่าเช่ามันถูก ไม่มีลูกน้องด้วยก็สามารถทำได้
ถ้ามีรายจ่ายอย่างคุณว่า ก็ราคาประมาณนั้นแหละครับ ยิ้มกว้างๆ

[ 090-331-3012...TRUE ]
[ 094-016-6780...TRUE ] Line: linechatk
ไม่มีใครเก่งกว่าใครในทุกด้าน เราจึงควรให้เกียรติซึ่งกันและกัน
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 13:35:57 »

อยู่บ้านนอกผมรับลง 120 สำหรับคนรู้จักสนิทสนม และ 200 เด็กที่คนรู้จักแนะนำมาอีกทีครับ

ไม่รับลงคนแปลกหน้ามาจากที่อื่นนะครับ
chineseorama
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 21:20:40 »

300 บาท คับ มาตรฐาน
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 00:29:24 »

300 บาท คับ มาตรฐาน

ถูกต้อง เพราะคุณอยากทำงานน้อยลงแต่ได้เงินมากขึ้น หรืองานมากขึ้นแต่ได้เท่าเดิมครับ อิอิ

romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 00:51:39 »

ผมก็อยากจะไปลองหมือนกัน 300 บาทนี้มันจะดีเท่าที่ผมเคยไปทำหรือทำเองเปล่า เออๆๆ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 08:25:51 »

ท่านก็ลงเป็นหรือครับ แล้วทุกใช้บริการเท่าไร ถ้าอยากลองก็เชิญได้นะ แต่คุณหวังว่าจะได้อะไรกับ ผู้ให้บริการ ระดับ 300 หละ ขอความคิดเห็นหน่อย แต่ราคานี้ผมหวังให้ลูกค้าได้คือ 1. มีประกัน ถ้าทำอะไรไม่ดี จะทำให้ใหม่คับ
2. ลงใหม่สดๆ
3. ไม่ติดไวรัส หรือรอต้อนรับในเวลาอันสั้นเกินไป อย่างน้อยก็ 3 เดือน up
4. ข้อมูลไม่หาย และเป็นความลับ
5. สอนและแนะนำการใช้ ถ้าสงใส หรือใช้ app ไม่เป็น (หรือ team เข้าไปทีหลัง)
6. รู้จักกันไว้ จะได้เล่น Dota หรือเกมอื่นเป็นทีม เพื่อช่วยเหลือกัน ที่ร้าน ก็ดีนะ อิอิ
7. ไม่รู้ว่าจะให้อะไรดี นอกจากคำว่ามิตรภาพ ถ้ามากหน่อยก็คงจะเป็นวิชา อาคมมั้ง หรือการเกื้อกูล อุปถัมตามกำลัง มั้งครับ (ตามกฎ คือยกเว้นเรื่องเงิน)
สรุป ในความคิดของคนทั่วไป คงได้ว่า จะใช้บริการที่ใหนก็คล้ายๆกันหมดแหละ แต่ยกเว้นนิสัยใจคอกระมัง อิอิ จริงๆก็มีบริการแบบ 200 ครับ แต่ไม่ใช่มาตฐานของทางร้าน และมีแบบ 500 ด้วยครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่า แค่ 300 คุณจะเอาอะไรกับ เช่นผม มากมาย ถ้าจัดให้ได้ก็จะให้ครับ แค่เปิดร้านก็เสี่ยงตารางแล้..ว  ร้องไห้ อิอิ

managerarmy
นายณัฐพล จันทร์ต๊ะนาเขตร บัญชี กรุงไทย 5221334356
*

Line : managerarmy

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 21:29:35 »

แถวบ้านผม XP 300 , Win7 500 แต่ช่างแถวนี้ไม่ได้กินเงินผมหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

แต่ผมว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้าคราบ แต่ว่า win7 เขาลงกันตั้งห้าร้อยเลยเหรอคราบ เหอะๆ

ขอบคุณจาดนัก  ขอบคุณจาดหลาย  ขอบคุณบ่าดาย  บ่ามีหยังฮื้อ
73 ม. 9 ต.ป่าแดด  อ.ป่าแดด จ.เชียงราย 57190
ปัจจุบัน ทำงานอยู่ กระบี่
โทร. AIS: 080-4996189  Line: managerarmy
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 02:23:10 »

500 คือประกัน 8 เดือนหรือ 1 ปีครับ หรือ ขอ 2 ระบบ เช่น xp กับ 7 หรือ 7 กับ 8 ก็ตามใจ ส่วนข้อดีของการใช้บริการก็เพื่อความคุ้นเคยครับ แบบว่า ถ้าเราไปถามหา อะไรอย่างว่า เช่น x หรือ karaoke clip  เป็นต้น กับร้านที่เราเองไม่เคนไปใช้บริการเลย ถามหน่อยว่าจะมีใครกล้าให้หรือเปล่าครับ นี่แหละข้อดีของการมีเพื่อนหรือคนรู้จักเป็นช่างซ่อมคอม get ยัง (นี่คือสิ้งที่ไม่มีใครกล้าพูดครับ บ้างก็ยังไม่รู้กัน) ปกติก็ 300 ทุกระบบครับ พร้อมการตรวจเช็คแบบ online ครับ กำลังทดสอบอยู่ (เฉพาะลูกค่าครับ) ช่วงนี้ ลง win 8 ให้ ครับ สนใจก็ถามได้ครับ (นี่ไงมากับฟ้า อิอิ ยังมีอีกแยะ)

jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 11:06:59 »

ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 17:31:47 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์