เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 12:27:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  Wireless router แนะนำตัวไหนครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน Wireless router แนะนำตัวไหนครับ  (อ่าน 7892 ครั้ง)
อ็อด หมูน้อย....
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 12:12:27 »

จะซื้อ Wireless router ซักตัว แนะนำตัวไหนครับ
เอามาทดแทนตัวที่แถม มาจาก 3bb  port lan ไม่พอครับ

ผู้รู้ หรือผู้ที่ใช้งาน แนะนำให้ที ขอยี่ห้อที่ราคาไม่แพงมากนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
Gapom
ชั้นประถม
*

ชอบความสวยทุกชนิด

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 12:16:11 »

จะซื้อ Wireless router ซักตัว แนะนำตัวไหนครับ
เอามาทดแทนตัวที่แถม มาจาก 3bb  port lan ไม่พอครับ

ผู้รู้ หรือผู้ที่ใช้งาน แนะนำให้ที ขอยี่ห้อที่ราคาไม่แพงมากนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

รอดุด้วยคะ อาการเหมือนกัน อิอิ

เสื้อผ้า จิ้มเลยนะคะ http://nanalady.com/newView.php?qID=88646

ร้านหลักจ้า http://www.facebook.com/noogapom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 12:24:28 »

ขอบคุณครับ

รอดุด้วยคะ อาการเหมือนกัน อิอิ

ปูเสื่อรอด้วยกาน  แบ่งกันนั่ง  ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตเปรียบดังกราฟ มีขึ้นและมีลงเสมอ จงอยู่ด้วยจิตใจที่แข็งแกร่ง
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 13:56:08 »

TP link ดีทุกรุ่นครับ ถ้าใช้ไม่ไกลเท่าไหร่

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 15:20:13 »

TP link ดีทุกรุ่นครับ ถ้าใช้ไม่ไกลเท่าไหร่

รับทราบครับผม เดี๋ยวต้องไปดูที่ร้านก่อน  ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

iLoveCR
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 15:47:41 »

เห็นพี่เขยซื้อแค่ hub 4 port มาให้ เสียบปุ๊บก็ใช้ได้เลย ง่ายดี ไม่ต้องตั้งอะไรวุ่นวาย
Four_DKT
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 20:27:12 »

ขอผมใช้ตัวนี้ครับ asus rt-n16  เป็น Wireless-N Gigabit Route รองรับระบบ Wireless-N ครับ port lan เป็น Gigabit ทั้งหมด ครับ ผมใช้ในการเชื่อต่อข้อมูล ระหว่างเครื่อง ก๊อปไวมาก ครับ มี 3 เสา ทีเด็ดมันอยู่ที่ มันสามารถ โหลด บิตได้ โดยไม่ต้อง เปิด คอมพิวเตอร์เลยครับ มีช่อง usb ให้ 2 ช่อง ต่อ HDD ภายนอกไว้โหลด บิต หรือ ทำ เป็น มีเดี่ยแชรไฟลเพลง หรือ วีดีโอสตรีม มิ่งครับ  สวน ราคา ผมซื้อ ประมาน 3000 กว่าๆ ครับ  ผม สั่งเพื่อนให้ไปซื้อ ที่คอมพันทิพย์ กรุงเทพครับ

สิ่งที่ได้
1.Wireless-N
2.port lan
3.โหลดบิต
4.อินเตอร์เฟส วีดีโอสตรีมมิ่งครับ
5.อัพเกรดเฟิมแวร์ได้ เหมือน Linksys W54GL เลยครับ

ส่วนข้อมูล กับ รีวิว มันครับ

http://www.buycoms.com/Article/3009/index-test.asp

http://www.asus.co.th/Networks/Wireless_Routers/RTN16/

หน้าตาอินเตอร์เฟสครับ ภาษาไทย ใช้งานง่าย

ส่วนมาก โหลกบิต ผมไม่ค่อยใช้ เพราะผมใช้โคโล ผมเส้น ส่งข้อมูลหนัง ระว่าง วงแลน ครับ มันไว มาก

แหล่งกบด่าน www.ocstation.com
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 02:30:18 »

ขอบคุณครับ

ถ้า ช่องเสียบแลนไม่พอก็ซื้อ Hub เพิ่มก็จบ 8ช่องก็ถูก ไม่ถึงพันได้ ปัญหามันคืออะไรครับ มีคอมหลายตัวใช่ปะครับ หรือมีโนตบุคกี่ตัว ถึงในบ้านไม่มีใครใช้โนตบุคก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ Wireless router เพราะถ้าจะใช้คอม 2-3ตัวแต่ไม่ต่อไวเลส ก็แค่ซื้อ Hub พ่วงออกมา จาก 1 ช่องตูดของ 3bb ออกมาเป็น 8 ช่อง คงพอสำหรับในบ้านครับ ที่แถมมาจะได้ไม่เสียของ และประหยัดด้วย [คำตอบคือมี โนตบุค1ตัวแน่เลย อิอิ]

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 11:42:37 »

เห็นพี่เขยซื้อแค่ hub 4 port มาให้ เสียบปุ๊บก็ใช้ได้เลย ง่ายดี ไม่ต้องตั้งอะไรวุ่นวาย

น่าสนนะเนี้ย ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 11:43:58 »

ขอผมใช้ตัวนี้ครับ asus rt-n16  เป็น Wireless-N Gigabit Route รองรับระบบ Wireless-N ครับ port lan เป็น Gigabit ทั้งหมด ครับ ผมใช้ในการเชื่อต่อข้อมูล ระหว่างเครื่อง ก๊อปไวมาก ครับ มี 3 เสา ทีเด็ดมันอยู่ที่ มันสามารถ โหลด บิตได้ โดยไม่ต้อง เปิด คอมพิวเตอร์เลยครับ มีช่อง usb ให้ 2 ช่อง ต่อ HDD ภายนอกไว้โหลด บิต หรือ ทำ เป็น มีเดี่ยแชรไฟลเพลง หรือ วีดีโอสตรีม มิ่งครับ  สวน ราคา ผมซื้อ ประมาน 3000 กว่าๆ ครับ  ผม สั่งเพื่อนให้ไปซื้อ ที่คอมพันทิพย์ กรุงเทพครับ

สิ่งที่ได้
1.Wireless-N
2.port lan
3.โหลดบิต
4.อินเตอร์เฟส วีดีโอสตรีมมิ่งครับ
5.อัพเกรดเฟิมแวร์ได้ เหมือน Linksys W54GL เลยครับ

ส่วนข้อมูล กับ รีวิว มันครับ

http://www.buycoms.com/Article/3009/index-test.asp

http://www.asus.co.th/Networks/Wireless_Routers/RTN16/

หน้าตาอินเตอร์เฟสครับ ภาษาไทย ใช้งานง่าย

ส่วนมาก โหลกบิต ผมไม่ค่อยใช้ เพราะผมใช้โคโล ผมเส้น ส่งข้อมูลหนัง ระว่าง วงแลน ครับ มันไว มาก

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล แต่ผมว่ามันแพงไปครับ ใช้ไม่ถึงขนาดนั้นครับ บิตมะเคยโหลด ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เพื่อนๆคนอื่นเข้ามาอ่านสนใจ สอยมาเลยเน้อ ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 11:49:33 »

ขอบคุณครับ

ถ้า ช่องเสียบแลนไม่พอก็ซื้อ Hub เพิ่มก็จบ 8ช่องก็ถูก ไม่ถึงพันได้ ปัญหามันคืออะไรครับ มีคอมหลายตัวใช่ปะครับ หรือมีโนตบุคกี่ตัว ถึงในบ้านไม่มีใครใช้โนตบุคก็ไม่จำเป็นต้องซื้อ Wireless router เพราะถ้าจะใช้คอม 2-3ตัวแต่ไม่ต่อไวเลส ก็แค่ซื้อ Hub พ่วงออกมา จาก 1 ช่องตูดของ 3bb ออกมาเป็น 8 ช่อง คงพอสำหรับในบ้านครับ ที่แถมมาจะได้ไม่เสียของ และประหยัดด้วย [คำตอบคือมี โนตบุค1ตัวแน่เลย อิอิ]

อืม ผมลองแล้วครับ  มันทำให้กล่องในฝันผมไม่ทำงาน  งง เหมือนกัน และโทรศัพท์ผม ก้อใช้งานไม่ได้ด้วยเลย  แปลก
Wireless ใช้อยู่ สี่เครื่องครับ แต่port lan จะใช้ 2  ครับ
คงหมดตังค์อีกแล้ว  ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 11:52:10 »

รับทราบครับผม เดี๋ยวต้องไปดูที่ร้านก่อน  ขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม

ถอยมาล่ะ พันปาย  แรงกว่าของแถมมาอีก  ยิงฟันยิ้ม

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 เมษายน 2012, 03:41:53 »

ผมชอบ Linksys wrt54gl ที่ซู้ด งอแงน้อยมาก

uphigher
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2012, 09:56:37 »

ผมชอบ Linksys wrt54gl ที่ซู้ด งอแงน้อยมาก

+1 set up ง่าย

เพิ่ม เฟิร์มแวร์ ให้แรงได้ด้วย ^ ^
เป็นอันดับ 1 ของเร้าท์เตอร์ช่างที่แนะนำให้ลูกค้าเลย

อัพเฟิรืมแวร์ + เสาส่ง แรงสุดๆ
warwhere
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2012, 11:10:09 »

TP link ครับตั้งแต่ซื้อมาเปิดไม่เคยปิดเลย 2 ปีแล้วครับ

<<Tel. "085-7195955">>.  ID line : my.phanu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 12:12:19 »

TP link ครับตั้งแต่ซื้อมาเปิดไม่เคยปิดเลย 2 ปีแล้วครับ

เคิ้ว  ขนาดนั้นเลยกะครับ  ร้อนแย่ ยิงฟันยิ้ม

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2012, 16:36:42 »

เคิ้ว  ขนาดนั้นเลยกะครับ  ร้อนแย่ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ไม่เคยปิดครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 13:49:59 »

แหม ถ้าพันกว่าบาท ก็คุ้มแล้วครับ ซื้อใหม่ก็ดีแล้ว เพราะ ของแถมที่ได้มาดันคุณภาพต่ำ(จำกัด)เกินไป ขนาดต่อไปต่อมา เครื่องใช้งานไม่ได้ซะงั้น แล้วความต้องการของผู้ใช้ก็สูงไป ของแถมเผลอๆมันถูกเพราะ buffer มันต่ำ ไม่ก็ ไม่มีสวิทชิ่งอีก(ลดต้นทุน) เหมาะกับเล่นแบบบ้านๆ 2 3 คนพอใหว ขอให้มีความสุขกับการนั่นแช่คอมทั้งวันนะครับอิอิ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 11:14:53 »

ผมใช้ Linksys Wrt54GL ครับ คบกะมันมา 10 ปีแล้วครับ Up Firmware เป็น TOMATO
Block Bit,Block Netcut,URL ได้อีก ไม่ต้องเปลืองเงินซื้อ Server ราคาเป็นหมื่น
   - สามารถตั้งเวลา Reboot เครื่อง ได้วันละ 2 รอบ ( Rom Buffer Memory )
   - Disable AP Isolation For Client ป้องกัน Netcut
   - ทำ Hot Spot WIFI ได้ ฯลฯ
   - Repeater ได้ 100 เมตร ในพื้นที่โล่งแจ้ง (จากการทดสอบที่ติดตั้งที่โรงเรียนแห่งหนึ่ง จากสนามฟุตบอลความยาว 100 เมตร ต้นทางและปลายทาง Repeat กัน ใช้Net ได้ ลื่นหัวแตกเลยครับ)เครื่องประกัน 3 ปี แต่รู้ข่าววงในมาว่า เขาจะไม่ผลิดรุ่นนี้ออกมาแล้ว จะมีรุ่นใหม่มาแทน E1000-E3000
                     ผมก็สั่งเอารุ่นใหม่มาใช้ดู แบบไม่มีเสา โคตรกาก เลยครับ แรงก็ไม่แรง แถมโดนลูกค้าด่าอีก
                - ส่วน TP-Link มือดีได้ มือร้ายเสียครับ TP-Link ผมใช้ เสียบ่อยแต่ยังดีที่รับประกันตลอดชีพ แต่ก็คงต้องเคลมตลอดชีพครับ เพราะซ่อมมาก็ไม่ดี รุ่น Class N จะทนและดีกว่า  ยิ้ม

* Linksys.jpg (69.35 KB, 800x600 - ดู 3527 ครั้ง.)

* Linksys%20WRT54G%20back.jpg (50.67 KB, 425x328 - ดู 4377 ครั้ง.)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 13:28:07 »

โอ้ครับ   สวยคุณภาพน้อ   ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนๆที่เล็งๆไว้อยุ่  เข้ามาอ่านประกอบการตัดสินใจได้เลยครับ

คุณภาพจากผู้ใช้งานล้วนๆ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 พิมพ์