เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:48:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เพื่อนๆปกติเอาคอมไปซ่อมที่ร้าน อาการอะไรกันบ้างครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เพื่อนๆปกติเอาคอมไปซ่อมที่ร้าน อาการอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 2421 ครั้ง)
Snowblower
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 16:15:12 »

ผมคิดว่าอยากจะเปิดรับซ่อมคอมแถววัดสักวัน ฝั่งหมิ่น เป็นงานเสริมครับ
ทำเลก็ไม่รู้ว่าจะดีรึเปล่า
กอปรกับความรู้คนละทาง ยังไม่แน่ใจว่า สามารถเปิดเองได้รึเปล่าอีกตะหาก
เลยอยากสอบถามอาการดูก่อนครับว่า เป็นปัญหาที่ผมสามารถจัดการได้รึเปล่า

ถ้าพอได้ อาจจะพิจารณาตัวเองลองทำดูครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ

Snowblower
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 16:38:36 »

เปิดไม่ติด
เปิดติดไม่ขึ้นภาพ
เปิดติดมีแต่เสียงติ๊ดๆ
เปิดติดจอดำ
เปิดติดไม่เข้าวินโดว
เปิดติดค้างตัวภาษาอังกฤษ
เปิดติดเข้าวินโดวส์แล้วคอมรี
เปิดติดเข้าวินโดวส์แล้วบลูสกีน

อีกเยอะเลยครับ

เปิดร้านซ่อมคอม พ.ศ.นี้ คิดให้ดีนะครับ เหนื่อยมาก

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 22:35:58 »

เปิดไม่ติด
เปิดแล้วอืด
เปิดแล้วค้าง
เปิดแล้วแฮ้ง
มันไม่ยอมเปิด
เปิดแล้วไม่เข้าวิน..
เปิดแล้วดันไม่ยอมดับ
ดับเครื่องช้า แต่เครื่องก็ปกติดี
ลงวินแล้วยังไม่ดีอีก คือแฮงอีก อืด หรือรีเอง
เครื่องดี แต่เล่นเนทไม่ได้
เป็น Xp จะเปลี่ยนมาใช้ 7 (แยะ แต่รอเสีย)
เป็น 7 จะเปลี่ยนมาใช้ Xp (นานๆที)
เป็น 7 จะขอใส่ xp เพิ่ม ซะงั้น (ยังไม่มีใครขอเพราะไม่รู้ว่าทำได้)
เป็น xp  จะขอใส่ 7 เพิ่ม ซะงั้น (ยังไม่มีใครขอเพราะไม่รู้ว่าทำได้ หรือ กลัวจ่ายเพิ่ม)
ลง win ไม่ได้
เล่น win ได้ แต่เล่นเกมจะแฮ้ง
เผลอไป format เอาคืนให้ด้วย
เครื่องพิมพ์หมึกไม่ออก
เครื่องจะใส่แท้ง
เอาภาพออก TV ไม่ได้ ไม่เปน
จอเน่า ไม่ออก, เป็นเส้น , หด , ลาย
เครื่องเสียงดัง
ดู youtub ไม่ได้
ลงเกม online ไม่สำเร็จ
อยากได้เกมนั่นเกมนี่ ใส่ให้หน่อย หรือเล่นไม่ได้(เครื่องเก่า 3D ไม่แรง)
โอ้ยแยะ ปวดหัว ลูกจะเอาเกม แม่จะเล่น karaoke พ่อมันเอา XXX 5555+

ทำเป็นงานเสริมดีครับหลักก็ดี ใจสู้หรือเปล่าเท่านั้นพอ ศรัทรามีมะอิอิ ทำไปเลย ไม่ต้องกลัว อาการหน้าใหนทั้งนั้น อย่าไปฟังคำคน อย่าสนใจใคร อย่าอ่อนแอ ไม่มีงานไดได้เงินมาง่ายๆ ยกเว้นนอนกิน อิอิ ถ้าให้ง่ายขึ้นก็เข้าสมาคมกับผมซิ 555+ ออกแบบ Logo ให้ ตรายาง ป้ายโฆษณาทำไว้ให้แล้ว จะออกแบบเพิ่มให้อีก โบชัว  ซื้อราคาส่งเอง ความชำนาน ชื่อเสีย 9ล9
ยินดีต้อนรับสู่ความจน อิอิ จากประทานสมาคม JAMESCOM

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
CZ452
ชั้นประถม
*

หิ่งห้อย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 15:33:09 »

อีกอาการครับที่เจอทุกเครื่อง ตอนซื้อมาก็ใหม่ปกติครับแต่พอใช้ไปนานเก่า!..สะงั้น อาการนี้ซ่อมไม่หายครับ ยกเลิกซ่อม แนะนำเปลี่ยนเครื่องใหม่อย่างเดียวครับ....อิอิ!
.....ล้อเล่นครับ.....
เปิดเลยครับ แล้วก็หาประสบการณ์จากการปฎิบัตงานจริงๆเลยครับไม่นานก็เก่งครับ  อย่ากลัว (เป้าหมายมีไว้พุ่งชน) สู่ๆๆ...
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 20:23:41 »

มีแหม 1 อาการครับ ยกเข้าร้านแล้วไม่เสียเงิน 5555555+

User Error

555555555555555555555+
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2012, 20:45:56 »

มีแหม 1 อาการครับ ยกเข้าร้านแล้วไม่เสียเงิน 5555555+

User Error

อาการนี้หน้ากลัวจัง เพราะจะจนไว อิอิ (แต่จะได้กินข้าวเกรียบรวยเพื่อน)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 09:43:57 »

User Error

โดนบ่อยคับ  อิอิ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

hwh727cr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 15:50:57 »

ของผมเคยเจอแปลกสุดมาหลายรอบล่ะ ข้อมูลไดร์Cเต็ม ให้ลงใหม่
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 18:23:05 »

ของผมเคยเจอแปลกสุดมาหลายรอบล่ะ ข้อมูลไดร์Cเต็ม ให้ลงใหม่

เข้าข่าย User Eror ครับ 555+
iPandora
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 22:47:25 »

เมื่อก่อนใช้บริการกับร้านบ่อยครับ

หลังๆมานี้เริ่มศึกษา ไม่ค่อยได้ไปแล้ว

แต่เมื่อก่อนไปลงพวก OS ที่ร้านอยู่บ่อยเชียวหละ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 00:08:00 »

เปิดร้านเลย ซิ อิอิ

Snowblower
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 01:20:31 »

ขอบคุณทุกท่านมากสำหรับคำแนะนำครับ

ผมขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
มันมีปัญหาเรื่อง ลิขสิทธิ์มั้ย กับฝ่ายไหนมั้ยครับ
สงสัยว่าถ้าลูกค้าให้ลงเครื่องใหม่ เช่น Windows 7 จะลงให้ได้มั้ยครับ
เพราะอย่างที่กรุงเทพ เช่น pantip เค้าจะไม่ยอมลงให้เลยครับ

ปล. คุณ james ไว้ผมมีโอกาสจะทักไปนะครับ
เผื่อได้ร่วมจนด้วยคน อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 เมษายน 2012, 01:23:15 โดย Snowblower » IP : บันทึกการเข้า

Snowblower
dak rob wiang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 02:48:09 »

User Error

มันเป็นยังไงหรอคับ   ฮืม

งานหนักไม่เคยฆ่าคน
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 03:03:51 »

User Error

เป็นความผิดพลาดของผู้ใช้ครับ เครื่องไม่มีปัญหา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

dak rob wiang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 03:35:12 »

User Error

เป็นความผิดพลาดของผู้ใช้ครับ เครื่องไม่มีปัญหา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็นงั้นไป   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ

และก็อยากรู้อีกอย่างคับ ร้านคอมที่มีสินค้ามือ 2 ขายเยอะๆถูกๆดีๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม พอมีอยู่แถวไหนมั่งคับ จะไปสอยของถูก ไกล้ปีใหม่แล้วเงินร่อยหลอ

งานหนักไม่เคยฆ่าคน
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 03:50:01 »

ร้านมือถือแถวหอนาฬืกาก็มี  ร้านแถวสันโค้งน้อยใกล้ รร.สันโค้ง มีโน้ตบุ๊คด้วย อย่าลืมดูราคากับคุณภาพ

--เรื่องโปรแกรม   ปรึกษาได้ทุกร้าน ไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 เมษายน 2012, 03:52:58 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 04:13:55 »

อันนี้พูดยาก แต่ที่แน่ๆ หน้าด้านลงครับ อิอิ ถ้าให้ง่าย กันไว้ก่อนก็คงต้องใช้วิธีทำใบงานซ่อมครับ แล้วให้ลูกค้ารับเซนว่ามีเพลง วินโดว์อยู่ก่อนแล้ว ร้านเพียงซ่อมแซมให้ อะไรประมานนี้แหละ แต่ผมไม่ทำครับ มันตอแหล 555 และ ยุ่งยาก พอดีเป็นร้านเล็กๆ ไม่จำเป็นต้องทำเหมือนร้านใหญ่ๆ บ. หรือ หจก. เขาครับ ถ้าเอาให้ชัดคือ ใครจะจับ ก็ต้องแจ้งข้อหาพร้อมแสดงด้วยใบมอบอำนาจลิขสิทเป็นต้น ซึ่งถ้าจะโดน จะเป็นพวกเพลง มากกว่าครับ แต่ช้าก่อน ไม่มีหมายศาลค้น อด ครับ ถึงอะไรๆจะอยู่ในเครื่องเราหรือลูกค้าก็เถอะ ไม่มีสิทธิค้น ไม่งั้นจะโดนเตะออกจากร้าน อิอิ
ไปดู ลิ้งนี้ละกัน จะเข้าใจมากขึ้น พูดแล้วยาว (ในสมาคมเรา เพลง เกม karaoke x แบ่งกันวุ่นเลยครับ เข้ามาซิมา อิอิ แวะมาเที่ยวหากันก่อนดิ จะได้ให้ยืม kara ไปเล่นสงกราน)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=209567.0

iLoveCR
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2012, 15:52:19 »

ส่วนมากสมัยนี้ก็เป็นโน๊ตบุ๊คมากกว่า ช้า ๆ อืด ๆ ติดไวรัส แต่ไม่อยากลงวินโดวส์ใหม่
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 02:54:22 »

สรุปคือไม่อยากเสียตัง หรือว่ามีอะไรซ่อนไว้ใน HD หรือครับ อิอิ น่าสงใส แหมหัดลงเองให้เป็นก็จบ
เข้าใจแล้วครับ มันก็เหมือนสมัยนี้แหละ ใครๆก็ไม่อยากทิ้งแฟนเก่า หรือมีแฟนใหม่ ง่ายมาก ก็มีแฟนเพิ่มซิครับ ไม่ใช่มีแฟนใหม่ซักกะหน่อย ก้ากๆๆ ยิ้มกว้างๆ

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2012, 10:31:40 »

90% user error  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ว่าจะมือบอนลบนั่น โน่น นี่ หรือลองโปรแกรมแปลกๆ
รวมถึงไปแก้ไฟล์ระบบทำให้เปิดติดแล้ววนอยู่หน้าโลโก้วินโดว์กลับไปกลับมา

อุปกรณ์เสียส่วนใหญ่ก็จะเป็น แรมกับเพาเวอร์ซัพพลาย(จิ้งจกพลีชีพ,ไฟบ้านไม่นิ่ง)
ถ้าเพาเวอร์ซัพพลายมีปัญหาบ่อยๆก็จะลากฮาร์ดดิสเป็นเพื่อน ตามด้วยเมนบอร์ด  ยิงฟันยิ้ม
เมนบอร์ด,การ์จอจะมันไม่ดีก็จะเริ่มที่ซื้อมาแล้วแต่ส่วนใหญ่ใช้ไป2-3ปีจะเริ่มออกอาการ
จดคอมผมว่าถึกสุดละนะเพราะเปิดไม่ค่อยปิดจะ5ปีละยังดีอยู่เลยหาข้ออ้างซื้อจอใหม่ไม่ได้สักที   ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 พิมพ์