เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 19:47:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เพื่อนๆปกติเอาคอมไปซ่อมที่ร้าน อาการอะไรกันบ้างครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เพื่อนๆปกติเอาคอมไปซ่อมที่ร้าน อาการอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 2420 ครั้ง)
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 เมษายน 2012, 08:17:14 »

90% user error  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ว่าจะมือบอนลบนั่น โน่น นี่ หรือลองโปรแกรมแปลกๆ
รวมถึงไปแก้ไฟล์ระบบทำให้เปิดติดแล้ววนอยู่หน้าโลโก้วินโดว์กลับไปกลับมา

อุปกรณ์เสียส่วนใหญ่ก็จะเป็น แรมกับเพาเวอร์ซัพพลาย(จิ้งจกพลีชีพ,ไฟบ้านไม่นิ่ง)
ถ้าเพาเวอร์ซัพพลายมีปัญหาบ่อยๆก็จะลากฮาร์ดดิสเป็นเพื่อน ตามด้วยเมนบอร์ด  ยิงฟันยิ้ม
เมนบอร์ด,การ์จอจะมันไม่ดีก็จะเริ่มที่ซื้อมาแล้วแต่ส่วนใหญ่ใช้ไป2-3ปีจะเริ่มออกอาการ
จดคอมผมว่าถึกสุดละนะเพราะเปิดไม่ค่อยปิดจะ5ปีละยังดีอยู่เลยหาข้ออ้างซื้อจอใหม่ไม่ได้สักที   ยิงฟันยิ้ม

ใช่เล...ย ก็ตัวปันหาก็ใครหละ คนใช่นั่นแหละ 555+ เช่นเอาไวรัสมาลง ลงจนพังก็ใช่ ใช่ไม่เป้นแล้วมั่วจนเพียนก็อีก สรุป ซื้อไป ห้ามเล่น อิอิ จะได้ทนๆ 555 ล้อเล่น ใช้ๆไปเถอะ เสียก้ยกมาให้ผมละกัน ถ้าในเมืองแวะไปดูให้ก็ได้ครับ ถ้าถอดสายไม่เป็น

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2012, 15:58:14 »

บุคลากร หรือ Peopleware นี่แหละครับตัวปัญหา วันก่อนโทรมาหาผมบอกว่าพริ้นเตอร์ไม่ทำงาน ให้ไปดูให้หน่อย

พอไปเช็คดูให้ เสียบสาย USB ไม่แน่น  ตอนกลับยังมาบอกผมว่า "ก็พี่ไม่ถนัดเสียบ สงสัยวันหน้าคงต้องให้ไปเสียบให้ที่บ้านแล้วหละ..

เพราะอีกเครื่องก็เป็นอาการคล้ายๆ กันนี้แหละน้อง เอาไว้วันหน้าพี่จะโทรหาน้องนะ อย่าลืมทำตัวให้ว่างล่ะ..." ขำ ๆ นะครับ แต่ผมเจอจริงๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2012, 18:01:16 »

บุคลากร หรือ Peopleware นี่แหละครับตัวปัญหา วันก่อนโทรมาหาผมบอกว่าพริ้นเตอร์ไม่ทำงาน ให้ไปดูให้หน่อย

พอไปเช็คดูให้ เสียบสาย USB ไม่แน่น  ตอนกลับยังมาบอกผมว่า "ก็พี่ไม่ถนัดเสียบ สงสัยวันหน้าคงต้องให้ไปเสียบให้ที่บ้านแล้วหละ..

เพราะอีกเครื่องก็เป็นอาการคล้ายๆ กันนี้แหละน้อง เอาไว้วันหน้าพี่จะโทรหาน้องนะ อย่าลืมทำตัวให้ว่างล่ะ..." ขำ ๆ นะครับ แต่ผมเจอจริงๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Peopleware กับ underware มันเหมือนกันใหมท่าน 55+
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2012, 21:13:43 »

Peopleware กับ underware มันเหมือนกันใหมท่าน 55+
[/quote

ช่วยตอบครับท่าน

Peopleware บางกรณีชอบใส่ underware บางกรณีไม่ชอบใส่ underware บางรายยิ่งร้ายชอบสะสม underware

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2012, 07:16:31 »

เข้าประเด็นหน่อยครับท่าน อย่าพูดเป็นเล่น  ลังเล
จริงๆแล้วทั้ง 2 อย่างนั้นมันไม่ต่างกับ ทับเปอแวร์ ครับท่าน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
เคยเรียนมา จำได้ว่าสำคัณที่สุด ลำดับที่ 6 เลย

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2012, 23:44:54 »

ถ้าเป็นผมนะ จะบอกว่ายังไงก็ได้ เต็มที่ แต่จะบอกเขาตรงๆด้วยว่า ขอค่าน้ำมันละกัน และค่าบริการนอกสถานด้วย 555
มีเรื่องขำแต่คนไปไม่ขำสั้นๆจะเล่นให้ฟัง สมัยผมหัดทำงานใหม่ๆกับเพื่อน(สมันเด็กๆ) เพื่อนมันรับสายแล้วต้องไปแก้ปันหาให้ จากในเมืองไปแม่จัน เพราะอาการคือ เครื่องมันรวน ทำงานเอง ไม่ยอมหยุด พอเพื่อนผมกลับมา ไวมาก มันบอกว่า ไปแคะปุ่ม Enter มันค้าง มันบอก ไปตั้งไกล เพื่อไปงั้ดปุ่มแค่นี้แหละ 5555 นึกว่าเสียอะไร ไอคนใช้ก็ไม่รู้ฟ้าอะไรเลยใช้เองทำเองแท้ๆ โทรมาให้ไปดูให้ โอ้พระเจ้า 5555

uphigher
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2012, 09:46:50 »

เปิดไม่ติด
เปิดติดไม่ขึ้นภาพ
เปิดติดมีแต่เสียงติ๊ดๆ
เปิดติดจอดำ
เปิดติดไม่เข้าวินโดว
เปิดติดค้างตัวภาษาอังกฤษ
เปิดติดเข้าวินโดวส์แล้วคอมรี
เปิดติดเข้าวินโดวส์แล้วบลูสกีน

อีกเยอะเลยครับ

เปิดร้านซ่อมคอม พ.ศ.นี้ คิดให้ดีนะครับ เหนื่อยมาก

JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2012, 22:38:17 »

เปิดไม่ติด
เปิดติดไม่ขึ้นภาพ
เปิดติดมีแต่เสียงติ๊ดๆ
เปิดติดจอดำ
เปิดติดไม่เข้าวินโดว
เปิดติดค้างตัวภาษาอังกฤษ
เปิดติดเข้าวินโดวส์แล้วคอมรี
เปิดติดเข้าวินโดวส์แล้วบลูสกีน

อีกเยอะเลยครับ

เปิดร้านซ่อมคอม พ.ศ.นี้ คิดให้ดีนะครับ เหนื่อยมาก

+2 (ยกเว้นว่าช่วยเหลือกัน ก็สบายขึ้นหน่อย)

pigpig
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 16:28:41 »

เราโดนไวรัส เพราะเข้าเนตโป๊ เซง!!  ร้องไห้

แต่เอาเครื่องไปให้ร้านคอมออโต้แมค สแกนดู

กลับมาไวรัสหาย หนังโป๊อยู่ ชอบร้านนี้มาก ยิงฟันยิ้ม 55+
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 03:29:07 »

ก็ดีครับ ถ้าบางร้านกำจัดให้ฟรีจะชอบใหม่ อิอิ
แปลกนะร้านสังกัดผม ไม่หายแถมยังได้เพิ่มอีก ซะงั้น อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: 1 [2] พิมพ์