เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 10:01:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์เปิดร้านจำหน่ายสุรา/เบียร์
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์เปิดร้านจำหน่ายสุรา/เบียร์  (อ่าน 92510 ครั้ง)
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 17:09:01 »

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ
คือว่า อยากเป็นเจ้าของธุรกิจส่วนตัว สิ่งที่อยากทราบมีดังนี้ค่ะ

1.ต้องลงทุนขั้นต่ำประมาณเท่าไหร่ค่ะ หากจะขาย เหล้า เบียร์ โซดา เน้นขายส่งค่ะ
2.มีทำเลอยู่แล้วไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในเรื่องเช่าสถานที่
3.ในเชียงรายมีใครเป็นเอเย่นจำหน่ายบ้างค่ะ ที่เราสามารถไปรับสินค้าของเค้ามาขายที่ร้านได้
4.เรื่องใบประกอบการและการเสียภาษีเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
5.เบียร์แต่ล่ะยี่ห้อ อัตรากำไร/ลัง ประมาณเท่าไหร่
6.หากคิดจะขายสุราเพียงแค่ 2 ยี่ห้อพอมั้ยค่ะ ที่คิดไว้มี 1.แสงโสม 2. เบน285
7.หากคิดจะขายเบียร์ แค่ 2 ยี่ห้อ 1.Leo 2.ช้าง พอหรือไม่ค่ะ
8.บริเวณที่จะเปิดร้านมีร้านขายเหล้าสุราพอสมควรเป็นพวกร้านโชห่วยอ่ะค่ะ และร้านนั่งดื่ม ชิวๆ
9.คิดว่าเน้นขายเงินสด ไม่รับเครดิต

อยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆทุกคนที่มีประสบการณ์ หรือมีคำแนะนำดีๆด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณพี่ๆเชียงรายโฟกัสทุกคนล่วงหน้านะคะ
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 18:06:37 »

ในความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีเหล้าหลายๆ ยี่ห้อไว้เผื่อเป็นทางเลือกก็ดีนะคะ ราคาเหล้าก็จะได้หลากหลายด้วย เพราะลูกค้าปัจจุบันมีตั้งแต่เด็กวัยรุ่น จนถึงผู้เฒ่าผู้แก่ กำลังการซื้อก็ต่างกันค่ะ
happiness'969
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 19:41:22 »

ถ้าขายส่ง น่าจะมีสัก 300000-500000 บาทหนาคับ เฟล้าเบียร์มันแพง แล้วก็ต้องเอาลงคบทุกยี้ห้อ ตั้งแต่ สักทองยันเหล้านอก ขวดพัน สองพัน และต้องมีสต๊อกสินค้า อย่างอย่างเบียร์ก็ น่าจะมีไว้อย่างต่ำยี้ห้อละ 50สิบลัง เหล้าอีกอย่างล่ะสัก 20ลังอัพ แล้วเหล้านอกก็มีสัก 2-5ลัง ตามราคาแล้วก็น้ำขวดยี่ห้อต่างและก็รถต่างๆ มีทั้งคืนขวดและบ่าคืนขวดตวยคับ
เคยไปส่งคนรู้จักซื้อมางานขึ้นบ้านใหม่ ขนาด วาเลนทิพย์กับเบียร์ช้าง แล้วก็น้ำขวด โซดาช้าง ลำรถกะบะตอนเดียวใส่ประาณเลยหลังคานิดๆ ก็เป็น100000แล้ว โซกาน้ำหวานขาดเอามาเสริมอีกนอกนั้น
สาวเหลือน้อย
มัธยม
**

การเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่บางครั้งก็ดีบางทีก็ไม่ใช่

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 19:58:09 »

1.ถ้าจะทำร้านขายส่งเงินทุนตัวเลขเจ็ดหลักขึ้นค่ะ
2.เอเย่นมีหลายเจ้า อมรพันธ์ห้าแยก ช้างสี่แยกแม่กรณ์ ลีโอบ้านดู่ฯลฯ
3.ใบประกอบการไปขอทะเบียนพานิชย์ที่ อบจ.แล้วไปขอ ภงด ที่ว่าการอำเภอค่ะ
4.ขอใบอนุญาตขายสุราใน-นอก สำนักงานสรรพสามิตห้าแยก
5.ขายส่งเบียร์กำไรกล่องละ 5 บาท ขายปลีก 10 บาท
6.ถ้าจะทำร้านขายส่งต้องขายทุกยี่ห้อ
7.ถึงจะเป็นร้านเล็กก็อย่าประมาทเค้าขายมานานแล้วเค้าคงมีลูกค้าประจำอยู่บ้าง
8.ขายสดอย่างเดียวดีที่สุด    จ่ายสด งดเชื่อ เบื่อทวง ต้องท่องให้ขึ้นใจ
สุดท้ายอยู่ที่เราบริหารจัดการค่ะ

louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 20:58:03 »

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ
คือว่า อยากเป็นเจ้าของธุรกิจส่วนตัว สิ่งที่อยากทราบมีดังนี้ค่ะ

1.ต้องลงทุนขั้นต่ำประมาณเท่าไหร่ค่ะ หากจะขาย เหล้า เบียร์ โซดา เน้นขายส่งค่ะ
2.มีทำเลอยู่แล้วไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในเรื่องเช่าสถานที่
3.ในเชียงรายมีใครเป็นเอเย่นจำหน่ายบ้างค่ะ ที่เราสามารถไปรับสินค้าของเค้ามาขายที่ร้านได้
4.เรื่องใบประกอบการและการเสียภาษีเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
5.เบียร์แต่ล่ะยี่ห้อ อัตรากำไร/ลัง ประมาณเท่าไหร่
6.หากคิดจะขายสุราเพียงแค่ 2 ยี่ห้อพอมั้ยค่ะ ที่คิดไว้มี 1.แสงโสม 2. เบน285
7.หากคิดจะขายเบียร์ แค่ 2 ยี่ห้อ 1.Leo 2.ช้าง พอหรือไม่ค่ะ
8.บริเวณที่จะเปิดร้านมีร้านขายเหล้าสุราพอสมควรเป็นพวกร้านโชห่วยอ่ะค่ะ และร้านนั่งดื่ม ชิวๆ
9.คิดว่าเน้นขายเงินสด ไม่รับเครดิต

อยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆทุกคนที่มีประสบการณ์ หรือมีคำแนะนำดีๆด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณพี่ๆเชียงรายโฟกัสทุกคนล่วงหน้านะคะ
1ขายส่งหลักเเสนหรือปลีก หลักหมื่น
2ขายส่งทำเลไม่ใช่เรื่องสำคัญมากขายปลกต้องทำเลดีๆ
3อมรพันเหล้านอก บุหรี่นอกเปนหลัก   ขายส่งก็มีเอเย่นตามตัวอำเภอ
4เหล้านอก1100บาทต่อปี บุหรี่ไทยนอก100  เหล้าไทย 100คร่าวๆ
5ลีโอช้างขายส่งลังละ3-8บาท   ปลีกแล้วแต่ขายได้10+ โชดาลังคืนขวดมัดขวดลังประมาน200+
6ขายต้องครบ โชดาน้ำแข็ง โค้กเป็ปซี่ เบียร์ช้างสิง ลีโอไฮเนเก้นช้างมีเเยกไปอีกช้างดราฟคลาสสิค
7รวมข้อ6
8คุ่เเข่งมากก็เหนื่อย ขายส่งยิ่งเหนื่อยไม่คุ้ม อยากขายราคาถูกแข่งเขาได้ก็ต้องลงเยอะจมทุน
9สดเเน่นอน แต่แปะก็มากโดยเฉพาะหน้าใหญ่ๆโตๆ

อย่าทำดีกว่าเหนื่อยเคยทำมาเเล้ว
ขายแต่เหล้าเบียร์อย่างเดวอยุ่ไม่ได้ครับ

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
sung
ชั้นประถม
*

เจ็บแล้วจำคือ คน เจ็บแล้วทนคืน ควาย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 20:59:53 »

1.ถ้าจะทำร้านขายส่งเงินทุนตัวเลขเจ็ดหลักขึ้นค่ะ
2.เอเย่นมีหลายเจ้า อมรพันธ์ห้าแยก ช้างสี่แยกแม่กรณ์ ลีโอบ้านดู่ฯลฯ
3.ใบประกอบการไปขอทะเบียนพานิชย์ที่ อบจ.แล้วไปขอ ภงด ที่ว่าการอำเภอค่ะ
4.ขอใบอนุญาตขายสุราใน-นอก สำนักงานสรรพสามิตห้าแยก
5.ขายส่งเบียร์กำไรกล่องละ 5 บาท ขายปลีก 10 บาท
6.ถ้าจะทำร้านขายส่งต้องขายทุกยี่ห้อ
7.ถึงจะเป็นร้านเล็กก็อย่าประมาทเค้าขายมานานแล้วเค้าคงมีลูกค้าประจำอยู่บ้าง
8.ขายสดอย่างเดียวดีที่สุด    จ่ายสด งดเชื่อ เบื่อทวง ต้องท่องให้ขึ้นใจ
สุดท้ายอยู่ที่เราบริหารจัดการค่ะ

ตามนั้นเลยครับขอเสริมอีกนิด เอเย่น เบียร์ช้างมีหลายที่ครับ เช่น หมูน้อยอาซานดอยเขาควาย ฮอตดรีกรีบ้านดู่,แม่สาย เฮียเหรียนเมืองพาน เฮียอูดเมืองเทิง ส่วนพวกเหล้า แสงโสม HongThong  Blend285 เป็นเคลือเดียวกับเบียร์ช้างครับ
ส่วนลีโอมีที่เดียวครับ คือ สิงห์พายับ บ.ดู่ครับ และที่สามารถซื้อได้ แม็กโคร บิ๊กซี
ส่วนเหล้านอกก็ต้องที่ อมรพัน นั้นแหละครับ
หากคิดที่จะขายส่งต้องมีเงินมากหน่อยนะครับ
ส่วนกำไรก็อย่างว่านะครับ 5-10 บาท หากขาย
แพงก็ไม่ได้ขาย
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 22:12:57 »

ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากค่ะ ได้ความรู้และรายละเอียดมากเลยค่ะ
ตอนนี้ต้องคิดให้มากกว่าเดิมแล้ว ใครมีคำแนะนำดีๆก็เพิ่มเติมมาได้นะค่ะ
ขอขอบคุณเชียงรายโฟกัสด้วยค่ะ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 22:28:53 »

ในเชียงรายน่ากลัวที่สุดก็พวกเงินแปะนี่หล่ะครับ เห็นหมดตัวกันหลายคนก็เพราะโดนโกงกันนี่แหล่ะครับ  ยิ้ม

louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 23:22:12 »

ขายอย่างอื่นเหอะน้อง
ของขวัญ ชำร่วย หวย เบอร์

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
uphigher
ชั้นประถม
*

ไอดีนี้ใช้ 2 คน กับแฟนนะครับ ^ ^ 089-7002131 ปอมครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 12:01:28 »

เข้ามาหาความรู้ ^ ^
Lee_Ya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 18:37:49 »

ช่วยดันครับ
sung
ชั้นประถม
*

เจ็บแล้วจำคือ คน เจ็บแล้วทนคืน ควาย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 20:12:18 »

หากให้แนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวดีกว่าครับ
คนไทยชอบกินอะไรแบบง่ายๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
LittleELF
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 11:11:30 »

ตอนนี้เปิดร้านขายของชำอยู่ ที่ขายดีที่สุดคือเบียร์ อยากรู้ว่าเราจะติดต่อคนที่ขายส่งให้เค้าเอามาส่งให้เรา หรือไปเอาเองในราคาส่งได้ที่ไหนคะ เพราะร้านเหล้าทั่วไปลีโอลังละ 530+
มีเนรมิตร แม่จัน 520 แม็กโคร 495 แต่จำกัด สองลัง และต้องรอจังหวะเค้าเอาของมาหน้าร้านอีก เพราะหมดไวมาก ใครทราบช่วย PM บอกหน่อยนะจ้า ขอบคุณคะ ^^

บริการซ่อม เช่า ขาย รถโฟล์คลิฟท์ จำหน่ายรถแบคโฮ รถแทรกเตอร์ รถกอล์ฟ  อะไหล่ต่างๆ 089-9983959
@พหลโยธิน
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 16:59:15 »

บ.สิงห์พายัพ ลีโอ 500 บาท/ลังค่ะ
LittleELF
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 18:57:58 »

บ.สิงห์พายัพ ลีโอ 500 บาท/ลังค่ะ

เข้าไปติดต่อขอซื้อเลยหรอคะ ต้องมีขั้นต่ำมั้ยคะว่าต้องซื้อกี่ลัง

บริการซ่อม เช่า ขาย รถโฟล์คลิฟท์ จำหน่ายรถแบคโฮ รถแทรกเตอร์ รถกอล์ฟ  อะไหล่ต่างๆ 089-9983959
NONGLEO
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2012, 22:23:39 »

มาที่อมรพันธ์เชียงรายสิคะ มีเหล้านอก เบียร์ ทุกชนิดในราคาขายส่ง พร้อมทั้งมีบริการส่งถึงบ้าน (เชียงราย - พะเยา) มีตัวแทนบริษัทเหล้าช่วยส่งเสริมการขายให้ด้วย ลองเข้าไปคุยดูสิคะ
@พหลโยธิน
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2012, 14:35:46 »

เข้าไปติดต่อขอซื้อเลยหรอคะ ต้องมีขั้นต่ำมั้ยคะว่าต้องซื้อกี่ลัง

ไปติดต่อขอซื้อได้เลยค่ะ ของพี่เป็นร้านอาหารไม่ได้ถูกจำกัด
แต่กรณีร้านของชำไม่แน่ใจเหมือนกัน
ยังไงลองไปติดต่อสอบถามดูค่ะ
kinnko
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2012, 04:44:03 »

พี่ก็เปิดร้านอาหารอยู่ที่ อ.พาน ชื่อร้านระเบียงทอง & คาราโอเกะ ตอนลงทุนแรกๆมีทุนไม่มากพี่ก็ไม่ต้องตุนของไว้มาก เพียงแต่ต้องขยันไปซื้อทุกวัน ต้องขนทุกวัน เหนื่อยกว่าเดิมนิดหนึ่งแต่ไม่ต้องเครียดเรื่องเงินค่ะ
tanach30701
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 08:18:55 »

ผมไม่มีคำแนะนำครับ แต่ว่ามีสินค้ามาเสนอให้เก็บไว้พิจาราณานะครับ ตอนนี้ผมขายเหล้า Red,Black vodka เหล้าคอกเทล และอีกหลายๆอย่าง เหล้าของผมเป็นเหล้าที่ถูกต้องตามกฏหมาย ไม่ได้หนีภาษีหรือเป็นเหล้่า Duty free ครับ  ยังไงถ้าพี่สนใจก็ลองโทรมาคุยกันได้นะครับ รับรองถูกกว่าร้านส่งแน่นอนครับพี่ 0853388072(ไอซ์)

อันนี้เพจผมครับ ลองเข้ามาดูเล่นได้ครับพี่ -   http://www.facebook.com/Mr.Tanach

CASANOVA_Sukhumvit
spritfire
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 16:34:07 »

ภาษีทั้งเหล้าและสุราก็ขึ้นเรื่อย ๆ เอาใจช่วยอีกแรงครับ

ขออภัยลูกค้าทุก ๆ เนื่องมากจากต้นทุนการผลิตสินค้ารอบนี้สูงมากคับ ผมจึงมีความจำเป็นต้องปิดกระทู้

ขอบพระคุณลูกค้าทุกๆ ท่านที่สนใจสินค้าคับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์