เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 01:58:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์เปิดร้านจำหน่ายสุรา/เบียร์
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอปรึกษาผู้มีประสบการณ์เปิดร้านจำหน่ายสุรา/เบียร์  (อ่าน 92509 ครั้ง)
่jirapong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2012, 10:09:33 »

อยากเปิดหมือนกันคับ มีข้อมูลช่วยแชร์ด้วยนะคับ
Buddy_degree
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2012, 22:41:00 »

พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ
คือว่า อยากเป็นเจ้าของธุรกิจส่วนตัว สิ่งที่อยากทราบมีดังนี้ค่ะ

1.ต้องลงทุนขั้นต่ำประมาณเท่าไหร่ค่ะ หากจะขาย เหล้า เบียร์ โซดา เน้นขายส่งค่ะ
2.มีทำเลอยู่แล้วไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในเรื่องเช่าสถานที่
3.ในเชียงรายมีใครเป็นเอเย่นจำหน่ายบ้างค่ะ ที่เราสามารถไปรับสินค้าของเค้ามาขายที่ร้านได้
4.เรื่องใบประกอบการและการเสียภาษีเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
5.เบียร์แต่ล่ะยี่ห้อ อัตรากำไร/ลัง ประมาณเท่าไหร่
6.หากคิดจะขายสุราเพียงแค่ 2 ยี่ห้อพอมั้ยค่ะ ที่คิดไว้มี 1.แสงโสม 2. เบน285
7.หากคิดจะขายเบียร์ แค่ 2 ยี่ห้อ 1.Leo 2.ช้าง พอหรือไม่ค่ะ
8.บริเวณที่จะเปิดร้านมีร้านขายเหล้าสุราพอสมควรเป็นพวกร้านโชห่วยอ่ะค่ะ และร้านนั่งดื่ม ชิวๆ
9.คิดว่าเน้นขายเงินสด ไม่รับเครดิต

อยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆทุกคนที่มีประสบการณ์ หรือมีคำแนะนำดีๆด้วยค่ะ

ขอขอบพระคุณพี่ๆเชียงรายโฟกัสทุกคนล่วงหน้านะคะ
จากประสบการณ์ผมเคยเปิดที่เชียงใหม่
1.หลักแสนขึ้นไปค่อยขยับๆขยายทีหลัง ถ้าขายๆไปเอเย่นจะให้เครดิตคับ
2.ถ้าไม่ได้เช่าที่เปิดไปเลยคับ ไม่เสียหาย
3.อันนี้ผมไม่ทราบ
4.ขอจดทะเบียนพาณิชย์หรืออะไรสักอย่างที่เทศบาลเขตที่เราเปิด ราคาจำไม่ได้คับแต่ไม่แพง แล้วขอใบอนุญาติที่กรมสรรพสามิต เค้าจะให้กรอกข้อมูล พยายามกรอกน้อยๆ รู้สึกว่าเค้าจะคิดภาษีตามเงินลงทุน รวมๆแล้วประมาณปีละ 7000 บาท(ไม่แน่ใจ)และบังคับให้ซื้อสมุดบัญชีเล่มละร้อยสองร้อยนี่แหล่ะ เขียนส่งสรรพสามิต แต่ไม่ค่อยส่งกันหรอกคับ
5.เบียร์กำไรลังละ5บาท ซื้อ100ลังแถม1ลัง
6.เป็นไปไม่ได้คับ ร้านส่งต้องมีให้ลูกค้าเลือกเยอะๆหลากหลายยี่ห้อ เน้นขายเฉพาะเหล้้าไทยก่อน เช่น แบล็ค เรด ชีวาส แสงโสม เบรน ฯ
7.อาจมีสิงห์หรือไฮเนเก้นเล็กน้อยคับ
8.เราต้องเปลี่ยนร้านปลีกจากคู่แข่งให้เป็นลูกค้า ทำโปรโมชั่นเสนอส่งให้่ค้า ร้านเราเน้นส่งราคาต้องถูกกว่าโชห่วย
9.ถ้าเราขายส่งแล้วไม่ให้เครดิตลูกค้าเราขายของยากคับ อาจจะ7วันหรอ10วันแล้วแต่ปริมาณ อะไรหลายๆอย่างคับ
ค่าวๆคงมีแค่นี้คับ
ขอเสริมอีกหน่อยคับ
ประมาณ3เดือนแรกร้านจะเงียบหน่อยเพราะลูกค้ายังไม่รู้จัก ต้องเฝ้าร้านทุกวันพยายามเปิด-ปิดเวลาเดียวกันทุกวันเพื่อลูกค้ามาจะได้ไม่เสียโอกาส อาจเรียกลูกค้าโดยแถมน้ำแข็งฟรี พยายามดึงลูกค้าขาจร
และทำโปรส่งร้านอาหาร หาเจ้าประจำ ต้องสู้ราคากับคู่แข่ง เหนื่อยคับ แต่ถ้าไม่ได้เช่าที่ผมว่าอยู่ได้คับ เพราะของพวกนี้ไม่เน่าเสีย คนกินทุกวัน แต่เบียร์ต้องเอาของเก่าออกขายก่อน เพราะเบียร์มีอายุ6เดืิอน บางร้านเบียร์เหลืออายุสัก2เดือนร้านขอเปลี่ยน ผมเคยโดนขนลงเหงื่อไหลไคลย้อย แต่ลูกค้าขอเปลี่ยนเพราะกลัวขายไม่หมดก่อนเบียร์หมดอายุ ปัญหาเยอะหน่อยค่อยๆทำค่อยๆแก้ปัญหา ขอให้ประสบความสำเร็จในธุรกิจนี้คับ
ผมปิดไปเพราะทนค่าเช่า กับราคาคู่แข่งไม่ไหว และเปิดปิดตามอารมณ์ทำให้ลูกค้ามาไม่ค่อยเจอ ลูกค้าจะค่อยๆหายไป
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2012, 13:04:50 »

ได้ความรู้...ขอบคุณ

สงสัย...เบียร์กำไร   ลังละ   ๕  บาท  แค่นั้น  เหรอ. ทำไมน้อยจัง..

.........ที่ว่าขายเหล้า   เบียร์  เนี้ย....เปิดเป็นร้านอาหารด้วยหรือเปล่า....

ถ้าทำร้าน......อาหารหละครับ (เหล้า  เบียร์  อาหาร)

ดนตรีเบาๆ   สักตัว ตัว/สอง   ตัว  งบสักเท่าไหร  ครับ....
แจ่มใจ_mju68
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2012, 13:05:14 »

จากที่เคยอยู่บริษัทเหล้าเบียร์มาก่อน
เขาจะไม่ขายเหล้า หรือ ขายเบียร์ ในปริมาณที่คุณต้องการหรอก
เคยได้ยินไหมคะ คำว่า "เหล้าพ่วงเบียร์" สมัยนี้ก็ยังมีอยู่
เช่น คุณต้องซื้อเบียร์ 100 กล่อง  ถึงจะซื้อเหล้าได้ 20 กล่อง เป็นต้นค่ะ
มันเป็นกลยุทธ์ของบริษัทผู้ผลิต

และคุณรู้ไหมว่าเหล้าอะไรขายดีที่สุด "เหล้าขาว" นี่แหละค่ะ กลุ่มผู้บริโภคเยอะมาก

ส่วนการขาย "ขายปลีก" กำไรต่อหน่วยได้เยอะกว่าค่ะ
ขนาดบริษัทเจ้าของเหล้าเบียร์ เขายังมีพนักงานขายปลีกเลย

บริษัทพวกนี้เขาซื้อขายกับเอเย่นต์ เป็นเงินสดเท่านั้นค่ะ
ซื้อ 10 ล้านก็เงินสด 10 ล้าน บางทีโอนเงินแต่ของยังไม่ส่งก็มี

แต่ถ้าคุณซื้อกับเอเย่นต์ก็อาจจะคุยเครดิตกะเขาได้
เอเย่นต์ใหญ่ ๆ ในเชียงรายน่าจะร้านอมรพันธ์

khonbalovely
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 30 ตุลาคม 2012, 09:03:24 »

อยากสอบถามผู้รู้ว่า สุรากลั่น สุราชุมชน เราสามารถไปซืั้อที่ร้านขายส่งที่ไหนได้บ้างคะ

หรือใครมีเบอร์รถส่งรบกวน ขอเบอร์ด้วย พอดีเพิ่งเปิดร้านยังหาสุราชุมชนขายไม่ได้เลยคะ

ขอบคุณคะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์