เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 พฤษภาคม 2024, 13:38:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขายไข่ไก่พันธุ์ไข่มีเชื้อสำหรับเพาะฟักและลูกไก่ ลูกเป็ดไข่ ลูกนกกระทา ไก่เบตง
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 19 พิมพ์
ผู้เขียน ขายไข่ไก่พันธุ์ไข่มีเชื้อสำหรับเพาะฟักและลูกไก่ ลูกเป็ดไข่ ลูกนกกระทา ไก่เบตง  (อ่าน 94706 ครั้ง)
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 14:58:13 »

รับทราบครับผม แยกไว้ให้เลยครับ พ่อประดู่+แม่เบรส
pongked
ชั้นประถม
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 23:13:16 »

ผมจองลูกเจี๊ยบไก่ไข่ 20 ตัวครับ 0885472284 ชื่อป๋องครับพอดีจะเอาไปเลี้ยงบนดอยครับเป็นครูสอนอยู่บนดอย อยู่อำเภอเทิงครับถ้าได้ติดต่อมาด้วยนะครับจะไปรับเองครับ ขอบคุณครับ
Anumon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2012, 23:25:28 »

คิดว่าอีกไม่นานคงได้ซื้อไว้แน่ๆ ตอนนี้ขอศึกษาดูก่อน ^^
poe
มัธยม
**

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:25:03 »

ไฟฉายส่องไข่อันเท่าไดครับ.
Mushi..Mushi..
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:36:58 »

อยากได้พ่อพันธุ์สักสองตัวพอจะมีแบ่งขายไหมครับ
มัธยม
**

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 10:51:57 »

To.ปอ ไฟส่องไข่อันละ 1,800 บาท มีสองแบบ 1.แบบมี adapter แยกอย่างที่ผมใจ้ และ แบบมี adaptor ในตัว ( ตอนไปซื้อแบบหลังหมด เลยเอาแบบแรก คุณสมบัติเหมือนกั๋น ) เดือนหน้าวันที่ 21 ผมจะลงไปกรุงเทพ จะฝากซื้อก็ได้หนา

To.คุณ Mushi ตอนนี้ยังไม่ขายพ่อพันธุ์ ผมเองก็พึ่งไปซื้อมา จัดไว้พอดีกับแม่พันธุ์ 1:3
ตัวผู้มี 21 ตัว ตัวเมีย 63 ตัว พอดี เดือนหน้าจะเริ่มทำการผลิตประชากรแล้วครับ ถ้าจะเอาไก่เดือนกว่าไปเลี้ยงต่อ ชุดนี้มีครับหลายตัวด้วย จะแลกที่อื่นมาให้
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 15:03:16 »

ขอถามคุณ เชิด นิดหนึ่งคะ แคลเซียมคาร์บอเนต และ ไดแคลเซียมฟอสเฟต พอจะรู้ที่จำหน่ายใหมค่ะ
และไก่เบรสนี่ อัตราการไข่มันเท่าไหร่/ปี  หรือว่าจะขายเป็นไก่เนื้อ  เห็นเขาว่าไก่เบรสยังมีลักษณะพิเศษอีกอย่างคือ เนื้อจะนุ่มและหอมกว่าไก่ปกติ เหรอค่ะ

ขอให้ขายดีนะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
มัธยม
**

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 20:46:00 »

ไดแคลเซียมฟอสเฟต แหล่งขายอยู่ นครปฐม กระสอบ 40 กก ราคา 400 บาท ผมโทรสอบถามหลายเดือนก่อน ก็ว่าจะไปเอาอยู่ วันก่อนไปเอาพ่อพันธุ์ไก่โรด ถึงค่ำร้านเขาปิดเสียก่อน คราวหน้าไปอีกครั้งไม่ให้พลาดอีก อาหารไก่ไข่เฉพาะก็มีแคลเซี่ยมเพียงพอเขาใส่ไว้แล้ว แต่ถ้าผสมอาหารเองต้องใส่ครับ และไก่เบรสเป็นไก่เนื้อ การให้ไข่ไม่เกิน 200 ฟองต่อปี เห็นตัวจริงมาอยากได้หละสิ เลี้ยงเอาเนื้อตามมาตรฐานดูวิธีการในเน็ตครับ ต้องใช้นมและอย่างอื่นตามช่วงเวลา
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 21:00:27 »

ไฟส่องไข่ของผม 80 บาท
ตั้งแต่ส่องไข่มาก็ไม่เคยพลาด
ชอบตรงที่เดินไปส่องไข่มุมมืดๆที่ไหนก็ได้

มัธยม
**

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2012, 23:26:46 »

ของดีราคาถูก หนับหนุนครับ ตะก่อนผมบ่เกยเลี้ยงไก่ ลองเอาไฟฉายแล้วบ่หันข้างในอันไหนสะดวกเอาอันนั้น หันเขาขายก็เลยซื้อมาใจ้ อ้าย ( Man U )แผงตี้ผมไปผ่อวันก่อน ผมหาในเน็ตบ่ปะ จะใดจ้วยแปะ link หื้อผมกำเน้อ วันพูกจะลองโทรถามเขาผ่อร้านยังอยู่ก่อ  ยิ้มกว้างๆ
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 08:42:10 »

ไดแคลเซียมฟอสเฟต แหล่งขายอยู่ นครปฐม กระสอบ 40 กก ราคา 400 บาท ผมโทรสอบถามหลายเดือนก่อน ก็ว่าจะไปเอาอยู่ วันก่อนไปเอาพ่อพันธุ์ไก่โรด ถึงค่ำร้านเขาปิดเสียก่อน คราวหน้าไปอีกครั้งไม่ให้พลาดอีก อาหารไก่ไข่เฉพาะก็มีแคลเซี่ยมเพียงพอเขาใส่ไว้แล้ว แต่ถ้าผสมอาหารเองต้องใส่ครับ และไก่เบรสเป็นไก่เนื้อ การให้ไข่ไม่เกิน 200 ฟองต่อปี เห็นตัวจริงมาอยากได้หละสิ เลี้ยงเอาเนื้อตามมาตรฐานดูวิธีการในเน็ตครับ ต้องใช้นมและอย่างอื่นตามช่วงเวลา

จะผสมอาหารเองก็เหลือตัวนี้แหละ ร้องไห้   แถวบ้านเราไม่มีที่ใหนขายเลยเหรอค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 02 มีนาคม 2012, 13:23:06 »

ลองถามร้าน ละอองนวล หน้า บ.ข.ส เก่า ดูครับ ตี้นี้มีหื้อเลือกสรรค์หลายอย่าง
kaeya
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 09:17:34 »

ลองถามร้าน ละอองนวล หน้า บ.ข.ส เก่า ดูครับ ตี้นี้มีหื้อเลือกสรรค์หลายอย่าง

รับทราบค่ะ ตกใจ
มัธยม
**

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2012, 15:19:49 »

ไดแคลเซียม ร้านละอองนวลมีขายหรือเปล่า ถ้ามีจะได้ไม่ต้องเอาไกล อิๆๆๆๆ เห็นไก่ kaeya ไข่เต็มราง คราวนี้ไม่ต้องเครียดแล้วเน๊าะ
poe
มัธยม
**

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 08:14:46 »

ไก่โร๊ด อ้ายเชิดไข่แล้วยังครับ
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 08:40:41 »

ไดแคลเซียม ร้านละอองนวลมีขายหรือเปล่า ถ้ามีจะได้ไม่ต้องเอาไกล อิๆๆๆๆ เห็นไก่ kaeya ไข่เต็มราง คราวนี้ไม่ต้องเครียดแล้วเน๊าะ
ไดแคลเซียม เอามาผสมอาหาให้ไก่กินเพื่ออะไร และผสมในอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ ไม่รู้จริงๆครับ
มัธยม
**

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 14:08:51 »

ตอบทีเดียวหลายๆท่านเลยครับ
To.ครูป๋อง ลูกไก่มีเมื่อไหร่จะแจ้งครับ ถ้าสะดวกเอาเดือนนี้ ก็จะเอาติดไปด้วยครับ ต้องเอาไก่ไปส่ง ครูเพชร ที่เชียงคำ สั่งไว้ 150 ตัว ถ้าจะเอาเดือนถัดไป ก็มีส่งคุณฤทธิ์ ที่เทิง สั่งไว้ 100 ตัว มีวิ่งเส้นทางนี้หลายท่านอยู่ครับ ทะยอยไปทีละท่าน

To. poe ไก่ยังไม่ไข่ครับ มีบางตัวยินยอมให้ตัวผู้เจาะไข่แดงแล้ว

To.คุณ nattae ไดแคลเซียม สำหรับอาหารไก่ไข่เขาจะใส่ไว้อยู่แล้วให้สมดุลย์กับความต้องการของไก่ไข่ ซึ่งมีผลต่อการเสริมสร้างความแข็งแรงของเปลือกไข่ ไม่ให้แตกร้าวง่าย ไก่เมื่อไข่ไปนานๆร่างกายขาดแคลเชี่ยม ไก่จะกินไข่ตัวเองกินทั้งเปลือกไม่มีเหลือ การผสมในอาหารสัตว์ ไดแคลเซียม 1 กก ต่ออาหารสัตว์ 100 กก กรณีทำอาหารเลี้ยงสัตว์เองต้องเสริมธาตุอาหารเข้าไป
.ไดแคลเซียมฟอสเฟต ใช้เป็นแหล่งแร่ธาตุ มีธาตุแคลเซียม 24 - 27 % และมีธาตุฟอสฟอรัส 19 % ไดแคลเซียมฟอสเฟตมี 2 ชนิดคือ

1.1 ไดแคลเซียมฟอสเฟต ทำจากกระดูกสัตว์มีลักษณะเป็นผงสีขาวจะมีราคาแพงกว่าไดแคลเซียมที่ทำจากหิน

1.2 ไดแคลเซียมฟอสเฟต ทำจากหินมีลักษณะเป็นผงแต่จะมีสีออกน้ำตาล หรือปูนแห้งสามารถใช้ได้ดีพอๆกับพวกที่ทำจากกระดูกสัตว์ มีปัญหาเรื่องการปลอมปนมาก ซึ่งการปลอมปนจะทำให้ธาตุแคลเซียมสูงขึ้น และธาตุฟอสฟอรัสจะมีระดับต่ำลง ซึ่งจะมีผลเกี่ยวกับการใช้ประโยชน์ได้ของธาตุฟอสฟอรัส สังกะสี ทองแดง และเหล็กในอาหารสัตว์จะทำให้สัตว์มีผิวหนังหยาบกร้านเป็นขุยคล้ายขี้เรื้อน และเป็นโรคโลหิตจางได้

evilgang
มัธยม
**

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 14:58:53 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dอ้ายครับ  ไก่พร้อมไข่  พอมีขายซัก5 ตัวก็ครับ  พอดีอยากเก็บไข่เร็วๆอะครับ

....ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ......สูง ต่ำอยู่ที่ทำตัว....
มัธยม
**

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 17:21:55 »

ไก่พร้อมไข่ตอนนี้ไม่มีขายครับ แต่จะมีแม่ไก่ไข่พันธุ์อิซาบราวน์ชุดปัจจุบัน ที่จะสับเปลี่ยนออกประมาณเดือนหน้า เพื่อทำแม่พันธุ์ไก่เนื้อสามสายเลือด ส่วนไก่ไข่จะทำเพาะพันธุ์โรดไอแลนด์เรดสายตรง ไก่ไข่มาได้ 4 เดือน ถ้าจะเอาก็จะแบ่งให้ มีอยู่ 27 ตัว
มัธยม
**

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 08 มีนาคม 2012, 17:33:39 »

แนะนำสิ่งที่เหลือจากเศษเปลือกไข่นำกลับมาใช้กับแม่ไก่อีกครั้ง ของผมตอนนี้เปลือกไข่จากการฟักเป็นลูกเจี๊ยบ นำกลับมาเสริมแคลเซียมและฟอสฟอรัสให้แม่ไก่ไข่ดังเดิม โดยการนำเปลือกไข่ตากแห้ง ทุบเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วนำมาป่นให้ละเอียดด้วยเครื่อง molinec ที่เราใช้ป่นพริก ข้าวคั่วนั่นแหละ ทำง่ายๆเด็กก็ทำได้ดูรูปครับ
อุปกรณ์ มี molinec และถังใส่เปลือกไข่

ดูเด็กน้อยแย่งทำ ป่นเป็นผงละเอียด นำไปผสมอาหารไก่ได้เลย

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 19 พิมพ์