เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 09:19:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ขอคำแนะนำซื้อกล้อง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำซื้อกล้อง  (อ่าน 1763 ครั้ง)
เพลินวาน
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 10:46:17 »

อยากได้กล้องซักตัวนึง แต่ไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย ไม่ทราบว่าจะต้องสอบถามผู้รู้ได้จากบอร์ดไหนค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 10:52:24 »

กล้องอะไรครับ ดิจิตอล หรือ DSLR

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 10:53:58 »

คิดว่าหลายคนเข้ามาอ่าน คงไม่รู้จะแนะนำยังไงเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บอกงบประมาณที่มีมาก่อนครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
เพลินวาน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 11:03:17 »

กล้องอะไรครับ ดิจิตอล หรือ DSLR

อยากซื้อมาหัดถ่ายจ้าว  อยากได้กล้อง DSLR ราคาไม่เกิน 15,000 มีก่อจ้าว
แล้วถ้าเป็นกล้อง ดิจิตอล หรือ DSLR ความคมชัด หรือความสวยของภาพมันต่างกันนักก่อ
คือพอดีบ่ามีความฮู้ด้านนี้ซักน้อยยยยยเลย แต่ว่าชอบเป็นแบบถ่ายรูป เขาถ่า่ยน้องบ่างามกะเลยอยากหัดถ่ายคนเดวผ่อง อิอิ  !!

เพลินวาน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 11:04:13 »

คิดว่าหลายคนเข้ามาอ่าน คงไม่รู้จะแนะนำยังไงเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บอกงบประมาณที่มีมาก่อนครับ

อิอิ ขอสูมาเต๊อะจ้าว กำลังตั้งกระทู้ครั้งแรก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 11:27:50 »

เล่าประสบการณ์ละกั๋นน่อครับ ยาวน้อยเน้อ

1.ตั้งงบประมาณ (ข้อนี้ได้แล้วน่อครับ)

2.ไล่ดูสีของภาพที่ถ่ายจากกล้องยี่ห้อต่าง ๆ ว่าชอบสีของยี่ห้ออะหยัง

ที่นิยมกั๋นเช่นนิค่อน สีจะออกแนวสด จัด แคนน่อน ออกแนวอุ่น แต่ก่อปรับหื้อจัดได้ครับ

3.คอมแพ็คกับดีเอสแอลอาร์

ส่วนใหญ่ต้องตอบว่าดีเอสแอลอาร์ดีกว่าครับ รวมถึงผมโตย

แต่ ..... บางคนถือดีเอสแอลอาร์ถ่ายออกมาเป็นคอมแพ็คก่อเเยอะไป

หรือบางคนถือคอมแพ็ค ถ่ายออกมาดีเอสแอลอาร์อายเลยก่อมี

ประสิทธิภาพของคอมแพ็คบางตั๋วเด๋วนี้ใกล้กับดีเอสแอลอาร์นะครับ อย่าได้ดูถูก

ลองไปหาคนที่เปิ๊นมีกล้องแล้วลองก่อนบ๋อครับ ทั้งคอมแพ็คละก้อดีเอสแอลอาร์

จะได้ตัดสินใจถูกว่าอยากจับแบบไหน

ส่วนตั๋วผมเล่นคอมแพ็คก่อนครับ จ๋นคอมแพ็คตอบสนองอะหยังหลาย ๆ อย่างบ่าไหว

ถึงขยับมาเป็นดีเอสแอลอาร์  เปลี่ยนปั๊บความรู้สึกคือ

ภาพที่ได้ดีกว่าคอมแพ็คในโหมดที่เหมือน ๆ กั๋น เช่น P AV TV

ใครบอกว่าอุปกรณ์บ่ามีส่วนในการได้ภาพดี ๆ ผมคงเถียงแหล่ะครับ

คุณภาพไฟล์รูปที่ได้แปรผันตรงกับราคาอุปกรณ์ เช่นพอผมลองเปลี่ยนมาใส่เลนส์ L

ของสายแคนน่อน ตั้งค่าเหมือนกั๋นทุกอย่าง รูปที่ได้มองด้วยต๋าปล่าวก้อเห็นแล้วครับ

4.เลือกยี่ห้อได้ ถึงมาเลือกรุ่นที่ไข้ได้ต๋ามงบประมาณ

15000 นี่ ผมว่าออกห้างยากนิดนึงครับ ถ้าบอกว่าหัดถ่าย

ผมแนะนำหื้อหามือสองสภาพดี ๆ ลองก่อนบ๋อครับ  เด๋วนี้มือสองหาบ่ายากเลย

เอามาลองหัดถ่ายไปเรื่อย ๆ ก่อน เลนส์ก่อลองหายืมเพื่อน ๆ พี่ น้อง เอามาลอง

จะได้ฮู๊ว่าตั๋วเก่าชอบแนวไหน จะได้เลือกซื้อเลนส์ได้ถูกกับความชอบของเฮา

ถ้าเสพติดก๋านถ่ายรุปจริง ๆ ยังไงก่อต้องอัพบอดี้ครับ คราวนี้ค่อยหาป้ายแดงออกห้าง

บอดี้ที่ซื้อมือสองมาก่อยังขายไปเป็นทุนได้อยู่นาครับ สบาย ๆ

สุดท้ายขอหื้อม่วนกับก๋านถ่ายฮูปครับ .....
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 11:43:47 »

ยาวเลย  งบหมื่นห้า  แนะนำ  นิคอน  D3100 ครับ  หรือ D3000 ตัวนี้งบเหลือซื้ออย่างอื่นแน่นอน เช่น ขาตั้ง หรือกระเป๋า 

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 12:25:58 »

ไม่มีใครอยากลองแบบนี้บ้างเหรอเนี้ย  ยิงฟันยิ้ม

* DSC04919.JPG (132.15 KB, 800x532 - ดู 208 ครั้ง.)

* IMG-20111214-00234.jpg (198.18 KB, 800x600 - ดู 205 ครั้ง.)
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 12:32:25 »

ไม่มีใครอยากลองแบบนี้บ้างเหรอเนี้ย  ยิงฟันยิ้ม

น่าสนน่อครับกวาง

สาว ๆ จะได้บ่าต้องแบกกล้องหนัก ๆ
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 12:36:48 »

น่าสนน่อครับกวาง

สาว ๆ จะได้บ่าต้องแบกกล้องหนัก ๆ

บ่าลองหามาใจ้สักตั๋วครับต่อ ใจ้กับมือหมุนแจ่มขนาด  ยิงฟันยิ้ม
M_CR
*

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไปถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 12:52:10 »

ก็อย่างที่ จขกท. บอกอะคับว่าชอบเป็นแบบมากกว่าการเป็นคนถ่ายรูป ก็เลยแนะนำลำบากหน่อย แต่ถ้าต่อไปไม่อยากเป็นแบบอย่างเดียว อยากเป็นคนถ่ายบ้างก็อยากให้คำแนะนำสักเล็กน้อยคับ บางคนบอกกล้อง DSLR ไม่เหมาะกับมือใหม่ แต่ผมว่าการใช้กล้อง DSLR ไม่อยากอย่าที่คิดคับ แต่ติดก็ตรงที่ว่าเรารักการถ่ายภาพขนาดไหน เป็นคนเบื่อเร็วหรือไม่
            - ถ้าชอบแค่ตามกระแสอยากมีเหมือนเพื่อนๆหรือคนอื่นๆ อันนี้แนะนำไปหากล้อมคอมแพ็กมาใช้จะดีกว่า เล็กกะทัดรัด ไม่ต้องตั้งค่่าไรมาก ไม่ต้องใช้ทักษะการถ่ายภาพมากมาย ภาพก็ออกมาดีใช้ได้ทั่วไป
            - ถ้าชอบการถ่ายรูป อยากถ่ายรูปเก็บไว้ดู อยากพัฒนาฝีมือการถ่าย ไม่เน้นรูปตัวเอง และที่สำคัญมีงบประมาณที่เพียงพอ แนะนำกล้อง DSLR ไปเลย อย่าบอกว่ามือใหม่ไม่กล้าใช้ ไม่ต้องกลัว ของงี้มันฝึกกันได้ถ้าใจรัก เพราะ DSLR ถ้ามันต้องมีการต่อยอดแน่ๆมันไม่จบอยู่แค่ซื้อกล้องมาถ่ายๆๆๆ อาจมีการซื้ออุปกรณ์เสริม เพิ่ม เติมแต่งอีกหลายอย่าง
           - ถ้าชอบการถ่ายรูป อยากถ่่ายรูปเก็บไว้ดู อยากพัฒนาฝีมือการถ่าน ไม่เน้นรูปตัวเอง แต่....งบประมาณมีจำกัด แล้วใจก็ดันอยากได้นะบัด NOW รอไม่ได้้ อยากได้กล้องที่ซื้อแล้วคุณภาพใกล้เคียง DSLR ลูกเล่นมีเยอะพอกัน ใช้แล้วดูเหมือนโปร ..อิอิ ไม่ต้องการจะต่อยอดไรมากมาย ซื้อแล้วคือจบ ก็..........แนะนำ กล้อง DSLR like คับ (ข้อมูลอย่างละเอียดลองหาเอาตามเว็บคับ) ซึ่งตอนนี้ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยนเป็น DSLR แล้วคับ เพราะตอนนั้นอยากได้จัด มีตังแค่นี้ก็จะเอา 555+ เออ...ลืม ผมใช้ Fuji FinePix S200EXR คับ ซื้อมาปีกว่าละ ราคา 15000+ (ราคาผ่อนอิออนนะคับ เหอๆ)

ปล.ท่านข้างบนคับ NIKON D3100 ราคา 20000+ นะคับ

คนเก่ง...เรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
        คนฉลาด...เรียนรู้จากความผิดพลาดของผู้อื่น
            ฉะนั้น...จงเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนและของผู้อื่น
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2011, 19:08:51 »

ยิ้มกว้างๆ....แนะนำกล้องแบบDSLRไปเลย...มือสองหาสภาพดีๆในงบ15,000ได้อยู่แล้วครับ.....หาเทคนิคฝึกหัดถ่ายภาพจากอินเตอร์เน็ทมีเยอะแยะครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
เพลินวาน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 15:16:06 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำเน้อจ้าว เดียวจะลองคิดผ่อแหมกำอั้น เว็บนี่เปิ้นดีจริงๆน้อ... ^^
เพลินวาน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 15:21:47 »

ถามกำเต๊อะจ้าว รูปจะนี้ (พื้นข้างหลังแบบมัวๆ เน้นแต่จุดโฟกัสตรงกลาง) แบบนี้ เปิ่นยะจะไดกั๋นจ้าว เป็นที่กล้องกะ ก่อว่าจะไดจ้าว   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
เพลินวาน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 15:25:16 »

รูปนี่เน้อจ้าว

* IMG_0032 (Medium).JPG (61.75 KB, 800x533 - ดู 169 ครั้ง.)
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 15:34:49 »

ถามกำเต๊อะจ้าว รูปจะนี้ (พื้นข้างหลังแบบมัวๆ เน้นแต่จุดโฟกัสตรงกลาง) แบบนี้ เปิ่นยะจะไดกั๋นจ้าว เป็นที่กล้องกะ ก่อว่าจะไดจ้าว   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

เป๋นตี้กล้องครับ แล้วที่สำคัญเป๋นตี้เลนส์ตวนเหมือนกั๋นครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
ChaN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 15:49:03 »

ดึงค่าออกมาหื้อดูน่อครับ   สรุปว่ารูปนี้เป็น DSLR นะครับ แคนนอน 550D

คอมแพ็คก่อทำได้นะครับ เปิดโหมดมาโคร หลังก่อเบลอได้แต่จะน้อยกว่ากว่าในรูปครับ

* IMG_0032_(Medium).JPG (131.12 KB, 811x569 - ดู 170 ครั้ง.)
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2011, 21:38:37 »

แบบนี้พอไหวไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

* DSC04940.JPG (78.88 KB, 800x532 - ดู 151 ครั้ง.)

* DSC04987.JPG (136.9 KB, 800x532 - ดู 145 ครั้ง.)

* DSC04935.JPG (92.7 KB, 532x800 - ดู 145 ครั้ง.)
เพลินวาน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 13:30:25 »

นอกจากฝีมือแล้ว มันอยู่ที่กล้องกับเลนส์ แหมกำกะจ้าว  แลบลิ้น

แล้วกล้องกับเลนส์นี่มันต่างกันจะไดหาาาาาา เราต้องซื้อเลนส์แหมต่างหากแหมกำกะจ้าว

รูปด้านบน หลายๆรูปนี่ ถ้าเป็นกล้องดิจิตอล เปิ่นสามารถยะได้จะนี้ก่อจ้าว ^^

***ถามนักไปน้อย จะไปว่ากันเน้อจ้าว คนมันบ่าฮู้ แล้วกะบ่าฮู้ไปถามไผ กลัวไปถามร้านค้าแล้วเขาว่าเฮาบ่ารู้ จะจุ๊น้องซื้อไปเรื่อย อิ๊ลิ๊ ***  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 13:37:44 »

นอกจากฝีมือแล้ว มันอยู่ที่กล้องกับเลนส์ แหมกำกะจ้าว  แลบลิ้น

แล้วกล้องกับเลนส์นี่มันต่างกันจะไดหาาาาาา เราต้องซื้อเลนส์แหมต่างหากแหมกำกะจ้าว

รูปด้านบน หลายๆรูปนี่ ถ้าเป็นกล้องดิจิตอล เปิ่นสามารถยะได้จะนี้ก่อจ้าว ^^

***ถามนักไปน้อย จะไปว่ากันเน้อจ้าว คนมันบ่าฮู้ แล้วกะบ่าฮู้ไปถามไผ กลัวไปถามร้านค้าแล้วเขาว่าเฮาบ่ารู้ จะจุ๊น้องซื้อไปเรื่อย อิ๊ลิ๊ ***  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

กล้องดีมีชัยไปกว่าครึ่ง ที่เหลือก็ฝีมือและมุมมองแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความต่างกันระหว่างกล้องกับเลนส์ รอผู้มาตอบนะ อิอิ..ไม่รู้จะเขียนยังไงเดี๋ยวมันจะยาว

รูปด้านบนกล้องคอมแพ็ค ก็ทำได้แต่อาจจะได้ไม่ดีเท่ากับกล้อง DSLR  ขอให้ได้มุมมองมาก่อน ภาพอาจจะตกแต่งเพิ่มเติมในโปรแกรมแต่งภาพไ้ด้ครับ

มีอะไรโพสถามได้เต็มที่เลยครับ ตอบได้ก็ช่วยตอบ ตอบไม่ได้จะช่วยชี้เป้าให้
เคยมีความรู้สึกแบบนี้ตอนซื้อกล้องครั้งแรกเหมือนกัน

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
หน้า: [1] 2 พิมพ์