เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 23:03:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ห้องโพสรูป-ภาพประทับใจ (ผู้ดูแล: ap.41)
| | |-+  ขอคำแนะนำซื้อกล้อง
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำซื้อกล้อง  (อ่าน 1762 ครั้ง)
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2011, 14:24:11 »

นอกจากฝีมือแล้ว มันอยู่ที่กล้องกับเลนส์ แหมกำกะจ้าว  แลบลิ้น

แล้วกล้องกับเลนส์นี่มันต่างกันจะไดหาาาาาา เราต้องซื้อเลนส์แหมต่างหากแหมกำกะจ้าว

รูปด้านบน หลายๆรูปนี่ ถ้าเป็นกล้องดิจิตอล เปิ่นสามารถยะได้จะนี้ก่อจ้าว ^^

***ถามนักไปน้อย จะไปว่ากันเน้อจ้าว คนมันบ่าฮู้ แล้วกะบ่าฮู้ไปถามไผ กลัวไปถามร้านค้าแล้วเขาว่าเฮาบ่ารู้ จะจุ๊น้องซื้อไปเรื่อย อิ๊ลิ๊ ***  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ผมถามตรงๆ เลยละกันครับ ที่ต้องการกล้องเพราะชอบถ่ายภาพ มีความสุขกับการถ่ายภาพ หรือต้องการซื้อเพราะกระแสเห็นใครมีก็อยากมีบ้าง

ที่ถามเพราะจะได้แนะนำได้ถูก มีหลายคนที่ตอนซื้ออยากได้ DSLR แต่พอผ่านไปสักพักก็ขายไปหาซื้อ Compact, DSLR Like, Mirrorless ทำให้เสียเงินไปมากกว่าที่ควรจะเสีย

ภาพที่ดีกล้องกับเลนส์มีส่วนแน่นอน แต่มันก็แค่อุปกรณ์ ถ้าไม่มีคนหลังกล้อง วางไว้เฉยๆ มันก็ไม่เกิดภาพนะครับ

กล้องดี เลนส์ดี แต่ไม่ได้ใช้งาน มันก็ไม่เกิดประโยชน์ครับ ถ้ารู้ใจตัวเองแล้วว่าต้องการแบบไหน เดี๋ยวก็จะรู้คำตอบเองครับ ว่าซื้อแบบไหนดี

ยินดีให้คำปรึกษาครับ อยากลองจับเล่นก่อน ก็บอกได้มีให้ลอง  ยิ้มเท่ห์

ปล. ส่วนภาพสามภาพด้านบนนั้นผมไม่ได้ใช้ DSLR นะครับ ใช้ Mirrorless ตัวสีเงินที่เห็นข้างบนแหละครับ กับเลนส์ตัวที่ติดกับกล้องตัวสีดำ
booboy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2011, 12:32:43 »

ไม่มีใครอยากลองแบบนี้บ้างเหรอเนี้ย  ยิงฟันยิ้ม
ยากได้จะอี้เลยครับแปงก่ครับอ้าย

AllinOne copputer&games แยกประตูเชียงใหม่ ติดคลีนิคหมอวิช 082-9308163 บอย ID LINE allinoneboy
หน้า: 1 [2] พิมพ์