เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 18:13:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  มีตี่ไหนฮับสอนเขียนตั๋วหนังสือเมืองฮื้อละอ่อนผ้องครับ ( เริ่มเฮียนแล้วครับ )
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์
ผู้เขียน มีตี่ไหนฮับสอนเขียนตั๋วหนังสือเมืองฮื้อละอ่อนผ้องครับ ( เริ่มเฮียนแล้วครับ )  (อ่าน 27682 ครั้ง)
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2011, 13:53:45 »

ลูกสาว 9 ขวบ อยากเฮียนเขียนตั๋วเมือง ....จ่วยแจ้งข่าวตวยครับ ....ขอบคุณครับ...ป้อมันก็จะเฮียนตวยเหมือนกั๋น.........
        เริ่มเฮียนแล้วครับ ขอเจิญส่งลูก หลานมาเฮียนโตยกันเน้อครับ ตี้วัดเจียงยืน สันโก้งหลวง วันอาทิตย์ 10-12.00 น. ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2012, 14:17:09 โดย tfgc2007 » IP : บันทึกการเข้า

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 11:25:58 »

ผมแก่แล้วกะไขจ่างเหมือนกั๋นครับ  ยิงฟันยิ้ม

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
bug_creative
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 11:36:18 »

ผมก็อ่านได้ผ่อง เขียนได้ผ่อง ผมมีไฟล์ PDF สอนขั้นพื้นฐานสนใจ๋ก่อครับ หรือ อ่านจากในนี้ได้ครับ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=5488.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 11:39:31 โดย bug_creative » IP : บันทึกการเข้า
soonerorlater
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 23:42:50 »

http://www.watphrakaew-chiangrai.com/release2.php?id=180
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=108259.0

รับสมัครผู้สนใจเรียนภาษาล้านนา (ตั๋วเมือง)

มจร.ห้องเรียนวัดพระแก้ว วิทยาเขตพะเยา กำลังรับสมัครพระภิกษุสามเณรและประชาชนทั่วไป ไม่จำกัดอายุและพื้นฐานความรู้ เรียนภาษาล้านนา (ตั๋วเมือง)และวรรณกรรมล้านนา ในระดับอ่านออก เขียนได้ ใช้เวลาเรียน 40 ชั่วโมง เรียนทุกวันเสาร์ และอาทิตย์ เวลา 16.00 -18.00 น. เริ่มเรียนวันที่ 24 กรกฎาคม 2554  ค่าเรียน 500 บาท ตลอดหลักสูตร

รับจำนวนจำกัด รีบสมัครด่วน

สมัครได้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ที่ห้องเรียนวัดพระแก้ว บนดอยจำปี (ศาลากลางหลังเดิม) โทร 053-717055 โทรสาร 053-715876

soonerorlater
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 23:57:17 »

ลูกสาว 9 ขวบ อยากเฮียนเขียนตั๋วเมือง ....จ่วยแจ้งข่าวตวยครับ ....ขอบคุณครับ...ป้อมันก็จะเฮียนตวยเหมือนกั๋น.........

ขอหื้อเก่งโวยๆ ตึงลูกตึงป้อ โอกาสดีๆบ่าดีปล่อย เป๋นดีน่าภูมิจั๋ย เจ้าของกระทู้มีความสนใจและอยากหื้อลูกจ่างโตย  ยิงฟันยิ้ม
 หละอ่อนเขาจําดีกึดว่าสาวน้อยท่าจะเฮียนใด้ง่าย

หันต่างเจียงใหม่เขากําลังสร้างโครงก๋าน “อู้คำเมืองเลื่องลืออักษร” หื้อหละอ่อนนักเฮียนอ่านออกเขียนใด้ ต่างเจียงฮายท่าจะยังบ่ามีก้าห๋า?

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2011, 18:38:01 »

สาทุ๊ๆๆๆๆๆๆขอหื้อเจริญๆไปปายหน้าเตอะคับ  มะเดี่ยนวนี้หาไผกึดจะสนใจ๋ยากเต๋มที
Jeekuk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2011, 08:43:23 »

ผมซี้อหนังสือของ มช.มาเฮียนคนเดียว
tfgc2007

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2011, 11:24:05 »

ผมซี้อหนังสือของ มช.มาเฮียนคนเดียว
ผมเกยซื้อ มาฮื้อเขาเฮียนเขียนแล้ว มันบ่ามีบรรยากาศเหมือนห้องเฮียน ละอ่อนเลยบ่ามี สมาธิเต๊าใดครับ...ไข่ได้ตี้เปิ้นเปิดสอนเป็นกิจลักษณะครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2011, 20:31:20 »

น่าหันใจ๋เเต้น้อคับ  อ้ายอยู่ตางไดคับนิเผื่อปอจะช่วยเหลืออะสังได้พ่องสักหน้อยถ้าว่าอยู่ไกล้ๆกั๋นคับ
tfgc2007

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 12:42:33 »

อยู่ตางมาน้ำตกขุนกรณ์ ครับ

natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 ธันวาคม 2011, 18:39:16 »

อกปุดโธ ไกลอาละลุคับนิ ผมอยู่เมืองพานเพ้คับ   ไกลกันอยู่ถ้าจะหาคนสอนกะขอหื้ออ้ายโจ้คดีปะครูที่เก่งๆหมอๆจ่างสอนเน้อคับมะเดี่ยวนี้คนที่เขียนตั๋วเมืองได้มีนักเเต่จะหาคนที่เก่งเเละชำนาญจนจ่างนั้นหายากอาละนาคับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2011, 22:35:34 »

ใคร่สอนหื้ออยู่น่อครับ แต่บ้านผมอยู่ไกล๋
เอ... กาว่าเปิดสถาบันสอนภาษาล้านนาดีก้าหา
เผื่อจะมีคนใคร่เฮียนอย่างท่าน tfgc2007 กับลูกสาว

* 001.jpg (38.32 KB, 800x200 - ดู 774 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 ธันวาคม 2011, 22:44:52 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2011, 18:30:04 »

เอาเลยคับอ้ายเจียงฮายพันธุ์เเต๊สนับสนุนเกินร้อยคับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2011, 21:25:27 »

เอาเลยคับอ้ายเจียงฮายพันธุ์เเต๊สนับสนุนเกินร้อยคับ

ผมก็ใคร่ยะอยู่หนา แต่ก๋ารมันนักขนาด บ่มีสตางค์โตย 555+

ก๋ารมีสถาบันสอนภาษาล้านนาของเอกชน แสดงหื้อหันอะหยังหลายๆอย่างน่อ

1. เป๋นก๋ารส่งเสริมวัฒนธรรม

2. วัฒนธรรมของเฮาตกต่ำขนาด เถิงขนาดต้องมีสถาบันสอนภาษาป้อภาษาแม่โดยเฉพาะ

3. รัฐและสถาบันก๋ารศึกษาในท้องถิ่นบ่เหลียวแลวัฒนธรรมล้านนา จ๋นคนบ่าดายต้องออกมาจัดก๋ารเรื่องหนี้คนเดียว (อย่ามาอู้ว่าก๋ารหื้อละอ่อนนุ่งชุดเมือง กับ แป๋งรถแห่ในวันสำคัญ เป๋นก๋ารส่งเสริมวัฒนธรรม มันเป๋นเปลือกนอก บ่ได้แก้ปั๋ญหาจากตางใน ต่อหื้อใส่เสื้อเมืองกู่วัน มีรถแห่งามมอกใด แต่ก็ยะหื้อคนมีสำนึกตั๋วตนของคนล้านนาบ่ได้ บ่เจื่อก็ไปผ่อก่ะ ละอ่อนแม่ญิงนุ่งซิ่น นั่งควบซ้อนต้ายรถเครื่องบ่าวในชุดเมือง ใส่ชุดเมืองก็แต้ แต่สำนึกมันบ่มี ผ่อไปมันก็สะก๊อยนุ่งซิ่นหั้นแล)

4. ตุ๊เจ้าตี้เป๋นคนกลุ่มสุดท้ายตี้เขียนอ่านภาษาล้านนาได้ หายไปปอจะเสี้ยงแล้ว ยะหื้อเฮาเซาะเฮียนกับตุ๊บ่ได้แล้ว

5. ......... (ยังกึดบ่ออก)

* 001.jpg (38.32 KB, 800x200 - ดู 760 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 ธันวาคม 2011, 21:39:40 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 ธันวาคม 2011, 23:59:47 »

อ้ายคับเรื่องสตางค์นี้คงบะเปนปัญหาละคับเฮาสอนเเบบดินสอเหล้มสมุดใบกะถ้าปอได้อยุ่ขอมอกมีสถานตี้กับคนสอนตี้  "จ้างเเต้ๆๆ" กะถ้าจะคงปอละคับ   ส่วนคนเฮียนนี้ผมกึดว่ามีเเหมจาดนักตี้ไคร่เฮียนเเต้บะมีตี้สอน  เฮาสอนฟรีบะเก็บก้าอะสังสักอย่างถือว่ายะไปเพื่อปู่จาครูกะถ้าจะงามสมตั๋วละนิคับ   เเล้วถ้ามันดีเมินๆๆไปขอมีสอนฟ้อนเจิงตวยเน้อคับ ผมหาเฮียนอยุ่เเต้ยังบะปะครูตี้ถูกไจ๋เตื่อ  อิอิ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  อาจจะผ่อเหมือนฝันไปไกล๋เเต่ถ้าเฮายังบะยะมันกะยังไกล๋อยู่นะคับบะไกล้สักเตื่อ
tfgc2007

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 13:00:24 »

อ้ายคับเรื่องสตางค์นี้คงบะเปนปัญหาละคับเฮาสอนเเบบดินสอเหล้มสมุดใบกะถ้าปอได้อยุ่ขอมอกมีสถานตี้กับคนสอนตี้  "จ้างเเต้ๆๆ" กะถ้าจะคงปอละคับ   ส่วนคนเฮียนนี้ผมกึดว่ามีเเหมจาดนักตี้ไคร่เฮียนเเต้บะมีตี้สอน  เฮาสอนฟรีบะเก็บก้าอะสังสักอย่างถือว่ายะไปเพื่อปู่จาครูกะถ้าจะงามสมตั๋วละนิคับ   เเล้วถ้ามันดีเมินๆๆไปขอมีสอนฟ้อนเจิงตวยเน้อคับ ผมหาเฮียนอยุ่เเต้ยังบะปะครูตี้ถูกไจ๋เตื่อ  อิอิ      ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  อาจจะผ่อเหมือนฝันไปไกล๋เเต่ถ้าเฮายังบะยะมันกะยังไกล๋อยู่นะคับบะไกล้สักเตื่อ
สนับสนุนเน้อครับ ค่าน้ำ ค่าไฟ ก็ยินดีจ่วยครับ....เปิดตี้ไหนแจ้งข่าวด่วนเน้อครับ ....ลูกสาวใคร่เฮียนขนาด.......ถ้าเมินไป เดี๋ยวหมดไฟเหี่ยก่อน.....

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 16:43:23 »

ตั๋วหนังสือเมือง-ขอม เหมือนหรือแตกต่างกั๋นคับ วอนผู้รู้ไขด้วยคับ...
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 18:59:50 »

เรียนอ้าย tfgc2007  น่ากึดเเต้ๆๆน่อคับ  อิอิ.... หาคนจะกึดได้อย่างอ้ายนี้น้อยเเต้ๆๆๆๆๆๆ  ถ้ามีคนจะก่อเก๊าเปิดแต้ผมขอร่วมตวยเน้อคับ  แม้ตังค์บะมี  บะหลวกบะเเหลม  กะจะเอาเเฮง เอาใจ๋จ้วยเต๋มที่คับ
natta2533
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2011, 19:07:55 »

เรียนคุณ chate  ตั๋วเมืองกับตั๋วขอมต่างกันนะคับ   ตังรูปลักษณ์เเละการออกเสียง    เเต่ในหลักการเขียนกะมีไปในเเบบเดียวกัน มีตัวหลัก ตัวเชิง หางเมือนกันคับ  ลักขณาการเขียนคล้ายกันเเต่กะคงมะตังหมดมีระวงไช้เหมือนกันเเต่ขอมจะฮ้องว่าหยังนั้นผมมะฮู้
      ผมมะไจ้ผู้ฮู้เต่าฮือนาคับมอกได้สักเหล็กสักหน้อย  เเถมอย่างตัวขอมกะมีหลายเเบบนะคับผ่อดีๆๆตี่กล่าวไปข้างต้นผมอู้ถึงตัวขอมไทยตี้หันเขียนเปนยันต์กันปัจจุบันนะคับ
คำอ้ายบ้านดู่
ระดับ ป.ตรี

คำอ้ายบ้านดู่

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2011, 09:29:42 »

ใคร่สอนหื้ออยู่น่อครับ แต่บ้านผมอยู่ไกล๋
เอ... กาว่าเปิดสถาบันสอนภาษาล้านนาดีก้าหา
เผื่อจะมีคนใคร่เฮียนอย่างท่าน tfgc2007 กับลูกสาว

เอาแล่ครับ...เด่วไปช่วยสอน สถานที่น่าจะหาวัดตุ๊หลวงดีๆ ได้ในเวียงบ่ยาก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 พิมพ์