เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 13:39:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เชียงรายมีทึ่ไหนสอนซ่อมคอมพิวเตอร์จนเปิดร้านได้บ้างครับ....
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายมีทึ่ไหนสอนซ่อมคอมพิวเตอร์จนเปิดร้านได้บ้างครับ....  (อ่าน 4051 ครั้ง)
sangsin
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 19:45:49 »

เชียงรายมีทึ่ไหนสอนซ่อมคอมพิวเตอร์จนเปิดร้านได้บ้างครับ....พอมีความรู้อยู่บ้าง แต่อยากให้ชำนาญจนเปิดร้านได้เลยครับ...แนะนำด้วยครับ ในช่วงเวลานี้ยิ่งดีครับ

sangsin
partner
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 21:56:31 »

ศูนย์พัฒนาฝีมือค่ะ
wongpare
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 22:10:49 »

ศูนย์พัฒนาฝีมือค่ะ

เค้าเรียนไปแล้วเจ้า  ได้ 2 อาทิตย์ ไปขอสมัครเรียนเพิ่มก็ไม่รับ เซ็งเป็ด
เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2011, 22:12:56 โดย wongpare » IP : บันทึกการเข้า
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 11:38:28 »

ซ่อมคอม ซ่อมโน๊ตบุ๊ค มันไม่ใช่อะไรที่เรียนมาแล้วจะเปิดได้เลยน่ะครับ

มันต้องมีความรู้สั่งสมมา ไม่งั้นก็จะถามกันไม่จบไม่สิ้น เจอปัญหานั่นหน่อย นี่หน่อยก็ตายเอาน้ำตื้น

เพราะซ่อมคอมมันไม่ได้มีแค่ลงวินโดวส์

ท่านเรียนมา อาจจะได้แผ่นวินโดส์ แผ่น all driver แล้วถ้าเจอเครื่องที่ driver หาไม่ได้ง่ายๆ ท่านจะทำยังไง

ถ้าลงวินโดวส์ค้างที่ 32 นาที เปลี่ยนนั่น นี่ โน่น ไม่หาย ท่านจะทำยังไง

สิ่งเหล่านี้ หาได้จาก "ประสปการณ์" ครับ ไม่ใช่ "เรียน"

บางคนจบวิทย์คอม คอมธุ ยังลงวินโดวส์ เขียนเว็บไม่เป็น ก็มีถมไปครับ

เริ่มต้นจากไปฝึกงานที่ร้านคอมที่ไหนสักที่จนได้ที่ ค่อยแยกตัวออกมา นั่นน่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่านะครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 16:38:00 »

ซ่อมคอม ซ่อมโน๊ตบุ๊ค มันไม่ใช่อะไรที่เรียนมาแล้วจะเปิดได้เลยน่ะครับ

มันต้องมีความรู้สั่งสมมา ไม่งั้นก็จะถามกันไม่จบไม่สิ้น เจอปัญหานั่นหน่อย นี่หน่อยก็ตายเอาน้ำตื้น

เพราะซ่อมคอมมันไม่ได้มีแค่ลงวินโดวส์

ท่านเรียนมา อาจจะได้แผ่นวินโดส์ แผ่น all driver แล้วถ้าเจอเครื่องที่ driver หาไม่ได้ง่ายๆ ท่านจะทำยังไง

ถ้าลงวินโดวส์ค้างที่ 32 นาที เปลี่ยนนั่น นี่ โน่น ไม่หาย ท่านจะทำยังไง

สิ่งเหล่านี้ หาได้จาก "ประสปการณ์" ครับ ไม่ใช่ "เรียน"

บางคนจบวิทย์คอม คอมธุ ยังลงวินโดวส์ เขียนเว็บไม่เป็น ก็มีถมไปครับ

เริ่มต้นจากไปฝึกงานที่ร้านคอมที่ไหนสักที่จนได้ที่ ค่อยแยกตัวออกมา นั่นน่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่านะครับ
ตามนี้ครับ เก่งไม่เก่งอยู่ประสบการณ์ครับ อ่านตำรา หาในเนต  มันไม่เท่าลงมือทำ

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 18:50:59 »

ประสบการณ์ลองผิดลองถูกครับ บางทีบางปัญหาก็ไม่มีในหนังสือ บ้างก็ลองเปิดดูตามเว็บทำตามวิธีที่เค้าแนะนำต่างๆนาๆกว่าจะแก้ปัญหาได้ ถ้าซ่อมให้ลุกค้าไม่ได้ก็เสียชื่อเสียงทันทีครับ

TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2011, 19:04:03 »

แนะนำว่าไปเป็นลูกมือเค้าก่อนครับ เราจะได้รู้ทั้งเทคนิคและวิธีการ อีกอย่างมันไม่ใช่แค่ซ่อมเป็นแล้วจะเปิดได้โอเคนะครับ การบริหารร้าน การserviceลูกค้า การสั่งของหาอะไหล่ คู่แข่ง การตลาด บริหารการเงินค่าเช่าร้าน บริหารลูกน้อง ฯลฯ แนะนำว่าดีที่สุดไปเป็นลูกน้องเค้าก่อนครับ  เคยเจอมาเยอะนะครับ เป็นลูกน้องร้าน ลูกค้าติดใจเรียกใช้บริการส่วนตัว เงินเดือนก็ได้ พิเศษก็ได้ ดีไม่ดี รายได้ดีกว่าเปิดร้านเองอีกครับ 
OPTION Computer
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2011, 00:16:32 »

ถูกต้องเลยครับ แต่ต้องอาศัยประสบการณ์ นะครับ ถึงเรียนมาไม่มีประสบการณ์ก็ทำไม่ได้นะครับ

DEN SWK
ระดับ ป.ตรี
*

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2011, 00:23:28 »

เป็นลูกน้องก่อนครับ ไม่ต้องไปเรียน หาร้านที่ใหญ่ ๆ รับซ่อมงานเยอะ ๆ ไปขอสมัครเป็นลูกมือ คอยแกะน๊อต ลงโปรแกรม เดี๋ยวประสบการณ์และความชำนานจะตามมาเองครับ ทีนี้จะไปเปิดเองหรือเปิดร้านจ้างลูกน้องทำก็สุดแล้วแต่ท่านจะคิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2011, 00:28:02 โดย DEN SWK » IP : บันทึกการเข้า

พีเค คอม เซอร์วิส รับติดตั้งกล้องวงจรปิด รับซื้อ-ขาย-แลกเปลี่ยนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์  085-0303-533 เด่น
08.30-16.30 น. ที่ทำงานโรงเรียนสามัคคีวิทยาคม
16.30-20.00 น. หมู่บ้านชาตรีโฮม ดอยสะเก็นเชียงราย
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2011, 14:21:54 »

เชียงรายมีทึ่ไหนสอนซ่อมคอมพิวเตอร์จนเปิดร้านได้บ้างครับ....พอมีความรู้อยู่บ้าง แต่อยากให้ชำนาญจนเปิดร้านได้เลยครับ...แนะนำด้วยครับ ในช่วงเวลานี้ยิ่งดีครับ

ลองไปถามที่ กศน.เชียงรายดูครับ จบใหม่ๆ ผมก็ไปเรียนที่นั่น สอนประกอบคอม ลงวินโดว์ จัดการ Software  ทั้งทฤษฎีและปฎิบัติ อ.แม้ว กับ อ.โจ สอน ผมไปเรียน 2 เดือนแรก จนจบ จะเรียนต่อเดือนที่ 3 เค้าไม่ให้เรียนครับ เค้าให้ผมสอนเลยครับ ดีใจมากครับ ค่าตอบแทนเดือนแรก ได้ 4,500 บาท  แต่ปัจจุบัน ผมไม่ได้สอนที่นั่นล่ะ ครับ ปัจจุบันเป็นหัวหน้าช่างร้านคอมฯในตัวเมืองเชียงรายนี่ละครับ
               ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ กศน.เค้ายังเปิดสอนอยู่รึป่าวนะครับ ลองไปถามดูครับ
shiraishi
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2011, 22:42:58 »

อยากเรียน อยากซ่อมเป็น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Archavin
ชั้นประถม
*

089-999-4438

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2011, 18:28:05 »

เป็นลูกน้องก่อนครับ ไม่ต้องไปเรียน หาร้านที่ใหญ่ ๆ รับซ่อมงานเยอะ ๆ ไปขอสมัครเป็นลูกมือ คอยแกะน๊อต ลงโปรแกรม เดี๋ยวประสบการณ์และความชำนานจะตามมาเองครับ ทีนี้จะไปเปิดเองหรือเปิดร้านจ้างลูกน้องทำก็สุดแล้วแต่ท่านจะคิดครับ
แม่นแล้วครับ เปิดร้านแล้วนอกจากท่านจะเป็นช่างซ่อมแล้ว ท่านต้องเป็นพ่อค้าอีกนะครับ
ดังนั้นต้องศึกษาเรื่องซ่อม และการบริหารร้านด้วยนะครับ....สู้...สู้

ขาย-ซ่อม มือถือ แท็บเล็ท โน๊ตบุ๊ค เดสท๊อป จอคอมพิวเตอร์
ประกอบคอมพิวเตอร์ อัพเกรต แลกเปลี่ยนอะไหล่
แฟลชโปรแกรมมือถือ Nokia Samsung Imobile Chaina
ปลดล็อกไทย-พม่า-จีน
Schematic and Software repair
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2011, 14:53:44 »

เข้ามาหาที่เรียนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2011, 14:57:00 »

เข้ามาหาที่เรียนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมไปเรียนกะเสี่ยอาร์ตได้ก่อครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยังอ่อนพรรษาแหมนักอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2011, 17:04:22 »

ขอนั่งหลังกระบะ ตวยคน ครับ  ร้องไห้

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
I.T.Solution@Chiangkham
ชั้นประถม
*

กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียวและไม่ได้พังลงในวันเดียวเช่นกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2011, 17:11:16 »

มีที่ว่างเหลือซักที่ก่อครับ ไปโตยคน (ห้อยแว่นบ่าต้าเด้อ อิอิ)

I.T. Solution"I.T. Professional In Chiangkham"
จำหน่าย-ซ่อม-อัพเกรด คอมพิวเตอร์,โน๊ตบุ๊ค,อุปกรณ์ ITทุกชนิด
ยินดีให้คำปรึกษาแก้ไขทุกปัญหาของคอมพิวเตอร์
ข้างร.ร.ปิยมิตรวิทยา อ.เชียงคำ 089-5592482
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2012, 21:36:23 »

จะให้ผมช่วยสอนใหม่ครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป แต่ถ้าจะรีบเปิดร้านเลยก็ไม่มีปัญหานะ แบบว่าเปิดไปเรียนไปด้วยดีจะตาย  ถ้าเอาจริงเดี๋ยวไปอยู่ช่วยแต่เช้าถึงเย็นเลย ว่างจัดครับ อิอิ
ผมสอนเด็ก ตั้งแต่ ม.1  มีร้านเป็นของตนเองประมาญก็เทียบ ม.4 ม.5 ได้ ร้านก็ยังทำอยู่ตอนนี้เรียน ราชพัดปี3ละ ซ่อมเองสั่งของได้เองจัดการเองเป็นหมด งานหลักก็ดูแลดอยช้างทั่วเชียงรายเลยหละ บ้างก็ขึ้นดอย ว่างๆก็ฟังเพลงเล่นเกมอยู่ร้าน และซ่อมคอมไป สนใจแวะไปหาได้ก็แถวๆ หนองบัวครับ ข้างตึกขายอาหารสัตว์ แถว3แยกเกาะทองนั่นแหละ
จริงๆแล้วเขาต้องเรียนตั้งแต่เด็กๆแล้วหละครับ ฝึกงานซักหน่อย เก็บประสบการไป แต่ทั้งหมดจบได้ด้วยเงินครับ อิอิ (และจะทำ Logo แบนด์ Banner ให้หมดเลยจ้า)
รับพิจารณาด้วยท่าน ฝากตัวด้วยจ้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
TONKATOE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2012, 19:15:52 »

แต่ถ้าอยากเรียนซ่อมประกอบคอมพิวเตอร์ทั้งNotebook/PC ผมมีที่แนะำนำดี ๆ มาบอกต่อครับ
คือถ้าสนใจด้านนี้  ผมแนะนำให้ไปเรียนกับ อ.เก๋ง ที่อยู่เมเจอร์นนทบุรีครับ สอนดีมาก ๆ ครับผมใช้เวลาเรียน 3-4 เดือนตอนนี้จบแล้วครับ ผมเปิดร้านทำเป็นอาชีพแล้วครับ บอกตรง ๆ ว่าเงินดีกว่าทำงานบริษัทหลายเท่าตัวเลยครับ ลองโทรไปสอบถามดูนะครับ ถ้าสนใจด้านนี้ เพราะถ้าเรียนมหาลัยไปด้วย ซ่อมคอมพิวเตอร์ไปด้วย หาค่าเทอมได้สบาย ไม่ต้องขอเงินทางบ้านครับ ผมทำแบบนี้มาตั้งแต่สมัยเรียนแล้วครับ เอาเบอร์ไปครับ025254067 ต้องเรียนกับ อ.เก๋งเท่านั้นนะครับ รับรองจะไม่ผิดหวังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 12:09:02 โดย TONKATOE » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 05:41:35 »

อันนี้ดี แต่ถ้าเป็นศิษมีครู อันนี้จะรุ่งกว่า มันก็เหมือนน้องที่เรียน SWK นั่นแหละ (ผมศิษพี่ SWK ) ถ้าไม่มีที่เรียน ไม่มี ครูสอน แต่กลับมานั่งอ่านนั่งสอบนั่งศึกษาเองที่บ้าน มันคงยากกว่าแน่ แต่ที่ รร. เราได้เจอครูเก่งๆมากมาย หลายสาขาใช่ใหม่ครับ และยังไงเราก็ต้องจ่ายเทอมละหลายพันใช่ปะ นั่นแหละ การเรียนรู้คือการลงทุนครับ ยังไงก็จ่ายๆค่าครูค่าวิชาเขามั่ง กสน. ก็ถูก ผมก็สอนให้ฟรีได้ (แค่เป็นเด็กดี) ยังไงก็ต้องหัดลงทุนมั่ง อย่าคิดเอาแต่ได้ไม่มีเสีย จะเป็นคนใจแคบ ถึงขั้นเห็นแก้ตัวได้ ผมเองก็เคยเรียน SVOA สมัยเด็ก และที่อื่นมาแยะ จ่ายค่าเทอมเรียนวิทคอมก็หลายพัน ผมยังสำนึกถึงบุญคุณของท่านทุกคนที่ทำให้เราเก่ง ฉลาดได้ถึงขนาดนี้ (ถ้ามีโอกาศก็จะเข้าไปดูแลท่านมั่งครับ)

สำหรับคุณ TONKATOE ขอบคุณครับที่เข้ามาแนะนำ แต่ไม่ต้องเว่อ ขุดเอามาซะทุกโพสก็ได้ รักครูเก่งเข้ามากขนาดนั้นเชียว อิอิ แต่ยังไงก็ขำกับคำว่า หรืออยากเปลี่ยนเพื่อน แหมก็แหงหละ เพื่อนที่คุณเคยคบๆกันมา มันคงแย่มากเลยใช่ใหม่ครับ พึ่งไม่ได้ซักคน เอาแต่เมา และไร้สาระไปวันๆอีก 555 ถึงต้องเปลี่ยนกันเลย ยังไงเพื่อนก็คือเพื่อนครับไม่ต้องเปลี่ยน แค่เพิ่มก็พอ เพื่อนมีไว้เพื่อช่วยเหลือตามกำลัง แต่ไม่ใช่มีไว้ให้เกาะ หรือ นำความเดือนร้อนมาให้ ดังนั้น ใครที่มีเพื่อนแย่ๆว่าอย่างนั้นก็ได้ อันนี้ไม่จำเป็นต้องเลิกคบ แค่ห่างๆพอ ช่วยได้เท่าที่จำเป็น หรือแล้วแต่ความดีความชอบและความงาม
(ระวังใจดีมาก เพื่อนจะกลายเป้นเพื่อนเกาะหรือขูดรีดไปก็มี มีแต่เอาปัญหามาให้นะคราบ ไม่ใช่ว่าไม่ช่วยหรือใจดำ แต่ก็ควรมีเหตมีผลในการช่วยเหลือเป็นต้น ขนาดญาติมันยังไม่ช่วย แล้วเราเป็นใครต้องช่วยด้วยหละ จริงมะ ญาติก็ไม่ใช่ ยังไงเขาก็แค่เพื่อนไม่ใช่เมีย แต่ถ้าเอาเพื่อนเป็นเมีย อันนี้ผมไม่ว่าเลย ผมผิดเองอันนี้ขอโทษด้วย อิอิ) ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 05:45:14 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
สบายแมน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2012, 07:08:36 »

ถ้าเริ่มจากศูนย์ก็ควรหาที่เรียนเพื่อปูพื้นฐานก่อน เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้วครับ แล้วค่อยไปเก็บประสบการณ์ต่อยอดเอาอีกที ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์