เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 เมษายน 2024, 02:48:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เชียงรายมีทึ่ไหนสอนซ่อมคอมพิวเตอร์จนเปิดร้านได้บ้างครับ....
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เชียงรายมีทึ่ไหนสอนซ่อมคอมพิวเตอร์จนเปิดร้านได้บ้างครับ....  (อ่าน 4050 ครั้ง)
ฅนเมืองเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

"บ่าวเคิ้นแห่งนครเจียงฮาย"

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 23:58:39 »

ถ้าเริ่มจากศูนย์ก็ควรหาที่เรียนเพื่อปูพื้นฐานก่อน เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้วครับ แล้วค่อยไปเก็บประสบการณ์ต่อยอดเอาอีกที ยิงฟันยิ้ม
แม่นเลยครับ มันต้องมีพื้นฐานก่อนครับ แล้วก็ต้องไปสมัครเป็นช่างตามร้านเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเรื่อยๆ ก่อน หลังจากนั้นค่อยไปเปิดร้านเป็นของตัวเอง เผลอๆ ได้ประสบการณ์จากซ่อมปริ้นเตอร์ ด้วย(ปริ้นเตอร์ไม่มีโรงเรียนไหนสอนเน้อ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป จนลมหายใจจะหมดลง
wasaza
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 15:37:08 »

เป็นลูกน้องก่อนครับ ไม่ต้องไปเรียน หาร้านที่ใหญ่ ๆ รับซ่อมงานเยอะ ๆ ไปขอสมัครเป็นลูกมือ คอยแกะน๊อต ลงโปรแกรม เดี๋ยวประสบการณ์และความชำนานจะตามมาเองครับ ทีนี้จะไปเปิดเองหรือเปิดร้านจ้างลูกน้องทำก็สุดแล้วแต่ท่านจะคิดครับ

แม่นแล้วครับได้ความรู้และอาการเสียต่างๆของคอมอีกเยอะเลย
ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 15:44:12 »

ถ้าเริ่มจากศูนย์ก็ควรหาที่เรียนเพื่อปูพื้นฐานก่อน เป็นความคิดที่ถูกต้องแล้วครับ แล้วค่อยไปเก็บประสบการณ์ต่อยอดเอาอีกที ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ ถ้าจู่ๆ ยังไม่มีความรู้ ประมาณว่า เกะเคสยังไม่เป้นเลย

จะไปเป็นลูกน้องเขา หาประสบการณ์ งานนี้ก็คงจะยากครับ

อันดับแรกนะครับ ก็หาที่เรียนเบื้อต้นไปก่อน เช่น ศูนย์ฝึกพัฒนาเรียนรู้ฯ การศึกษานอกโรงเรียน

พอมีความรู้ติดตัวมาแล้ว ก็ค่อยออกไปหาประสบการณ์จากร้านซ่อมคอมต่างๆภายหลังครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น

ขอบคุณครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 16:43:27 »

ถูกต้องครับ ถ้าจู่ๆ ยังไม่มีความรู้ ประมาณว่า เกะเคสยังไม่เป้นเลย

จะไปเป็นลูกน้องเขา หาประสบการณ์ งานนี้ก็คงจะยากครับ

อันดับแรกนะครับ ก็หาที่เรียนเบื้อต้นไปก่อน เช่น ศูนย์ฝึกพัฒนาเรียนรู้ฯ การศึกษานอกโรงเรียน

พอมีความรู้ติดตัวมาแล้ว ก็ค่อยออกไปหาประสบการณ์จากร้านซ่อมคอมต่างๆภายหลังครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั้น

ขอบคุณครับ

+1 ถูกต้อง ยังไงถ้าเรียนสายแนวนี้ เช่น วิทคอม ธุรกิจคอม ก็ได้ฝึกงานอยู่แล้วครับ ถ้าเราเป็นเด็ก และก็ไม่มีแบลนเนม ไม่ได้เป็นลูกค้า หรือไม่สนิดกับเจ้าของร้าน อันนี้เขาคงไม่รับครับ จะมายืนเกะกะร้านเขาเปล่าๆ ถ้าเรียนเทคนิค มาขอฝึกงาน ถึงแม้จะเรียนสายไฟฟ้า มาก็ตาม อันนี้ยังพอรับไว้ เพราะใช้หิ้วของ ย้ายของ ส่งของได้ พอมีประโยดหน่อย แค่ขอฝึกงานไปหลายที่ก็ยังไม่ค่อยรับด้วยซ้ำ กว่าจะหาได้ก็ยากแล้ว จริงปะ ดังนั้นผมรับเด็กฝึกงานคับ ถ้าไม่เกี่ยงงานนะครับ สงสารเด็กบางคนหาที่ฝึกไม่ได้ เพราะถูกปติเสธเป็นส่วนใหญ่ สาเหตหนึ่งที่เขาไม่รับนะครับ เพราะทำอะไรไม่เป็น ดังนั้นควรเป็นอะไรๆก่อนเข้าไปขอความรู้เพื่มจะดีกว่า ถ้าไม่ค่อยเป็นอะไรเลย มันก็แบบนี้แหละ ที่เน้นหนาๆนั่นเลย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 17:02:37 »

อ่อ ลืมบอกไปว่า ถ้าใครรักใครชอบงานแบบนี้จริง มันต้องรู้จักลงทุนมั่งครับ เช่น มีหนังสือหรือยัง เคยซื้อหนังสือมาอ่านบ้างใหม วันๆเล่นแต่เกมใช่ใหม เคยศึกษาหรืออ่านบทความในกระทูเกี่ยวกับคอมประจำใหม่ ติดตามข่าว IT เสมอใช่หรือไม สุดท้าย กล้าพอที่จะเสียสระเวลาแวะมาเที่ยวมาหา มาตีสนิด มาคุย มาขอคำปรึกษา กับคนทำคอม หรือเจ้าของร้านบ้างใหม (ร้านข้างถนนหรือร้านเล็กๆก็ได้) เรื่องแบบนี้มันต้องแวะมาใจกันบ่อยๆ ถ้าไม่เข้าถ้ำเสือจะได้ลูกเสือใหมครับ คนเรามันต้องแสวงหา มากกว่ามาขอความช่วยเหลือเพียงอย่างเดียว ผมเองก็หมดไปแยะเลย ทั้งตำรา แผ่นสอน แผ่นโปรแกรม อุปกรณ์ที่อยากรู้และต้องการศึกษา เป็นต้น

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 17:58:52 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่เรียนซ่อมด้วยตัวเองมาตั้งแต่ ม.ต้น สมัยนั้นแถวบ้านไม่มีช่างเลย ซ่อมร้านก็แพง โดนหลอกหลายรอบด้วยเลยแค้น
วิชาส่วนใหญ่หาอ่านในหนังสือเอา อ่านให้มากๆๆๆ
นิตยาสารเก่าของผมใส่รถเข็น 2 รอบ มันเปียกน้ำก็เลยขาย
(สมัยก่อนเน็ตไม่ค่อยมีให้อ่าน) เล่น pirch แล้วถามๆคนในนั้นเอา
สำหรับผมใช้วิธีพยายามมั่วให้มาก ลองผิดลองถูก แก้ปัญหาให้ได้ หาข้อมูลให้มากๆ
อ่านหนังสืออย่างเดียวมันสู้ใช้ประสบการณ์ไม่ได้ครับ ผมทำพังมาเยอะแล้ว
ไม่ว่า software หรือ hardware แต่หลังจากทำมันพัง คุณจะเรียนรู้ประสบการณ์ใหม่

ทุกวันนี้หลักการทำงานของผมยังเหมือนเดิมไม่มีเปลี่ยนแปลง
มันต้องมั่ว มั่ว มั่ว แล้วก็มั่ว มั่วให้พัง พังแล้วจะรู้ ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 20:01:17 »

เหมือนผมนั่นแหละ เพราะเมื่อก่อนไม่มีเนท สรุปคือ หัดทำเองมั่ง ศึกษาเอง แล้วจะเก่ง

lenovo
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 21:00:25 »

ไปทำงานเป็นลูกน้องที่ร้านคอมซัก2ปีคับ แต่อย่างน้อยก็ควรมีพื้นนิดๆเกี่ยวกับ ฮาร์แวร์+ซอฟแวร์คับ  ถ้าไม่เคยรู้ไม่เคยแตะเลยก็ลำบากเหมือนกัน
JAMESCOM1

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 21:08:07 »

ครับลงทุนเป็นลูกน้อง แล้วให้เขาสอนงาน แต่อีกวิธีคือจ้างเขาสอนครับ แล้วเปิดร้านได้เลย ผมรู้ ผมทำได้ อิอิ

หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 21:40:30 »

ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงาน สาขาช่างซ่อมคอมพิวเตอร์ เรียนฟรีแถมได้เบี้ยเลี้ยงด้วยครับ
ผมก็จบจากที่นั้นมาครับ รับรองแน่นแน่ถ้าตั้งใจจริง ปีหนึ่งเขาเปิดสองทีรอหน่อย
ชุดละหกเดือน ฝึกที่ศูนย์สี่เดือนและฝึกที่สถานประกอบการอีกสองเดือนผมยังรอ
ที่จะเรียนช่างแอร์ต่ออยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 21:44:17 โดย หนอนน้อย » IP : บันทึกการเข้า

Tel.087-7268139
JAMESCOM1

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 00:08:06 »

แหม น่าจะบอกที่อยู่ ตำบล อำเถอด้วย ให้ครบไปเลย หลักฐานใช้อะไรมั่งครับ
มีใครรู้บ้างว่ามีที่ใหนใช้แต่บัตรประชาชนยื่นยันว่าเป็นคนไทย สมัคได้มั่งครับ แบบว่าไม่ต้องสนใจว่าเราจะเรียนอะไรมา เราจบอะไรมา เป็นต้นครับ แค่ใจรักจึงอยากเรียน มีใหมครับ ชอบนะ เรียนฟรี แถมได้ตังอีก อิอิ (สั้นที่สุดเรียนกี่เดือน อายุต้องไม่เกินเท่้าไรถึงให้เรียนครับ เรียนทำขนม อาหารมีใหมครับ ฟรีใหมครับ ได้เบี้ยเลี้ยงด้วยใหมครับ ใจเริ่มรัก เบื่อคอมแล้วครับ อย่ารู้เว็บด้วยครับ จะได้แนะนำเด็กๆ และลูกศิษลูกหา)

หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 20:04:42 »

แหม น่าจะบอกที่อยู่ ตำบล อำเถอด้วย ให้ครบไปเลย หลักฐานใช้อะไรมั่งครับ
มีใครรู้บ้างว่ามีที่ใหนใช้แต่บัตรประชาชนยื่นยันว่าเป็นคนไทย สมัคได้มั่งครับ แบบว่าไม่ต้องสนใจว่าเราจะเรียนอะไรมา เราจบอะไรมา เป็นต้นครับ แค่ใจรักจึงอยากเรียน มีใหมครับ ชอบนะ เรียนฟรี แถมได้ตังอีก อิอิ (สั้นที่สุดเรียนกี่เดือน อายุต้องไม่เกินเท่้าไรถึงให้เรียนครับ เรียนทำขนม อาหารมีใหมครับ ฟรีใหมครับ ได้เบี้ยเลี้ยงด้วยใหมครับ ใจเริ่มรัก เบื่อคอมแล้วครับ อย่ารู้เว็บด้วยครับ จะได้แนะนำเด็กๆ และลูกศิษลูกหา)
ง่ายๆเด็กประถมก็รู้จัก www.google.co.th พิมพ์เข้าไป ศูนย์พัฒนาฝีมือแรงงาน เชียงราย
ที่อยู่เบอร์โทรเว็บไซต์มีหมดอยากทราบอะไรก็โทรถาม ผมเป็นศิษย์ไม่ใช้เจ้าหน้าที่ของศูนย์
อยากรู้อยากเรียนก็ไปถามติดต่อเอาเอง เรื่องเอกสาร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 20:11:59 โดย หนอนน้อย » IP : บันทึกการเข้า

Tel.087-7268139
JAMESCOM1

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 20:18:11 »

แหม เป็นศิษมีครู มันก็ต้องรู้สถาบัน ไม่เชียร์สถาบันตัวเองแล้วแบบนี้จะให้ใครเชียร์ดีหละ ท่าน อิอิ ผมมันคนวงนอก ก็อยากให้คนใน และมีประสบการจากการเรียนการสอนในนั้นมาแล้วได้แนะนำ บรรยากาศ มันอุ่นใจกว่าแยะ แบบว่าบางวันไม่ว่างจะโดดได้ปะ อิอิ อาจารดุปะ สวยปะ สาวแยะปะ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

smallpop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 14:31:58 »

ตามนั้นครับ ประสบการ์๊ณ เท่านั้นที่ช่วยเราได้ คอมผมเสียมาหลายสิบรอบ ไม่เคยส่งร้าน ศึกษาถามเพื่อน ๆ แล้วลองผิดลองถูกดูเอา
JAMESCOM1

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 20:54:56 »

ตามนั้นครับ ประสบการ์๊ณ เท่านั้นที่ช่วยเราได้ คอมผมเสียมาหลายสิบรอบ ไม่เคยส่งร้าน ศึกษาถามเพื่อน ๆ แล้วลองผิดลองถูกดูเอา

อันนี้เรียกว่าขี่เหนียว อิอิ

smallpop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 22:16:07 »

อันนี้เรียกว่าขี่เหนียว อิอิ

55+ ก้ไม่เชิงขี้เหนียวนะครับ แค่มันติดตูดแล้วล้างไม่ออกแค่นั้นเอง 555+ เห้ยไม่ไช่ ก้เรื่องมันก็บ้านๆนี่แหละ

แต่ก่อนเราไม่ค่อยรู้เรื่องคอม ซ่อมอะไรยังไง พอส่งไปที่ร้าน มันก็หลอกเอาตัง เปลี่ยนเอาของดีของเราไป เอาของห่วยที่มันมีมาไส่ไห้มั่ง ผมถึงไม่ค่อยอยากไปร้าน เพราะเรารู้ไม่ทันเขา เราถึงต้องศึกษาหาความรู้เอง
พอเราพอมีความรู้บ้าง ก้ไช้ความรุ้ที่เรามี ทำผิดๆถูกๆก็ทำไป ยังดีกว่าไม่ลงมือทำ ไช่ไหมพี่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 03:32:25 »

ถูกต้อง อันนี้เรียกว่าใจชอบมากกว่า ช่างห่วยๆพวกนั้นเป็นแค่แรงกระตุ้น คือผู้ชายส่วนใหญ่มักจะสนใจงานด้านพวกนี้อยู่แล้วครับ บางคนก็สนใจเครื่องยนต์มากกว่าคอม บางคนชอบทางไฟฟ้า คำถามคือถ้ารถยนต์เสียคุณจะเรียกช่างใหม่ครับ ผมก็เรียก เพราะผมไม่สนใจเครื่องกล และคนกลุ่มนี้ก็ลงวินไม่เป็นเขาก็ถามหาช่างคอมยังไงหละครับ ถ้ามือถือผมเสียผมก็ให้ช่างมือถือดูให้ดีกว่า แค่ต้องระวังถูกหลองเปลี่ยนของใหม่เท่านั้นเอง(อ้างของเดิมเสีย จริงยังดีอยู่หรือพอซ่อมได้)

แย่จังนะครับที่คุณเจอช่างแย่ๆ ไม่มีจรรยาบรรณ ถือว่าซวยไป อิอิ สมัยก่อนของมันคงแพง และราคาคงดี มันจึงเป็นเช่นนั้นแหละครับ มักหลอกว่าอันนั้นไม่ดี นี่ไม่ดี เสียตังซื้อใหม่ ร้านได้ตังเลย อิอิ

smallpop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2012, 20:47:58 »

ไช่ครับ ถือว่าซวย แล้วเข็ดมาก ไม่ค่อยกล้าเอาไปซ่อม กลัวโดนวางยา
หน้า: 1 [2] พิมพ์