เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 08:28:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  เฮฮาประสาหุ้นครับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน เฮฮาประสาหุ้นครับ  (อ่าน 6530 ครั้ง)
singhato
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 08:40:08 »

เนื่องจากกระทู้เดิมของกระผม "ปุจฉา วิสัจนา ประสาหุ้น"
ของกระผมหายอาจจะด้วยความบังเอิญ หรือด้วยความเมา
หรืออุบัติเหตุ กระผมจึงขอเปิดกระทู้ใหม่ ให้สำหรับนักลงทุน
มือทอง(มือใหม่)จะได้ไม่เครียดเหมือนผม
ก็ให้ท่านสมาชิกที่มีประสบการณ์ทั้งหลายช่วยแนะนำน้องๆด้วยครับ

- ท่านวัยทองคะนองรัก  (ผู้ดูแล)
- ท่านcupid (ผู้ดูแล)
- ท่านTemujin
- ท่านวายุ
- ท่านแมงมุม
- ท่านVelcome
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 09:36:12 »

.

ขอเปลี่ยนเป็น "น้องแมงมุม" ได้มั้ยครับ - -

คำว่าท่าน มัน"เหนียม"ใจ

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 11:32:48 »

ผมขอเปิดก่อนเลยครับ

สำหรับมือใหม่ ผมขอแนะนำว่า

เวลาหุ้นวิ่งหรือขึ้นแรงๆ ให้ทำใจเย็นๆไว้ครับ

อย่ารีบโดดเข้าไปร่วมวงกับเขาเป็นอันขาด (เพราะกลัวตกรถ)

เพราะจะทำให้ติดดอยได้โดยง่าย ถ้าหาจังหวะออกไม่ทัน

ถ้าหากท่านเข้ามาลงทุน ท่านจะต้องรอราคาที่เหมาะสมหรืออ่อนตัวลง

แล้วค่อยเข้าซื้อ ความเสี่ยงในการขาดทุนก็จะลดลง

เพราะผม โดนมาแล้ว 555+

แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 14:52:02 »

.

อารมณ์หุ้น อ่อนไหวกว่าผู้หญิง เค้าว่ากันไว้

สงสัยว่าจะจริง...

.

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2011, 16:34:58 »

วันนี้เห็นหุ้นแล้วยิ้มกริ่มยังไงไม่รู้ครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขนาดไม่มีในพอร์ด อิอิอิอิ เพราะรอลุ้นลงดอยอยู่ครับ
ใครมือใหม่อยากลอง"ติดดอย"ก็ PMมาก็ได้นะครับ
ใกล้หน้าหนาวแล้วจะได้รู้ว่า((((((หนาว)))))มันเป็นอย่างไร
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 01:24:04 »

ถ้าเป็นตลกนี่หมดมุขแล้ว  แต่ถ้าเป็นคำคมอาจจะพอมีเหลืออยู่ในโกดัง

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2011, 23:40:01 »

อยากถามครับว่าช่วงที่ผมเด็กๆแค่ได้ยินข่าว
ตอนที่เปลี่ยนค่าเงินบาทเห็นว่ามีถึงขนาดการฆ่าตัวตาย
ก็นึกขึ้นได้ตอนหนุ่ม อิอิ
ท่านใดทราบช่วยตอบกระผมที
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 07:31:49 »

.

กู้เงินมาซื้อหุ้นไงครับ....แบบว่า ถ้าหุ้นขึ้นก็มีตังค์กินข้าว ถ้าหุ้นตกก็อดตาย

แล้วหุ้นก็ตกจริง...

เลยยิงตัวตาย ดีกว่าอดข้าวตายไง

.

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 07:35:42 »

ดีนะที่เราเล่นแบบ แคชบาลาน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

singhato
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 11:53:20 »

.

กู้เงินมาซื้อหุ้นไงครับ....แบบว่า ถ้าหุ้นขึ้นก็มีตังค์กินข้าว ถ้าหุ้นตกก็อดตาย

แล้วหุ้นก็ตกจริง...

เลยยิงตัวตาย ดีกว่าอดข้าวตายไง

.
งั้นแสดงว่าหุ้นเมื่อก่อนเล่นยากมากซิครับ
ผมเห็นพี่ที่เคยรู้จักกันเคยเล่นหุ้นจนล้มละลาย
แต่ดีที่แกไม่คิดสั้น
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2011, 17:13:16 »

.

เล่นยากมั้ย....ก็ไม่ยากหรอกครับ

เมื่อก่อนยังไง เดี๋ยวนี้ก็ยังงั้น

แค่เปลี่ยนจากระบบซื้อขายแบบมีใบหุ้น มาเป็นแบบไร้ใบหุ้น...

-------------------------

แต่ตอนนั้นหุ้นมันโดนปั่นเยอะไปตั้ง 1700 จุด ....

แมงเม่าก็เข้ากองไฟ

.

singhato
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 14:21:01 »

อยากทราบวิธีดูปันผลครับ
อย่างของADVANCปันผลร้อยละร้อย
ถ้าผมมีอยู่100หุ้นๆละ120บาท
ผมจะได้ปันผลเท่าไหร่อย่างไรครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 15:00:33 »

ดูได้ที่นี้ครับว่าบริษัทไหนจะปันผลเมื่อไหร่

http://www.settrade.com/C09_EventsCalendar.jsp

โดยเข้าไปที่ http://www.settrade.com แล้วหาเมนูที่ชื่อว่า ปฏิทินหลักทรัพย์

และอีกอย่างหนึ่งก็คือ ถ้าอยากรู้ว่าปันผลกี่บาท

ให้เข้าไปที่ ข้อมูลหุ้นรายตัว แล้วเข้าไปดูที่เมนู สิทธิประโยชน์ผู้ถือหุ้น

เช่นแบบ
นี้ http://www.settrade.com/C04_07_stock_rightsandbenefit_p1.jsp?txtSymbol=PTT&selectPage=7

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 15:01:36 »

PTT ปันผล 10 กว่าบาท ท่านสิงโตสนใจซื้อสักแสนหุ้นไหมครับ อิอิ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 15:27:31 »

เฮฮาประสาธุรกิจ
     สาเหตุที่คนไม่นิยมซื้อของจากจีนก็เนื่องจากว่า  "มันไม่ทน"  แต่ผมเห็นว่ามีสินค้าจากจีนอยู่อย่างหนึ่งที่ทนและเสียยากมากแต่ก็ยังไม่มีใครกล้าซื้ออยู่ดี  สิ่งนั้นก็คือ  ผักและผลไม้

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 21:21:57 »

เฮฮาประสาธุรกิจ
     สาเหตุที่คนไม่นิยมซื้อของจากจีนก็เนื่องจากว่า  "มันไม่ทน"  แต่ผมเห็นว่ามีสินค้าจากจีนอยู่อย่างหนึ่งที่ทนและเสียยากมากแต่ก็ยังไม่มีใครกล้าซื้ออยู่ดี  สิ่งนั้นก็คือ  ผักและผลไม้

เหรอ ท่านวายุ แต่ที่ท่าเรือเชียงของขนมาเป็นลำเรือ ก็หมดไม่ใช่เหรอ  แต่เดียวนี้คนจีนก็มาตั้งโรงงานที่ไทยเยอะนะ

อย่างวันนี้ผมไปที่นิคมฯ อมตะซิตี้ (ระยอง) ก็จะมีเขตอุตสาหกรรมจีน เป็นโรงงานที่มีแต่ของจีนกันเลยทีเดียว.

แล้วตัวนี้  http://www.set.or.th/set/companyprofile.do?symbol=PDI&language=th&country=TH

กับตัวนี้   http://www.set.or.th/set/companyprofile.do?symbol=CPNRF&language=th&country=TH

ไม่มีไว้มั่งเหรอท่านวัยทองฯ  เยอะกว่า PTT เยอะแยะ ว่ามั้ย...55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2011, 21:33:13 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 08:13:20 »

ถ้าสมมุติว่าผมมีหุ้น TF (หรือมีจริงๆก็ไม่รู้ 55) เค้าบอกว่า
TF -
วันขึ้นเครื่องหมาย                    10 ตุลาคม 2554
ระยะเวลาปฏิบัติงาน                 01 มกราคม 2554 - 30 มิถุนายน 2554
เงินปันผล                              1.09 บาท
วันจ่ายปันผล                          21 ตุลาคม 2554
ได้ปันผลเป็น เงินปันผล
ราคาหุ้นในวันที่ขึ้นเครื่องหมาย    125.00
ราคาหุ้นก่อนวันที่ขึ้นเครื่องหมาย  119.50

ถ้าผมถืออยู่ 100 หุ้นราคา 125 บาทต่อหุ้น
ก็เท่ากับว่าเงินปันผล 1.09 x 100 = 109 บาท(ถัวต้วมหรือเปล่าครับ)
ถ้าจ่ายปีละ2ครั้งก็ 218 บาท
ลงทุน 12500 บาท ก็ 12500/218=60ปีกว่าๆ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ไอ้หยาาาาาาตายกันพอดี
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 16:56:33 »

ท่านเข้าใจผิดแล้วท่านสิงโต อย่ามองเพียงแค่ จ่ายครั้งเดียวสิครับ

เราต้องคำนวนจากการจ่ายปันผลทั้งปี ต้องดูว่าเขาจ่ายปีละกี่ครั้ง

ถ้าเป็นTF จ่ายปีละ 2 ครั้ง ครั้งแรก 24 พ.ค. 2554 จ่าย 13.42 บาท/หุ้น

ครั้งที่สอง 21 ต.ค. 2554 จ่าย 1.09 บาท/หุ้น (ทำไมครั้งที่สองจ่ายน้อยจังหว่าต้องกลับไปดูงบว่าเอาเงินไปทำอะไร)

สรุปว่า ถ้าปีนี้ มาม่าไม่จ่ายปันผลอีก ปีนี้ก็จะจ่ายอยู่ที่ 14.51 บาท/หุ้น

ถ้ามี 100 หุ้น ก็จะได้ 1,451 บาท/ปี54 นั้นก็แสดงว่า ใช้เวลาคืนทุนที่ 8.6ปีโดยประมาณ

อยากรู้จริงๆ ว่าทุนท่านสิงโตอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ กี่หุ้น

จะได้วิเคราะห์ถูก  ถ้าใกล้ถึงวัน XD ส่วนใหญ่ราคาจะวิ่งขึ้นไป แต่ถ้าหลัง XD แล้วราคาจะตก ตามราคาของจ่ายปันผล

ถ้าคิดว่ายังไม่คุ้มที่จะขายก็ถือต่อไป เพราะดูๆแล้ว น้ำท่วมคงอีกเป็นเดือนแน่ๆ อิอิ

วิเคราะห์แบบมั่ว ผิดพลาดยังไง ท่านผู้รู้ช่วยเสริมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

singhato
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 18:36:02 »

ท่านเข้าใจผิดแล้วท่านสิงโต อย่ามองเพียงแค่ จ่ายครั้งเดียวสิครับ

เราต้องคำนวนจากการจ่ายปันผลทั้งปี ต้องดูว่าเขาจ่ายปีละกี่ครั้ง

ถ้าเป็นTF จ่ายปีละ 2 ครั้ง ครั้งแรก 24 พ.ค. 2554 จ่าย 13.42 บาท/หุ้น

ครั้งที่สอง 21 ต.ค. 2554 จ่าย 1.09 บาท/หุ้น (ทำไมครั้งที่สองจ่ายน้อยจังหว่าต้องกลับไปดูงบว่าเอาเงินไปทำอะไร)

สรุปว่า ถ้าปีนี้ มาม่าไม่จ่ายปันผลอีก ปีนี้ก็จะจ่ายอยู่ที่ 14.51 บาท/หุ้น

ถ้ามี 100 หุ้น ก็จะได้ 1,451 บาท/ปี54 นั้นก็แสดงว่า ใช้เวลาคืนทุนที่ 8.6ปีโดยประมาณ

อยากรู้จริงๆ ว่าทุนท่านสิงโตอยู่ที่ราคาเท่าไหร่ กี่หุ้น

จะได้วิเคราะห์ถูก  ถ้าใกล้ถึงวัน XD ส่วนใหญ่ราคาจะวิ่งขึ้นไป แต่ถ้าหลัง XD แล้วราคาจะตก ตามราคาของจ่ายปันผล

ถ้าคิดว่ายังไม่คุ้มที่จะขายก็ถือต่อไป เพราะดูๆแล้ว น้ำท่วมคงอีกเป็นเดือนแน่ๆ อิอิ

วิเคราะห์แบบมั่ว ผิดพลาดยังไง ท่านผู้รู้ช่วยเสริมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ขำอยู่300หุ้นครับตอนนั้นซื้อ145บาทครับ
รอตัดขาย140มันก็บ่ถึงสักเตือ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2011, 18:51:04 »

สงสัยได้ออกปีหน้าละมั้งครับ อิอิ

เม.ย. 55

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์